เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:27:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ธรรม  (อ่าน 34515 ครั้ง)
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:38:30 PM »

อ้างถึง
คติธรรมไม่ค่อยมีอะครับ เอาเบอร์เด็กไปแทนได้ปะ 357-11-38

:Smiley :Smiley :Smiley เบอร์ในอนาคต ... 357-22** .... ยังคิดไม่ออก ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:48:19 PM »

อ้างถึง
คำถามสองครับ

ถ้าบุญเก็บไปชาติหน้าได้ก็เก็บไปให้คนอื่นได้ปะ

ไม่ได้ค่ะ กรรมใดใครก่อ คนนั้นรับ และต้องชดใช้เอง
บุญก็เหมือนกัน

และไม่สามารถทำบุญเพื่อล้างบาปได้ .... บาปที่สร้างไว้ก็ต้องชดใช้ พร้อม ๆ ไปกับการได้ใช้บุญที่สะสมไป

คนบางคนเกิดมาในชาติตระกูลที่ดี ฐานะดี แต่อาจไม่ได้ตายดี หรือชีวิตอาจอยู่อย่างไม่มีความสุข เพราะเขามีบุญที่สะสมไว้ทำให้เกิดในตระกูลที่ดี มีฐานะดี ขณะเดียวกันเขาได้สร้างบาปจะโดยตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ ทำให้เขาต้องชดใช้กับการกระทำนั้น จึงไม่ได้ตายดี หรือไม่สามารถใช้ชีวิตอย่างมีความสุขได้

ผมอยากเปรียบกับการเงิน

เกิดอีกชาติ = เหมือนพระท่านให้กู้มาใช้ลงทุนทำความดี

ทำเจ๊ง ทำบาป ติดลบ ---ล้มละลาย=ตาย  ถ้าทางการเงิน ไม่มีลูกไม่มีทรัพย์สินหักกลบลบหนี้ คนให้กู้(ธนาคาร)อาจต้องแทงหนี้ศูนย์

แต่ทำไมทางธรรม ทำไม่ดี ทำบาป ยังตามไปชาติหน้า แก้กันไม่มีสิ้นสุด ไม่ค่อยแฟร์เท่าไร
--------------------------------

ลูกหนี้ไม่ดี(แบ็คลิส)ธนาคารก็ไม่ปล่อยกู้เรื่อยๆนะ แล้วทางธรรมจะให้กลับมาเกิดอีกบ่อยๆอะเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2007, 02:12:40 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 02:14:57 PM »

อ้างถึง
คติธรรมไม่ค่อยมีอะครับ เอาเบอร์เด็กไปแทนได้ปะ 357-11-38

:Smiley :Smiley :Smiley เบอร์ในอนาคต ... 357-22** .... ยังคิดไม่ออก ...

เดี๋ยวอาจารย์ใบ้ให้เอง............

357 แล้ว 22 แล้ว 44 magnum ไปเลย................... Grin Grin Grin

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 03:57:14 PM »

Grinว่าแต่ทำบุญด้วยอะไรครับ ชาติหน้าถึงจะได้ครอบครองปืนตามที่ใจปราถนา Grin
สำหรับผมเอง ก่อนที่จะมีปืนพยายามใช้หลักธรรมเรื่องของความมีขันติ ลดพยาบาท เพื่อควบคุมใจในการใช้ปืน และใช้มงคลชีวิต 38 ประการในการครองเรือน ครองงานครับ แม้บางช่วงจะได้ไม่เต็มที่ก็ตามครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 04:02:56 PM »

Grinว่าแต่ทำบุญด้วยอะไรครับ ชาติหน้าถึงจะได้ครอบครองปืนตามที่ใจปราถนา Grin
สำหรับผมเอง ก่อนที่จะมีปืนพยายามใช้หลักธรรมเรื่องของความมีขันติ ลดพยาบาท เพื่อควบคุมใจในการใช้ปืน และใช้มงคลชีวิต 38 ประการในการครองเรือน ครองงานครับ แม้บางช่วงจะได้ไม่เต็มที่ก็ตามครับ
พอมีปืนแล้วคงต้องใช้มงคล.38ในการคุ้มครองชีวิตตนให้พันภัย

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 05:36:43 PM »

...... ไม่อยากจะเชื่อนะครับผม  ว่าคุณวุ้นเส้น จะเล่นลิ้น ..... เอ้ย .... จะมีลีลาในการตอบธรรมะได้แบบ ..... สะใจ และได้ความรู้ดีมากครับผม ....... ด้วยความเคารพ .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 05:44:50 PM »

คุณวุ้นเส้น  เธอเป็นคนใฝ่ธรรมะ ศึกษาธรรมมามาก สงสัยผ่านการสอบนักธรรมชั้นเอกมาแล้วแน่เลย
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:02:29 PM »

คุณวุ้นเส้น เธอเป็นคนใฝ่ธรรมะ ศึกษาธรรมมามาก สงสัยผ่านการสอบนักธรรมชั้นเอกมาแล้วแน่เลย

แต่ก่อนอาจเคยบวชพระมานะครับ Grin Grin Grin  บวชชีครับ บวชชี พูดผิด อิ อิ อิ

ใฝ่ธรรมะน่ายกย่องครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:04:11 PM »

พอมีปืนแล้วคงต้องใช้มงคล.38ในการคุ้มครองชีวิตตนให้พันภัย

บางมงคลมีแบบเซมิออโต้ด้วยใช่ไหมครับ 38 เนี่ย Grin Grin Grin

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:08:01 PM »

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย...ว่าแล้วเชียว...มิน่า...ถึงรุ่มร้อนอึดอัดใจ...ยังไงพิกล...ที่แท้ก็ข้าม...กระทู้ธรรม...ไปมานี่เอง...เฮ้อ...ไม่อยากบอกเลยว่า...เวลาผมผ่านวัดทีไรเป็นเหมือนอย่างนี้ทุกที...ยิ่งได้เข้าไปนั่งในโบสถ์...เหมือนจะขาดใจให้ได้...สงสัยจะทำบาปไว้เยอะ... Grin Grin Grin

...แต่...เอ๋...เรื่องธรรมะ...เป็นเรื่องของจิตใจนี่นา...หากเรายึดมั่นในพระธรรมคำสั่งสอนได้...ใจก็เป็นสุข...ผมทำได้บางข้อแค่นั้นแหละ...วาสนา...ตายไปตกนรกแน่ ๆ เลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ทุกข์...สุข...อยู่ที่ใจ...มิใช่หรือ..........โอ๊ยยยยยย....ผมปลงไม่ได้หรอก...ใจยังไม่สงบ... Cheesy

...ยังไงจะแวะเข้ามาศึกษาดูครับ...มีอะไร...อัพกันบ่อยๆ เด้อ...ไปแล้ว...อยู่กระทู้นี้นานไม่ได้...จะละลายแล้ว... Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:08:24 PM »

สำหรับผมเอง ก่อนที่จะมีปืนพยายามใช้หลักธรรมเรื่องของความมีขันติ ลดพยาบาท

พยาบาทถึงกับใช้ปืนเลยหรือครับ Grin Grin  Grin แปลว่าไม่ได้ตั้งใจใช้ป้องกันครอบครัวและทรัพย์สิน

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:10:01 PM »

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย...ว่าแล้วเชียว...มิน่า...ถึงรุ่มร้อนอึดอัดใจ...ยังไงพิกล...ที่แท้ก็ข้าม...กระทู้ธรรม...ไปมานี่เอง...เฮ้อ...ไม่อยากบอกเลยว่า...เวลาผมผ่านวัดทีไรเป็นเหมือนอย่างนี้ทุกที...ยิ่งได้เข้าไปนั่งในโบสถ์...เหมือนจะขาดใจให้ได้...สงสัยจะทำบาปไว้เยอะ... Grin Grin Grin

...แต่...เอ๋...เรื่องธรรมะ...เป็นเรื่องของจิตใจนี่นา...หากเรายึดมั่นในพระธรรมคำสั่งสอนได้...ใจก็เป็นสุข...ผมทำได้บางข้อแค่นั้นแหละ...วาสนา...ตายไปตกนรกแน่ ๆ เลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ทุกข์...สุข...อยู่ที่ใจ...มิใช่หรือ..........โอ๊ยยยยยย....ผมปลงไม่ได้หรอก...ใจยังไม่สงบ... Cheesy

...ยังไงจะแวะเข้ามาศึกษาดูครับ...มีอะไร...อัพกันบ่อยๆ เด้อ...ไปแล้ว...อยู่กระทู้นี้นานไม่ได้...จะละลายแล้ว... Grin Grin Grin

อ่านแล้วแปลกๆ ไม่ทราบคู่กรณีเก่ารึเปล่าครับ Grin Grin Grin  ผมเป็นกรรมการให้ไหมครับ

harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:54:51 PM »

โดนชก

ออกไปข้างนอกแป๊บเดียว ... กลับมาโดนแซวซะ...เยาะเย้ย...

ใฝ่ฝันไว้ว่าอยากเป็นนักบวช... บวชมัน บวชเผือก บวชกล้วย ค่ะ....  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2007, 07:32:18 PM โดย harusame » บันทึกการเข้า
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 07:12:38 PM »

อ่านแล้วแปลกๆ ไม่ทราบคู่กรณีเก่ารึเปล่าครับ     ผมเป็นกรรมการให้ไหมครับ
 ตกใจ ตกใจ ตกใจ...ขอบคุณครับ...เอางั้นเลยเหรอ...อืมม์มมมมมมมมม...ขอ 5 ยก ...ยกละ 2 นาที...มีใบแดง..ใบเหลืองด้วยครับ..........แต่...เอ...ไม่เอาดีกว่า...โกรธคือโง่...โมโหคือบ้า...ความคิดเคียดแค้นพยาบาท...มุ่งมั่นจะเอาชนะคะคาน...มีแต่จะทำให้เจ็บตัว...และ...หัวใจ(เกี่ยวกันไหมเนี่ย)...ชะอุ้ย...ร้อน ๆๆ...จะละลายแล้ว...อยู่นานไม่ได้...(ล้อเล่นครับ...ไม่ใช่ตามที่ท่าน carrera  เข้าใจหรอก...ท่าน อจ. อันดามันกับผม ...ชอบหยอกล้อ...เพื่อสร้างสีสรรกันบ่อยๆ ครับ)... Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 07:15:34 PM »

โดนชก

ออกไปข้างนอกแป๊บเดียว ... กลับมาโดนแซวซะ...เยาะเย้ย...

ฝฃใฝ่ฝันไว้ว่าอยากเป็นนักบวช... บวชมัน บวชเผือก บวชกล้วย ค่ะ.... Grin Grin Grin

...เมื่อไหร่...บอกโตยเน้อ...  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 13
  พิมพ์