เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:25:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ธรรม  (อ่าน 34497 ครั้ง)
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 09:12:01 AM »

ขอบคุณ คุณธำรง ค่ะ มงคล 38 ประการนี่ลืมไปหมดแล้ว....  Grin

ตอบคุณ Ro@d และคุณแจ็ค

พวกปริยัติ ไม่รู้เรื่องค่ะ ยากเกินไป แต่ได้ไปฝึกกัมมัฏฐาน แล้วจึงเข้าใจ แบบพื้น ๆ ค่ะ ยังไม่รู้ลึกซึ้งค่ะ
เข้าใจด้วยตัวเองจากการฝึกและคำแนะนำของพระอาจารย์ อาจารย์ และวิทยากรค่ะ
ฟังเทศน์ ฟังธรรมบรรยาย แล้วก็นั่งหลับสับปะหงก เสียทุกครั้ง  Grin Grin Grin
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 09:18:10 AM »

เออพูดถึงเรื่องธรรมนะครับผมขอถามนิดนึง ทำไมพระชอบสร้างพระเครื่องที่เป็นรูปตัวเองมาให้คนอื่นปูชาครับ
  ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ คอผมไม่เคยห้อยพระแต่ผมมีเหรีญ ร.9 อยู่คอครับ  ด้วยความเคารพครับ Smiley

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 09:21:09 AM »

พี่ธำรงสงสัยเหลือแค่ 36 แน่ ๆ ครับ ขาด ข้อ 32 กับ 37 ครับ Cheesy Cheesy Grin
ให้ผมมีตั้ง 36 เชียวหรือครับ  Cheesy
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 09:29:45 AM »

เออพูดถึงเรื่องธรรมนะครับผมขอถามนิดนึง ทำไมพระชอบสร้างพระเครื่องที่เป็นรูปตัวเองมาให้คนอื่นปูชาครับ
  ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ คอผมไม่เคยห้อยพระแต่ผมมีเหรีญ ร.9 อยู่คอครับ  ด้วยความเคารพครับ Smiley

การสร้างรูปเคารพในสมัยพุทธกาลไม่มี เพิ่งมามีเมื่อพระพุทธเจ้าปรินิพพานไปแล้ว 500 ปี (พุทธศตวรรษที่ 5 และพระพุทธรูปองค์แรกของโลกก็ได้ถูกทำลายไปแล้วเมื่อไม่นานมานี้เอง จำไม่ได้ว่าปีไหน)

สาเหตุ คือ เป็นรูปแทนตัวพระพุทธเจ้า ให้ผู้คนได้ระลึกถึงและได้เคารพบูชา อีกอย่างเพื่อมาสู้กับกระแสรูปเคารพเทพเจ้าต่าง ๆ ในยุคนั้น

ส่วนพระที่ทำรูปแทนตัวเองเป็นพระเครื่องอาจเป็นเพราะญาติโยมศรัทธา ขอให้สร้าง หรือร่วมกันสร้างหลังจากพระรูปนั้นมรณะภาพไปแล้ว ---- ความเห็นส่วนตัว

ก็รอผู้รู้จริงมาตอบให้ความกระจ่างอีกครั้งนะคะ..... ตอนนี้ขอตัวและหัว ไปทำงานก่อนค่ะ ...
มีธรรมะ แต่ไม่มีสตางค์ ชีวิตก็จะทุกข์ไปอีกแบบ....  Grin Grin Grin
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 09:34:17 AM »

ในนี้มีใครชอบ พุทธนิกาย เซน ไหมครับ ผมว่าน่าสนใจดีกำลังอ่านหนังสือ เซน
อยู่ครับ
    "  เซนกล่าวว่า การอ่าน การท่อง พระธรรมคัมภีร์ เปรียบกับ การได้นั่งมอง
นั่งดมกลิ่นอาหาร หากแม้ปฏิบัติตาม ประธรรมได้อย่างแท้จริง เราได้กินอาหาร
มื้อนั้นแล้ว "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2007, 09:50:24 AM โดย Rock ลูกของชนชั้นที่เปี่ยมสำนึก » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 09:44:51 AM »

ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ คอผมไม่เคยห้อยพระแต่ผมมีเหรีญ ร.9 อยู่คอครับ ด้วยความเคารพครับ Smiley

การสร้างรูปเคารพในสมัยพุทธกาลไม่มี เพิ่งมามีเมื่อพระพุทธเจ้าปรินิพพานไปแล้ว 500 ปี (พุทธศตวรรษที่ 5 และพระพุทธรูปองค์แรกของโลกก็ได้ถูกทำลายไปแล้วเมื่อไม่นานมานี้เอง จำไม่ได้ว่าปีไหน)

สาเหตุ คือ เป็นรูปแทนตัวพระพุทธเจ้า ให้ผู้คนได้ระลึกถึงและได้เคารพบูชา อีกอย่างเพื่อมาสู้กับกระแสรูปเคารพเทพเจ้าต่าง ๆ ในยุคนั้น

ส่วนพระที่ทำรูปแทนตัวเองเป็นพระเครื่องอาจเป็นเพราะญาติโยมศรัทธา ขอให้สร้าง หรือร่วมกันสร้างหลังจากพระรูปนั้นมรณะภาพไปแล้ว ---- ความเห็นส่วนตัว

ก็รอผู้รู้จริงมาตอบให้ความกระจ่างอีกครั้งนะคะ..... ตอนนี้ขอตัวและหัว ไปทำงานก่อนค่ะ ...
มีธรรมะ แต่ไม่มีสตางค์ ชีวิตก็จะทุกข์ไปอีกแบบ.... Grin Grin Grin

พระพุทธรูป ถูกสร้างขึ้นในสมัยของ พระเจ้าอเล็กซานเดอร์มหาราช  ที่มาพิชิตชมพูทวีป
และศรัทธา ในทางปฎิบัติของพระพุทธศาสนา ..    Smiley  ผมว่าตามที่ เคยรับฟังมาครับ.

ส่วนรูปองค์เหมือน พระเครื่องฯ  มีความเห็นเหมือนที่คุณ harusame ครับ.

และน่ามีความเป็นมาหลายทาง ครับ
จากตัวหลวงพ่อเองก็มี จากญาติโยมก็มี ..  สองสายทางร่วมกัน . 
เพราะจะหลวงพ่อท่านจะต้องทำพิธีปลุกให้..  Cheesy
แต่เดิม เป็นเรื่องดี  ไม่มีพุทธพาณิชย์ เข้ามาปั่น ให้เสียแนวทาง ไป. Smiley

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:05:52 AM »

เสนอให้ปักหมุด 1 เสียงครับ
กระทู้นี้คุณandamanเป็นผู้ตั้ง ตั้งแล้วก็เล่นสำนวนไป เล่นสำนวนมา ไม่ได้นำเสนออะไรดีๆให้แก่เพื่อนๆ
สมาชิกเลย เพื่อนสมาชิกหลายท่านตอบได้ดีมากๆ ตรงตามเนื้อหาของกระทู้ แต่เจ้าของกระทู้เป็นผู้พาออกนอกทาง
เสียเอง ไม่แน่ใจว่าท่านเจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้นี้เพื่ออยากรู้เกี่ยวกับธรรมมะ หรือว่าเพื่อการอื่นใดเป็นหลักกันแน่

ผมให้อีก1เสียงตามคุณRockครับ

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:08:31 AM »

โดนชก

ออกไปข้างนอกแป๊บเดียว ... กลับมาโดนแซวซะ...เยาะเย้ย...

ใฝ่ฝันไว้ว่าอยากเป็นนักบวช... บวชมัน บวชเผือก บวชกล้วย ค่ะ.... Grin Grin Grin

กล้วยบวชชี Grin Grin Grin  ชอบมากเลย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:10:29 AM »

อ่านแล้วแปลกๆ ไม่ทราบคู่กรณีเก่ารึเปล่าครับ ผมเป็นกรรมการให้ไหมครับ
 ตกใจ ตกใจ ตกใจ...ขอบคุณครับ...เอางั้นเลยเหรอ...อืมม์มมมมมมมมม...ขอ 5 ยก ...ยกละ 2 นาที...มีใบแดง..ใบเหลืองด้วยครับ..........แต่...เอ...ไม่เอาดีกว่า...โกรธคือโง่...โมโหคือบ้า...ความคิดเคียดแค้นพยาบาท...มุ่งมั่นจะเอาชนะคะคาน...มีแต่จะทำให้เจ็บตัว...และ...หัวใจ(เกี่ยวกันไหมเนี่ย)...ชะอุ้ย...ร้อน ๆๆ...จะละลายแล้ว...อยู่นานไม่ได้...(ล้อเล่นครับ...ไม่ใช่ตามที่ท่าน carrera เข้าใจหรอก...ท่าน อจ. อันดามันกับผม ...ชอบหยอกล้อ...เพื่อสร้างสีสรรกันบ่อยๆ ครับ)... Grin Grin Grin

รับทราบครับ Grin Grin Grin เราใช้เหตุและผลกันเพื่อนปัญญา

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:15:35 AM »

เสนอให้ปักหมุด 1 เสียงครับ

จะปักหรือครับ Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:17:07 AM »

คุณ ALEX_AMSS7 ถ้าจะบวชเมื่อไหร่ก็ส่งซองอนุโมทนา มานะ แต่บวชแล้วห้ามสึก  ส่วนตัวผมนี้ปลงตกแล้วเลยไม่ต้องบวช   Grin Grin Grin  อีกอย่างอายุเกินแล้ว 

มีอายุเกินด้วยหรือครับ Grin Grin Grin  อายุต้องเท่าไรครับถึงห้ามบวช

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:25:36 AM »

ธรรมะ มีอยู่เป็น ธรรมชาติ  .. มีหลายระดับ พึงเลือกเสาะหา.
นำมาใช้เป็นเครื่องนำทางแก่การใช้ชีวิต. ให้เหมาะแก่ตน
แก่การเป็น ฆราวาส   หรือ เป็นผู้ทรงศีล ๒๒๗ ข้อ

มีพอดีก็พอ มีมากไปก็ไม่ใช่ เป็นทางของพระพุทธเจ้าอยู่แล้ว Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:28:33 AM »

ในนี้มีใครชอบ พุทธนิกาย เซน ไหมครับ ผมว่าน่าสนใจดีกำลังอ่านหนังสือ เซน
อยู่ครับ
    "  เซนกล่าวว่า การอ่าน การท่อง พระธรรมคัมภีร์ เปรียบกับ การได้นั่งมอง
นั่งดมกลิ่นอาหาร หากแม้ปฏิบัติตาม ประธรรมได้อย่างแท้จริง เราได้กินอาหาร
มื้อนั้นแล้ว "

เซน ดีครับ อ่านแล้วมีข้อคิดมากมาย Grin Grin Grin  ว่างก็เอามาแบ่งนะครับ

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:33:42 AM »

... มาถึงตอนนี้ต้องใช้ความสุขุม เป็นธรรมะเข้าควบคุมตัวเอง  อันใดที่ไม่ทราบก็จะไม่พูดให้ไขว้เขว  ต้องทำตัวเป็นผู้เสพ (อ่าน) ที่ดีเพื่อให้เกิดปัญญา  อ่านมากจะได้รู้มากอีกนิด  เนื่องเพราะหลายท่านเหลือเกินที่ตอบได้ยังกับผู้ที่ปฏิบัติจริง ๆ  ขอชื่นชมคุณ harusame เนื่องเพราะได้โต้ตอบกันมาตั้งแต่ต้นกระทู้แล้ว  อยากทราบต่อก็คือ ทุกครั้งที่ผ่านมาไปปฏิบัติที่ใดหรือ ..... ชื่นชมด้วยความจริงใจ ......

........ พระธาตุหินกิ่วที่ดอยดินจี่ ตั้งอยู่ที่บ้านวังตะเคียน  จ. ตาก  ชาวบ้านมักเรียกกันว่า "เจดีย์หินพระอินทร์แขวน" .... คิดไปคิดมาก็คล้ายกับของประเทศพม่านะครับ  ที่บ้านเขามี  "พระธาตุหินแขวน" ลักษณะใกล้เคียงกันแบบนี้เลย  และที่เห็นในภาพนี้  ด้านหลังเจดีย์ก็เป็นประเทศพม่านะครับผม ...... ขอความสุขความเจริญในรูป ในทรัพย์ ในสุขภาพ จงบังเกิดแก่ผู้กราบไหว้บูชา ..... สาธุ .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:52:08 AM »

เดียวลูกพี่ตู้อันดามันก็พาลากเข้าเรื่องรัฐธรรมนูญ เชื่อผมซิ Grin

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 13
  พิมพ์