เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:24:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ธรรม  (อ่าน 34486 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 11:39:08 AM »

... มาถึงตอนนี้ต้องใช้ความสุขุม เป็นธรรมะเข้าควบคุมตัวเอง  อันใดที่ไม่ทราบก็จะไม่พูดให้ไขว้เขว  ต้องทำตัวเป็นผู้เสพ (อ่าน) ที่ดีเพื่อให้เกิดปัญญา  อ่านมากจะได้รู้มากอีกนิด  เนื่องเพราะหลายท่านเหลือเกินที่ตอบได้ยังกับผู้ที่ปฏิบัติจริง ๆ 

ดีครับต้องหนักแน่นหน่อย Grin Grin Grin ค่อยๆอ่านกันนะจ๊ะ กระทู้ธรรม

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 11:40:38 AM »

เดียวลูกพี่ตู้อันดามันก็พาลากเข้าเรื่องรัฐธรรมนูญ เชื่อผมซิ Grin

เหมือนเลยครับ ถ้าไม่เห็นด้วยกลายเป็นพวกของอำนาจเก่า Grin Grin Grin ไม่ใช่นะ ผมว่าไม่ใช่

ใครไม่เห็นด้วยก็ให้เหตุผลมา

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 01:25:12 PM »

ในนี้มีใครชอบ พุทธนิกาย เซน ไหมครับ ผมว่าน่าสนใจดีกำลังอ่านหนังสือ เซน
อยู่ครับ
    "  เซนกล่าวว่า การอ่าน การท่อง พระธรรมคัมภีร์ เปรียบกับ การได้นั่งมอง
นั่งดมกลิ่นอาหาร หากแม้ปฏิบัติตาม ประธรรมได้อย่างแท้จริง เราได้กินอาหาร
มื้อนั้นแล้ว "

ขอบคุณ คุณธำรง ค่ะ มงคล 38 ประการนี่ลืมไปหมดแล้ว....  Grin

ตอบคุณ Ro@d และคุณแจ็ค

พวกปริยัติ ไม่รู้เรื่องค่ะ ยากเกินไป แต่ได้ไปฝึกกัมมัฏฐาน แล้วจึงเข้าใจ แบบพื้น ๆ ค่ะ ยังไม่รู้ลึกซึ้งค่ะ
เข้าใจด้วยตัวเองจากการฝึกและคำแนะนำของพระอาจารย์ อาจารย์ และวิทยากรค่ะ
ฟังเทศน์ ฟังธรรมบรรยาย แล้วก็นั่งหลับสับปะหงก เสียทุกครั้ง  Grin Grin Grin

ตอบท่าน Rock และชื่นชมคุณ harusame

หลักการโดยรวมไม่แตกต่างกันนัก

พุทธศาสนาเองก็มี ปริยัติ ปฏิบัติ ปฏิเวช

อุปมา ปริยัติ  ดังต้องรู้สูตรอาหาร ขั้นตอนวิธีการในการปรุง รู้ว่าใช้ไฟอ่อนแก่ เวลา อุปกรณ์ อย่างไร
         ปฏิบัติ คือ ขั้นประกอบ เริ่มลงมือ ติดไฟ ต้มน้ำ ใส่เครื่องปรุง ราไฟ เร่งไฟ
         ปฏิเวช นั้น ก็คือการชิมนั่นเอง เมื่อรู้ขั้นตอน เริ่มลงมือปรุง ขั้นนี้ก็ถึงเวลาเสวยรสแห่งธรรมที่ปฏิบัตินั้นๆ

สิ่งเหล่านี้ต้องทำเองครับ การได้รับคำชี้นำจากผู้รู้ กัลยาณมิตรจะนำเราไปสู่ วิมุตนั้นได้เร็วขึ้น

ป.ล.

1.บันไดสองขั้นแรก จากมงคล 38 ประการ หากติดตามงานเขียนของพี่ธำรง จะพบว่าท่านฏิบัติตามนั้นโดยเคร่งครัด  นับถือครับ
2. เห็นด้วยกับข้อความของคุณแจ๊คเป็นอย่างยิ่ง

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 02:17:54 PM »

คุณ ALEX_AMSS7 ถ้าจะบวชเมื่อไหร่ก็ส่งซองอนุโมทนา มานะ แต่บวชแล้วห้ามสึก ส่วนตัวผมนี้ปลงตกแล้วเลยไม่ต้องบวช Grin Grin Grin อีกอย่างอายุเกินแล้ว

มีอายุเกินด้วยหรือครับ Grin Grin Grin อายุต้องเท่าไรครับถึงห้ามบวช

Smiley Smiley Smiley...คงอีกนานครับ...ผมยังละกิเลส...ละทางโลกไม่ได้...ยังมีห่วงคล้องคออยู่หลายห่วง...หากจะบวชอีกครั้ง...(เคยบวชทดแทนคุณแล้วครั้งหนี่ง)...คงต้องมีใจมีความพร้อมที่จะอุทิศตัวเพื่อศึกษาพระธรรมอย่างแท้จริง...หากบวชตอนนี้ก็เป็นภาระให้กับศาสนาเปล่า ๆ ...เป็นพุทธศาสนิกชน...คนธรรมดา...ก็ทำความดีได้ไม่อายใคร... Cheesy Cheesy Cheesy

...ขอบคุณสำหรับ...ซองอนุโมทนา...ล่วงหน้าครับ อจ. อันดามัน... Cheesy Cheesy Cheesy

...มีอายุเกิน...ห้ามบวชด้วยเหรอครับ...แหม...อาจารย์...ยังหนุ่ม ๆ อยู่เลยนี่นา... Cheesy Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2007, 05:34:30 PM โดย ALEX_AMSS7 » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 03:35:43 PM »

"ทุกขตัวทุกขถัวนัว"    แปลเอาเอง

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 07:48:40 PM »

คนส่วนมากเวลาพูดถึงธรรมมะ/ศาสนา

ผู้ใหญ่สอนเด็กชอบเน้นไปที่พิธีกรรมมากกว่าปลูกฝังคุณธรรมธรรม พูดถึงก็กระปริบกระปรอยไม่เต็มปาก เพราะพูดแล้วเป็นปมด้อยว่าตัวเองก็ยังพร่องจริยธรรม ยังทำตัวเป็นตัวอย่างที่เลวให้เด็กดู ..... พอเด็กรุ่นหลังไม่ได้อย่างใจ ก็ออกมาติว่าเด็กสมัยนี้เลวลง

ตัวเองยังซื้อบริการทางเพศ แต่หน้าด้านมาพูดไม่อายปาก ว่ามีโสเภณีเยอะขึ้น ........

ลุ่มหลงงมงายอยู่กับวัตถุมงคล ทั้งที่ของบางอย่างสุดจะอัปมงคลก็ยังไปกราบไปไหว้ พวกที่สุดโต่งบางคนก็หลุดไปเป็นเหยื่อของเดียรัจฉานวิชา พอทักเข้าก็บอกว่านี่คือ"ศรัทธา"

เด็กบางคน(เช่นผม)ไม่ได้ฉลาดปราดเปรื่องกระไรนัก พอมาคุยเรื่องนี้แล้วเจอภาษายากๆ เจอศัพท์เทคนิกที่ไม่เข้าใจก็จะพาลเบื่อ

พูดเหมือนตัดพ้อ เพราะเคยลองศึกษาดูงูๆปลาๆ ไปคุยกับคนที่คิดว่าน่าจะอธิบายได้ ...... ดันมารู้สึกเอาทีหลังว่าคนที่ตั้งตัวสั่งสอนเป็นตุเป็นตะ ไม่ได้มีคุณธรรมพอที่จะคู่ควรมาสอนก็เสื่อมศรัทธาเลยไม่ได้รู้เรื่องกับเค้าซักที  Undecided
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 09:36:27 PM »

สาธุ...สำหรับผมกระทู้นี้ขอตัวครับ....

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 09:52:21 PM »

ขอชี้แจง
1. กระทู้นี้ผมตั้งขึ้นมาเพื่อให้สมาชิกที่สนใจเขียน/ตอบ อาจจะจริงบ้างมากน้อยก็ขึ้นอยู่กับว่าใครรู้อะไรมาบางท่านก็อาจจะมีอารมณ์ขัน ซึ่งหลายๆท่านที่เขียนอ่านดูก็มีสาระดี
2. การออกนอกเรื่องก็ไม่ใช่ว่าผมจะชวนออก หรือผมตั้งใจจะเขียนออกนอกเรื่อง มันก็ขึ้นอยู่ที่ข้อความของแต่ละท่านด้วย หลายท่านเขียนตำหนิผม บางท่านเขียนแซวกันเล่นสนุกๆเพราะว่าเคยเขียนแซวหลอกล้อกันมาหลายครั้ง ส่วนท่านใดจะตามเข้ามาเขียนเพื่อการใดนั้นก็สุดแท้แต่ท่านจะทำ
3. ต่างคนต่างความคิด ใครเขียนอะไรไม่ตรงกับใจเราใช่ว่าเขาคนนั้นจะเป็นคนโง่คนเลว  พวกเราที่เข้ามาในนี้ต่างก็เป็นผู้ใหญ่กันแล้วทุกคน มีดุลยพินิจพิจารณา บางท่านชอบเขียนบางท่านชอบอ่าน ส่วนตัวผมนั้นกระทู้ไหนไม่ชอบผมก็ดูผ่านๆ บางกระทู้ที่สนใจก็จะเข้าไปอ่าน บางครั้งก็เขียนตอบไปตามความรู้สึกของผม บางครั้งก็เขียนตอบแบบแซวเล่นสนุกๆ (ถ้าไม่โดนใจหรือขัดหูใครเข้า ก็ขออภัยมา ณ โอกาสนี้)
4. ท่านทำถูกค้องแล้วที่เสนอให้ปักหมุดกระทู้นี้หรือลบทิ้งไปเลยถ้าเห็นว่าไม่เหมาะไม่ควร และบางท่านที่เข้ามาในกระทู้นี้ท่านก็เป็นผู้มีหน้าที่กลั่นกรองอยู่แล้ว

หวังว่าทุกท่านคงเข้าใจนะครับ หากไม่เข้าใจก็สุดแท้แต่ท่านทั้งหลาย

********ขอบคุณครับ**********

ปล. เรื่องอายุเกินจะบวชนั้นเป็นเกณฑ์ที่ผมกำหนดให้ตัวผมเองครับ ไม่เกี่ยวข้องกับผู้ใดทั้งสิ้น  Wink Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2007, 11:55:22 PM โดย andaman » บันทึกการเข้า
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 11:00:44 PM »

ชี้ชัดๆเลยลูกพี่เรา Grin

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 11:38:18 PM »

อ้างถึง
ทุกครั้งที่ผ่านมาไปปฏิบัติที่ใดหรือ

วัดอินทร์ บางขุนพรหม

28 ก.ค. - 4 ส.ค นี้จะไปที่เชียงใหม่ค่ะ เปลี่ยนบรรยากาศค่ะ ....  Grin Grin
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 11:42:24 PM »

อ้างถึง
ทุกครั้งที่ผ่านมาไปปฏิบัติที่ใดหรือ

วัดอินทร์ บางขุนพรหม

28 ก.ค. - 4 ส.ค นี้จะไปที่เชียงใหม่ค่ะ เปลี่ยนบรรยากาศค่ะ .... Grin Grin

ไปทำงานหรือไปปฏิบัติธรรมครับ   อย่าลืมนำเอาหลักปฏิบัติใหม่ๆมานำเสนอนะครับ
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 07:29:39 AM »

ไปปฏิบัติธรรมค่ะ.... หลักสูตรเดิมที่เคยปฏิบัติค่ะ เพียงแต่เปลี่ยนสถานที่

หลักไม่มีอะไรมากแค่ พิจารณาตัวเองให้รู้เท่าทันจิต เพื่อให้รู้จักว่าอะไรคือ รูป อะไรคือ นาม และมีการเกิดดับอย่างไร....
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 11:35:01 AM »

..... ที่เชียงใหม่นี้  ไม่ทราบว่าเป็นสถานที่ใดครับผม  เป็นสาขาที่แยกมาจากทางกรุงเทพ ฯ  หรือว่าเป็นสำนักสงฆ์อยากทราบครับ  เผื่อจะต่อยอดได้บ้างครับ ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 03:05:36 PM »

ตามลิงค์นี้ค่ะ .... วัดห้วยส้ม เป็นหลักสูตรเดียวกับยุวพุทธ
http://www.vipassanacm.com/home.asp

เวบไซด์ของยุวพุทธค่ะ
http://www.ybat.org/history_1.htm
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 03:11:33 PM »

ถ่ายภาพกิจกรรมมาลงให้ดูด้วยนะครับ
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 13
  พิมพ์