เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:20:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ธรรม  (อ่าน 34445 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #135 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 06:16:25 PM »

คงเป็นน้ำถวายพระมั๊งครับ

น้ำมนต์ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #136 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 06:57:11 PM »

สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

เพื่อให้เกิดอานุภาพยิ่งขึน ก่อนเจริญภาวนาชินบัญชร ตั้งนะโม 3 จบ แล้วระลึกถึงและบูชาเจ้าประคุณสมเด็จด้วยคำว่า

ปุตตะกาโม ละเภ ปุตตัง   ธะนะกาโม ละเภ ธะนัง
อัตถิ กาเย กายะญายะ   เทวานัง ปิยะตัง สุตตะวา
อิติปิ โส ภะคะวา      ยะมะราชาโน
ท่าวเวสสุวัณโณ      มะระณัง สุขัง
อะระหัง สุคะโต      นะโม พุทธายะ

ชะยาสะนาคะตา พุทธา   เชตะวา มารัง สะวาหะ นัง
จะตุสัจจาสะภัง ระสัง   เย ปิวิงสุ นะราสะภา

ตัณหังกะราทะโย พุทธา   อัฏฐะวีสะติ นายะกา
สัพพเพ ปะติฏซิตา มัยหัง   มัตถะเก เต มุนิสสะรา

สีเส ปะติฏฐิโต มัยหัง   พุทโธ ธัมโม ทะวิโล จะเน
สังโฆ ปะติฏฐิโต มัยหัง   อุเร สัพพะ คุณากะโร

หะทะเย เม อะนุรุทโธ    สารีปุตโต จะ ทัขิเณ
โกณฑัญโญ ปิฏฐิภาคัสมิง   โมคคับบาโน จะ วามะเก

ทักขิเณ สะวะเน มัยหัง   อาสุง อานันทะราหุลา
กัสสะโป จะ มะหานาโม   อุภาสุง วามะโสตะเก

เกสันเต ปิฏฐิภาคัสมิง   สุริโย วะ ปะภังกะโร
นิสินโน สิรริสัมปันโน   โสภิโต มุนิ ปุงคะโว

กุมาระสักสสะโป เถโร   มะเหสี จิตตะวาทะโก
โส มัยหัง วะทะเน นิจจัง   ปะติฏฐาสิ คุณากะโร

ปุณโณ อังคุลิมาโล จะ   อุปาลี นันทะ สีวะลี
เถรา ปัญจะ อิเม ชาตา   นะลาเต ติละกา มะมะ

เสสาสีติ มะหาเถรา         วิชิตา ชินะสาวะกา
เอตาสีติมะหาเถรา         ชิตะวันโต ชิโนระสา

ชะลันตา สีละเตเชนะ      อังคะมังเคสุ สัณฐิตา
ระตะนัง ปุระโต อาสิ      ทักขิเณ เมตตะสุตตะกัง

ธะชัคคัง ปัจฉะโต อาสิ      วาเม อังคุลิมาละกัง
ขันธะโมระบะริตตัญจะ      อาฏานาฏิยะ สุตตะ กัง

อากาเส ฉะทะนัง อาสิ      เสสา ปาการะสัณฐิตา
ชินา ณา วะระสัง ยุตตา      สัตตะปาการะลังกะตา

วาตะปิตตา ทิสัญชาตา      พาหิรัช ฌัตตุปัททะวา
อะเสสา วินะยัง ยันตุ      อะนันตะชินะเตชะสา

วะสะโต เม สะกิจเจนะ      สะทา สัมพุทธะ ปัญชะเร
ชินะปัญชะเรมัชฌัมหิ      วิหะรันตัง มะหิ ตะเล

สะทา ปาเลนตุ มัง สัพเพ      เต มะหาปุริสาสะภา
อิจเจวะมันโต สุคุตโต สุรักโข   ชินะนุภาเวนะ ชิตูปัททะโว

ธัมมานุภาเวนะ ชิตาริสังโฆ      สังฆานุภาเวนะ ชิตันตะราโย
สัทธัมมานุภาวะปาลิโต      จะรามิ ชินะปัญชะเรติฯ

[/color]

คลิกเพื่อฟัง

จะนำคำแปลมาลงให้เมื่อขยัีนค่ะ  Wink
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #137 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 06:57:17 PM »

แถมสุดท้ายครับ Grin

การขึ้นไปสักการะพระธาตุอินทร์แขวน
ส่วนใหญ่จะขึ้นด้วยการนั่งเสลี่ยง 4 คนหาม

ความจริงเราสามารถเดินขึ้นเองก็ได้
สูงชันพอจะเหนื่อย ถึงเหนื่อยมาก
แต่จ้างลูกหาบจะดีกว่า เพื่อที่จะกระจายรายได้ให้คนท้องถิ่นครับ
เพราะปีหนึ่งๆ หน้าท่องเที่ยวมีไม่กี่เดือนเท่านั้นครับ
เนื่องจากทางขึ้นเขาอันตรายมาก ไม่ปลอดภัยในการเดินทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2007, 07:00:12 PM โดย MadFroG » บันทึกการเข้า

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #138 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 06:59:04 PM »

มีธรรมะ ชนะทุกอย่าง  หลงรัก

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #139 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 06:59:36 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy ถ่ายรูปมาได้สวยค่ะ  Wink
MadFroG
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

« ตอบ #140 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 07:06:56 PM »

ขวดน้ำนั่น
ตั้งแต่แรกผมก็ตะหงิดๆอยู่ว่ามันเกินอยู่
แต่คิดๆแล้วก็กลัวครับ
ของเขาเอามาถวายพระ ไปยุ่งเขาท่าจะไม่งาม
ก็เลยปล่อยไว้อย่างนั้น
คิดเสียว่า เอาความจริงมาให้ชมกันครับ

พี่ carrera ครับ
รอชมภาพของพี่ orion ครับ
มือโปรถ่ายรูป ของแท้ ตัวจริงสุดๆครับ
เป็นเสาหลักห้องกล้องที่ pantip ครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #141 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 11:08:46 PM »

สา..ธุ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2007, 11:19:20 PM โดย andaman » บันทึกการเข้า
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 12:55:14 AM »

" ธรรมะมีอยู่แล้ว ไม่ต้องสร้างขึ้น ไม่ต้องวิ่งหา
                              เพียงแต่ทำให้ปรากฏแก่จิตที่อบรมแล้วอย่างถูกต้อง
                              เดี๋ยวนี้ มัวสร้าง มัวหา เลยไม่พบ ทั้งที่มีอยู่แล้ว "

=========================================================

กราบขออนุญาตนำคำสอนของท่านพุทธทาสภิกขุเพื่อเผยแผ่แด่พุทธศาสนิกชนทั้งหลาย.....

Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 01:08:17 AM »

ขออนุญาตคุณอันดามันนำลงอีกครั้งครับ เพราะเวลาอ่านทีไรก็รู้สึกดีทุกครั้งเลยครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------

เหตุเกิดทุกข์  

ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนหนึ่ง เกิดจากการที่ส่วนประกอบของชีวิตไม่สมดุลกัน โดยส่วนมากมุ่งหาแต่ทรัพย์อย่างเดียว ได้มากเท่าไรก็ยังไม่พอ โดยไม่คำนึงถึงความถูกต้อง ถูกธรรม จะถูกดูหมิ่นอย่างไรก็ไม่ใส่ใจ ขอเพียงให้ได้ทรัพย์มาสนองความต้องการของตนเท่านั้น ซึ่งเป็นรูปแบบของความเห็นแก่ตัวมากขึ้นทุกที และทำให้เกิดปัญหาไม่รู้จักหมดสิ้น

ความอยากได้สิ่งต่างๆ นี้ เป็นความรู้สึกที่มีอยู่ประจำใจของมนุษย์ ตั้งแต่เป็นเด็กจนกระทั่งเติบใหญ่ และเมื่อเติบใหญ่ขึ้นแล้ว ความอยากได้สิ่งต่างๆ มากขึ้นตามลำดับ อยากได้อย่างนั้น อยากได้อย่างนี้ จนกระทั่งตนเองก็หาให้แก่ตนเองไม่ทันคือ ความอยากมันพองตัวมากขึ้น ยิ่งเมื่อมีครอบครัวแล้ว ความต้องการซึ่งเคยมีเพื่อตนเองคนเดียวกลับถูกขยายโครงการออกไปอีก เป็นความต้องการเพื่อคนอื่นๆ เพิ่มขึ้นอีกเป็นจำนวนมาก เมื่อไม่ได้สิ่งที่ตนปรารถนาจะเกิดความทุกข์ ความเดือดร้อนนานาประการ

ความทุกข์ความเดือดร้อนทั้งปวง ที่เกิดมีแก่มนุษย์ทุกวันนี้ เมื่อสืบหามูลเหตุแล้ว ล้วนแต่เกิดจากความอยากทั้งสิ้น พระพุทธดำรัสที่ตรัสไว้ตอนหนึ่งว่า ภิกษุทั้งหลาย เหตุเกิดแห่งทุกข์นี้เป็นความจริงของพระอริยเจ้า ได้แก่ ความอยากอันเป็นเหตุให้มีภพใหม่ พัวพันกับความกำหนัดยินดีในอารมณ์นั้นๆ คือ ตัณหา 3 ประการ

- กามตัณหา ความอยากได้อย่างนั้น อยากได้อย่างนี้

- ภวตัณหา ความอยากเป็นอย่างนั้น อยากเป็นอย่างนี้

- วิภวตัณหา ความอยากไม่เป็นอย่างนั้น อยากไม่เป็นอย่างนี้

ตัณหา 3 ประการนี้เป็นมูลเหตุให้เกิดความอยากและเหตุความทุกข์ทั้งปวง

ธรรมดาความอยากนี้เป็นเพียงธรรมที่จรมาเกิดร่วมกับจิต เมื่อจะเกิดก็อาศัยปัจจัยเกิดขึ้น ถ้าไม่มีปัจจัยเป็นเครื่องอาศัยก็เกิดขึ้นไม่ได้ สิ่งที่เป็นปัจจัยให้เกิดความอยากนั้น ได้แก่ รูปพรรณสัณฐานทรวดทรงที่สวยสดงดงามตา เสียงที่ไพเราะเสนาะโสตจับใจ กลิ่นที่หอมหวนชวนให้ชื่นใจ รสที่ดีที่อร่อยชวนให้บริโภค สัมผัสที่อ่อนนุ่ม ตลอดถึงลาภ ยศ สรรเสริญ และความสุข เป็นต้น เหล่านี้ล้วนเป็นอารมณ์ที่น่าปรารถนาน่าใคร่น่าพอใจเพราะเป็นเครื่องยั่วยวนชวนใจให้เกิดความลุ่มหลง ให้เกิดความอยากได้ ทำใจให้ดิ้นรนแสวงหาอารมณ์ที่ปรารถนาอยากได้นั้น เมื่อได้แล้ว มิใช่ว่าจะพอเพียงนั้น ย่อมทะยานอยากแสวงหาอย่างอื่นๆ ต่อไปอีก ความอยากนี้เกิดขึ้นอยู่ร่ำไป ไม่รู้จบไม่รู้สิ้น ความอยากมีอารมณ์ไม่มีที่สิ้นสุด และความอยากที่เกิดขึ้นแล้วนั้น

ถ้าบุคคลไม่รู้เท่าทัน ไม่คอยควบคุมไว้ ปล่อยให้ขยายตัวมากยิ่งขึ้น ย่อมมีอำนาจบังคับใจให้ทำอะไรได้ ไม่มีขีดจำกัด ทำให้ผู้นั้นไม่รู้เหตุผลตามความเป็นจริง มีแต่ความมืดมน ไม่รู้ว่าอะไรควรทำ อะไรไม่ควรทำ

ไม่รู้ว่าสิ่งที่ตนทำนั้นถูกหรือผิด
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 09:04:24 AM »

รับธรรมะ แต่เช้า....  Cheesy
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 09:34:58 AM »

มือโปรถ่ายรูป ของแท้ ตัวจริงสุดๆครับ
เป็นเสาหลักห้องกล้องที่ pantip ครับ

คุณ Orion นี่อยู่เว็บเราด้วยหรือครับ Grin Grin Grin  คิดไม่ค่อยออกว่าเคยเห็น เขาลงรูปบ้างรึเปล่าครับ

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 12:25:13 PM »

...พระโพธิญาณเถร (ชา สุภัทโท)...
[/glow]
...ชีวประวัติ...
...ปริศนาธรรม...คำสั่งสอน...และอื่น ๆ มีอยู่มากมาย...ตามเว็บเลยครับ...
...http://www.watnongpahpong.org/...

...เคยได้ยินกันบ้างหรือเปล่าครับ...

กบเฒ่านั่งเฝ้ากอบัว อยู่บนหัวกลิ่นบัวบ่ต้อง

แมงภู่ง่องบินผ่ายแอ่วมา เอาเกษาดอกบัวไปจ๊อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2007, 12:26:58 PM โดย ALEX_AMSS7 » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
MadFroG
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 02:43:54 PM »

คุณ Orion นี่อยู่เว็บเราด้วยหรือครับ Grin Grin Grin คิดไม่ค่อยออกว่าเคยเห็น เขาลงรูปบ้างรึเปล่าครับ

พี่เขาเพิ่งสมัครเข้าเวปเราครับผม ลองเข้าไปดูเวปที่พี่เขาถ่ายรูปไว้สิครับ
ทั้งปืน ทั้งอื่นๆ สวยๆทั้งนั้นครับผม

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=23475.msg968483#msg968483

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 10:11:19 AM »

รูปหายไปแล้วครับ Grin Grin Grin

andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 10:47:59 AM »

รูปหายไปแล้วครับ Grin Grin Grin

นั่นสิ ตามเข้าไปดูเหมือนกัน ไม่เจออะไรเลย
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13
  พิมพ์