เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:24:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โอ้วววว... พระเจ้าจอร์ท! มันยอดมาก...  (อ่าน 3521 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 09:19:19 AM »

Guthrie กัตทรี่

แฮ่ๆ... ขอบคุณครับ...
คุณสมชายเคยได้ยินเพลงนี้ไหมครับ  Okie From Muskokie 
 I'm proud to be an Okie from Muskokie........
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 09:32:48 AM »

คุณสมชายเคยได้ยินเพลงนี้ไหมครับ Okie From Muskokie
 I'm proud to be an Okie from Muskokie........

ไม่เคยครับ...

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ... เย้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 09:40:47 AM »

อยากลองยิงกระบอกที่อยู่ในกล่องไม้ครับ... แต่ที่ตั้งจังก้าบนตู้กระจกนั่น... ขอแค่ลูบๆ คลำๆ ก็พอครับ... เดี๋ยวยิงกระบอกอื่นๆ ไม่ไหวครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 09:51:06 AM »

คุณสมชายเคยได้ยินเพลงนี้ไหมครับ Okie From Muskokie

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ... เย้
ไม่มีอะไรครับ  จำได้ว่าคุณสมชายอยู่ที่นั้นหลายปี  เลยนึกว่าอาจจะเคยได้ยินเพลงนี้  เพราะร้องถึงชาว Oklahoma น่ะครับ เพลงของ Merle Haggard's เป็นเพลง Country เก่าๆครับ
Okie From Muskogee ( Muskokie )
Merle Haggard

E
We don't smoke marijuana in Muskogee;
                              B7
We don't take our trips on LSD
B7
We don't burn our draft cards down on Main Street;
                                 E
We like livin' right, and bein' free.

We don't make a party out of lovin';
We like holdin' hands and pitchin' woo;
We don't let our hair grow long and shaggy,
Like the hippies out in San Francisco do.

E
I'm proud to be an Okie from Muskogee,
                                          B7
A place where even squares can have a ball ----
B7
We still wave Old Glory down at the courthouse,
                                                E
And white lightnin's still the biggest thrill of all

Key change

Leather boots are still in style for manly footwear;
Beads and Roman sandals won't be seen.
Football's still the roughest thing on campus,
And the kids here still respect the college dean.

And I'm proud to be an Okie from Muskogee,
A place where even squares can have a ball.
We still wave Old Glory down at the courthouse,
And white lightnin's still the biggest thrill of all.

In Muskogee, Oklahoma, USA.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2007, 09:52:53 AM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 10:20:01 AM »

ไม่มีอะไรครับ จำได้ว่าคุณสมชายอยู่ที่นั้นหลายปี เลยนึกว่าอาจจะเคยได้ยินเพลงนี้ เพราะร้องถึงชาว Oklahoma น่ะครับ เพลงของ Merle Haggard's เป็นเพลง Country เก่าๆครับ

ขอบคุณมากครับ... สมัยนายสมชายอยู่ไม่ค่อยได้ฟังเพลงครับ... แฮ่ๆ

สมัยอยู่ที่นั่นภาษายังไม่ค่อยดี กว่าจะฟังฝรั่งพูดรู้เรื่องได้เต็มๆ ฟังเพลงรู้ความหมายในขณะนั้นได้ก็ผ่านไปเป็นปีครับ... ยิ่งสามารถเอาไปฝันเป็นภาษาอังกฤษได้เนี่ย ตั้งเกือบกลับเมืองไทยแล้วครับ...

น่าแปลกที่ภาษาอังกฤษมาพัฒนาเอาเต็มที่หลังจากกลับมาเมืองไทย โดยเฉพาะความสามารถในการฟังและสำเนียงพูดนี่หลังจากที่กลับเมืองไทยแล้วหลายปีกว่าจะนั่งทำงานไปเงี่ยหูฟัง HBO จับพยางค์เศษประโยคติดปากของฝรั่งในหนังได้เต็มร้อยครับ...

สมัยโน้นนายสมชายฟังวิทยุเฉพาะในรถครับ... เข้าบ้านทีไรเมียเปิดทีวีจนไม่ต้องฟังอะไรแล้วครับ... ฮา

ความหมายตามเนื้อเพลงดีมากครับ... นายสมชายไม่เคยไปเมืองมัสโคกี้ตามเนื้อเพลงครับ...

แต่ที่ OKC เป็นตามเนื้อเพลงเป๊ะๆ... เคาบอยสวมกางเกงยีนส์ยังเกลื่อนเมือง บ้านเมืองสะอาดตา ไม่มีฮิบปี้ ผู้คนเครพกฏหมายมาก วันอาทิตย์แทบเหมือนเมืองร้าง ตกค่ำหาร้านอาหารกินไม่ได้ต้องไปที่แม็ดโดนัลด์ลูกเดียว... ช่วงเช้าผู้คนแน่นโบสถ์ (ไปใหม่ๆ นายสมชายชอบไปกินข้าวกลางวันฟรี... ฮา)... ไม่มีหนังสือโป๊หนังสือลามกขายนอกร้าน Adult Store...

ที่ประทับใจมากคือช่วงปี 1995 มีระเบิดใหญ่ ไฟฟ้าสี่แยกจราจรดับ... แต่ผู้คนขับรถผ่านสี่แยกจราจรผลัดกันไปได้แบบน่าประหลาดใจคือผลัดกันไปครั้งละแถวหน้ากระดานเรียงหนึ่ง เรียงตามเข็มนาฬิกาจนครบสี่ด้าน(สีแยก)ครับ...
phi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 07:36:20 PM »

เห็นแล้ว น้ำลายหก น้ำลายหก
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์