เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:22:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเล่น ๆ เมืองไทยเคยมีความพยายามยึดปืนมาแล้วกี่ครั้งครับ  (อ่าน 2018 ครั้ง)
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:10:55 AM »

นี่ก็ใกล้จะครบรอบ 4 ปีในการพยายามยึดปืนประชาชน เลยอยากจะถามพวกสมาชิก ฯ ว่าใครบันทึกไว้บ้าง(รายละเอียด) มีกี่ครั้งในยุครัฐบาลของใครบ้าง(นายก)....ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:41:54 AM »

ผมเองจำได้มี 2 ครั้งๆหลังสุด ที่เราๆท่านๆทราบและมีผลกระทบมาก...........จากทักกี้

ครั้งแรกที่ผมพบเห็น เป็น สส.สุโขทัย (จำพรรคไม่ได้) สมัยรัฐบาลหม่อมเสนีย์หรือหม่อมคึกฤทธิ์ นี่แหละ........... ชื่อ ไพทูรย์ โม...ขม....กุ... เสนอ กม. ให้ยึดปืนจากประชาชน โดยยกตัวอย่างมั่วๆของประเทศญี่ปุ่นและไต้หวัน................โดยสาเหตุเกิดจากพี่ชายถูกมือปืนยิงตาย

สมัยนั้น อาจารย์พนมเทียน เขียนคอลัมน์ต่อสู้ในเดลินิวส์..................ตามๆดูสู้กันอยู่นานครับ จนญัติติที่นายไพทูรย์ ฯ โดนถอดจากสภา.............

อาจมีอีกครับ....ผมจำได้แค่นี้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
✿RungRoj_f (รักในหลวง)✿
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:54:29 AM »

ขออนุญาต ลอก คำจากท่านสมาชิกที่เคยเห็นผ่าน ๆ มา ว่า
ตราบใดที่ยังไม่สามารถควมคุมปืนเถื่อนได้ ก็อย่ามายึดปืนที่ถูกต้อง คืนจากประชาชนบริสุทธิ์ Angry Angry Angry Angry
และ ที่สำคัญ ประเทศต้องไม่มี หรือ ปราศจาก โจรแล้ว (หรือมีก็ต้องน้อยมาก ๆ)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:57:22 AM »

รู้แต่ว่ายุค Thug นี่แหละส่งผลอย่างเลวที่สุดต่อสิทธิปืนของพลเมืองดี

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 12:02:15 PM »

ขออนุญาต ลอก คำจากท่านสมาชิกที่เคยเห็นผ่าน ๆ มา ว่า
ตราบใดที่ยังไม่สามารถควมคุมปืนเถื่อนได้ ก็อย่ามายึดปืนที่ถูกต้อง คืนจากประชาชนบริสุทธิ์ Angry Angry Angry Angry
และ ที่สำคัญ ประเทศต้องไม่มี หรือ ปราศจาก โจรแล้ว (หรือมีก็ต้องน้อยมาก ๆ)
ตามนั้นเลยครับ...

goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 12:05:05 PM »

ณ ขณะนี้  ผมว่านโยบายนี้เกิดยาก  เพราะเหตุการณ์ทางใต้น่าจะมีผลอย่างมาก

kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 12:32:14 PM »

คงไม่มีทางเป็นไปใด้ครับ ถ้ารัฐทำใด้แค่นี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน
M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 12:53:22 PM »

ชอบความเห็นนี้จังเลยครับ . . .

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 12:53:35 PM »

คงไม่มีทางเป็นไปใด้ครับ ถ้ารัฐทำใด้แค่นี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมเชื่อว่า ไม่มีรัฐไหน คุ้มครองประชาชนได้จริงๆ ถึงขนาดที่ประชาชนไม่ต้องป้องกันตนเอง เหยี่อในประเทศที่ไม่ชอบให้ประชาชนป้องกันตนเองจะลดจำนวนลงไปได้มาก ถ้ารัฐไม่เตรียมให้เขาอยู่ในสภาพนั้น

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 12:56:35 PM »

จำได้แต่ชื่อครับเป็น ส.ส ทางใต้  ชื่อนายอาคม    จะนามสกุลเฉ่งฮว้นหรือเปล่าไม่แน่ใจ  ที่เสนอให้รัฐบาลตอนนั้นยีดปืนเหมือนกันโดนด่าเละครับ   แล้วก็เรื่องเงียบหายไปไม่ดังเท่ายุคคนหน้าเหลี่ยม....
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 03:47:58 PM »

ถ้าผมจำไม่ผิด สมัย ยุทธตู้เย็น อยู่ ปชป เคยเสนอเรื่องเข้าสภาครับแต่ก็ตกไป
แล้วเขาก็ย้ายมาอยู่ ทรท

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
natjarong
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 04:50:33 PM »

พวก ส.ส  วันๆไม่มีอะไรทำแล้วหรือไง  กรรมของคนไทยจริงๆๆๆๆ
qq47
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:17:32 PM »

Grin Grin
ผมเองจำได้มี 2 ครั้งๆหลังสุด ที่เราๆท่านๆทราบและมีผลกระทบมาก...........จากทักกี้

ครั้งแรกที่ผมพบเห็น เป็น สส.สุโขทัย (จำพรรคไม่ได้) สมัยรัฐบาลหม่อมเสนีย์หรือหม่อมคึกฤทธิ์ นี่แหละ........... ชื่อ ไพทูรย์ โม...ขม....กุ... เสนอ กม. ให้ยึดปืนจากประชาชน โดยยกตัวอย่างมั่วๆของประเทศญี่ปุ่นและไต้หวัน................โดยสาเหตุเกิดจากพี่ชายถูกมือปืนยิงตาย

สมัยนั้น อาจารย์พนมเทียน เขียนคอลัมน์ต่อสู้ในเดลินิวส์..................ตามๆดูสู้กันอยู่นานครับ จนญัติติที่นายไพทูรย์ ฯ โดนถอดจากสภา.............

อาจมีอีกครับ....ผมจำได้แค่นี้

ถูกต้องครับ สมัยนั้นสุโขทัยยังยิงกันแทบทุกวัน แล้วท่านก็สอบตกตลอดกาลครับ Grin Grin
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 12:02:59 AM »

ผมหวังว่าหลังจากนี้ กม เรื่องปืนน่าจะมีผ่อนผันลงบ้าง เพราะสมัยที่ ทักกี้ ขึ้นนี้พอได้ข่าวๆคร่าวๆมาว่า ป.12 แทบไม่ยอมออกให้ประชาชนเลย  หวังว่าหลังเปลี่ยนรัฐบาลแล้วคงจะกลับมาอนุญาตบ้างนะครับ

เพราะประชาชน พลเมืองดี อย่างพวกเราๆ จะได้ไม่ต้องมาคอยกังวลหมา
wing zero
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 06:18:32 AM »

สมมุติว่า..ยึดแล้ว(ปืนมีทะเบียน) เอาไปไหนครับ เอาทำลายหรือว่าเอาไปเก็บครับ  Smiley
หน้า: [1] 2
  พิมพ์