เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:33:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของ Glock 23 ขนาด .40sw  (อ่าน 11434 ครั้ง)
pingy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:54:28 AM »

มีพี่กำลังจะได้มา แต่ไปฟังคนอื่นๆพูดมาจนเจ้าตัวเครียด ว่า .40 แตก

ไม่ทราบว่าท่านผู้รู้ มีความคิดเห็นอย่างไร กรุณาช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ

ว่า Glock ขนาดนี้ที่ลำกล้องแตก บวม เพราะอะไรครับ แล้วเป็นจริงหรือไม่อย่างไร

Smiley  Smiley
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 12:00:53 PM »

จริง
แต่ไม่ใช่เรื่องแปลก  ปืนทุกยี่ห้อ  ทุกคาลิเบอร์ มีโอกาสแตกทั้งนั้น
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 12:25:59 PM »

ผมมีปืนกล๊อก23เป็นปืนที่ผลิตรุ่นแรกๆ ซื้อมือ2ต่อมา
ผมยิงด้วยกระสุนหัวตะกั่วตลอด ยังไม่พบปัญหาอะไรเลยครับ
เคยเอาลำกล้องกล๊อก23ขนาด.357ซิกมาใส่ยิงไปประมาณ300-400นัด
เห็นสไลด์ด้านในเป็นรอย นึกว่าปืนพัง ถ่ายรูปส่งไปให้เพื่อนๆดูบอกว่าไม่เป็นอะไร
ตอนนี้ก็กล้ายิงเล่นเหมือนเดิม ไม่ฟันธงว่าปืนกล๊อก23ไม่มีปัญหา แต่เท่าที่ใช้มายัง
ทนดีมากๆครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ole-5906
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:00:47 PM »

จริงครับ เนื่องจากรังรังเพลิงอุ้มปลอกน้อยเกินไปครับ อันเป็นผลมาจากการที่เอาลำกล้องของ กระสุนขนาด 9 มม. มาขาย ครับ อ้างอิง จากหนังสือ ออลอเบ้ากล๊อค ของกันแอนแทคติก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:11:55 PM »

กล็อก23ของผมเพิ่งได้มาเมื่อต้นปี ยังยิงไปไม่มากนัก นอกจากลูกซ้อมหัวอ่อนแล้วได้ลองยิงลูกFMJ/JHPไปแค่อย่างละร้อยกว่านัด

พบปัญหาแค่เรื่องการขัดลำ/ป้อนกระสุนในกระสุนที่ใช้ปลอกS&Bมาโหลด

โดยส่วนตัวแล้วชอบมากครับ แม่นกว่า9มม.ที่ยิงจากกล็อก19 , ยิงสนุกกว่า .....

กระบอกของผมชอบลูกJHPไม่+p ผลการยิงดีกว่า (แม่นยำกว่าลูกซ้อม แต่สู้FMJไม่ได้) , ความรู้สึกในการยิงดีกว่า , การป้อนกระสุนฯลฯดีกว่ายิงด้วยลูกซ้อม/FMJมากครับ....ไม่รู้ว่าของท่านอื่นจะเหมือนกันหรือเปล่า  Smiley
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:31:31 PM »

กล็อก23ของผมเพิ่งได้มาเมื่อต้นปี ยังยิงไปไม่มากนัก นอกจากลูกซ้อมหัวอ่อนแล้วได้ลองยิงลูกFMJ/JHPไปแค่อย่างละร้อยกว่านัด

พบปัญหาแค่เรื่องการขัดลำ/ป้อนกระสุนในกระสุนที่ใช้ปลอกS&Bมาโหลด

โดยส่วนตัวแล้วชอบมากครับ แม่นกว่า9มม.ที่ยิงจากกล็อก19 , ยิงสนุกกว่า .....

กระบอกของผมชอบลูกJHPไม่+p ผลการยิงดีกว่า (แม่นยำกว่าลูกซ้อม แต่สู้FMJไม่ได้) , ความรู้สึกในการยิงดีกว่า , การป้อนกระสุนฯลฯดีกว่ายิงด้วยลูกซ้อม/FMJมากครับ....ไม่รู้ว่าของท่านอื่นจะเหมือนกันหรือเปล่า  Smiley
ผมยิงแต่ลูกซ้อมตะกั่วหัวตัดตลอด ไม่มีปัญหาในการป้อนลูก ลูกจริงไม่ได้ใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2007, 01:45:18 PM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 04:44:20 PM »

ถ้ากลัวปืนแตกเอามาแลกกับ G19 ของผมก็ได้น๊ะครับ  Grin

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 05:29:11 PM »

...อาการKaBoom คงไม่เกิดกันง่ายและไม่ได้เกิดแต่เฉพาะปืนกล็อคเท่านั้น  โดยเฉพาะ GlocK 23 เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ  ........น่าจะเป็นเรื่องของรังเพลิงเคยอ่านเจอหนังสือเขาว่า กล็อคในขนาด.40S&W ใช้โครงสร้างทั้งหมดของขนาด9MM มาพัฒนาแม้กระทั่งลำกล้องนำมาคว้านรังเพลิงออกเพื่อให้ใส่ .40S&W   ซึ่งทำให้ขนาดรังเพลิงของ9MM บางลง 0.5 มม. ความแข็งแรงทนทานต่อการรับแรงดันในรังเพลิงย่อมน้อยลงตาม...
....กระสุนก็เป็นปัจจัยต่อ KaBoom ระวังกระสุนดับเบิ้บชาร์จ , กระสุนหัวผลุบ , กระสุนรีโหลดไม่ได้มาตรฐาน..อีกอย่างมีสิ่งติดค้างในลำกล้องเช่นเศษตะกั่วที่ค้างหมักหมม ส่วนตัวผมไม่เคยเห็นเขายิงจนลำกล้องแตก เจอแต่ในเว็ปฝรั่งหรืออ่านในหนังสือ....ระวังแต่ไม่ถึงขั้นระแวงเพราะปืนทุกยี่ห้อก็มีโอกาสเป็นได้เหมือนกัน ..ลูกขนาดนี้ยิงบ่อยคงไม่ไหวหายากแถมราคาหลายตังค์ Grin

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:58:18 PM »

สรุปสั้นๆง่ายๆได้ใจความว่า ถ้ายิงแบบปรกติ ใช้กระสุนมาตรฐานไม่ต้องกลัวหรอกครับ

ที่ Kboom ส่วนใหญ่ เพราะกระสุนโหลดเองมากกว่าครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
poth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 546

ที่นี่ปัตตานี ของจริง ไม่มี Re-Shoot

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 07:34:23 PM »

ใช้อยู่ครับ 23 มีปัญหากับลูกซ้อมของยี่ห้อนึงในนี้ เป็นลูกซ้อม 40 เหมือนกัน แต่ใส่แม็กแล้วเบียดมากจนบาง
ครั้งลูกเบียดจนลิ้นค้างสามารถเทลูกออกจากแม็กได้เลย ยิงบางครั้งก็ระเบิดออกทางแก็ป ดันจนแม็กหลุด น่ากลัวเหมือนกัน หาสาเหตุอยู่นานจนเอาลูกมาวัดกับลูกจริงปรากฏว่าสูงกว่าลูกจริงนิดนึงครับ ถามบริษัทบอกว่าเป็นลูกซ้อมของ 40 สำหรับปืน เอสทีไอ วานผู้รู้ให้ความรู้หน่อยครับ แต่ยิงกับลูกจริงไม่เป็นไรเลยนะครับ

SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 10:13:49 PM »

เคยได้ยินเหมือนกัน ว่าลำกล้องบางกว่า
อาจแตกง่ายกว่า  แต่ไม่เคยเห็นมันแตกซักที  Grin
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:02:27 PM »

ใช้อยู่ครับ 23 มีปัญหากับลูกซ้อมของยี่ห้อนึงในนี้ เป็นลูกซ้อม 40 เหมือนกัน แต่ใส่แม็กแล้วเบียดมากจนบาง
ครั้งลูกเบียดจนลิ้นค้างสามารถเทลูกออกจากแม็กได้เลย ยิงบางครั้งก็ระเบิดออกทางแก็ป ดันจนแม็กหลุด น่ากลัวเหมือนกัน หาสาเหตุอยู่นานจนเอาลูกมาวัดกับลูกจริงปรากฏว่าสูงกว่าลูกจริงนิดนึงครับ ถามบริษัทบอกว่าเป็นลูกซ้อมของ 40 สำหรับปืน เอสทีไอ วานผู้รู้ให้ความรู้หน่อยครับ แต่ยิงกับลูกจริงไม่เป็นไรเลยนะครับ

ปัญหาเดียวกันเลยครับ ปืนถูกแต่ดันชอบกินของแพง  Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 02:25:09 AM »

ลูกซ้อมที่ว่าคือบุลเล็ตมาสเตอร์ ผลิตออกมาสองสเปคครับ คือสเปคทั่วไป และสเปคสำหรับกล็อก .40
สเปคสำหรับกล็อกขนาด .40   ความยาวรวมจะสั้นกว่าเพื่อให้บรรจุลงในแม็กของกล็อกได้และไม่ขัดกับสปริงแม็ก
หากเป็นการสั่งซื้อจากโรงงานกระสุนโดนตรง  ระบุได้ครับว่าต้องการนำไปใช้กับกล็อก โรงงานจะกดหัวให้สั้นลง

ส่วนเรื่องบางครั้งระเบิดออกทางแก๊ปหรือบริเวณรอบจานท้ายกระสุน  เพราะปลอกนำมารีโหลดซ้ำหลายครั้งเกินไปจนร่องแก๊ปหลวมครับ

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 12:33:12 PM »

ผมไม่คิดว่ากล็อก 23 จะเกิด KaBoom ได้ง่ายๆ โดยเฉพาะในรุ่นหลังๆ ที่ทราบว่ามีการเสริมรังเพลิงให้ครอบคลุม
ส่วนท้ายของกระสุน (case web) มากขึ้น  ทว่ารังเพลิงนั้นบางกว่า 9 ม.ม. ใช่ครับ แต่ก้อรับมือ proof pressure
ได้อยู่แล้วครับ 

ที่จริงแล้ว ลูก 9 นาโต้ / +P / +P+  มีแรงดันรังเพลิงสูงกว่า .40 เสียอีก แต่ทว่ารังเพลิงเขาหนากว่าอีกนั้นแหละ

สำหรับความยาวกระสุน .40 มาตรฐาน อยู่ที่ 1.120 นิ้ว แต่ไม่เกิน 1.135 นิ้วครับ  ได้ยินฝรั่งในกล็อกทอล์คดอทคอม
คุยกันว่าแมกฯ กล็อก รับความยาวกระสุนได้โดยไม่ติดขัดที่ไม่เกิน 1.145 นิ้วครับ

ผมว่าถ้าจะใช้กล็อก .40 ก้อต้องกัดฟันยิงลูกจริงละครับ หรือไม่ก้อถามหาลูกซ้อมสเปคกล็อกอย่างทีพี่อ๋องว่าครับ  Grin

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 12:54:01 PM »

ผมไม่คิดว่ากล็อก 23 จะเกิด KaBoom ได้ง่ายๆ โดยเฉพาะในรุ่นหลังๆ ที่ทราบว่ามีการเสริมรังเพลิงให้ครอบคลุม
ส่วนท้ายของกระสุน (case web) มากขึ้น  ทว่ารังเพลิงนั้นบางกว่า 9 ม.ม. ใช่ครับ แต่ก้อรับมือ proof pressure
ได้อยู่แล้วครับ 

ที่จริงแล้ว ลูก 9 นาโต้ / +P / +P+  มีแรงดันรังเพลิงสูงกว่า .40 เสียอีก แต่ทว่ารังเพลิงเขาหนากว่าอีกนั้นแหละ

สำหรับความยาวกระสุน .40 มาตรฐาน อยู่ที่ 1.120 นิ้ว แต่ไม่เกิน 1.135 นิ้วครับ  ได้ยินฝรั่งในกล็อกทอล์คดอทคอม
คุยกันว่าแมกฯ กล็อก รับความยาวกระสุนได้โดยไม่ติดขัดที่ไม่เกิน 1.145 นิ้วครับ

ผมว่าถ้าจะใช้กล็อก .40 ก้อต้องกัดฟันยิงลูกจริงละครับ หรือไม่ก้อถามหาลูกซ้อมสเปคกล็อกอย่างทีพี่อ๋องว่าครับ Grin

เจอราคาลูกดีๆในเมืองไทยแล้ว ต้องกัดฟันกรอดดด ....กรอดดดดด ...... จริงๆน่ะแหละ  Grin

แพงก็แพงหาก็ยาก มีหลุดมาให้ซื้อทีต้องตาเหลือกตุนไว้ จ่ายค่ากระสุนทีนี่น้ำตาไหลพรากกกกกก  หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์