เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:15:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -ขอบ่นหน่อยครับ ไครเคยโอนปืนมรดกบ้าง!!!  (อ่าน 1895 ครั้ง)
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 12:57:59 PM »

คุณพ่อเสียครับ ตอนนี้ไปยื่นเอกสารที่อำเภอเรียบร้อยแล้ว แต่ว่าทางเจ้าหน้าที่บอกว่าให้ร้องเพลงรอไปอีก 6-7 เดือน(คุณเจ้าหน้าที่บอกว่าต้องปิดประกาศ1 เดือน แล้วอีก6 เดือนก็รอ) ทำไมมันนานมหาโหดอย่างนี้ ป4 ตัวจริงของพ่อก็อยู่ที่เค้า ผมก็สอบถามว่าช่วยกรุณาเร่งให้หน่อยได้ไหมเพราะว่าถ้าได้ป4มาก็อยากนำพาไปสนามแข่งบ้าง คุณเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าทำตามระเบียบเป็นนโยบายของนายอำเภอ ซึ่งคุณเจ้าหน้าที่เคยเอาไปยื่นก่อนก็โดนท่านนายอำเภอตำหนิรออีก6เดือนนะแล้วค่อยไปพิมพ์ลายนิ้วมือ กระผมเลยอยากทราบว่าหลักปฏิบัติขั้นตอนตามกฏจริงๆมีอะไรบ้างทำไมช้าเป็นตะพาบน้ำขนาดนี้ ขอบคุณ หัวเราะร่าน้ำตาริน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 02:16:12 PM »

ไม่ทราบว่ามีพินัยกรรมหรือผู้จัดการมรดกหรือไม่

สมัยผมรับโอนจากพ่อที่เสียชีวิต ไม่มีพินัยกรรมผู้จัดการมรดกเซ็นต์ยกปืนให้

นำไปยื่นทางอำเภอไม่นานก็ได้รับ ป.4 แล้ว (ถ้าจำไม่ผิดไม่ถึง 1 เดือน)

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 02:22:10 PM »

ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ เพราะเป้นเรื่องเกี่ยวกับมรดก อย่างอื่นต้องคุยกับ อำเภอเองครับ เพราะจริงๆ แล้วปืนนี้ถือเป้นสมบัติของพ่อคุณ มันเลยไปเกี่ยวพันธ์ การจัดการมรดก การประกาศก็เพื่อให้เผื่อมีผู้ยื่นคัดค้าน(ถ้าเค้ามีสิทธิในมรดกด้วย)และเป้นการประกาศไปด้วยในตัว วันหลังเวลาคุณโอนแล้วก้สบายใจว่าจะไม่มีใครมาทวงสิทธิ ทีหลัง ทางอำเภอเค้าทำถูกแล้วครับ
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 02:23:38 PM »

ไม่ทราบว่ามีพินัยกรรมหรือผู้จัดการมรดกหรือไม่

สมัยผมรับโอนจากพ่อที่เสียชีวิต ไม่มีพินัยกรรมผู้จัดการมรดกเซ็นต์ยกปืนให้

นำไปยื่นทางอำเภอไม่นานก็ได้รับ ป.4 แล้ว (ถ้าจำไม่ผิดไม่ถึง 1 เดือน)

มีพินัยกรรม1กระบอกและก็ไม่มี1กระบอกครับ แต่ทางเจ้าหน้าที่เค้าดำเนินเรื่องแบบไม่มีพินัยกรรมครับ(คือให้ทางแม่-พี่-น้องของผมทั้งหมดมาลงชื่อสละมรดกครับผม) เศร้าครับทางอำเภอฃองผมทำงานช้าจริงๆด้วย  ทำยังไงดี  Huh
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 05:47:36 PM »

ผมก็เป็นเช่นเดียวกับคุณครับ พ่อเสีย เลยต้องรอให้ศาลสั่งให้เป็นผู้สืบทอดมรดกก่อนครับ แล้วเอาเอกสารไปทำ ป4 นี่ คดีความตามเอกสาร 30/4/50 ขึ้นศาล 16/7/50 ปาเข้าไป 2.5 เดือน คิดว่าไม่น่านานถึง 6 เดือนนะครับ เห็นทราบจากทนายว่าต้องมีการประกาศแจ้งตามที่ต่างๆอีกนะครับ ว่ามีผู้ใดแย้งรึเปล่า หากไม่มีศาลจึงสั่งครับ ก็ยุ่งพอสมควร ใจเย็นๆครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:06:44 PM »

ที่จริง การที่ระเบียบ มท.ยอมให้โอนปืนมรดกได้โดยการสอบสวนทายาท  ไม่ต้องมีผู้จัดการมรดก  ก็ต้องนับว่าเป็นการให้ความสะดวกมากอยู่แล้ว   การที่ทอดเวลาออกไป ก็เพื่อให้แน่ใจว่าไม่มีทายาทที่ยังหลงเหลืออยู่ออกมาค้าน

ถ้าให้ผมเป็นคนออกระเบียบ  ก็จะให้มีผู้จัดการมรดกตามคำสั่งศาลทุกกรณี  และจะรีบโอนปืนให้กับผู้จัดการมรดกไปโอนต่อกันเอง เหมือนกับที่ดินมรดก    ถ้าเกิดการฟ้องร้อง ผู้จัดการมรดกก็โดนฟ้องไปคนเดียว นายทะเบียนไม่ต้องไปขึ้นศาลด้วย
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:16:52 PM »

เคยแต่ไปซื้อปืนมรดกจากผจก.มรดก วิ่งเข้าวิ่งออกกองทะเบียนหลายรอบเหมือน แต่เป็นเพราะไม่ได้ทำการบ้านดีๆครับ จะขาดเอกสารฝั่งผจก.

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:41:06 PM »

6 เดือนแป๊บเดียว Grin Grin Grin ใจเย็นๆ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:41:23 PM »

ที่จริง การที่ระเบียบ มท.ยอมให้โอนปืนมรดกได้โดยการสอบสวนทายาท ไม่ต้องมีผู้จัดการมรดก ก็ต้องนับว่าเป็นการให้ความสะดวกมากอยู่แล้ว การที่ทอดเวลาออกไป ก็เพื่อให้แน่ใจว่าไม่มีทายาทที่ยังหลงเหลืออยู่ออกมาค้าน

ถ้าให้ผมเป็นคนออกระเบียบ ก็จะให้มีผู้จัดการมรดกตามคำสั่งศาลทุกกรณี และจะรีบโอนปืนให้กับผู้จัดการมรดกไปโอนต่อกันเอง เหมือนกับที่ดินมรดก ถ้าเกิดการฟ้องร้อง ผู้จัดการมรดกก็โดนฟ้องไปคนเดียว นายทะเบียนไม่ต้องไปขึ้นศาลด้วย
แล้วเรื่องขนาดของปืนแหละครับท่านผู้การจะมีผลให้นายทะเบียนอ้างไม่อนุญาติให้โอนได้หรือเปล่าครับ
เช่นขนาด .45  .357  .308 เป็นต้นเพราะนายทะเบียนบ้างที่ก็ไม่ยอมออกใบอนุญาติให้(ในกรณีเป็นมรดก)

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
จอมยุทธ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1113

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:55:36 PM »

แอบมาดูรายละเอียดครับ เผื่อจะได้ปืนมรดกครับ......

"คนชอบปืน และหลงไหลในศิลปะ"
Tiger9
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 07:06:14 PM »

แล้วเรื่องขนาดของปืนแหละครับท่านผู้การจะมีผลให้นายทะเบียนอ้างไม่อนุญาติให้โอนได้หรือเปล่าครับ
เช่นขนาด .45  .357  .308 เป็นต้นเพราะนายทะเบียนบ้างที่ก็ไม่ยอมออกใบอนุญาติให้(ในกรณีเป็นมรดก)

ถ้าคุณสมบัติเฉพาะตัว ผู้รับมรดก (คุณสมบัติของผู้ขอใช้ปืนครบ) ไม่อนุญาต คงอ้าง เหตุผลไม่อนุญาติยาก สสสสสสสส์
เพื่อการกีฤา และ รับมรดก โอกาสของ คนที่ไม่ไป้เป็นเจ้าหน้าที่ที่จะได้ใช้ปืน ขนาด .45   .357 ครับ
คนไกลบ้าน
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 10:01:02 PM »

ของผมมี ผจก.มรดก  อาทิตย์เดียวได้ป4  เสียค่าธรรมเนียม 500 บาท  มีใบเสร็จ  แต่ไม่มีใบเสร็จไม่บอกจ้า..  รออีกนิดนะคับใจเย็น
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 06:28:45 AM »

ผมเคยซื้อปืนมรดก ใช้เวลาตั้งแต่แรกจากการให้พี่น้องทุกคนเซ็นยินยอมไม่รับมรดก พิมพ์ลายนิ้วมือ ติดประกาศ 1 เดือน จนถึงรับป4 ใช้เวลาอยู่ประมาณ 3 เดือน
หน้า: [1]
  พิมพ์