เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:17:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับโอนปืนเริ่มต้นอย่างไรดีครับ  (อ่าน 1951 ครั้ง)
yut-904
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 07:55:42 PM »

ตอนนี้มีผู้เมตตาให้ปืนใช้ฟรี  แต่มีปัญหาอยู่ว่าทะเบียนปืนอยู่ที่เพชรบุรี    เจ้าของมีทะเบียนบ้านอยู่นครปฐม   ตัวของกระผมอยู่ที่กรุงเทพฯ   ตอนนี้ละงงมากๆ ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นอย่างไรตั้งแต่ยื่น ป1 แล้วโตขึ้นเป็น ป.3  เพื่อไปตัดโอนจบ ป4   ท่านผู้ใดมีประสบการณ์แนะนำด่วนครับเจ้านาย   Huh
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 08:48:25 PM »

อันดับแรก  ขอสำเนา  ป.4  ของปืนที่จะได้ฟรี ๆ นั้น (อิจฉาจัง)   จากเจ้าของปืนผู้น่ารักมาก่อน
สอง...ไปยื่นขอมีและใช้อาวุธปืนที่วังไชยา  โดยแนบหลักฐานต่าง ๆ ของตัวเอง  รวมถึงหลักฐานแสดงทรัพย์สินที่มีเพื่อประกอบ
          คำขอ  โดยระบุจะขอรับโอนปืนกระบอกนั้น  พร้อมทั้งสำเนา  ป. 4  ของปืน   จากนั้นก็รอ  ป.3
สาม...เมื่อได้  ป.3   ก็ไปตัดโอนออกจากทะเบียนตามที่แสดงไว้ใน  ป.4    ว่าอำเภอใด  ...  ไม่รู้ว่าเพชรบุรี  หรือนครปฐม ?  โดย
         ต้องเดินทางไปยังท้องที่นั้น ๆ หรือถ้าเจ้าของปืนใจดีก็อาจช่วยตัดโอนให้
สี่......เมื่อเรียบร้อยแล้ว  ก็นำปืน  + เอกสารที่ได้จากอำเภอนั้น   และชักชวนเจ้าของปืน พร้อมเอกสารแสดงตัวตนไปดำเนินการ
        ออก  ป.4   ที่วังไชยา (ถ้าคุณมีภูมิลำเนาใน  กทม. )    จากนั้นก็รอรับ  ป.4   ตอนนี้คุณก็เอาปืนกระบอกนั้นมานอนกอดเล่น   
        ไปพลาง ๆ ก่อน
ห้า....เมื่อได้  ป.4   ทีนี้ก็เสร็จสิ้นกระบวนการโดยสมบูรณ์     
  ......เอาง่าย ๆ แค่นี้ก่อน   รายละเอียดสอบถามได้ที่วังไชยา   กับรอท่านอื่นมาตอบ  ส่วนตัวผมเองอยู่ต่างจังหวัด   คิดว่าขั้นตอนคร่าว ๆ น่าจะไม่ต่างจากนี้ครับ 

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
ลิ้ง รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 09:14:54 PM »

อันดับแรก ขอสำเนา ป.4 ของปืนที่จะได้ฟรี ๆ นั้น (อิจฉาจัง) จากเจ้าของปืนผู้น่ารักมาก่อน
สอง...ไปยื่นขอมีและใช้อาวุธปืนที่วังไชยา โดยแนบหลักฐานต่าง ๆ ของตัวเอง รวมถึงหลักฐานแสดงทรัพย์สินที่มีเพื่อประกอบ
 คำขอ โดยระบุจะขอรับโอนปืนกระบอกนั้น พร้อมทั้งสำเนา ป. 4 ของปืน จากนั้นก็รอ ป.3
สาม...เมื่อได้ ป.3 ก็ไปตัดโอนออกจากทะเบียนตามที่แสดงไว้ใน ป.4 ว่าอำเภอใด ... ไม่รู้ว่าเพชรบุรี หรือนครปฐม ? โดย
 ต้องเดินทางไปยังท้องที่นั้น ๆ หรือถ้าเจ้าของปืนใจดีก็อาจช่วยตัดโอนให้
สี่......เมื่อเรียบร้อยแล้ว ก็นำปืน + เอกสารที่ได้จากอำเภอนั้น และชักชวนเจ้าของปืน พร้อมเอกสารแสดงตัวตนไปดำเนินการ
 ออก ป.4 ที่วังไชยา (ถ้าคุณมีภูมิลำเนาใน กทม. ) จากนั้นก็รอรับ ป.4 ตอนนี้คุณก็เอาปืนกระบอกนั้นมานอนกอดเล่น
 ไปพลาง ๆ ก่อน
ห้า....เมื่อได้ ป.4 ทีนี้ก็เสร็จสิ้นกระบวนการโดยสมบูรณ์
 ......เอาง่าย ๆ แค่นี้ก่อน รายละเอียดสอบถามได้ที่วังไชยา กับรอท่านอื่นมาตอบ ส่วนตัวผมเองอยู่ต่างจังหวัด คิดว่าขั้นตอนคร่าว ๆ น่าจะไม่ต่างจากนี้ครับ
  ผมก็ว่าน่าจะเป็นเช่นนี้แหละครับ ท่านpoaom75  ตอบได้ละเอียดดี  ผมก็รอฟังท่านอื่นเพิ่มเติมเหมือนกันครับ

แผ่นดินสยามนี้ บรรพบุรุษได้เอาเลือด เอาเนื้อ เอาชีวิตเข้าแลกไว้ ไอ้อีมันผู้ใดคิดบังอาจทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ทำลายศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤๅ กระทำการทุจริตก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นโดยเร็ว ก่อนที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตร
                      "กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์"
yut-904
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:37:16 AM »

Grin  ขอบคุณครับ ปืนอยู่ที่เพชรบุรี   เจ้าของทะเบียนบ้านอยู่นครปฐม  พอดีพูดจาถูกคอกันเลยมอบม้ากร่ำศึกจากสมรภูมิเวียดนามให้มาดูแลครับ  สภาพเยี่ยมผิวเดิมขึ้นทะเบียนปืน ปี 18  แบบว่าตอนนี้ขอยกให้เฉพาะปืน ลูกสาวต้องไปคุยกันเองครับ    แต่อย่างน้อยก็สบายใจขึ้นครับเพราะปลดปืนออกจากตัวแล้วแม้ว่าจะมีกระสุนอย่างนี้ไม่น่ากลัวครับ  สู้ๆ  Tongue
sompoch
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

ผู้รู้ย่อมไม่บูชา ผู้บูชาย่อมไม่รู้

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 11:45:17 AM »

รบกวนสอบถามผู้รู้ว่า ในวันที่ไปยื่น ป 1 (แบบรับโอน) ที่วังไชยา  ต้องนำปืนที่จะรับโอนไปให้เจ้าหน้าที่ตรวจเลยหรือไม่  เพราะเพื่อนผมเคย ไปยื่น ป 1 โดยแนบแค่ สำเนาใบ ป 4  แต่ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าต้องนำปืนมาด้วย ไม่งั้นจะไม่รับเรื่องครับ  เพื่อนผมเลยต้องเสียเวลาไปยื่นอีกรอบพร้อมนำปืนที่จะรับโอนไปตรวจด้วย  เรื่องถึงจะผ่านครับ   Huh

ผู้ใดเข้าถึงตัวเอง    ผู้นั้นเข้าถึงพุทธะ
marin11
อู้จ๋าประสาคนเมือง
Jr. Member
**

คะแนน 0

คนเมืองแหมคนครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 12:39:46 PM »

ระวังโอนไม่ได้นะครับ เจ้าของเดิมย้ายบ้านแล้วไม่แจ้งย้ายปืน ลองดูท่านอื่นครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์