เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 09:20:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน .38 สเปย์ฯ ลูกปราย  (อ่าน 6088 ครั้ง)
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 11:09:15 AM »

ไปที่ร้านอาภา อยู่ติดร้านคุณสังเวียน ซื้อครั้งแรก แบบเป็นกล่อง 10 นัด 900-1,000 บาท พอรู้จักร้านอาภา 60 บาท แบ่งจากกล่องใหญ่ หลังสุดแบ่งจากกล่องใหญ่เหมือนกัน อาภาต้องซื้อจากร้านอื่นมาให้ 80 บาทครับ ผู้ดูแลชื่อคุณตุ่ม (แต่ไม่อ้วน) เป็นคนขาย ไม่ขายให้ทุกคนนะครับ

เดินสุดอุณากรรณ เลี้ยวซ้าย มีตึกแถวด้านซ้าย ด้านขวาเป็นคลอง แถวนี้ละครับที่เขาเรียกว่าสพานถ่าน แหล่งนางโลมราคาถูกที่สุดสมัยดึกดำบรรพ์
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 11:19:08 AM »

เจองูไม่เคยใช้ปืนครับ ( เพราะไม่มีกับเขา หัวเราะร่าน้ำตาริน ) งูเห่านี่เคยใช้ไม้กวาดกวาดทิ้งทั้งเป็นๆงั้นแหละ (ไม้กวาดทางมะพร้าวด้ามยาว) ทางที่ดีไม้ยาวเขี่ยๆให้มันหนีไปเองดีกว่าครับ หลังบ้านผมมีงูสิงตัวนึงงูเห่าตัวนึงเลื้อยไปเลื้อยมาอยู่เจอกันทีไรมันหนีผมทุกทีเพราะผมถือกะทะกับตะหลิวอยู่ น้ำลายหก
 ประสพการณ์เรื่องงูผมมีเยอะแยะไว้จะเล่าให้ฟังครับ Cheesy
งูเจอเจ้ากวางนี่ถือเป็นงูมีเคราะห์

ทีหลังถ้าเจอ ไม่ต้องกวาดทิ้งนะ จัดการถนอมอาหาร แล้วเอามา

จะผัดเผ็ดให้กินหร่อยๆ

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
แต่เจอนายช่างลพบุรี เคราะห์ร้ายกว่า....55+

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 12:20:35 PM »

ใช้ปูนขาวโรยรอบบ้านไม่ดีกว่าเหรอครับ งูมันกลัวปูนขาว แล้วเก็นของรอบๆบ้านให้เรียบร้อยอย่าให้เป็นที่อาศัยของงู โดยเฉพาะรูระบายอากาศใต้ถุนบ้าน เอามุ้งลวดมาปิดเป็นต้น ดีกว่าไปซื้อลูกปรายอีก

ชีวิตเค้าชีวิตเรา มีค่าเท่ากัน

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
tamakik
เสียงปลอกลูกปืนที่ตกลงพื้นทุกครั้ง..คือกะตังค์ของเราที่บินไป..แว้ว..
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

ความสุขอยู่ให้ใกล้ ความทุกข์เอาไปทิ้งไกลๆ

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 04:25:48 PM »

ไหนๆก็งูแล้ว..มีเรื่องเล่าจากคนไข้รายหนึ่ง..แกถูกงูกัดมา 2 ครั้ง..ในเวลา 6 เดือน..ครั้งแรกโดนลูกงูเห่าเพิ่งจะฟักออกจากไข่ไม่ถึงสัปดาห์กัด..ตัวงูยังออกสีชมพูแก่ๆอยู่เลย..โดนกัดทีแรกจะไม่มา รพ. นึกว่าไม่เป็นไรก็แค่ลูกงู..จนออกอาการซึมหนังตาเริ่มจะตก..ถึงขับรถมา รพ. ได้ (ใจแข็งสมาธิดีมากๆ)..มาพร้อมลูกงูในขวดโหลพลาสติกใส่ลูกอมใสๆ..พยาบาลสาวๆแตกฮือครับ..ลำบากบุรุษพยาบาลอย่างเราต้องเข้าทำการพิสูจน์ชนิดของงูเพื่อเลือกเซรุ่มทำการักษา..(หมอก็แตกฮือครับ..เพราะเวรวันนั้นเป็นแพทย์หญิง)..สอบถามข้อมูลจากสถานเสาวภา..ยืนยันครับ..ลูกงูมีพิษมาตั้งแต่เกิดแม้ว่าจะมีคุณภาพด้อยกว่าแต่ก็เพียงพอกับการป้องกันตนเองและล้มศัตรูตัวใหญ่ๆอย่างมนุษย์เราสบายๆ..ที่สำคัญทุกครั้งที่กัด..ปล่อยหมดแม็กครับ..อั้นไม่เป็น(ก็ต่อมพิษมีนิดเดียว)..พิษงูเห่าแรงกว่างูจงอางครับ(เทียบกันซีซี.ต่อซีซี.)..แต่ที่คนถูกงูจงอางกัดเสียชีวิตเร็วกว่าเพราะ..งูจงอางปล่อยพิษออกมาคราวละมากๆในการกัดแต่ละครั้ง..และตำแหน่งในการฉกกัดก็จะอยู่สูงห้ามพิษลำบาก..ครับนอน รพ. 1 สัปดาห์..นึกว่าจะไม่ต้องเจอกันอีก..แล้วก็เจอกับคนไข้รายเดิมอีก..มาคราวนี้เกือบไม่รอด (โคม่า)..แล้วที่สำคัญดันมีเรื่องปืนเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย..เราทราบรายละเอียดจริงๆทั้งหมดหลังจากคนไข้อาการดีขึ้นนั่นคือกว่า 2 สัปดาห์ครับ..เรื่องคือคนไข้รายนี้จะมีอาการแขยงงูหลังจากการถูกกัดครั้งแรก..เลยซื้ออาวุธปืนขนาด 9 มม.มาติดไว้ที่บ้าน..คืนวันเกิดเหตุมีการจัดโต๊ะทานข้าวกันในหมู่ญาติ..ขณะที่แกเดินเข้าครัวไปตักกับข้าวมาเสริม ก็เดินไปเหยียบเอางูเห่าเจ้ากรรมเข้าให้..เล่าว่ามันมาอยู่ใต้อ่างล้างจานตอนไหนไม่รู้..โดนฉกกัดทันทีที่หลังเท้า..พอรู้ว่าโดนงูกัดก็ตะโกนให้ภรรยาเอาอาวุธปืนในห้องนอนมาให้..ได้ปืนมาไม่พูดพล่ำทำเพลงสั่งทุกคนออกจากครัว..ปิดประตูแล้ว..ยิง..เล่าว่าเห็นตัวตรงไหนก็ยิงๆ..จนหมดแม็ก..กี่นัดไม่รู้..ผลงูตายเละเลย..แต่มันเป็นเรื่องตรงมีกระสุน 2 นัดที่แฉลบกลับมาโดนตัวคนยิงโดยที่แกยังไม่รู้ตัว..คนไข้เห็นแต่รอยเลือดที่ตัวเองแต่ไม่มั่นใจคิดว่าไม่โดนจุดสำคัญ..เพราะนัดที่คนไข้สัมผัสได้เป็นนัดที่ถากใต้ใบหูไป..แต่อีกนัดคนไข้ยังไม่รู้จุดเพราะรีบมา รพ. บอกแต่ว่าหายใจไม่สะดวก..ผลคือกระสุนนัดเจ้าปัญหา(เป็นสะเก็ดกระสุน)..เข้าทางชายโครงด้านขวาทะลุปอดส่วนปลาย..(โดนเนื้อปอดประมาณ 2 มิล.)..การักษาขอบอกว่ายุ่งยากเอาการคนไข้ต้องนอน ไอซียูถึง 1 เดือนเต็มๆกว่าจะได้ย้ายมานอนห้องพักพิเศษ..และอยู่เป็นเพื่อนน้องๆพยาบาลสาวๆต่ออีกเกือบ 2 เดือน..(ทั้งพิษงู+พิษลูกปืน)..ผมชอบคนไข้รายนี้เป็นพิเศษตรงที่เป็นคนอารมณ์ขันมากๆ..มุขเยอะ..พยาบาลเวรดึกไม่ค่อยเหงามีเรื่องมาเล่าฮาๆเยอะมาก..คนไข้อนุญาตให้นำเรื่องของเขามาเป็นอุธาหรณ์บอกเล่าๆต่อๆกันได้..ผมเองก็มักจะนำไปเป็นหัวข้อในการอบรมให้ความรู้การปฐมพยาลแก่นักเรียนตามโรงเรียนและหน่วยงานหรือโรงงานต่างๆอยู่เสมอๆ...ครับที่เล่ามายาวๆขนาดนี้ก็เพื่อที่จะย้ำความปลอดภัยตามที่พี่ๆหลายท่านในเวปแนะนำคือ..ใช้ไม้ดีกว่าครับ..อย่างที่พี่ Yod แนะนำ..อย่าใช้ปืนเลยครับอันตรายมากๆ..คำนวนวิธีกระสุนลำบาก..เวลาเจอเหตุจริงๆ..ตาเราจะมองแต่งู..จ้องแต่จะยิงมันอย่างเดียวจนลืมไปว่ากระสุนจะกระเด็นกระดอนไปในทิศทางไหนกันบ้าง..นึกถึงภาพตลกๆมือซ้ายถือซากงูยืนโชว์..มือขวายกน้ำขึ้นมาดื่มแล้วมีน้ำรั่วออกมาจากท้องเราสี่ห้ารูเหมือนการ์ตูน..ขำขี้แตกเลย.. หลงรัก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 05:57:00 PM »

Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 06:59:06 PM »

บรรยายซะเห็นภาพเลย Grin Grin Grin..................

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 10:50:21 PM »

อ่านสนุกเป็นอุทาหรณืที่ดีครับ ผมเจอบ่อยๆหนัาฝนสารพัดงูแต่ตัวไม่ใหญ่ เข้ามาในรั้วบ้านเจอสุนัขไทยหลังอานที่เลี้ยงไว้สามตัวรุมกัดตายบ่อยๆ ถ้าเจอบางทีก็ช่วยงูครับ เอาไม้เขี่ยให้ออกไปนอกรั้วบ้าน ถือว่าต่างคนต่างอยู่ไม่ทำร้ายกันดีกว่า
jimmy hunter
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 11:09:42 PM »

อยากทราว่า.... ทำไมกระสุนไรเฟิลแบบชนิดหัวแหลม  เวลาที่กระทบเป้าหมายแล้ว จึงแตกเป็นดาวกระจาย  เพราะเหตใด ?  "ขอบคุณครับ"
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์