เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 11:25:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน .38 สเปย์ฯ ลูกปราย  (อ่าน 6099 ครั้ง)
ket
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 08:55:38 PM »

กระสุนลูกปราย .38 เสปย์ ในบ้านเราถือว่าผิดกฏหมายหรือถูกควบคุมหรือเปล่าครับ   
ช่วงนี้หน้าฝนบ้านชั้นเดียวงูเข้าบ้านบ่อยครับ อยากมีไว้ติดปืนบ้างไม่ทราบว่าร้านใดมีขาย และลูกละเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2007, 01:57:54 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 09:42:12 AM »

ซื้อได้ไม่ผิด กม.คับ แต่แพงกว่าลูกธรรมดา ที่เคยเห็นมียี่ห้อ speer ลูกปลายเท่าเม็ดยาอมยินตันบรรจุไว้ในหลอดพลาสติกสีฟ้าหัวตัด
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 11:02:20 AM »

กระสุนบรรจุลูกปราย ถือเป็นเครื่องกระสุนปืน ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ
ผู้ครอบครองต้องมี ป.๔ ให้ตรงกับขนาดกระสุน. ด้วย

กระสุนปืนสั้นบรรจุลูกปราย มีทั้ง ขนาด.๒๒  .๓๘ สเปเชียล. ๙ มม.   .๔๕
เรียกว่าลูก Shotshells.    ในขนาด .๓๘  บรรจุไว้ ๑๓๕ เม็ด
เคยมีขายเกือบทุกร้านปืน เป็นยี่ห้อ SPEER. CCI  ตกนัดละ ๑๐๐+/-

เวลายิงต้องระวังการแฉลบหรือกระท้อนกับพื้นซีเมนต์  ด้วยครับ.  Smiley

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 02:46:44 PM »

ยังไงก็หาไม้ขนาดพอดียาวพอเหมาะไว้สักอันสองอันด้วยนะครับ เผื่อเวลายิงไม่ถูกจะได้ตีแทนได้... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินอย่ามองข้ามสำคัญนะครับถ้างูชุม
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 02:54:39 PM »

จับเป็นเลยครับ
เหมือนที่เค้าใช้ จับ สุนัข น่ะครับ
แน่นอนกว่า   ค่อย ๆ คล้อง  ไม่ต้องรีบร้อน

ไม้ไผ่ทะลุปล้อง   ไม้ปิดปากปล่อง อีก 1 ชิ้น  เผื่อรูดแล้วผิดเป้าหมาย
บ่วงเชือก ค่อย ๆ วาง แล้วกระตุก รูดปรื้ด    จะทำอะไรต่อ ค่อยว่ากัน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 03:27:35 PM »

นัดละร้อยกว่าบาทนะครับ  เอาไว้ยิงงู ผมยิงไม่ลงครับ (แบงค์ร้อยระเบิดตูม)   หัวเราะร่าน้ำตาริน

เอาไม้ตีง่ายกว่า  Grin Grin Grin

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 03:43:56 PM »

งูเป็นสัตว์ที่น่าสงสาร อยู่ในวัฎจักร ที่ไว้กำจัดสัตว์เล็กที่เป็นพาหะได้อย่างดี

เคยมีงานวิจัยทำเป็นสารคดี..งูเห่าที่อยู่ในท้องนา หากินแบบบุปเฟ่..
จะกำจัดหนูได้ราว ๑,๑๐๐ ตัวต่อปี .

สัตว์เล็กทุกชนิด จะไม่โจมตีมนุษย์ เพราะ ไม่ใช่อาหารของมัน
ปะหน้า เพียงไล่.. ก็มี แต่กระเสือก กระสน หนีตาย
เว้นวรรคชีวิตสัตว์ ชนิดนี้ไว้บ้างก็ดีครับ.  Smiley

menkmenk รักในหลวง
Happy Shooting , Happy Fishing
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 10:09:31 PM »

สมัยอยู่บ้านพ่อ แม่ .. เคยเจอที่นึง  ............กำลังจัดสวนหน้าบ้าน ผมก็จะย้ายแผ่นหินออก  พอพลิกออกมา ก็ชูคอ ขู่ฟ่อเลย โดนชก
ผมกระโจนไปทาง  งูเห่าเลื้อยหนีไปอีกทาง  ตกใจทั้งคนทั้งงู ตกใจ
  พอหายตกใจ ย้อยกลับไปดู ก็เจอไข่งู อยู่ประมาณ 10 กว่าฟอง สีขาวๆ นิ่ม ขนาดประมาณไข่ไก้เจ้  คว้ามาฟองนึงฉีกออกมาดู ก็เป็นตัวแล้วสีชมพูๆ สงสัยอีกไม่นานก็คงออกจากไข่  เลยเก็บไปทิ้งทั้งหมดเลย  ตัวแม่มันก็ไม่เห็นจะย้อนกลับมาดูเลย

ตอนนี้ลองนึกดูไม่เคยเห็นงูเห่ามา 10 กว่าปีละ  สงสัยคนแถวบ้านจับไปเปิบหมด... ยำงูเห่า...ยำงูสิง น้ำลายหก

รักในหลวง
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 10:41:51 PM »

ลูกปรายถ้าใช้กับปืนลูกโม่ ไม่ค่อยมีปัญหา มีอย่างเดียวคือ ราคากระสุนแพง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ในทางกลับกัน ถ้าเป็นลูกปลายสำหรับปืนเซมิ เช่น 9มม ไม่แนะนำครับ เพราะเคยซื้อมาลองแล้ว ราคาแพงกว่าขนาด .38 แถมเวลายิงแรงรีคอยย์ต่ำเกินกว่ากระสุนมาตราฐาน ความแรงไม่พอที่จะทำให้ปืนทำงานเต็มระบบ (สรุป ยิงแล้วปืนไม่คัดลูกออก)  จูบบบบ
ปล. ผมยิงลูกปลาย CCI ขนาด 9มม ด้วยปืน Sig P229 ที่สนาม รด  ระยะ 7 หลา ตอนแรกนึกว่าไม่เข้าเป้า พอเดินไปดูรูเต็มเป้าเลย แต่รูเล็กๆ ตอนนี้ไม่เอาแล้วอ่ะครับ เพราะนัดละร้อยกว่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน
lazyeight
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 09:33:05 AM »

เคยซื้อนัดละ 110 บาทครับ
ติดบ้านไว้เหมือนกัน
เคยเจองูเห่าเข้าบ้านเหมือนกันครับ
ไล่ให้ออกก็ไม่ออกพยายามจะเลื้อยเข้าห้องครัวอย่างเดียว
เคยต้องจัดการซะ ด้วย เอ็ม 60 สองนิ้วระยะ สี่ ห้าฟุต
เรียบร้อย จัดการเก็บซากทิ้งซะ
ช่วงหน้าฝนกบ เขียดชุกชุม มากินแมลงตามเสาไฟบ้าน
ตามบ้านจัดสรรใหม่ ๆ ที่เข้าไปก่อสร้างในท้องนาเดิมมักจะเจอกับเขาครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 10:33:00 AM »

เจองูไม่เคยใช้ปืนครับ  ( เพราะไม่มีกับเขา หัวเราะร่าน้ำตาริน ) งูเห่านี่เคยใช้ไม้กวาดกวาดทิ้งทั้งเป็นๆงั้นแหละ (ไม้กวาดทางมะพร้าวด้ามยาว)  ทางที่ดีไม้ยาวเขี่ยๆให้มันหนีไปเองดีกว่าครับ  หลังบ้านผมมีงูสิงตัวนึงงูเห่าตัวนึงเลื้อยไปเลื้อยมาอยู่เจอกันทีไรมันหนีผมทุกทีเพราะผมถือกะทะกับตะหลิวอยู่  น้ำลายหก

เคยโดนงูเห่ากัดทีนึง  เป็นลูกงูตัวเท่านิ้วก้อย  พอดีผมทำเหรียญสิบตกเอื้อมมือไปเก็บพวกฟาดเข้าให้ที่ง่ามนิ้ว  นอนโรงบาลสี่วันหมดเซรุ่ม เกือบห้าสิบกระปุก  จะบ้าตาย ตอนหลังเห็น จนท.สวนสัตว์บอกว่าลูกงูพิษนี่อันตรายเพราะมันยังไม่รู้จักอั้นพิษไว้กัดครั้งต่อไป มีเท่าไรพ่อใส่หมดคนที่โดนกัดเลยได้รับพิษมากกว่าปรกติครับ   Grin

ประสพการณ์เรื่องงูผมมีเยอะแยะไว้จะเล่าให้ฟังครับ   Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:04:34 AM »

เจองูไม่เคยใช้ปืนครับ ( เพราะไม่มีกับเขา หัวเราะร่าน้ำตาริน ) งูเห่านี่เคยใช้ไม้กวาดกวาดทิ้งทั้งเป็นๆงั้นแหละ (ไม้กวาดทางมะพร้าวด้ามยาว) ทางที่ดีไม้ยาวเขี่ยๆให้มันหนีไปเองดีกว่าครับ หลังบ้านผมมีงูสิงตัวนึงงูเห่าตัวนึงเลื้อยไปเลื้อยมาอยู่เจอกันทีไรมันหนีผมทุกทีเพราะผมถือกะทะกับตะหลิวอยู่ น้ำลายหก

เคยโดนงูเห่ากัดทีนึง เป็นลูกงูตัวเท่านิ้วก้อย พอดีผมทำเหรียญสิบตกเอื้อมมือไปเก็บพวกฟาดเข้าให้ที่ง่ามนิ้ว นอนโรงบาลสี่วันหมดเซรุ่ม เกือบห้าสิบกระปุก จะบ้าตาย ตอนหลังเห็น จนท.สวนสัตว์บอกว่าลูกงูพิษนี่อันตรายเพราะมันยังไม่รู้จักอั้นพิษไว้กัดครั้งต่อไป มีเท่าไรพ่อใส่หมดคนที่โดนกัดเลยได้รับพิษมากกว่าปรกติครับ Grin

ประสพการณ์เรื่องงูผมมีเยอะแยะไว้จะเล่าให้ฟังครับ Cheesy

ทีหลังถ้าเจอ ไม่ต้องกวาดทิ้งนะ จัดการถนอมอาหาร แล้วเอามา

จะผัดเผ็ดให้กินหร่อยๆ

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
Kenny
Full Member

คะแนน 105

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 01:18:33 PM »

งูเป็นสัตว์ที่น่าสงสาร อยู่ในวัฎจักร ที่ไว้กำจัดสัตว์เล็กที่เป็นพาหะได้อย่างดี

เคยมีงานวิจัยทำเป็นสารคดี..งูเห่าที่อยู่ในท้องนา หากินแบบบุปเฟ่..
จะกำจัดหนูได้ราว ๑,๑๐๐ ตัวต่อปี .

สัตว์เล็กทุกชนิด จะไม่โจมตีมนุษย์ เพราะ ไม่ใช่อาหารของมัน
ปะหน้า เพียงไล่.. ก็มี แต่กระเสือก กระสน หนีตาย
เว้นวรรคชีวิตสัตว์ ชนิดนี้ไว้บ้างก็ดีครับ. Smiley

[

/
jarun2521
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 10:34:05 AM »

ใครมีกระสุนลูกปลายขนาด .38 อยู่บ้างอยากขอซื้อต่อ พอดีท่านผู้การต้องการใช้สัก  10  ลูก  ไปเดินหาแถววังบูรพามไมร้านไหนเหลือเลย
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 10:55:46 AM »

ลูกปราย เคยคิดอยากได้เหมือนกันครับ พอเห็นราคาแล้ว เลิกคิดเลย
เห็นงูถ้าเลี่ยงได้ ก็พยายามเลี่ยง อย่างพี่ Ro@d ว่าไว้ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์