เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 03:28:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีตัวอย่างคำอุทรณ์ถึง รมว.มหาดไทย รบกวนขอหน่อย ครับ  (อ่าน 11324 ครั้ง)
chake
Jr. Member
**

คะแนน 6

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 12:17:49 PM »

พอดีเพื่อนผมไปขออนุญาติรับโอนอาวุธปืน ขนาด 9 มม.แต่นายอำเภอไม่อนุญาติให้เนื่องจากมีปืนสั้น ขนาด .38  1 กระบอกและ ยาว 1 กระบอก ท่านบอกจะอนุญาตให้แต่ต้องโอนปืนที่มีอยู่ออกไปก่อน 1 กระบอก ผมก็เลยว่าจะขอตัวอย่างคำอุทรณ์ถึง รมว.มหาดไทย ไปให้เพื่อนดูครับ ผมเคยเห็น ของ ผู้การสุพินธ์  แต่ผมค้นหาไม่เจอ ใครมีรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ...
anirut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 01:44:25 PM »

แนะนำให้ไปที่ศูนย์ดำรงธรรมกระทรวงมหาดไทย ซึ่งมีอยู่ทุกจังหวัด แจ้งความประสงค์ให้เจ้าหน้าที่ทราบ พร้อมร่างหนังสือร้องทุกข์ร้องเรียนลงลายมือชื่อผู้ร้องเสนอ ผอ.ศูนย์ฯ ซึ่งหมายถึง  มท.1 ผ่าน ผวจ. จะเขียนด้วยลายมือหรือพิมพ์ก้อได้ อธิบายเรื่องราวไปตามความเป็นจริง แล้วสุดท้ายก้อชี้แจงเหตุผลที่ทำให้ต้องมาร้องทุกข์กล่าวโทษหาว่านายฯไม่ปฏิบัติให้เป็นไปตามระเบียบวิธีปฏิบัติราชการทางการปกครอง ...เพราะหนังสือร้องทุกข์ไม่มีแบบฟอร์มตายตัวที่กฎหมายกำหนด  ที่ส่วนราชการกำหนดกันก้อเพื่อความสะดวกและรวดเร็วในการปฏิบัติราชการและการลดขั้นตอนการบริการประชาชนเท่านั้น หลังจากจนท.รับเรื่องแล้ว จนท.(สนง.จังหวัด)จะพยายามไกล่เกลี่ยกับ จนท.(ที่ว่าการอำเภอ) อาจจะเป็นการบอกให้หน้าห้องยื่นเรื่อง(ปอหนึ่ง)ให้นายอีกครั้ง(ใจดี) หรืออาจจะบอกให้ผู้ร้องกลับไปติดต่ออำเภออีกครั้ง(ใจไม่ค่อยดี) หรืออาจะนำเรื่อง(ร้องทุกข์)ของท่านไปยื่นให้อำเภออีกครั้ง(มีใจบริการ) ก้อขึ้นอยู่กับสถานการณ์ในวันนั้น แล้วจะบอกให้ท่านกลับบ้านโดยกำหนดนัดฟังผลอีกประมาณอาทิตย์นึงรึอาจจะเร็วช้ากว่านี้ ถ้าท่านรอได้(อีกซักครั้ง)ท่านก็รอ ถ้ารอไม่ได้ท่านต้องยืนยันว่าจะต้องยื่น นส.ร้องทุกข์ให้ได้ในวันนี้ และให้ จนท.รับเรื่องเซนต์รับในตัวหนังสือฯระบุวันเวลาพร้อมกำหนดนัดฟังผลการพิจารณาให้เรียบร้อย แล้วขอนำไปถ่ายเอกสารเอาสำเนากลับบ้านมอบตัวจริงให้ จนท.ไว้................จบ  ทีนี้ละเป็นเรื่อง แฟ้มถึงโต๊ะเมื่อใหร่ ผวจ.กับนายอำเภอก้อคุยกันเองแหละ       
ปล.............อนุญาต ไม่มีสระอินะ อีกอย่างเรื่องพวกนี้ (ปืนผา หน้าไม้) ถ้าเป็นไปได้คราวต่อไปถ้าจะไปอำเภอเนี่ย ควรจะหาผู้ใหญ่บ้านหรือกำนันไปด้วยก้อดีนะ ถ้ากลัวเสียเวลาไปวันประชุมประจำเดือนก้อได้ จะได้คุยกันง่ายๆหน่อย จนท.ปกครองเหล่านี้ ต้องไปประชุมที่อำเภอกันทุกเดือน พอจะรู้จักปอหรือ จนท.บนอำเภอกันทั้งนั้นแหละ   โชคดีนะ
chake
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 04:57:07 PM »

ขอบคุณมาก ครับ.. Smiley
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 05:57:59 PM »

ท่านผู้การสุพินท์ หรือพี่โชกุน... ยังไม่เห็นกระทู้นี้ครับ...

ส่วนตัวนายสมชายว่าการไปร้องเรียนที่ศูนย์ดำรงธรรมฯ 1567 จะไม่ได้การ... เพราะที่นั่นเขาเน้นเรื่องความไม่ยุติธรรมอันเกิดจากข้าราชการ-เจ้าหน้าที่มหาดไทยทุจริต-ประพฤติมิชอบ-ไม่บริการประชาชน หรือรู้เบาะแสยาเสพติดครับ...

อาจได้เรื่องได้ราว หรือทางศูนย์ฯอาจมองว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยก็ได้ครับ... เท่าที่นายสมชายทราบมาจะโดนไกล่เกลี่ยเสียเกือบทุกรายครับ ยกเว้นทำผิดกฏหมายหนักจึงบังคับใช้กฏหมาย...

ความเห็นนายสมชายว่ารอผู้การฯ หรือท่านที่เคยฟ้องมาให้ความเห็นดีกว่าไปที่ศูนย์ฯครับ...

การฟ้องร้องศาลปกครองเป็นกระบวนการที่ชอบธรรม... ผู้พิจารณาคือศาลไม่ใช่ข้าราชการมหาดไทยพวกเดียวกับผู้ไม่อนุมัติฯ ครับ...

@ NaZaReth >>>
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

OSK99

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 06:55:53 PM »

เช้ามารอคำตอบด้วยคนครับ....

SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:04:33 PM »

.....ผู้การสุพินท์ ไปต่างประเทศครับ....ส่งรายละเอียดทางPM ไปให้พี่สุพินท์ก่อนก็ได้ครับ...อย่าเอาตัวอย่างไปดัดแปลงเองเลยครับ...รายละเอียดของแต่ละคนไม่เหมือนกัน...ผู้การอ่านดูรายละเอียดของท่านแล้วร่างให้จะสวยกว่า...เพราะจะมีลูกล่อลูกชนไว้ในนั้นพร้อม...เชื่อผมเถอะโรบิน... Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:38:22 PM »

พอดีเพื่อนผมไปขออนุญาติรับโอนอาวุธปืน ขนาด 9 มม.แต่นายอำเภอไม่อนุญาติให้เนื่องจากมีปืนสั้น ขนาด .38 1 กระบอกและ ยาว 1 กระบอก ท่านบอกจะอนุญาตให้แต่ต้องโอนปืนที่มีอยู่ออกไปก่อน 1 กระบอก ผมก็เลยว่าจะขอตัวอย่างคำอุทรณ์ถึง รมว.มหาดไทย ไปให้เพื่อนดูครับ ผมเคยเห็น ของ ผู้การสุพินธ์ แต่ผมค้นหาไม่เจอ ใครมีรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ...

ก่อนคุยเรื่องอุทธรณ์.....ขอถามข้อเท็จจริงเบื้องต้นก่อน....
ติดใจตรงที่บอกว่า "นายอำเภอไม่อนุญาต" ทราบอย่างไรว่าไม่อนุญาต .... บอกด้วยวาจา หรือ มีบันทึก หรือ มีหนังสือคำสั่ง
ที่สำคัญเพื่อนท่านจขกท. ยื่นคำร้องป.๑ ไปหรือยังครับ..... Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2007, 07:39:56 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:45:39 PM »

เข้ามาชมครับ และขอเป็นกำลังใจให้ครับ Smiley
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 11:31:07 PM »

Wink ใจเย็นๆครับ  ผมก็โดน นายอำเภอปฏิเสธเหมือนกัน   ผมยื่นอุทธรณ์ผ่านนายทะเบียนไปยัง มท๑  แล้วครับ

Wink เรื่องของเจ้าของกระทู้  เล่าเรื่องราวเพิ่มอีกนิด  แล้วนายอำเภอปฏิเสธ เป็นลายลักษณ์หรือเปล่า?

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 08:13:16 AM »

เอาใจช่วยครับ.เจอแบบนี้.เซ็ง.. Wink

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 09:27:37 AM »

ท่านคงไม่อยากให้เขตพื้นที่ของท่านที่ท่านรับผิดชอบมีอาวุธปืนเพิ่มขึ้น   ประกอบกับท่านไม่ค่อยได้ตามข่าวของโลกสมัยใหม่ว่าไปถึงไหนแล้ว   ท่านจึงยังยึดถือปฎิบัติคำสั่งเดิมๆอยู่ที่ได้รับมอบหมายอยู่    ซึ่งเป็นคำสั่งเดียวที่ท่านจำได้แม่นว่าประชาชนคนไทยจะขอมีอาวุธปืนได้เพียงอย่างละหนึ่งเท่านั้นคือ  ปืนสั้นหนึ่งกระบอก  ปืนยาวหนึ่งกระบอกเท่านั้น.....
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 09:54:04 AM »

เบื่อนายอำเภอปัญญาอ่อน  สั้น 1 ยาว 1 กรอกหูประชาชนอยู่ได้  Angry Angry Angry Angry Angry Angry

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 10:34:05 AM »

PMที่อยู่มาหาผมครับ..ผมมีสำนวนคำฟ้องต่อศาลปกครองเลยและ พรรคพวกเคยเอาสำนวนนี้อัดกะนายอำเภอนิสัยแบบนี้มาหลายรายแล้ว..

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
chake
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:55:26 AM »

ก่อนคุยเรื่องอุทธรณ์.....ขอถามข้อเท็จจริงเบื้องต้นก่อน....
ติดใจตรงที่บอกว่า "นายอำเภอไม่อนุญาต" ทราบอย่างไรว่าไม่อนุญาต .... บอกด้วยวาจา หรือ มีบันทึก หรือ มีหนังสือคำสั่ง
ที่สำคัญเพื่อนท่านจขกท. ยื่นคำร้องป.๑ ไปหรือยังครับ.....

เรียนพี่ธำรง ครับ
   เรื่องเป็นอย่างนี้ครับ เมื่อวันที่ 13 กค 50 ต่อนประมาณ 13.30 น. เพื่อนไปขอรับโอนอาวุธปืนจากคนอื่น ป 4 และเอกสารทุกอย่างถูกต้อง พอดีผมไปด้วย ก็ไปยื่นเรื่องที่ปลัดเป็นผู้หญิง..ปลัดท่านก็บอกว่า"ปกติกฎหมายให้มี สั้น 1 ยาว 1 นะ" ผมก็ฟังอยู่ ..ท่านก็ถามว่า"เคยมีปืนหรือยัง..."เพื่อนผมก็บอกว่ามีได้จากการโอนมกรดกจากตาที่เสียชีวิตไปแล้ว...เป็น .38 1 กระบอก และลูกซองยาว 1 กระบอก และปลัดก็เอาบัตรประชาชนไปตรวจกับคอม ปรากฎว่าไม่พบครับ...แต่เพื่อนบอกว่ามี ป4 ติดมาด้วยเลยให้ดู..(เพื่อนผมคนซื่อ..ผมว่าดีนะถือว่าไม่ได้แจ้งเท็จ) ปลัดบอกว่า"ต้องลงลายละเอียดให้นายอำเภอรับรู้ด้วย..."จากนั้นก็ยื่นเอกสาร..และนัดให้โทรไปถามอีกที่วันอังคารที่ 17 กค 50 เนื่องจากนายอำเภอไม่อยู่....พอถึงวันอังคารเพื่อนผมก็โทรมาบอกว่านายอำเภอไม่อนุญาต..ฝากเอกสารมากับผู้ใหญ่บ้าน...ผมก็เลยโทรไปถาม ท่านปลัดว่านายอำเภอไม่อนุญาต เป็นลายลักษณ์อักษรหรือป่าว ท่านบอกว่า"ท่านลงลายลักษณ์อักษรเลย" ผมก็เลยถามว่าอย่างนี้ต้องทำเรื่องอุทรณ์หรือป่าวครับ เนื่องจากซื้อปืนมาแล้ว..ท่านแนะนำว่า "มีแล้ว 2 กระบอก ให้เพื่อนน้องโอนให้ใครไปซักกระบอกหนึ่งและค่อยมาขอใหม่นายถึงจะอนุญาติ"...ผมก็เลยโทรไปบอกเพื่อตามนั้น...แต่ผมสงสัยเลยโทรไปถามว่าถ้าเขาโอนปืนลูกซองยาว ให้คนอื่น.แล้วมาขอท่านจะให้ใหม ครับ ท่านบอกว่าได้ ผมก็เลยย้อนถามว่าอย่างนี้ก็มีปืนสั้น 2 กระบอกซิ ไม่ตรงกับที่ท่านว่า สั้น 1 ยาว 1 ท่านเลยบอกว่า...เอางี้ให้เพื่อนน้องมาคุยกับนายอำเภอในวันศุกร์ เพื่อชี้แจงความจำเป็น และให้เตรียมเอกสารชุดที่คืนมาด้วย.... ผมเลยบอกเพื่อนว่าให้ลองไปคุยดูก่อนให้พาผู้ใหญ่บ้านไปด้วย...ผมก็เลยว่าจะปริ้นบัญชีทรัพย์สินของ อ.สิทธิชัย ไว้เพื่อให้ท่านประกอบการพิจารณาด้วยครับ พี่คิดว่าจะดีไหมครับ  แต่รอวันศุกร์ก่อนและจะมาเล่าต่อ ครับ......
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 03:03:22 PM »

นายอำเภอส่งคืนเอกสารคำขอมาให้ทั้งชุดและเขียนสั่งไม่อนุญาตด้วยหรือครับ
ควรถ่ายเอกสารที่เกี่ยวข้องเรื่องนี้เป็นหลักฐานไว้ก่อนนะครับ ถ้าเกิดจะมีการขอคืนโดยอ้างว่าจะพิจารณาใหม่

ส่วนที่นายอำเภอลงนามเป็นคำสั่งนั้นสำคัญ บอกไปเลยว่าขอตัวจริงไว้จะได้ไปเตรียมหนังสืออุทธรณ์
ถ้าเขียนลงในคำร้องป.๑ของเรา ก็เอาสำเนาให้จนท.ลงนามรับรองสำเนามา.....

คุยเองดูก่อนก็ได้ครับ......
หนังสือของมท.เขียนว่า "ควรพิจารณาให้มี......" เป็นแนวทางภายในของมท. ไม่ใช่กฎหมายครับ
จะอ้างหนังสือฉบับไหนมาสั่งก็ให้ท่านระบุมาครับ ...... ผมมีคู่มือปฏิบัติงานอาวุธปืน พ.ศ. 2548 อยู่ในมือเหมือนกัน  Grin

ถ้าต้องอุทธรณ์...เดี๋ยวผู้การสุพินท์ท่านกลับจากตปท.คงได้คำแนะนำครับ

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์