เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:25:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสภาพเดิมๆ  (อ่าน 6168 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 04:25:15 PM »

NEW นี่ขยายความได้อีกว่า

NIB หรือ New in Box สภาพอยู่ในกล่องไม่เคยแตะต้องเลย

มีNIB แล้วยังมีPIBอีกด้วยครับ.... Grin

นี่คือ......BOX

นี่คือPIB......Poor In Box.....อิๆ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 04:43:58 PM »

ที่จริงก็เป็นที่เข้าใจกันนะครับว่าเป็นปืนมือสองหรือสามสี่ก็แล้วแต่โดยไม่ได้แก้ไขดัดแปลงหรือตกแต่งเพื่มเติมชิ้นส่วนต่างๆให้ผิดไปจากของที่ออกมาจากโรงงาน...แต่น่าจะเพิ่มเติมคำว่าเปอร์เซ็นต์ของสภาพปืนไปด้วยเช่น  " สภาพ 80% เดิมๆ "
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 05:23:07 PM »

ผมว่ามันเป็นศัพท์ที่เอามาจากพวกเล่นรถมือสองน่ะครับ...

สภาพเดิมๆคือสภาพที่ออกมาจากโรงงาน ไม่เคยชน ไม่ได้แต่งเปลี่ยนสภาพ...

แต่ว่าผ่านการใช้งานมาบ้าง...

พอเอามาใช้กับปืนก็พอกล้อมแกล้มได้ ว่าเป็นปืนจากโรงงาน ไม่เคยแต่ง ไม่เคยทำผิวใหม่ ผ่านการใช้งานบ้าง แต่ไม่มีริ้วรอยหนักๆ...

ถ้าหากสนิมขึ้นนี่ผมว่าไม่ใช่เดิมๆครับ...
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 05:30:21 PM »

ผมว่ามันเป็นศัพท์ที่เอามาจากพวกเล่นรถมือสองน่ะครับ...

สภาพเดิมๆคือสภาพที่ออกมาจากโรงงาน ไม่เคยชน ไม่ได้แต่งเปลี่ยนสภาพ...

แต่ว่าผ่านการใช้งานมาบ้าง...

พอเอามาใช้กับปืนก็พอกล้อมแกล้มได้ ว่าเป็นปืนจากโรงงาน ไม่เคยแต่ง ไม่เคยทำผิวใหม่ ผ่านการใช้งานบ้าง แต่ไม่มีริ้วรอยหนักๆ...

ถ้าหากสนิมขึ้นนี่ผมว่าไม่ใช่เดิมๆครับ...
สนิมเดิมๆครับ ไม่ได้แต่งสนิมใหม่เหมือนพระกรุปลอม

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 05:36:14 PM »

ปืนสภาพเดิมๆ  น่าจะหมายถึง ปืนที่คงสภาพเดิมๆที่ออกมา   อาจจะเก่าลงหน่อยแต่ก็ยังคงสภาพเดิมเอาไว้  ไม่เปลี่ยนแปลง  แต่ถ้ามีสนิมกิน  รอยถลอก  ก็อาจถือว่าคงสภาพเดิมๆเหมือนตอนที่ผลิตไม่ได้   ได้แต่สภาพเดิมๆตามสภาพนั้นที่เห็นอยู่

คือผมหมายความว่า  เดิมๆ มี ๒ ชนิด 
๑ คือเดิมๆเหมือนแบบที่ผลิตออกมาจริงๆ  ไม่มีสภาพเปลี่ยนแปลงไปเลย
 เพราะรักษาดีมาก
๒ เดิมๆ  คือไม่ได้ไปทำอะไรเพิ่มเติมกับมัน   แต่อาจเก่าลงตามสภาพอายุใช้งาน
มีร่องรอยการใช้ มีสนิมกิน เป็นต้น

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 05:43:31 PM »

ผมว่ามันเป็นเท็คนิคของคนขายนะครับ ที่จะต้องบอกว่าของตนเองดี
 คงไม่มีใครมาบอกว่า ปืนของตน ผ่านสงครามโลกครั้งที่สองมาแล้ว เจ้าของเก่าบอกจำไม่ได้แล้ว
 ว่ายิงมากี่คน พอมาถึงมือต่อมา รมดำไปแล้วสองรอบ ยิงไปหลายพันนัด
 นี่ก็พึ่งรมดำมาไหม่ แล้วเอามาขาย เป็นคุณ หรือไครๆ ยังจะอยากซื้ออีกหรือเปล่า Grin

ผมทำครับ เคยบอกในหน้าขายอะไหล่ว่าสภาพใช้งาน , ผิวด่างๆ , อาจต้องเปลี่ยนอะไหล่ ... ก็ยังมีคนซื้อ

จริยธรรม+ความซื่อสัตย์ที่สม่ำเสมอก็เป็นเทคนิคช่วยขายที่ยอดเยี่ยมนะครับ  Wink
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 05:47:52 PM »

ขอขอบคุณท่านผู้การมะขิ่นและอาจารย์ผณิศวรมากครับ....
apc275
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 05:48:12 PM »

:Smiley :Smiley :Smileyสุดยอดของการเก็บรักษาครับ Grin Grin Grin

อำนาจการกินรุนแรง  รัศมีการท่องเที่ยวไกล  การครองสติต่ำ
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 07:03:20 PM »

ผมว่ามันเป็นเท็คนิคของคนขายนะครับ ที่จะต้องบอกว่าของตนเองดี
 คงไม่มีใครมาบอกว่า ปืนของตน ผ่านสงครามโลกครั้งที่สองมาแล้ว เจ้าของเก่าบอกจำไม่ได้แล้ว
 ว่ายิงมากี่คน พอมาถึงมือต่อมา รมดำไปแล้วสองรอบ ยิงไปหลายพันนัด
 นี่ก็พึ่งรมดำมาไหม่ แล้วเอามาขาย เป็นคุณ หรือไครๆ ยังจะอยากซื้ออีกหรือเปล่า Grin

ผมทำครับ เคยบอกในหน้าขายอะไหล่ว่าสภาพใช้งาน , ผิวด่างๆ , อาจต้องเปลี่ยนอะไหล่ ... ก็ยังมีคนซื้อ

จริยธรรม+ความซื่อสัตย์ที่สม่ำเสมอก็เป็นเทคนิคช่วยขายที่ยอดเยี่ยมนะครับ  Wink

เห็นด้วยครับ ความจริงใจของผู้ขาย ที่ชี้ให้ทราบจุดบกพร่องต่างต่าง บางครั้งเป็นสิ่งจูงใจให้ซื้อได้เหมือนกันครับ    Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 07:10:33 PM »

ดูมาตรฐานฝรั่งที่นี่ครับ

http://www.nationalfirearmsmuseum.org/collector/condition.asp

NRA CONDITION STANDARDS FOR MODERN FIREARMS 
NEW  Not previously sold at retail, in same condition as current factory production. 
ใหม่แกะกล่อง (ค้างสต๊อก) สภาพเหมือนที่ออกจากโรงงาน

PERFECT  In New condition in every respect. 
สภาพสมบูรณ์  เหมือนปืนใหม่ทุกประการ

EXCELLENT  New condition, used but little, no noticeable marring of wood or metal, bluing perfect, (except at muzzle or sharp edges).
สภาพเยี่ยม   ปืนยังใหม่  ใช้น้อย  ไม่มีรอยบุบ/ช้ำที่เห็นชัด  รมดำครบ (ยอมให้ลอกนิดหน่อยที่ขอบปลายลำกล้องและตามมุม)

VERY GOOD  In perfect working condition, no appreciable wear on working surfaces, no corrosion or pitting, only minor surface dents or scratches.
สภาพดีมาก   การทำงานทุกจุดเรียบร้อย  การสึกหรอมีน้อยจนแทบสังเกตไม่ออก   ไม่ผุกร่อนหรือมีสนิมขุม   อาจมีรอยขูดขีด บุบ ได้นิดหน่อย

GOOD  In safe working condition, minor wear on working surfaces, no broken parts, no corrosion or pitting that will interfere with proper functioning.
สภาพดี   ยิงได้ปลอดภัย  มีการสึกหรอบ้างแต่ไม่มีชิ้นส่วนชำรุด   อาจมีรอยผุหรือสนิมขุมบ้างแต่ต้องไม่ทำให้การทำงานขัดข้อง

FAIR  In safe working condition but well worn, perhaps requiring replacement of minor parts or adjustments which should be indicated in advertisement, no rust, but may have corrosion pits which do not render article unsafe or inoperable. 
สภาพพอใช้  ยังยิงได้ปลอดภัย  การสึกหรอเห็นชัด อาจต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนหรือปรับแต่งบ้าง (ต้องบอกผู้ซื้อให้ทราบด้วย) ไม่มีสนิม อาจมีรอยผุหรือสนิมขุมแต่ต้องไม่ส่งผลให้ปืนไม่ปลอดภัยหรือชำรุดใช้การไม่ได้

ต่ำจาก "FAIR" น่าจะเป็น "AS IS" คือหมดสภาพปืนแล้ว จะซื้อไปทับกระดาษหรือแยกชิ้นส่วนเล่นก็ตามใจ
หน้าซื้อขายของเว๊ปเราน่าจะใช้แบบนี้บ้าง จะได้เข้าใจตรงกันทั้งผู้ขายและผู้ซื้อ

ดีครับ กำหนดไว้ในกฎการตั้งกระทู้ขาย ให้ผู้ขายประเมินเบื้องต้นว่าปืนที่ลงขาย อยู่ในขั้นไหน
อาจมีคลาดเคลื่อนบ้าง แต่น่าจะเป็นแนวทางช่วยในการตัดสินใจของผู้ซื้อได้ระดับหนึ่ง
หากสมาชิกที่เสนอขายท่านใด เจตนาประเมินให้เกินจริงไปมากมากหรือบ่อยบ่อย ย่อมเป็นที่จดจำไปเอง
ว่าสมาชิกนั้นนั้น น่าติดต่อทำการค้าด้วยหรือไม่ 
  Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 08:21:34 PM »

anything less than new is still considered " AS IS " for the legal purpose.
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 12:17:26 AM »

คนขายของก็ต้องระวังตัวเองบ้างเหมือนกันครับ
เพราะมีคนบางพวก อาศัยประสพการณ์ที่เหนือกว่าเอาเปรียบผู้ขาย
เช่นติว่าไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ ไม่ชอบตรงนั้นตรงนี้  สุดท้ายก็แทงกั๊ก
แทงกันชาวบ้าน แบบว่าติไม่ให้คนอื่นเขาซื้อ สุดท้ายตัวเองก็เข้ามาตอดเอาไปกินแบบ
ราคาถูกๆ คือติเสียจนคนอื่นไม่กล้าซื้อ ของราคาตก สุดท้ายเจ้าของก็ต้องขายราคาถูกๆ
ในวงการค้าก็จะเป็นแบบนี้  บ้านผมเคยปลูกผลไม้ เคยโดนพ่อค้าเล่นแบบนี้บ่อยๆ
ในวงการปืนก็น่าจะมีคล้ายๆกันบ้าง ต้องระวังคนที่ติโน้นตินี่ สุดท้ายมาต่อราคาขอซื้อซะเอง Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 12:50:13 AM »

คนขายของก็ต้องระวังตัวเองบ้างเหมือนกันครับ
เพราะมีคนบางพวก อาศัยประสพการณ์ที่เหนือกว่าเอาเปรียบผู้ขาย
เช่นติว่าไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ ไม่ชอบตรงนั้นตรงนี้ สุดท้ายก็แทงกั๊ก
แทงกันชาวบ้าน แบบว่าติไม่ให้คนอื่นเขาซื้อ สุดท้ายตัวเองก็เข้ามาตอดเอาไปกินแบบ
ราคาถูกๆ คือติเสียจนคนอื่นไม่กล้าซื้อ ของราคาตก สุดท้ายเจ้าของก็ต้องขายราคาถูกๆ
ในวงการค้าก็จะเป็นแบบนี้ บ้านผมเคยปลูกผลไม้ เคยโดนพ่อค้าเล่นแบบนี้บ่อยๆ
ในวงการปืนก็น่าจะมีคล้ายๆกันบ้าง ต้องระวังคนที่ติโน้นตินี่ สุดท้ายมาต่อราคาขอซื้อซะเอง Grin

ในวงการปืนก็มีครับ แถวบ้านผมเรียกว่า ฟอร์ม...หมาแก่...

หาเรื่องติไปเรื่อย แล้วกดราคา ส่วนขาอีกข้างก็แหย่กันไว้ไม่ให้คนอื่นได้ของไป

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 01:24:06 AM »

เช่นติว่าไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ ไม่ชอบตรงนั้นตรงนี้ สุดท้ายก็แทงกั๊ก
ในวงการค้าก็จะเป็นแบบนี้ บ้านผมเคยปลูกผลไม้ เคยโดนพ่อค้าเล่นแบบนี้บ่อยๆ

เพิ่งทราบครับพี่...

นิสัยอย่างที่พี่บอกนี่แย่มากครับ...

คบไม่ได้จริงๆ...Tongue
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 02:46:38 AM »

สถาพเดิม เท่าที่เคยเห็น คือปืนซื้อแล้วเก็บครับ

ที่ขายๆกัน น่าจะใช้คำว่า สภาพผ่านการใช้งาน.....

........... Grin  เห็นตามนี้ครับ   Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์