เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 01:37:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสภาพเดิมๆ  (อ่าน 6220 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:52:53 AM »

คำที่ใช้เรียกสภาพของปืนมือสอง/ปืนใช้งานแล้วหรือ ปืนที่ทำการยิงแล้ว..........ว่า

"สภาพเดิมๆ"

ท่านสมาชิกมีความคิดเห็นว่า ปืนที่ใช้งานแล้วในสภาพใด ที่สมควรเรียกว่า"สภาพเดิมๆ"

ผมเห็นสนิมกินเขลอะเป็นตามด ก็เรียก...............รมดำสึกจนเหล็กขาว ตัวหนังสือหายไปเป็นแถบ ก็เรียก................สนิมกินแดงเถือกทั้งนอกทั้งใน ก็เรียก................สนิมตามดกินทั้งในด้าม ตัวที่ตัวปืนเป็นตามด จนตัวหนังสือเลือนก็เรียก...........

อยากฟังความคิดเห็นครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:59:47 AM »

ความคิดส่วนตัวนะครับ ผมว่า คำว่าเดิมๆ  ผมพิจารณา กับส่วนประกอบของปืนที่มาจากโรงงานหรือปล่าว ได้มีการปรับ เปลี่ยน  เสริม เติม แต่ง ชิ้นส่วนไหนบ้างหรือปล่าว ที่กล่าวมานี้ รวมครอบคลุม ถึงกันขัดผิว รมดำ หรือชุบฮาร์ดโครมด้วย 
ง่ายๆเลยก็คือ ปืนออกมากจากโรงงาน รูปแบบไหน ต้องไม่เคยปรับ เปลี่ยน เสริม เติม แต่ง นั่นแหละคือคำว่า  เดิมๆ ในความคิดผมครับ ย้ำครับความคิดผม

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:00:08 PM »

Cheesy  คือถ้าพูดว่า "สภาพเดิมๆ"  คือจริงๆมันต้องเดิมเหมือนออกจากโรงงานเป๊ะ.... รมดำจะลอกไม่ได้  สนิมขึ้นไม่ได้

Smiley   แต่คำว่าสภาพเดิมๆ  อาจมีร่องรอย ขีดข่วนได้เล็กๆ น้อยๆ  ครับ

Grin แต่ถ้าใช้คำว่า "ปืนเดิมๆ"  ก็อาจมีอีกความหมายหนึ่งคือ  เป็นปืนเก่า ใช้งานมาบ้างแล้วแต่เดิมๆคือไม่ตกแต่งสิ่งใดให้เสียรูปลักษณ์ของปืนครับ   อาจมีสนิมบ้าง  แต่ไม่รมดำใหม่  ตัวหนังสือต้องเดิม และอะไหล่ต้องเดิมทุกชิ้นครับ Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:02:12 PM »

นานๆจะเห็นผู้การตั้งกระทู้ Wink
..คำนี้  ผมมาทราบเอาตอนที่เข้าหน้าซื้อขายนี่แหละ  Cheesy
..ความคิดผม ถ้าสภาพเดิมๆ นอกจากยังไม่ผ่านการทำผิวใหม่แล้ว ยังหมายถึงชิ้นส่วนต้องเป็นของเดิมด้วย...

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:07:54 PM »

สภาพเดิมๆ ก็คือไม่ได้ตกแต่งอะไรเพิ่มเติม แต่จะใหม่เหมือนออกจากโรงงานหรือไม่ก็บอกเป็นเปอร์เซนคราวๆ เพราะมาตรฐานของแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกัน แต่สุดท้ายแล้วก็ขึ้นอยู่กับความชอบเมื่อจับต้องตัวปืนนั้น
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:13:52 PM »

ความเห็นผม...สภาพเดิมๆ คือสภาพที่ออกมาจากโรงงาน
ไม่ได้ทำการดัดแปลง ซ่อมแซมโดยใช้อะไหล่ที่ไม่ใช่ของแท้
อาจจะมีรอยตำหนิบ้าง เช่นรมดำสึกตามอายุ มีรอยที่ร่องคันค้างสไลด์
...ที่สำคัญควรใช้คู่กับกับการบอกสภาพปืน เช่น เจ้าปลาบู่ข้างล่าง
สภาพเดิมๆ 95% การทำงานปกติทุกอย่าง""" Cool

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:21:51 PM »

ปืนสภาพ เดิม เดิม..ต้องเหมือนอย่างที่ออกจากโรงงานผลิต . .
แม้จะผ่านเจ้าของ พาข้ามวันเดือนปี มานานเท่าได..
ผิว ทุกชิ้นส่วน ยังคงเดิม. ไม่มีการรมผิวใหม่ เปลี่ยนชิ้นส่วน ไสผิว แกะร่อง.

แต่ถ้าสนิมกินลึก ถูกหมกโคลน ฝังดิน เพิ่งถูกขุด..  ผิวเป็นหินภูเขาไฟ .
อย่างนี้คงเรียกว่าเดิม ไม่ได้แล้ว.

เพราะคำว่า สภาพเดิม เดิม นั้นใช้เป็นจุดขาย ..
จะมีสภาพเดิมแบบเทียม เทียมไม่ได้ครับ.

ท่านที่ไม่แน่ใจที่จะเสนอจุดขายของตนอย่างไร  . 
ใช้คำ.. ขายตามสภาพ น่าจะดีกว่า ครับ.  Smiley

น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:22:52 PM »

Smileyในความคิดของผมสภาพเดิมๆน่าจะหมายถึงปืนที่ออกจากโรงงานยังไง...........................ก็อยู่ในสภาพนั้น..................ไม่มีการดัดแปลงหรือรมดำทำใหม่หรืออยู่ในสภาพที่ผ่านการใช้งานมาเลยครับ.............ส่วนถ้ามีร่องรอยการใช้งานมาแล้วแต่ไม่มากจนมีตำหนิก็น่าจะพูดว่าสภาพเก้าสิบเปอเซ็นครับ........................บางทีผู้ใช้คำนี้อาจจะต้องการให้หมายถึงปืนที่มาถึงมือผู้ขายแล้วไม่มีการทำอะไรทั้งสิ้น...............รับมายังไงก็ขายอย่างนั้น.............ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2007, 12:24:58 PM โดย น้องโด่ง » บันทึกการเข้า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:31:41 PM »

สภาพเดิม ๆ ในความคิดผมคือ ออกจากโรงงานมายังไงก็ยังคงสภาพนั้นอยู่ ไม่มีการรมดำใหม่ รอยถลอกบนตัวปืนต้องแทบไม่มี(มีได้ในจุดที่เป็นส่วนของการใช้งานตามปรกติ)  ไม่มีการเปลี่ยนหรือตกแต่งชิ้นส่วน เช่น เปลี่ยนศูนย์ เปลี่ยนประกบด้าม รวมถึงแต่งน้ำหนักไก ด้วย.... Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:38:05 PM »

Cheesy คือถ้าพูดว่า "สภาพเดิมๆ" คือจริงๆมันต้องเดิมเหมือนออกจากโรงงานเป๊ะ.... รมดำจะลอกไม่ได้ สนิมขึ้นไม่ได้

Smiley แต่คำว่าสภาพเดิมๆ อาจมีร่องรอย ขีดข่วนได้เล็กๆ น้อยๆ ครับ

Grin แต่ถ้าใช้คำว่า "ปืนเดิมๆ" ก็อาจมีอีกความหมายหนึ่งคือ เป็นปืนเก่า ใช้งานมาบ้างแล้วแต่เดิมๆคือไม่ตกแต่งสิ่งใดให้เสียรูปลักษณ์ของปืนครับ อาจมีสนิมบ้าง แต่ไม่รมดำใหม่ ตัวหนังสือต้องเดิม และอะไหล่ต้องเดิมทุกชิ้นครับ Grin

เห็นด้วยครับ แต่ผมขอเพิ่มนิดนึงว่า
   ถ้าจะขายปืนที่สภาพแตกต่างจากนี้ ควรบอกว่าสภาพกี่เปอร์เซ็นครับ ไม่ต้องบอกว่าเดิมๆ
ส่วนถ้าปืนแต่งมาแล้ว ก็ต่างหากครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 12:53:33 PM »

สวัสดีครับ  สภาพเดิม คือ คงสภาพที่ซื้อมาตั้งแต่ครั้งแรกจนถึงปัจจุบัน และพร้อมอุปกรณ์
ต่างๆด้วยครับ บางครั้งเจ้าของอาจเปลียนด้ามใหม่ ก็ควรจะเก็บด้ามเก่าด้วยครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 01:04:47 PM »

สถาพเดิม เท่าที่เคยเห็น คือปืนซื้อแล้วเก็บครับ

ที่ขายๆกัน น่าจะใช้คำว่า สภาพผ่านการใช้งาน.....

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
เรียว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 01:17:25 PM »

ชิ้นส่วนเดิมทุกชิ้น , สภาพการเก็บรักษาใกล้เคียงกับสภาพวันที่ออกร้านที่สุด
แล้วพี่มะขิ่นมีแบบเดิม ๆ เยอะเหรอครับ  Wink
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 01:25:15 PM »

ในตามความคิดของผมสภาพเดิมๆก็คือ  สภาพที่ไม่ได้ตกแต่งดัดแปลงอะไรทั้งสี้น  อาจจะผ่านการยิงหรือใช้งานมาบ้างแล้ว    และสภาพโดยรวมยังเหมือนใหม่ครับ...
bk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 01:30:13 PM »

Grin สภาพเดิมๆ ฟังแล้ว คิดถึงพระ หรือรถเลยครับ,
 Grin คงประเภทไม่ผ่านการใช้ ผิวไฟเดิม สภาพสวยไม่ผูกร่อน มั่งครับ.
 Grin ถ้าสึกๆ โทรมๆ คงต้องเรียกว่าสภาพใช้ ครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์