เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:24:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวอย่างหนังสือรับรองความประพฤติสำหรับประชาชนทั่วไปจากข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไป  (อ่าน 22912 ครั้ง)
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 05:41:19 PM »

พันโทนี่น่าจะเป็น ซี8 นะครับ พี่paisan2 ซักร้อยเอกก็น่าจะได้แล้วนะครับ Smiley
ไม่ต้องเถียงกันมีตัวอย่างครับพึ่งไปขอมาเก็บไว้ใบนึงตรงหมายเหตุเขียนไว้ชัดเจน(กระดาษยับไปหน่อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2007, 05:48:09 PM โดย paisan2 » บันทึกการเข้า

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 07:36:40 PM »

ข้อมูลชัดเจนเลยครับ....ขอบคุณครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 08:01:16 PM »

สำหรับข้าราชการทหาร..............เอกสารใบรับรองเพื่อแนบขอ ป.3 จะต้องเป็นใบรับรองจากหน่วยต้นสังกัด (คือใบรับรองว่าหมอนี่เป็นทหารสังกัดที่นี่ ตำแหน่งนี้เงินเดือนเท่านี้นั่นเอง).........ที่ผู้บังคับบัญชาที่ลงนามต้องเป็นระดับพันเอก................

ดังนั้น ในความเห็นนี้.......

ขอแก้ข้อมูลให้ครับ ทหาร ตำรวจ ต้อง พันเอก หรือ พันตำรวจเอก ขึ้นไปครับ (ระดับผู้บังคับกองพัน ร้อยเอก - พันโทไม่ได้ครับ ผมขอมาแล้ว)

ถูกต้อง...............

ดังนั้นถึงแม้ว่า ข้าราชการทหารคนนั้นสังกัดในกองพันทหารราบ ก็ขอใบรับรองเพื่อขอ ป.3 ที่ให้ผู้พันลงนามไม่ได้ ต้องถัดขึ้นไป คือระดับกรมเพราะกำหนดให้ตั้งแต่พันเอกขึ้นไป.............ก็ขยับขึ้นไปให้ เสธ.กรม(พันเอก) ลงนามในใบรับรองให้โดยรับมอบอำนาจจาก ผบ.กรม(พันเอก(พิเศษ)).............หรือไม่ก็ รอง ผบ.กรม หรือตัว ผบ.กรม ลงนามให้..................

และสำหรับการรับรองความประพฤติ ที่ลงนามโดยข้าราชการซี 6 ขึ้นไป ใช้สำหรับ รับรองบุคคลที่ไม่ได้เป็นข้าราชการ.............

พันเอก(พิเศษ) เทียบ ซี 9 ครับ.............เป็นการเทียบตามระเบียบสำนักนายกฯ............ส่วนชั้นยศที่ลดหลั่นลงมา เช่น พันเอก เทียบ ซี 8  พันโทเทียบ ซี 7  ...........ถ้าเทียบซีระดับลงมาอีก จะไม่ตรงเท่าไหร่โดยเฉพาะช่วงยศชั้น พันตรีและร้อยเอก ที่ฝ่ายมหาดไทยมักจะเทียบต่ำกว่า ..........

ดังนั้นหากจะให้นายทหารหรือนายตำรวจ รับรองให้ ควรถามฝ่ายปกครอง(ที่ยังหามาตรฐานอะไรไม่ได้)ว่า...........ต้องชั้นยศตั้งแต่ระดับไหนขึ้นไปลงนาม............ดีที่สุด

ผมดูๆแล้ว เซ็งฝ่ายมหาดไทยจริงๆ.................เพราะกำหนดเรื่องนี้ แต่ละที่ไม่ค่อยเหมือนกัน Angry

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
~SiegHeart~
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 08:26:17 PM »

แล้วถ้ายิ่งให้ C สูงๆเซ็นต์ให้ มันจะมีผลกะการได้ใบรึป่าวครับ

ไก่งามเพราะขน ปืนงามเพราะแต่ง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 08:27:30 PM »

แล้วถ้ายิ่งให้ C สูงๆเซ็นต์ให้ มันจะมีผลกะการได้ใบรึป่าวครับ

ต้องถามนายทะเบียนครับ..........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 08:40:39 PM »

ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ถามแบบแหกโค้งว่า.......ประชาชนหากไม่มีข้าราชการระดับ 6 มารับรองก็ถือว่าไม่น่าใว้ใจในความประพฤติ ใช้หรือไม่ครับ........................ไม่เข้าท่าที่จะสันนิฐานว่าประชาชนไม่น่าไว้ใจในความประพฤติ Tongue

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
pongrut
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 10:09:29 AM »

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ
ในหนังสือรับรองไม่แน่อยู่ 2 ช่องที่ให้กรอกคือ อาวุธปืนชนิด กับ ในฐานะ
สมมุติว่าจะซื้อ Glock 19 จะต้อกรอกว่า ปืนชนิดออโต้ ถูกต้องใช่หรือไม่ครับ
ส่วนในฐานะ.......................ผู้รับรองจะต้องเขียนว่าอะไรครับ

any wind is a fair wind if u don't know where u're heading
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 11:50:29 AM »

พวก มท. นี่แปลกครับผมเคยให้ ซี10 รักษาการอธิบดีเซ็นต์พี่แกยังร้องขอ ให้ผู้ใหญ่และ
กำนันไปเซ็นต์ต่อหน้านายทะเบียนอีก เพื่อตัดปัญหาผมก็เลยยอมๆไป
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 01:29:26 PM »

พวก มท. นี่แปลกครับผมเคยให้ ซี10 รักษาการอธิบดีเซ็นต์พี่แกยังร้องขอ ให้ผู้ใหญ่และ
กำนันไปเซ็นต์ต่อหน้านายทะเบียนอีก เพื่อตัดปัญหาผมก็เลยยอมๆไป
อาจจะคิดว่าเป็นลายเซ็นปลอมมั่งครับ ไหน ๆ ก็ไหน ๆ จะเล่าเรื่องของความเถรตรงยึดอะไรตามระเบียบ แบบหมุมข้อกฎหมายไม่เป็นของ พวก มท.ให้ฟังเรื่องครับ คือผมไปลงทะเบียนใช้สิทธินอกเขตในการลงคะแนนเสียงเรื่องรัฐธรรมนูญเนี่ยแหละ คนอื่นเขาใช้บัตรประจำตัวประชาชน แต่ผมขี้เกียจใช้เพราะเลขที่บ้านในบัตร กับทะเบียนบ้านมันไม่ตรงกัน เดี๋ยวจะเกิดปัญหา (ย้ายบ้าน แต่บัตรเก่ายังไม่หมดอายุ) เลยใช้บัตรข้าราชการแทน ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่ไม่ยอมแจกแบบฟอร์มให้บอกว่าตามแบบฟอร์มระบุว่าบัตรประชาชนไม่มีช่องบัตรข้าราชการ หรือบัตรอื่น ๆ ที่ทางราชการออกให้ ไล่ให้ผมไปถ่ายสำเนาบัตรข้างนอก (ทั้ง ๆ ที่ในห้องทะเบียนก็มีเครื่องถ่าย ฝนก็ตก) อ๊ะแบบนี้ก็เป็นเรื่องสิครับ ผมก็บอกว่างั้นผมไม่ใช้สิทธิก็ได้ แต่ผมจะร้องเรียนว่าผมไม่สามารถใช้สิทธินอกเขตได้ เนื่องจากเจ้าหน้าที่ไม่ให้ผมกรอกแบบ ด้วยให้เหตุผลกับผมว่าผมใช้บัตรข้าราชการยืนยันตนแทนบัตรประชาชน สุดท้ายต้องเอาสำเนาบัตรผมไปถามปลัดห้องทะเบียนว่ามันใช้แทนกันได้หรือ.....แล้วก็หน้าเจือน ๆ ว่ามาบอกผมว่ามันใช้แทนกันได้ เฮ้อ งง ครับ เขาคัดเลือกคนโดยการจับฉลากกันแล้วหรือสมัยนี้ Huh
ปล.เจอบ่อยครับประเภทนี้บนอำเภอ ผมปล่อยได้ก็ปล่อย แต่บางทีมันก็เหลืออดต้องเอาซะหน่อย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 06:20:47 PM »

หนังสือรับรองจากข้าราชการซี 6 ขึ้นไปนี่แหละที่เหนื่อยที่สุด  หัวเราะร่าน้ำตาริน    ยังดีที่มีคนรู้จัก ไม่งั้นไม่รู้จะไปหาที่ไหน  น้ำลายหก
singburi-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 11:40:11 AM »

ในช่องความสัมพันกับผู้ขออนุญาต  หากลงว่าเป็น " เพื่อน " จะได้หรือไม่ครับ
หมีอ้วน
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 02:42:54 PM »

ในช่องความสัมพันกับผู้ขออนุญาต หากลงว่าเป็น " เพื่อน " จะได้หรือไม่ครับ

ขอผมลงว่า ภรรยา ครับ อิๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2007, 02:44:26 PM โดย หมีอ้วน » บันทึกการเข้า

เฟืองจักรรวมปีกสมอ นชท34 , KMIT'NB ,  SPD12
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 02:50:43 PM »

ต่อไปนี้ยกเลิกระบบซี แล้วจะให้ใครเซนต์ครับ?
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 04:43:47 PM »

แบบฟอร์มนี้ สั่งพิมพ์แล้วใช้ได้เลยครับ Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 04:47:26 PM »

พอยกเลิก ก็ยังเทียบเท่าได้ อย่างข้าราชการครูสมัยนี้ก็ไม่ได้เป็นซี ก็เทียบเท่าเช่น คศ2 ก็ ซี 7 ครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์