เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 07:17:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อำนาจหยุดยั้ง  (อ่าน 4551 ครั้ง)
BOY
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 09:00:23 AM »

เปลียบมวยโดนใจมากครับ Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 10:31:42 AM »

เปิดตำราตอบครับ... หนังสือของอีวาน & มาแชลเล่มพิมพ์ครั้งแรก 1992 หน้าปกสีฟ้า (คุณ L/E มีเล่มใหม่กว่านี้ครับ - ปรับปรุงสถิติใหม่ นับจำนวนคนโดนยิงมากกว่าเดิม... ฮา)

230 เกรนหัวบอล จากหลายยี่ห้อความเร็วหัวแถวๆ 850 ฟุตต่อวิฯ ...
สถิติไม่เกิน 65 เปอร์เซ็นต์ครับ... ที่หนังสือหน้า 92 (แต่ความเห็นจากของจริงในสนามรบ และจากคลิปข่าวเหตุการณ์จริงยืนยันว่าโป้งทรุดครับ)

124 เกรน +p+ ความเร็วปริ่มๆ 1300 ฟุตต่อวิฯ ไม่เกี่ยงยี่ห้อ ขอให้เป็นหัวขยายหน้าตัดได้...
สถิติปริ่ม 90 เปอร์เซ็นต์ทุกยี่ห้อครับ... ที่หนังสือหน้า 62

ทีนี้ลองเทียบกับ .357 หัวหนัก 125 เกรนครับ... ทุกยี่ห้อบินปริ่มๆ 1500 ฟุตต่อวิฯ ยืนยันอีกว่าท็อปของปืนสั้นอยู่ที่นี่ครับ...
สถิติเกิน 90 เปอร์เซ็นต์ไม่เกี่ยงยี่ห้อ...

.38 Super ไม่มีสถิติ... แต่ความเร็วเดิมๆ หนัก 130 เกรนก็บินประมาณ 1300 ฟุตต่อวิฯ...
เกินหน้า 9 พาราฯ ต่อให้บวกหน้าบวกหลังไปเล็กน้อย...

จะเห็นว่าทุกกระทู้ที่มีการเปรียบเทียบ .45 กับ .357 นายสมชายบอกเสมอว่า .45 แรงน้อยกว่า .357 ครับ... สถิติก็สู้ไม่ได้...

.45 เทียบกับ 9 พารา ลูกดก...
นายสมชายก็บอกเสมอว่ามือทั่วไปที่ไม่ได้ฝึกยิงแบบแจกไพ่รอบวงป๊อกเด้ง 9 พาราจะ ได้เปรียบครับ...

ส่วนตัวนายสมชายเองเชื่อ .45 มากกว่าเพราะถ้าจะใช้ 9 พาราฯ ก็หัวบอลอยู่ดี... ไหนๆ บอลเหมือนกันเลือกเอารูโตบานตั้งแต่อยู่ในปลอกแล้วครับ... ฮา
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 11:08:35 AM »

ก็คิดกันง่าย ๆ แล้วกันครับ
ว่าทุกวันนี้  อยากจะได้ขนาด 9 หรือ .45
อ้างอิงกันมา ก็มาก  ทั้งเอกสาร และ ประสบการณ์
.45 โป้งเดียว ทรุด ในขณะที่ 9 ต้องมีแถม 2 - 3
จำได้ว่า ผู้การสุพินท์ บอกว่า
หน่วยสวาท ชิงตัวประกัน  เปลี่ยนไปใช้ .40 หรือ .45 กัน
เพราะว่า ต้องรับผิดชอบตัวประกันด้วย
ดังนั้น นัดเดียว  อยู่
9 มม ดีที่นำติดตัวไปได้มาก
ดังนั้น ในระยะใกล้ ๆ .45 หัวน้ำหนักมาก หน้าตัดโต ย่อมได้เปรียบ
โพรงบาดแผล ทั้งชั่วคราวและถาวร ย่อมโตตาม
ซึ่งผลที่ได้ คือ การฉีกขาดของเนื้อเยื่อที่มาก และ การเสียเลือดที่มากตาม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 11:18:46 AM »

คุณสมชายครับ แล้ว9+พี+ กับ38ซุปเปอร์+พีอันไหนเชื่อใจได้มากกว่ากัน 38ซุปเปอร์มี+พี+หรือเปล่า ช่วยเทียบกับ.357ด้วยครับ
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 11:20:59 AM »

คิดอีกทางเราคนเดินดินธรรมดา มีปืนไว้แค่เพื่อป้องกันตัวเท่านั้น ไม่ได้คิดจะฆ่าใครให้ตาย ผมว่าจะพกปืนขนาด9 หรือ .45 ชอบกระบอกไหนก็ซื้อไปตามใจชอบครับ อย่าไปกังวนเรื่องอำนาจหยุดยั้งเลยครับ ผมว่าสองขนาดนี้มันกินกันไม่ลง
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 08:39:12 PM »

ส่วนตัวไม่ได้คิดว่าจะยิงแบบให้ตายหรอกครับ ไม่งั้น .357 ผมว่าแผลเละกว่าแน่ๆ

แต่ที่อยากได้อำนาจหยุดยั้งสูงๆก็เพราะถ้าถึงขั้นต้องยิงกันจริงๆก็ต้องมั่นใจว่านัดเดียวอยู่ สมัยก่อนเคยคิดว่าไม่อยู่ก็ซ้ำๆเลยเอาลูกดกไว้ก่อน แต่พอเมื่ออาทิตย์ก่อนเจอเหตุการณ์จริงๆมาแล้ว ทำให้รู้เลยว่าถ้าถึงคราวที่จะต้องใช้จริงๆไม่มีเวลาพอให้ซ้านัดที่สองอ่ะครับ เพราะอาจจะโดนสวนกลับมาก็เป็นได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 08:51:00 PM »

ครับถ้าแบบนี้ผมว่าต้องฝึกยิงบ่อยๆครับ เพราะจุดที่เรายิงโดนนั้นสำคัญครับ อย่างที่บอกครับสองขนาดนี้มันกินกันไม่ลงครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 12:59:36 AM »

คุณสมชายครับ แล้ว9+พี+ กับ38ซุปเปอร์+พีอันไหนเชื่อใจได้มากกว่ากัน 38ซุปเปอร์มี+พี+หรือเปล่า ช่วยเทียบกับ.357ด้วยครับ

9 พารา +p+ ความเร็วประมาณ 1,300 นำหนักหัว 115 เกรน... ไล่เลี่ยกับ .38 Super มาตรฐาน (+P เป็นมาตรฐาน) 130 เกรนความเร็ว 1,300 พอๆ กันครับ... สองขนาดนี่นายสมชายมองว่าอันเดียวกันครับ จากสถิติในหนังสือไม่มีของ Super แต่นายสมชายว่าขีบนวิถีเดียวกันน่าจะสถิติเท่ากัน...

.38 Super ไม่มีขนาด +P+ กระมังครับ ไม่เคยเห็นในตารางกระสุนใดๆ เลย... แต่มาตรฐานของมันคือ +P ตั้งแต่โต๊ะออกแบบครับ...

หากเทียบกับ .357 นายสมชายว่ายังห่างชั้นแยะครับ... คือหัว 158 เกรนของแม็กนั่มก็บินที่ 1,250 ไปแล้ว... หากลดน้ำหนักหัวเหลือ 125 เกรนให้เทียบน้ำหนักเท่ากัน ความเร็วกระโดดไปที่ 1,500 ขึ้นไปครับ... แล้วจากสถิติจริงเปอร์เซ็นต์หยุดยั้งสูงที่สุดของปืนสั้นครับ... เป็นกระสุนที่พลังงานมากที่สุดเท่าที่ใช้งานจริงบนท้องถนน...

ถ้านายสมชายเลือกได้อย่างอิสระในวันนี้จะเอา G23 ครับ... ขนาด .40 ขีบนวิถีมาตรฐานหัวหนัก 180 เกรนบินที่ 950 ฟุต... แต่ตัวปืนขนาดเท่า G19 และแม็กสองแถวจุเกิน 10 นัดครับ... สถิติหยุดยั้งโดยเฉลี่ยสูงอยู่ในกลุ่ม Top 4 ที่ประกอบด้วย .357, 9 +p+, .40, และ .45 ครับ... (44. แม็กเองสถิติเฉลี่ยไล่เลี่ยกับ .357)

9 พาราฯ ที่ใช้กันอยู่ไม่ใช่ +p+ เพราะหาซื้อไม่ได้ หากหาซื้อได้ก็ซ้อมบ่อยไม่ได้เพราะแพง... อย่างน้อยจุดเล็งกับจุดกระสุนกระทบเป้าก็ไม่ตรงกัน... แถมหัวรูก็ป้อนไม่ชัวร์เวลาปืนไม่สมบูรณ์เช่นปืนเลอะโคลนฯ ทำให้เราใช้หัวบอลติดปืนครับ... ดังนั้นสถิติของ +p+ เอามาอ้างอิงกับการใช้จริงไม่ได้ครับ...

หากต้องการ 9 พารา +p+ ให้เลือก .38 Super ครับ... ใกล้เคียงกันมากแถมเหนือกว่านิดๆ ที่หัวหนักกว่าครับ...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 01:39:50 AM »

ผมมีความเห็นซ้ำๆเดิมว่า...

เลือกปืนที่ท่านสามารถคุมตำแหน่งตกกระสุนได้ครับ...

ถ้าหากคุมได้เท่าๆกันแล้ว ผมจะเลือก .45 ครับ...

แต่ว่ากันตามตรง ผมเห็นรุ่นพี่ๆหลายท่านเลือก .38 ลำกล้อง 2 นิ้วติดตัวครับ...

ท่านเหล่านั้นยิงได้เหมือนสั่งครับ...Grin
จอมยุทธ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1113

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 08:13:29 AM »

หลากหลายความคิดครับ สำหรับผมเลือกปืนที่ซ้อมมากที่สุดสำหรับติดตัว ชอบแบบลูกดกครับ 9 มม. บวก 3 แม็ก 48 นัด หัวกลม 14 นัด หัวรู 2 แม็ก 28 นัด เพราะไม่สามารถประเมินได้ว่าโจรผู้ร้ายจะมีก็คนมีฝีมือมากน้อยเพียงใดและการยิงต่อสู้ยืดเยื้อหรือไม่ ถ้าเรากระสุนหมดก่อนก็จบเกมส์ ทั้งนี้เป็นความเห็นส่วนบุคคลครับ
   ส่วนที่เลือกติดปืนประจำคือ S&B JHP 2 แม็กเพราะมั่นใจในหัวรูมากกว่า และที่สำคัญกลัวทะลุไปโดนผู้บริสุทธิ์ที่ไม่เกี่ยวข้อง แต่ที่สำรอง WIN FMJ อีก 1 แม็กก็เผื่อไว้สำหร้บไป ตจว. หรือต้องยิงผ่านสิ่งกีดขวางครับ

"คนชอบปืน และหลงไหลในศิลปะ"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 08:32:12 AM »

ผมมีความเห็นซ้ำๆเดิมว่า...

เลือกปืนที่ท่านสามารถคุมตำแหน่งตกกระสุนได้ครับ...

ถ้าหากคุมได้เท่าๆกันแล้ว ผมจะเลือก .45 ครับ...

แต่ว่ากันตามตรง ผมเห็นรุ่นพี่ๆหลายท่านเลือก .38 ลำกล้อง 2 นิ้วติดตัวครับ...

ท่านเหล่านั้นยิงได้เหมือนสั่งครับ...Grin

ผมสนับสนุนความเห็นของคุณหมอครับ.....

"เลือกปืนที่ท่านสามารถคุมตำแหน่งตกกระสุนได้ครับ..."

สำหรับท่านที่ตัวเลือกน้อย หรือมีเพียงกระบอกเดียว.............กระบอกนั้นแหละครับ ฝึกๆๆๆๆๆ และฝึก

สำหรับท่านมีมีหลายกระบอก หลายแบบ.....การประเมินสถานการณ์ หรือเลือกใช้จะเป็นข้อพิจารณาให้ทราบว่า ควรจะใช้แบบและขนาดกระสุนอะไร.............และจะต้องฝึกให้คุ้นเคยทุกกระบอกที่ท่านมีอยู่...................

หลายท่าน สูงสุด คืนสู่สามัญ คือ ใช้ลูกโม่ .38 ลำกล้อง 2 นิ้ว...............เป็นอาวุธป้องกันตัว ประกอบกับ ประสบการณ์ที่ประเมินสถานการณืว่า จะสู้ หรือจะวิ่ง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 08:53:59 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=36794.0

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
tony-walther
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 02:10:50 AM »

ผมว่า .45 น่าจะได้เปรียบกว่า เพราะว่าการถ่ายทอดกำลังต่อพื้นที่ของ .45 จะสูงกว่า 9 มม. แต่ว่าถ้าระยะไกลแล้ว 9 มม.เป็นต่อครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 08:14:28 AM »

ผมว่า .45 น่าจะได้เปรียบกว่า เพราะว่าการถ่ายทอดกำลังต่อพื้นที่ของ .45 จะสูงกว่า 9 มม. แต่ว่าถ้าระยะไกลแล้ว 9 มม.เป็นต่อครับ

ที่กล่าวว่า 9 มม. เป็นต่อในระยะไกล.............

ระยะประมาณ กี่เมตรครับ? ที่ 9 มม. เป็นต่อ .45

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 09:31:24 AM »

ในกรณีปืนสั้น  ถ้าไม่ได้ยิงเป้ากระดาษที่ตั้งนิ่งๆ   ยิงต่อสู้ระยะเกิน 25 เมตร ทั้ง.45และ 9 ก็แทบจะหมดความหมายแล้วครับ

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์