เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:33:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อำนาจหยุดยั้ง  (อ่าน 4547 ครั้ง)
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 11:12:53 AM »

ผมว่าอยู่ที่ว่าไกลเท่าไหร่.......ข้อได้เปรียบอีกอย่างของ .45 หัวหนักน่าจะสู้ลมดีกว่าน่ะครับ
9มม อาจไปได้ไกลกว่า แต่คุมทิศทางได้ลำบากกว่า
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 12:26:54 PM »

สิ่งลี้ลับ พูดยาก
แต่ให้ .45 เป็นต่อ เพราะหัว FMJ
9 มม. อยากจะไม่บานขยาย ด้วยติดเศษผ้ากลางลำตัว มีอวัยวะ สำคัญมากมาย แต่หยุดทั้งคู่

ครับ
เคยทดสอบเป้าที่ทำขึ้นจากหนังสือพิมหนา 23 ซม.
แล้วใช้ผ้าฝ้ายทบกัน 2 ชั้น
วางไว้ด้านหน้า
ผลยิงทะลุ หัวบานเต็ม 100 ครับ

สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 12:31:51 PM »

คิดอีกทางเราคนเดินดินธรรมดา มีปืนไว้แค่เพื่อป้องกันตัวเท่านั้น ไม่ได้คิดจะฆ่าใครให้ตาย ผมว่าจะพกปืนขนาด9 หรือ .45 ชอบกระบอกไหนก็ซื้อไปตามใจชอบครับ อย่าไปกังวนเรื่องอำนาจหยุดยั้งเลยครับ ผมว่าสองขนาดนี้มันกินกันไม่ลง

ครับ
เคยอ่านข่าว 11  -  9  ยิงกันในระยะยิงจริงของชีวิตประจำวัน
ตายทั้ง 2 ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 12:35:46 PM »

เปิดตำราตอบครับ... หนังสือของอีวาน & มาแชลเล่มพิมพ์ครั้งแรก 1992 หน้าปกสีฟ้า (คุณ L/E มีเล่มใหม่กว่านี้ครับ - ปรับปรุงสถิติใหม่ นับจำนวนคนโดนยิงมากกว่าเดิม... ฮา)

230 เกรนหัวบอล จากหลายยี่ห้อความเร็วหัวแถวๆ 850 ฟุตต่อวิฯ ...
สถิติไม่เกิน 65 เปอร์เซ็นต์ครับ... ที่หนังสือหน้า 92 (แต่ความเห็นจากของจริงในสนามรบ และจากคลิปข่าวเหตุการณ์จริงยืนยันว่าโป้งทรุดครับ)

124 เกรน +p+ ความเร็วปริ่มๆ 1300 ฟุตต่อวิฯ ไม่เกี่ยงยี่ห้อ ขอให้เป็นหัวขยายหน้าตัดได้...
สถิติปริ่ม 90 เปอร์เซ็นต์ทุกยี่ห้อครับ... ที่หนังสือหน้า 62

ทีนี้ลองเทียบกับ .357 หัวหนัก 125 เกรนครับ... ทุกยี่ห้อบินปริ่มๆ 1500 ฟุตต่อวิฯ ยืนยันอีกว่าท็อปของปืนสั้นอยู่ที่นี่ครับ...
สถิติเกิน 90 เปอร์เซ็นต์ไม่เกี่ยงยี่ห้อ...

.38 Super ไม่มีสถิติ... แต่ความเร็วเดิมๆ หนัก 130 เกรนก็บินประมาณ 1300 ฟุตต่อวิฯ...
เกินหน้า 9 พาราฯ ต่อให้บวกหน้าบวกหลังไปเล็กน้อย...

จะเห็นว่าทุกกระทู้ที่มีการเปรียบเทียบ .45 กับ .357 นายสมชายบอกเสมอว่า .45 แรงน้อยกว่า .357 ครับ... สถิติก็สู้ไม่ได้...

.45 เทียบกับ 9 พารา ลูกดก...
นายสมชายก็บอกเสมอว่ามือทั่วไปที่ไม่ได้ฝึกยิงแบบแจกไพ่รอบวงป๊อกเด้ง 9 พาราจะ ได้เปรียบครับ...

ส่วนตัวนายสมชายเองเชื่อ .45 มากกว่าเพราะถ้าจะใช้ 9 พาราฯ ก็หัวบอลอยู่ดี... ไหนๆ บอลเหมือนกันเลือกเอารูโตบานตั้งแต่อยู่ในปลอกแล้วครับ... ฮา

ครับ
เมื่อหลายวันก่อนเจ็บนิ้วครับ
ดึงสไลไม่ไปเลย
ขณะนี้เปลี่ยนใจมาใช้ .357 ครับ
เห็นรูปข่าวคนร้ายยิงนอกเครื่องแบบในระยะยิงจริงในชีวิตประจำวัน
จนท. ตาย 2 นายครับ
แบบนัดเดียวอยู่

Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 01:06:07 PM »

สำหรับคนไทย

กระสุน 9 มม. JHP ไม่ว่าจะ + หรือ ไม่ +

หากยิงกันในระยะใกล้ ๆ จริง ๆ ระยะไม่เกิน 7 เมตร อย่างภายในบริเวณบ้าน หรือ ห้องนอน

โอกาสที่จะทะลุเป้าหมายสูง ถึงแม้จะเป็นกระสุนหัวรูก็ตาม เนื่องจากความเร็วกระสุนที่สูงมาก ๆ

อย่าคิดว่ากระสุนหัวรู ไม่มีโอกาสทะลุนะครับ

แม้แต่ขนาดกระสุน .45 FMJ นน. 230 เกรนเอง หากยิงกันใกล้ ๆ ระยะไม่เกิน 5 เมตรก็ยังมีโอกาสทะลุได้ในเกณฑ์สูงเช่นกัน

เพียงแต่จะต่างกันในด้านการถ่ายพลังงาน ที่ หัวกระสุน นน. มากกว่า ย่อมถ่ายเทพลังงานได้มากกว่า หัวกระสุนที่ นน.เบากว่าแน่นอน

หากต้องยิงกันในระยะใกล้ ๆ หัวกระสุน นน.เบา ที่ความเร็วสูง ๆ มีโอกาสจะทะลุเป้าหมายและถ่ายพลังงานได้ไม่เต็มที่

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 01:33:36 PM »

กระสุนทุกขนาดมีอำนาจทำลายหรือสังหารหรือหยุดยั้งอยู่ทั้งนั้น    เพียงแต่ว่าเราจะยิงอย่างไรให้ถูกจุดที่สามารถหยุดยั้งได้อย่างที่เราต้องการ    การวางตำแหน่งที่กระสุนตกจะยิงอย่างไรให้ถูกเป้าหมายที่ต้องการนี่แหละที่ผมคิดว่าสำคัญ  ปืนไม่ว่าจะเป็นขนาดไหนก็ตามถ้าเรายิงไม่ถูกเป้าหมายมันก็แทบไม่มีประโยชน์เลยครับ.... 
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 02:01:55 PM »

ทุกอย่าง เมื่อถึงจุดสูงสุด ก็จะคืนสู่สามัญ.........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
hatori
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 03:18:27 PM »

เวลายิงกันจริงๆ ถ้าไม่แบบดวลกันเหมือนคาวบอยในหนัง ที่แรกกันคนละเม็ดแล้วรู้ผลนั้น
ผมขอเลือก 9 มม. แบบลูกดก  เพราะเหตุการณ์จริง ต่อให้แม่นยังไง ตัวแปรที่สำคัญคือว่า เป้าไม่อยู่นิ่งเหมือนเป้ากระดาษในสนามซ้อม  เพราะฉะนั้นถึงแม่นจริง ก็ต้องพึ่งพาจังหวะไหวพริบด้วย  ดังนั้นลูกเยอะกว่า โอกาสยิงซ้ำง่ายกว่า โอกาสเป็นฝ่ายชนะได้เยอะกว่า เพราะแค่ 9 มม. กับร่างกายแบบไทยๆ ผมว่านัดสองนัด ก็ทำให้หยุดเคลื่อนไหวหยุดหายใจได้แล้ว มีคนแนะนำว่าแม่นแบบยิงเป้านิ่งๆ ไม่ได้ประโยชน์เท่าไรในการใช้จริง สัญชาติญาณคน ไม่หยุดนิ่งแน่นอน โดยเฉพาะเมื่อมีเหตุเภทภัยถึงตัว  สติ กับโอกาส +ทักษะ + อาวุธ ครับ ที่จะทำให้รอดและชนะได้  ต้องมีหลายๆอย่างมาประกอบกันในวินาทีนั้น เป็นสิ่งสำคัญที่แท้จริง
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 04:11:08 PM »

ยามจำเป็นต้องใช้ปืนกันจริง ๆ

ปืนดี + กระสุนดี + คนดี ต้องมีครบ

การรบถึงมีโอกาสชนะ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 10:15:58 AM »

อำนาจการหยุดยั้ง .45 ดีกว่า 9มม แน่นอนครับ เพราะขนาดหัวลูกปืนใหญ่ โมเมนตัมสูงกว่า การประทะจะแรงกว่าแน่นอน แต่สิ่งสำคัญอีกอย่างครับคือจุดที่เรายิงไปโดนครับ ถ้าที่หัวก็ไม่ต่างหรอกครับหยุดแน่ๆ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์