เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 04:24:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเซียนพระหน่อยครับ  (อ่าน 7251 ครั้ง)
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 03:04:54 PM »

อยากทราบเรื่องพระ 2 องค์นี้ครับว่าเป็นพระอะไร และรุ่นไหน แท้หรือเทียมครับ และเกจิใดเป็นผู้สร้าง Wink  Wink

ขอบคุณมากครับ พอดีเพื่อนฝากถามมาครับ  Cheesy Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2007, 03:09:04 PM โดย สล่าหล้า » บันทึกการเข้า

SPSC No.057       THPSA No.A-331
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 06:06:32 PM »

ช่วยหน่อยครับ  จูบบบบ

SPSC No.057       THPSA No.A-331
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 07:11:48 PM »

Cheesy ไม่ใช่เซียนนะครับ

Smiley องค์แรกน่าจะเป็น พระขุนแผน แต่ไม่ทราบวัด รอผู้รู้มาดูอีกทีนะครับ

Cheesy องค์ที่สอง เหรียญ หลวงพ่อโต วัดหน้าพระธาตุ ปี๒๕๑๘ แท้หรือเปล่าไม่ทราบครับลองเปรียบเทียบกับเหรียญแท้ดูนะครับ บอกตามตรงเหรียญดูยาก ต้องส่องกล้องนะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 08:14:51 PM »

พ่อหมดคอมก็ชอบดูพระเครื่องเหมือนกันนะครับ....
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 10:11:25 PM »

คนที่ชอบเล่นปืนส่วนใหญ่มิใช่ว่าจะเป็นคนอันธพาลก้าวร้าวเสมอไปนะครับ คนภายนอกเห็นเราชอบปืนก็คิดว่าเราชอบความรุนแรง ไม่น่าจะใช่ทั้งหมดเลย ผมเชื่อว่าส่วนมากแล้วมักจะเป็นคนที่มีนิสัยสุขุมเยือกเย็น ควบคุมสติได้เป็นอย่างดี และผมก็เชื่ออีกว่าคนที่ชอบปืนมีไม่น้อยเลยที่ชอบพระเครื่อง ชอบทำบุญให้ทานผู้ด้อยโอกาส เช่นในเว็บ อวป.ของเราก็เห็นมีบ่อยครั้งที่เชิญชวนกันร่วมทำบุญอยู่เป็นประจำมิได้ขาด ถ้าหากพวกเราช่วยกันขอความอนุเคราะห์พื้นที่จากท่าน วมต.เพื่อขอให้ท่านมีการเปิดเว็บให้มีการเสวนาเกี่ยวกับเรื่องพระเครื่องได้มากขึ้น น่าจะทำให้เกิดความหลากหลายในการนำเสนอ มีการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เป็นการสนับสนุนทั้งด้านวัฒนธรรมและศาสนาด้วย คนภายนอกที่เข้ามาดูก็จะได้รับรู้ด้วยว่าเราไม่ใช่คนชอบความรุนแรงอย่างที่เขาเข้าใจกัน
          ที่ผมนำเสนอนี้มิใช่ว่าผมมีวัถุมงคลมาให้เช่าบูชานะครับ ผมไม่เคยขายพระเครื่อง มีแต่เช่าบูชาเป็นบางครั้งเมื่อมีโอกาส และชอบสะสมไว้เล็กๆน้อยๆ เพียงแต่เพราะความชอบเท่านั้นเองครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 12:37:15 PM »

พ่อหมดคอมก็ชอบดูพระเครื่องเหมือนกันนะครับ....

Cheesy พระก้อชอบดูครับ แต่ชีไม่ดูนะครับ ถ้าพวกสีกาพอไหว...เห้อๆๆ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
cthattt49
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 11:52:56 AM »

องค์แรกขุนแผน กุมารทอง คล้าย ๆ กับขุนแผนของหลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลย์สุพรรณบุรี แต่ของหลวงพ่อถิร จะออกสี
คล้ายกระเบื้อง(สีอิฐ) ครับ พอดีเคยมีครับแต่ตอนนี้หายไปแล้ว อย่างไรลองให้ผู้รู้ดูดีกว่าครับ ส่วนอีกองค์ไม่ทราบครับ
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 01:13:36 PM »

ฝากถามด้วยคนครับ ไม่รู้วัดและใครสร้างครับ ยืมรูปมาครับแต่ของผมแบบเดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2007, 01:45:49 PM โดย kengx » บันทึกการเข้า

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
newwef
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 02:06:39 PM »

อยากทราบเรื่องพระ 2 องค์นี้ครับว่าเป็นพระอะไร และรุ่นไหน แท้หรือเทียมครับ และเกจิใดเป็นผู้สร้าง Wink  Wink

ขอบคุณมากครับ พอดีเพื่อนฝากถามมาครับ Cheesy Cheesy Cheesy
อยากสอบถามเรื่องพระเหมือนกันพอดีไม่รู้จักพระและไม่รู้จะโพทย์รูปรภาพยังไงช่วยหน่อย
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 10:15:16 PM »

ขอเก็บความรู้ครับ
คอปืน คอพระ บอกถึงความว่ามิใช่ว่ามีปืนแล้วนิสัยจะรุนแรงเสมอไป หากคนที่เข้าใจลึกๆแล้ว ส่วนใหญ่จะอ่อนโยนมากว่าครับ
การส่องพระ หรือ ส่องปืนรักปืน  เป็นศาสตร์เป็นศิลป์ ที่ใช้หัวใจ  ความใฝ่   ความละเอียดพอดูเลยทีเดียว

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 10:36:04 AM »

ฝากถามด้วยคนครับ ไม่รู้วัดและใครสร้างครับ ยืมรูปมาครับแต่ของผมแบบเดียวกัน

ไม่เคยผ่านตาว่า   เป็นพระที่เล่นกันอย่างกว้างขวาง

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
piyaport
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 04:20:14 PM »

รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับว่าไหนราคาประมาณเท่าไรใครรู้ช่วยตอบกลับด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2008, 04:23:09 PM โดย piyaport » บันทึกการเข้า
Colt Rampant
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 05:02:48 PM »

อาจจะ ..หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ชัยนาท ปี21 ดูข้างหลังด้วยครับ

ถ้าใจไม่สู้เสียแล้ว ร้อยปืนพันปืนที่มีอยู่ในมือก็ไร้ประโยชน์

S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 05:07:16 PM »

ไม่ใช่เซียนนะครับ     องค์แรกขอผ่านครับไม่เห็นด้านหน้า  .. Huh

องค์ที่ 2 หลวงพ่อโตหน้าวัดพระธาตุ จังหวัดอุตรดิต เป็นพระที่เล่นหาแค่พิ้นที่ครับ สนนราคาหลักร้อย... ไหว้

จริงๆวัดหน้าพระธาตุนี่มีหลายวัดจริงๆ ที่พนัสนิคมก็มี นครศรีธรรมราชก็มี ....  Cheesy

ถ้าเก็บไว้บูชาดีอยู่แล้วครับ แต่ถ้าคิดจะปล่อย โปรดลืมเสียเถิดครับ... ไหว้

........เป็นเพียงหนึ่งความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ    เด็กอายุต่ำกว่า 17 ปี ผู้ปกครองควรพิจรณาระหว่างชม..... ขำก๊าก

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 05:14:54 PM »

ไม่ใช่เซียนนะครับ     องค์แรกขอผ่านครับไม่เห็นด้านหน้า  .. Huh

องค์ที่ 2 หลวงพ่อโตหน้าวัดพระธาตุ จังหวัดอุตรดิต เป็นพระที่เล่นหาแค่พิ้นที่ครับ สนนราคาหลักร้อย... ไหว้

จริงๆวัดหน้าพระธาตุนี่มีหลายวัดจริงๆ ที่พนัสนิคมก็มี นครศรีธรรมราชก็มี ....  Cheesy

ถ้าเก็บไว้บูชาดีอยู่แล้วครับ แต่ถ้าคิดจะปล่อย โปรดลืมเสียเถิดครับ... ไหว้

........เป็นเพียงหนึ่งความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ    เด็กอายุต่ำกว่า 17 ปี ผู้ปกครองควรพิจรณาระหว่างชม..... ขำก๊าก

ชัดเจนครับ ...  เยี่ยม

เรื่องดูเด็ก ลุงวัฒน์ ก็ไม่เป็นรองใครเหมือนกันครับ น้าชัย ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
หน้า: [1] 2
  พิมพ์