เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:22:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาอีกแล้วเมื่อคืนนี้  (อ่าน 9637 ครั้ง)
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 06:04:48 AM »

ไม่รู้ว่าชาวบ้านโนนสะอาดเขาอยู่กับงูจองอางได้อย่างไรหนอ...
nat7
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 07:16:27 AM »

บ้านโคกสง่า อำเภอน้ำพองครับ  เลี้ยงงูเกือบทั้งหมู่บ้าน  การสู้กับงู  นักแสดงบางคนถึงกับต้องตัดนิ้วทิ้งเพราะโดนงูกัด
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 08:06:12 AM »

เข้ามาชมครับ ผมเคยมีประสบการณ์แต่เอาไม้ตีงูแต่ไม่เคยใช้ปืนยิง..แต่ก็เหมือนกับหลายๆท่านครับ
เจอเมื่อไหร่...วิ่งครับ.. หัวเราะร่าน้ำตาริน

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 10:35:17 AM »

บ้านโคกสง่า อำเภอน้ำพองครับ เลี้ยงงูเกือบทั้งหมู่บ้าน การสู้กับงู นักแสดงบางคนถึงกับต้องตัดนิ้วทิ้งเพราะโดนงูกัด
ขอบคุณครับ ผมจำผิด อย่างว่าแหละน๊า ชราแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2007, 09:53:32 PM »

งูสามเหลี่ยม  ยาวถึง 5 เมตร  นี่ เอาได้เลยนะครับ
จัดว่า ใหญ่ มากทีเดียว

เราทานไก่ที่ถูกงูกัดเนี่ย
จะถือได้ว่า เราได้ภูมิต้านทานหรือเปล่าครับ.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 03:44:55 PM »

หาลูกปรายติดบ้านไว้ซัก 5-10 นัด คงมีประโยชน์บ้าง แต่ถ้าเป็นผมใช้ไม้ฟาดจะมั่นใจกว่าครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 09:11:19 PM »

บ้านผม งูเขียวหางไหม้เห็นตั้งแต่ตัวเท่าก้านไม้ขีดผ่านไปเกือบปี พบหน้ากันทีไรพยายามไล่ให้ไปก็ไม่ค่อยจะไปพยายามจ้องมันแล้วนึกพูดในใจใส่มันทางใครทางมัน  จนมาเดือนที่แล้วโผล่อีกคราวนี้อย่ข้างบ้านเลย ชักจะเลยเถิดแม่เจอมันบ่อย ทำเหมือนครั้งก่อน มันไม่ไปแน่ะ ยกหัวขึ้นตั้งท่าสู้อีกรำคาญจึงสำทับไปอีกครั้ง เอ คราวนี้ยิ่งแรง โยกหัวสู้ด้วย รอเดี๋ยวนะ หยิบจอบขึ้น เท่านั้นแหล่ะ หัวแบน....ไม่แบะนะ นึกในใจทางใครทางมันแล้วยังจะขวางทางอีก  อสรพิษกัดถึงตายโตแล้วไม่ไว้ใจ กลัวจะกัดแม่ เดือดร้อนแน่ ไปที่ชอบที่ชอบก็แล้วกัน ที่บ้านนี้ไม่ชอบงูเล็ก แต่มีพิษ ;D ;D ;D
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 02:23:04 AM »

งูเห่า  ตั้งเมตรครึ่ง  โอ๊  ตัวใหญ่ไม่ใช่เล่นๆเลยครับ 
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 01:19:02 PM »

อยากบอกให้ทราบไว้อย่างว่าถ้าเจองูสามเหลี่ยม    หรืองูทับสมิงคา   กรุณาอย่าเอาไม้ไปตีมันนะครับอันตรายมาก    ตีแทบไม่อยู่ครับ   คนเฒ่าคนแก่เคยบอกไว้ถ้าตีมันไม่อยู่ระวังมันจะเด้งตามไม้ขึ้นมากัดเราได้   เมื่อก่อนผมไม่เชื่อจนกระทั่งผมได้ประสพเหตุการณ์ด้วยตัวเอง   มีอยู่ครั้งผมเจองูทับสมิงคา(ถ้าเป็นตัวเมียเรียกว่างูทับสมิงคาจะมีสีคาดเหลืองตัดดำ   ถ้าเป็นตัวผู้จะเรียกว่างูสามเหลี่ยมจะมีสีคาดขาวตัดดำ) ตัวใหญ่พอๆข้อมือผู้ใหญ่  แบบจังๆหาอาวุธได้ที่ใกล้มือก็คือไม้ด้ามจอบกำลังเหมาะมือยาวพอสมควร   เป็นที่รู้กันในหมู่ชาวสวนว่าไม้ด้ามจอบนี่ทั้งแข็งทั้งเหนียวยากที่จะตีให้หักคามือได้   พอคว้าไม้ได้ผมตีลงไปที่ตัวงูสุดแรง   ตีจนพื้นดินแข็งๆเป็นรูปตัวงูพอผมยกไม้จะตีซ้ำงูมันติดตามไม้ขึ้นมาเลยครับ   มือก็ตีงูปากก็ร้องบอกพี่ชายว่าพี่ๆๆงูสามเหลี่ยมตัวใหญ่เร็ว   พี่ชายผมรีบเอาปืนมายิง   ผมตีไปตั้งหลายทีตีไม่อยู่ครับมาเจอปืนเลยอยู่   ดูร่องลอยที่ตีงูดินเป็นลอยบู๋มและไม้ด้ามจอบเป็นลอยสันสามเหลี่ยมเลยครับกระดูกงูมันแข็งมาก   ผมถึงได้เข้าใจว่าทำไมคนเฒ่าคนแก่ถึงได้บอกห้ามไว้ว่าอย่าเอาไม้ตีงูสามเหลี่ยมเด็ดขาด....เราตีงูอย่างอื่นตีทีสองทีงูก็เสร็จแล้ว.....ถ้าไม่เชื่อใครเจองูสามเหลี่ยมจะลองเอาไม้ตีก็ได้นะครับว่ามันจะเหมือนที่ผมเคยตีรึปล่าว...
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 01:36:56 PM »

ที่ว่า งูติดไม้ขึ้นมานั้น
มีสาเหตุ จากอะไรครับ
เกล็ดงู เป็นหนามแหลม หรือ ว่า เป็นเพราะสาเหตุใด
หรือ ว่าตีแล้ว งูม้วนตัวแข็ง ตวัดรัดไม้......

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
roba
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 03:11:39 PM »

น่าจะใช้.357นะครับ ถ้าไม่ตายเพราะถูกยิง ก็ตายเพราะหูแตกแน่ๆครับ

ลูกผู้ชายอย่างเรา ชักปืนแล้ว ไม่จำนำก็ต้องขาย
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 04:55:01 PM »

ผมบอกสาเหตุทางวิทยาสาศตร์ไม่ได้ว่ามันติดขึ้นมาได้อย่างไร  พอเรายกไม้จะตีซ้ำอีกมันติดตามไม้ขึ้นมาเหมือนมันติดกาวนะครับแล้วมันก็แว้งมาจะกัด    เวลาตีงูคงไม่มีใครหรอกครับที่จะตีงูเพียงทีเดียว   ส่วนใหญ่งูจะต้องโดนซ้ำหลายๆทีจนกว่าจะไม่กระดุกกระดิก ........ ตกใจ ตกใจ ตกใจ   
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 05:00:53 PM »

ขอบคุณครับ คุณ NUTAPHOL
นั่นสิครับ ที่น่ากลัว ถ้าเราพลั้งเผลอ
ตี โป๊ะ  ยกมาอีกที ติดปลายไม้ ขึ้นมาแล้ว
สยิว...... กิ๊ว..

saravut2496
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 08:44:44 PM »

แค่เห็นก็เผ่นแล้ว ไม่กลัวแต่เกียดมาก  คุณ  nutaphol  ผมใด้ความรู้อีกย่าง ขอบคุณครับ
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 09:01:13 PM »

เคยถือไม้ตีงูเห่าที่บ้านในระยะ1-2เมตร คือผมได้ยินเสียงบางแก้วที่บ้านมันเห่าไม่หยุด ก็เลยเดินลงมาดู เจองูเห่าขนาดประมาณ1เมตรได้ แผ่แม่เบี้ยเล่นกับบางแก้วอยู่ ผมก็ยืนอยู่บนบันไดและหาไม้มาได้ยาวเมตรกว่า ใช้ไม้กันหมาไปตีงูไป ไม่น่าเชื่อว่าตีไม่ถูก มันหลบพ้นทุกที จะลงไปตีมันก็ไม่กล้า ก็นั่งยองๆเอาไม้ตีมันอยู่อย่างนั้น ในที่สุดมันก็เลื้อยออกนอกบ้านผมหนีไปครับ ครั้งนั้นรู้เลยว่างูเห่าตอนแผ่แม่เบี้ยจะเลื้อยไปข้างหน้าไม่ได้ แต่ส่ายไปมาอยู่กับที่ได้ ที่บ้านบางแก้วเจองูกัดตายไป2ตัวครับ ไอ้ตัวที่เหาก็โดนงูกัดตายครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์