เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 01:27:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: NIGHTSIGHT มีความจำเป็นแค่ไหนครับ  (อ่าน 5763 ครั้ง)
ฅนปั่นไฟ ยกกำลัง 2
Full Member

คะแนน 10

P239

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 01:57:10 PM »

ผมติด Nightsight ไว้ เผื่อขโมยเข้าบ้านเวลากลางคืน เราจะได้หาปืนเจอครับ ถ้าไม่ติดคลำหาสักพักใหญ่ครับ   

ผลิตไฟฟ้าเพื่อความสุขของคนไทย
speed (LO)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 01:57:19 PM »

พร้อมก็ซื้อไม่มีปัญหาเรื่องเงินก็เอา สวยด้วยใช้ก็ดี  อย่าคิดมาก........................เหลืองหมด  ไม่พร้อมก็ไม่ต้องเอา
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 02:08:05 PM »

ปืนผมติดศูนย์เรื่องแสงอยู่3กระบอก (ซื้อปืนมือสองศูนย์ติดมาด้วย Grin)
สำหรับผมเองรู้สึกว่าใช้ได้ดีทั้งกลางวันและกลางคืนครับ คือศูนย์จะใหญ่
กว่าของเดิ่มทำให้เล็งง่ายและเร็วขึ้นในเวลากลางวันด้วย  สำหรับผมถือว่าคุ้ม
เพราะยิงได้ดีขึ้น

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
saranrom41
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 02:11:42 PM »

Smileyชอบจริงๆ คำตอบครูดำ ร้ายจริงๆ ครับ
        ส่วนท่านเจ้าของกระทู้  หากเป็นไปได้ยืมปืนของท่านที่มี night sight หาโอกาสลองไปอยู่ในห้องมืดๆ แล้วหยิบปืนออกมา point ไปที่ๆ ต้องการยิง เปรียบเทียบกับปืนของท่านที่ยังไม่ได้เปลี่ยนศูนย์ แล้วดูว่าอันไหนดีกว่ากันครับ คงเป็นคำตอบที่ดีสำหรับท่านครับ
        ส่วนตัวผมนั้นเนื่องจากแก่แล้วก็ต้องพยายามใช้สิ่งที่จะช่วยผมให้ได้มากที่สุดมาประกอบครับ Smiley
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 02:23:04 PM »

ไน้ท์ไซด์ไม่รู้รู้แต่ไน้ท์วิชั่นเขียวๆอยากใด้มากๆ.  Smiley
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 02:23:56 PM »

Wink เอาคิดง่ายๆ ศูนย์ Night sight สมมติชุดละ 5,500 อายุการใช้งาน 12 ปีเท่ากับ4380 วัน

Wink หารเฉลี่ยเหลือวันละห้าสลึง (1.25บาท) คุณคิดว่าคุ้มไหม? Grin
   ยิ่งคุ้มมากถ้าซื้อกับผม ชุดละ3,500บาท อายุการใช้งาน12ปี เท่ากับ4380วัน
หารเฉลี่ยเหลือวันละไม่ถึง 80สตางค์ Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 02:41:41 PM »

ส่วนตัว ไม่จำเป็นเลย  ศูนย์ที่ติดมากับตัวปืน ใช้ได้ดีอยู่แล้ว.
แต่ถ้าจะถามว่ามีประโยชน์ไหม  . ในเวลากลางคืน จะ
มีประโยชน์มากครับ ใช้สำหรับการเตรียมรับสถานการณ์ได้อย่างดี 
ศูนย์ ๓ ชุดจะจับเป้านิ่ง ที่ยังไม่ทันรู้ตัว ได้ชัดเจนมาก
แต่ไม่ใช่แบบ แลกกัน  เพราะจะเป็นแบบสัญชาตญาน เสียมากกว่า.  Smiley

ผมเอง ถึงบอกว่าไม่จำเป็น แต่ก็พอใจ สอดติดกับ
Sig ๒๒๖ มาตั้งแต่ปี ๒๕๓๔-๕ ยังเรืองแสงพอเห็น
และ กับ Glock ๑๙ กับ .. Colt Combat Commander .  Smiley

hatori
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 02:54:53 PM »

มีข้อสงสัยว่า แล้วถ้าในกลางคืน แบบเป้าอยู่ในที่มืด เราจะมองเห็นศูนย์แน่ๆ แต่จะมองเห็นเป้ารึป่าว
กรณีนี้ศูนย์ไนท์ไซต์อาจหมดประโยชน์ไป
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 03:00:12 PM »

มีข้อสงสัยว่า แล้วถ้าในกลางคืน แบบเป้าอยู่ในที่มืด เราจะมองเห็นศูนย์แน่ๆ แต่จะมองเห็นเป้ารึป่าว
กรณีนี้ศูนย์ไนท์ไซต์อาจหมดประโยชน์ไป
ศูนย์ทาบตรงเงาดำๆที่เห็นก็ใช้ได้แล้วครับ ถ้าระยะไม่ไกลเห็นศูนย์หน้าอยู่ในเงาก็ไม่น่าจะพลาด
ถ้าไม่เกิดอาการสั่นมากนัก

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 03:10:54 PM »

ในความเห็นส่วนตัว

ศูนย์ Night Sight มีประโยชน์ในการที่เราสามารถมองเห็นศูนย์เล็งได้ในยามมืดมิด รวมทั้งในยามเช้าตรู่ หรือ ยามเย็นที่แสงน้อย ศูนย์ Night Sight สามารถช่วยให้สามารถเล็งศูนย์ได้ง่ายขึ้น และ เร็วขึ้น

ในการต่อสู้กลางคืน หากเรามองเห็น Flash จากปลายปากลำกล้อง แล้วเราใช้ศูนย์Night Sight เราพอที่จะยิงสวนได้ครับบ้างครับ

สำหรับบางท่านอาจจะไม่จำเป็นหากท่านสามารถยิงแบบไม่มองศูนย์ได้ โดยใช้ความชำนาญและการฝึกฝนที่ดี

สำหรับผม ชำนาญก็ไม่ชำนาญ ฝึกฝนก็ไม่ค่อยได้ฝึก มีไว้ก็อุ่นใจขึ้นบ้าง ไม่หวังว่าจะต้องใช้ครับ

ปืนราคาแพงแค่ไหน หากได้มีโอกาสใช้แค่ครั้งเดียว รับรองได้ครับว่า จะรู้สึกว่าคุ้มค่าจริงๆ Night Sight ก็เช่นกันครับ
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 03:14:04 PM »

เพิ่งเรียนหลักสูตรทำนองรบกลางคืน (Night Firing) ของ ศรภ มาครับ

ในหลักสูตรกำหนดให้ใช้ศูนย์ธรรมดา ห้ามใช้ Night Sight.........

ประสบการณ์จากการเรียนสามารถบอกได้ว่า....

ถ้าเราสามารถเห็นศูนย์ ถึงแม้จะแค่ศูนย์หน้า มีประโยชน์ต่อการยิงมากทีเดียว เห็นได้จากรูกระสุนที่เป้า.....

ซึ่งขณะที่ยิงนั้นผมพยามมองศูนย์หน้าจากประกายไฟจากปากลำกล้องปืน...

ฉนั้นศูนย์ Night Sight ในเวลากลางคืนมีประโยชน์มากครับ.....

มีแล้วไม่ได้ใช้.... ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี ......Smiley
aek
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 03:20:31 PM »

จำเป็นหรือไม่  ใครจะตอบคุณได้ล่ะครับ

ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆ สักครั้งเดียวเท่านั้น จริงๆ
แล้วคุณไม่มีให้ใช้ คุณว่า ถ้ามีไว้จะดีไหมล่ะครับ ?

เห็นด้วยครับ  Cheesy
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 03:28:50 PM »

มองเห็นศูนย์ เล็งอย่างดี (กลางวัน) ยังยิงไม่ค่อยเข้าเป้า คริๆ แล้วถ้ามืดๆอีก เป้าก็ไม่ชัด ศูนย์ก็ไม่เห็น ไม่อยากคิด

คงเอาลูกซองยิงดีกว่า ลูก 4 บั๊ค ยิงตามเสียงเลย คริๆ หวังว่าคงจะโดนสักเม็ดสองเม็ด 

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 03:36:49 PM »

ผมไม่ชอบ ศูนย์ เรืองแสงขึ้นมาก็เพราะมันเรืองแสงนี่แหล่ะครับ งงไม๊ครับ เมื่อก่อนผมชอบและอยากได้มาติดปืนมาก แต่ตอนนี้เฉยๆ เพราะศูนย์ เรืองแสงนั้น เวลากลางคืนที่มืดสนิท คุณเชื่อไม๊ ครับ ว่าความสว่าง ของมันมองจากที่ห่างออกไป5-10 เมตร เห้นความเรื่องแสง ของมันชัดเจนมาก ถ้าคุรต้องการซ่อน ตัวจากผุ้บุกรุกแล้ว ผมว่ายาก เพราะเค้าจะเห้นคุณก่อน เหมือนคนเห็นผีกระสือเลย ยิ่งถ้า คุณยกขึ้นเล็งจะเห้นใบหน้าคุณได้เลย ไม่เชื่อคืนนี้ลองทำอย่างผมว่าปิดไฟในห้องให้มืดสนิท แล้วคุณลองเล้งปืนไปข้างหน้า แล้วลองถามเมียคุณว่าเห้นหน้าคุณไม๊ ผมเองพบเหตุการอย่างนี้ครั้ง นึงตอนไปเที่ยวป่าเมื่อหลายปีมาแล้ว ผมขับรถไปเรื่อๆจนพลบค่ำ พอเริ่มมืดสนิท ผมก้สงสัยว่าทำไมในรถมันสว่างๆยังไงพิกล มองหาที่มาอยุ่นานก็ไม่เห้น เลยถามเพื่อนที่นั่งอยู่ข้าง เพื่อนผมก้เลยบอกว่า แสงมาจากไนไซท์ ของปืนเค้าเองที่ อยุ่ซองสพายไหล่คาดอก แบบของทหาร ที่เค้าคาดอยุ่ ผมเลยถึงบางอ้อ ผมเลยถามว่ามันสว่างขนาดนี้เลยเหรอ เพื่อนผมเลยเอี้ยวตัวให้ดูปืน อืม ส่วางจริงๆ พอๆกับหลอด LED ตัวเล็กๆเลย ผมเยหันมาใช้ไฟฉาย ดีกว่า มองเห้นทั้งเป้า เห้นทั้งศูนย์ ไม่ต้องกลัวยิงผิดคน  ยิงเอาคนในบ้านด้วย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 03:48:09 PM »

Wink เอาคิดง่ายๆ ศูนย์ Night sight สมมติชุดละ 5,500 อายุการใช้งาน 12 ปีเท่ากับ4380 วัน

Wink หารเฉลี่ยเหลือวันละห้าสลึง (1.25บาท) คุณคิดว่าคุ้มไหม? Grin
   ยิ่งคุ้มมากถ้าซื้อกับผม ชุดละ3,500บาท อายุการใช้งาน12ปี เท่ากับ4380วัน
หารเฉลี่ยเหลือวันละไม่ถึง 80สตางค์ Grin

โอ้ ราคาดี Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์