เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:20:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ  (อ่าน 1711 ครั้ง)
mangmow
Newbie
*

คะแนน 0

CZ
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 10:10:39 PM »

ขอถามท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
ระบบ ลดนก ของ ซีแซด 75 ดี  เป็นอย่างไรครับ - มีไว้เพื่ออะไร  , มีระบบการทำงานยังไง , ปลอดภัยมากน้อยแค่ไหนครับ
ต่างกับ  "เซพ" ของรามีพี  อย่างไรครับ
รบกวนอธิบายหน่อยครับผม
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 08:05:36 AM »

CZ 75 D Compact ............ระบบไกเป็นดับเบิลและซิงเกิล...........ไม่มีคันเซฟนอก(เหนี่ยวไกแล้ว ปืนลั่นไกแน่นอน).............

ระบบลดนก ใช้สำหรับการขึ้นลำ นำกระสุนเข้ารังเพลิงแล้วยังไม่ต้องการยิง(หากยิง จะยิงด้วยระบบซิงเกิล คือ นกง้างอยู่แล้วจากการขึ้นลำ สไลด์ถอยหลังมาง้างนก)........................ด้วยการกดคันลดนกลง นกปืน จะลดตัวลงไปอยู่ในตำแหน่งครึ่งทาง(ฮาล์ฟค็อค)................

ซึ่งถ้าผู้ใช้ จงใจเหนี่ยวไกเพื่อยิง.............ปืนจะยิงในระบบดับเบิล คือ นกยกตัวขึ้นจนสุด แล้วสับลง.............แต่ต้องใช้แรงในการเหนี่ยวมาก(ไกหนัก) และระยะลากไกยาว ซึ่งถือว่าเป็นระบบนิรภัยอย่างหนึ่ง...............

ส่วนระบบนิรภัยในตัวปืน เมื่อนกสับอยู่ในตำแหน่งครึ่งทาง คือ การที่นกสับถูกล็อคไว้ที่ตำแหน่งครึ่งทาง ไม่สามารถสับลงไปได้ และ ในเรื่องเข็มแทงชนวน จะมีสมอล็อคเข็มแทงชนวน ที่กั้นอยู่...........เมื่อผู้ยิงจงในเหนี่ยวไก นกสับจะยกตัวขึ้น และ สมอล็อค จะลดตัวหลบลงปล่อยให้เข็มแทงชนวนอิสระ รอการตีจากนกสับ............

ดังนั้น CZ 75 D compact หรือปืนระบบเดียวกันนี้............เมื่อขึ้นลำและลดนกแล้ว ไม่เหนี่ยวไก จะทำตกหรือกระแทกอย่างไร ปืนไม่มีทางลั่นแน่นอน...........

ส่วน CZ 2075 Rami P .............เป็นระบบเดียวกันคือ ยิงได้ทั้งดับเบิลและซิงเกิล............ต่างที่ Rami ต้อง ลดนกเองด้วยมือ ซึ่งถ้าฝึกมาน้อย มีโอกาสพลาดได้ .......และในจังหวะนกลด ก็ใช้งานเหมือน CZ 75 D compact....และ เมื่อนกง้าง อยู่ในจังหวะซิงเกิล Rami มีคันเซฟ สำหรับใช้ห้ามไกจากภายนอก เอาไว้เข้าห้ามไกไว้กันข้อผิดพลาด............เมื่อจะยิงก็ปลดลงแล้วเหนี่ยวไก.............

ระบบนิรภัยของ Rami ก็เหมือนกับ Cz 75 D compact ...........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ปุ๊ monet.
1991 A 1 ที่หนึ่งในใจ @ นครพนม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ซ้อม...ซ้อม...ซ้อม...แล้วก็ซ้อม...

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 08:32:55 AM »

ขอบคุณ จขกท.ที่ตั้งคำถามนี้ และขอบคุณท่านมะขิ่นที่ตอบครับ เพราะเป็นคำตอบที่ผมได้รับความรู้ความเข้าใจในระบบนิรภัยของปืนเพิ่มมากขึ้นครับ     Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2007, 08:34:56 AM โดย wolk.jr » บันทึกการเข้า

ซ้อม...ซ้อม...ซ้อม...แล้วก็ซ้อม...
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 03:23:35 PM »

เข้ามาแจมเฉย ๆ ครับ    ท่านผู้การตอบได้ชัดเจนแล้วครับ    Cheesy

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
mangmow
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 04:21:08 PM »

-ขอบคุณที่ตอบให้กระจ่างใจครับ สำหรับมือใหม่แล้วนอกจากศึกษาจากคู่มือแล้ว การได้รู้จากผู้มีประสบการณ์มาก นับว่าเป็นประโยชน์มากครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับ ตกใจ
hatori
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 04:48:43 PM »

พี่มะขิ่นเชี่ยวชาญซีแซดครับ ผมได้ความรู้จากท่านมาใช้จริงแล้วได้ผลมาแล้วหลายอย่างครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์