เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:28:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 77 78 79 [80] 81 82 83 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 343892 ครั้ง)
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #1185 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 10:39:52 AM »

สวัสดีครับคุณพนธ์ลำภู....ยินดีที่รู้จักครับ Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #1186 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 10:41:00 AM »

บทความเรื่องตะเกียงเจ้าพายุบางส่วน จาก http://www.thailandoutdoor.com/ โดย หนูเล........
http://www.thailandoutdoor.com/OutdoorGear/StoveAndLantern/Lantern/lantern.html

องก์หนึ่ง

สิ่งหนึ่งที่ทำให้มนุษย์ครองความเป็นจ้าวโลก

(และกลายเป็นผู้ล่า ทำลาย เผ่าพันธุ์อื่น หลาย species ให้สูญหายไปจากโลกเบี้ยวๆใบนี้มาโดยตลอด)

นั่นก็คือความสามารถในการนำไฟมาใช้งาน ในการให้ความอบอุ่นยามหน้าหนาว

และให้สว่างในเวลากลางคืน อันเป็นการกำจัดจุดอ่อนของมนุษย์ที่ไม่มีโสตสัมผัสที่ดีในความมืดให้หมดสิ้นไป

หลังจากที่มนุษย์นำไฟมาใช้งานแล้ว บรรพบุรุษของเราก็มีความผูกพันกับไฟมาก

เริ่มตั้งแต่การเทิดทูน (บูชา)ไฟ ดังจะเห็นได้จากการนับถือสักการะเทพเจ้าแห่งไฟมีอยู่ในวัฒนธรรมของหลายชนชาติ

และหลังจากมนุษย์ได้นำไฟมาใช้เป็นแสงสว่างในเวลากลางคืนแล้ว

ก็ได้พยายามปรับปรุงให้ได้แสงสว่าง "อย่างมีประสิทธิภาพ" กล่าวคือมีโคมไฟดวงน้อย แต่ให้แสงมาก

แต่เชื่อหรือไม่ครับว่ามนุษย์ได้ใช้แสงสว่างจากเปลวไฟ

-ตั้งแต่ กองไฟฟืน คบไฟ เทียน จนมาถึงตะเกียงน้ำมัน มาเป็นหลายหมื่นปีแล้ว

แต่มนุษย์ก็ยังไม่สามารถเอาชนะความมืดชนิดขาดลอยได้

เพราะแสงสว่างจากเปลวไฟนั้นยังมีข้อจำกัดในเรื่องของประสิทธิภาพการให้แสงสว่าง

ตัวอย่างเช่นถ้าเราต้องการความสว่างมาก เราก็ต้องมีเปลวไฟกองใหญ่

-อย่างเช่นที่เราเล่นแคมป์ไฟกัน- ซึ่งทำไม่ได้ในอาคารบ้านเรือนของคนทั่วไป

หรืออีกวิธีคือการใช้เปลวไฟขนาดเล็กจำนวนมาก 

อย่างเช่นต้องจุดเทียนเป็นสิบเป็นร้อยแท่งเป็นต้น ซึ่งการจะจุดจะดับกันแต่ละครั้งก็แสนจะยุ่งยาก

ข้อเสียอีกประการใหญ่ของแสงสว่างจากเปลวไฟก็คือ เปลวไฟนั้นมีความสามารถในการเผาไหม้วัตถุอื่นที่ติดไฟ

อันเป็นต้นเหตุของอัคคีภัยทีดี ถ้าเผลอไผลไม่ดูแลโคมไฟ หรือเทียนกันให้ดีแล้ว ก็มีสิทธ์จะต้องหาบ้านใหม่อยู่กันง่ายๆ

โดยไม่ต้องรอการพิสูจน์หลักฐานว่าต้นเพลิงเกิดมาจากไฟฟ้าลัดวงจร...เอ๊ย เกิดจากตะเกียงน้ำมันกลางบ้าน

ศตวรรษ ที่ผ่านมา นับว่าโลกเราเข้าสู่ยุค Revolution หรือการพัฒนาแบบก้าวกระโดดโดยแท้

ในช่วง 100 ปีที่ผ่านมานี้มีนวตกรรมใหม่ๆเกิดขึ้นและถ้าไม่แจ๋วจริง ก็ล้มหายตายจาก ไปมากมาย

รวมทั้งฝันที่เป็นจริงของบรรพบุรุษเราก็คือ การมีตะเกียงดวงเล็ก ที่ให้แสงความสว่างสูงๆ

นั่นคือ "ตะเกียงเจ้าพายุ"ได้เกิดเป็นรูปเป็นร่างขึ้นในปลายปี ค.ศ. 189x

และกลายมาเป็นอุปกรณ์ประจำทุกบ้านพี่เฮือนน้องในช่วงตั้งแต่ ค.ศ. 193x มาจนถึง ค.ศ. 195x

และแสงเจ้าตะเกียงเจ้าพายุทั้งหลายบนโลกใบนี้ก็ค่อยๆดับลงทีละดวง

เนื่องจากมนุษย์ได้หันไปใช้แสงสว่างจากหลอดไฟฟ้าแทน

ทำให้ตะเกียงเจ้าพายุซึ่งครั้งหนึ่งเป็นของสำคัญประจำบ้าน

ได้ถูกโยนเข้ากรุกลายเป็นของไร้ค่าและถูกลืมเลือนอย่างรวดเร็ว

แรงบันดาลใจ

ผมเป็นชาวกรุงที่เกิดมาพร้อมกับบ้านที่มีไฟฟ้าแล้ว

จึงไม่ได้มีโอกาสสัมผัสการใช้ตะเกียงเจ้าพายุที่บ้าน เหมือนกับสหายรุ่นเดียวกันบางท่าน

ตะเกียงเจ้าพายุนั้นก็กลายเป็นของที่ "ตื่นตาตื่นใจ" เมื่อเห็นยามไปเที่ยวงานวัด หรือ งานเทศกาลนอกเมือง

ส่วนชีวิตการเดินทางเที่ยวธรรมชาติ Thailand Outdoor ในตอนแรกๆนั้น

ก็อาศัยไฟฟืนในหุงต้มอาหารและการให้แสงในกลางคืน

ส่วนยามจะไปทำกิจกรรมหฤหรรษอื่นๆในเวลากลางคืน (อย่าคิดมากครับ...แค่ไปอาบน้ำ) ก็ใช้ไฟฉายดวงน้อยใหญ่

ไม่ว่าจะเป็น Maglite ดุ้นใหญ่ หรือ ท่อนจิ๋ว ไฟฉายทหาร ไฟฉายกันน้ำ(ซึ่งเป็นไฟฉายที่ติดเป้ทุกวันนี้)

และไฟฉายตีกบ(ไฟฉายติดในลังหมัศจรรย์คู่ใจ) ก็ลองมาหมดแล้ว

เมื่อเริ่มแก่ตัว...เอ๊ย..เริ่มมีฐานะ

ผมก็เริ่มหันมาพึ่งเครื่องทุ่นแรงโดยใช้พาหนะในการท่องเที่ยวธรรมชาติแบบ "แคมป์คาร์" มากขึ้น

และแน่นอนว่าเมื่อรถเข้าถึงอุปกรณ์อำนวยความสะดวกทั้งหลายทั้งปวงเช่นเต๊นท์, ชุดทำครัว, เตาสนามก็เริ่มตามมา

อย่างไรก็ตามผมก็ยังไม่ได้คิดจะซื้อตะเกียง.. ไม่ว่าตะเกียงรั้วหรือตะเกียงเจ้าพายุ...

อาจเป็นเพราะผมเป็นโรคภูมิแพ้...แพ้อากาศดีๆครับ ไปนอนในป่าทีไร 2-3 ทุ่มก็ง่วงแล้ว...

เลยยังไม่ได้สนใจจะหาตะเกียงดีๆมาไว้ใช้งาน

จนกระทั่งการไปพักแรมที่แค้มป์บ้านกร่างหลายปีก่อน

ในขณะที่นั่งกินข้าวเย็นผ่านแสงสลัวที่มาจากตะเกียงไส้ทำจากกระป๋องนมนั้น

ทันใดนั้นมุมหนึ่งของแค้มป์บ้านกร่างที่มืดมิด

ก็กลับสว่างไสวไปด้วยแสงสีเหลืองนวล ประหนึ่ง มีใครเปิดไฟหลายดวงพร้อมกัน

และผมก็ได้เห็นต้นกำเนิดของแสงสว่างนั้น

มาจากตะเกียงเจ้าพายุขนาด 500 แรงเทียนของเพื่อนร่วมทาง

เจ้าพายุดวงแรก

หลังจากที่ได้ตื่นตาตื่นใจไปเห็นเพื่อนร่วมทางเต็นท์อื่นใช้ตะเกียงเจ้าพายุอยู่กลางวงสนทนาพร้อมอาหารมื้อเย็นแล้ว

ผมก็จัดการไปถอยตะเกียงเจ้าพายุตราผีเสื้อ Butterfly ดวงใหม่เอี่ยมมาพร้อมกับตาเกิ้นจากร้านแดงรัสเซียมาคนละ 1 ดวง

โดยส่วนประกอบภายนอกของเจ้าตะเกียง Butterflyดวงนี้

ไม่ว่าจะเป็นถังน้ำมันและฝาตะเกียงมันวาววับด้วยวัสดุเหล็กชุมโครเมียม

ก้านสูบและแก้วครอบมีตราสัญลักษณ์ผีเสื้อติดอยู่ ในลังกระดาษใส่ตะเกียงนั้น

ยังมีคู่มือภาษาอังกฤษหนึ่งแผ่นและภาษาไทย(แปล)อีกหนึ่งแผ่นให้มาพร้อมกับไส้ตะเกียง 3 ชุด

กาแอลกอฮอล์พลาสติก และประแจขนาดเล็ก 1 ตัวที่สามารถไขน๊อตได้หลายขนาด

เจ้าพายุ primus 1060 ครับ ผมบุญน้อย
เลยได้เห็นแต่รูป

ผมได้แอบหมายมั่นปั้นมือว่าการกินข้าวเย็นในทริปถัดไปที่ทุ่งแสลงหลวงของผมนั้น

จะสว่างไสวจนสามารถแยกแยะพริกขี้หนูสวนเม็ดเขียวออกจากผัดผักบุ้งได้

แต่ด้วยความ"อ่อนซ้อม" -จริงๆคือไม่ซ้อม- ผนวกกับความเชื่อมั่นในตัวเองว่า

อ่านคู่มือแล้วก็ทำได้ ทำให้หน้าของผมแตกไปพร้อมกับแก้วครอบตะเกียง

เนื่องจากแทนที่จะใช้แอลกอฮอล์ในการอุ่นน้ำมันกลับไปใช้น้ำมันซิปโป้

(ไม่ควรใช้เชื้อเพลิงประเภทอื่นในการจุดเพื่ออุ่นน้ำมันครับ เพราะทำให้แก้วครอบแตกได้) 

อีกทั้งไม่ได้ทำการแช่น้ำมันและนวดลูกยางปั้มลมที่ทำมาจากหนังทำให้จุดอย่างไรก็จุดไม่ติด

เพราะปั้มลมไม่เข้า และเมื่อทำการอุ่นน้ำมันหนที่สอง แก้วก็แตกดังเปรี๊ยะเช่นเดียวความฝันอันเจิดจ้าของผม

หลังจากกลับมาจากทุ่งแสลงหลวง

ผมก็เอาเจ้าพายุสัญชาติสิงคโปร์ ตราผีเสื้อเก็บเข้าตู้เก็บของพร้อมกับความขยาดต่อฤทธิ์พยศของมัน

จนกระทั่งวันหนึ่งได้เจอประกาศใน pantip

โฆษณาร้านขายอะไหล่-รับซ่อมตะเกียงเจ้าพายุซอยแปลงนามชื่อ "เชียงเฮงเส็ง"

ผมจึงนึกขึ้นได้ว่าจะต้องหาซื้อเจ้าแก้วครอบมาเปลี่ยนเพื่อให้เจ้าผีเสื้อสมบูรณ์พร้อมขาย(ทิ้ง)

ตามคติพจน์ของน้าผมซึ่งทำฟาร์มเลี้ยงวัวที่ว่า "ถ้าดื้อก็...ขาย!!"

ตอนบ่ายผมกลับมาจากร้าน"เชียงเฮงเส็ง" พร้อมกับครอบแก้วใหม่ 2 ชิ้นอยู่ที่ถุงในมือซ้าย...

และในมือขวาก็ถือถุงใส่ตะเกียงเจ้าพายุเก่าขนาด 350 แรงเทียนอีกดวงที่มีอายุอานามกว่า 40 ปีสัญญาติเยอรมัน

โดยที่ข้างถังน้ำมันมีตราสินค้าพิมพ์นูนเป็นรูปกวางกระโดดกลางวงกลม

พร้อมกับตัวอักษรปั้มลงในเนื้อโลหะว่า "AIDA"......

และนี่เป็นจุดเริ่มต้นของ ความชื่นชอบ... หลงใหล... ตะเกียงเจ้าพายุอีก 10 ดวงเศษของผม และเรื่องราว(น่าเบื่อ)เรื่องนี้

อ่านต่อคลิ๊กที่นี่........
http://www.thailandoutdoor.com/OutdoorGear/StoveAndLantern/Lantern/lantern.html

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #1187 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 10:42:06 AM »

Winkอิ อิ ไปทริปเที่ยวนี้ได้ของดีจากพี่หรอยมาด้วยครับ เห็นว่ามีแค่ 3 หนวยในโลกครับ ขอบคุณพี่หรอยมากอีกครั้งครับ พี่หรอยแกจริงใจมากครับ ขนาดขากลับ ผมรีบลืมทวงโป๊ะกับแก แต่แกก็ยังอุตส่ามาดักคอยผมที่รถเพื่อจะเอาโป๊ะใบนี้มาให้ครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม หลงรัก หลงรัก หลงรัก

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #1188 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 10:44:26 AM »

ว๊า....ืทำออกมาน้อยจัง..... Grin Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #1189 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 10:50:53 AM »

และอีกคนที่ขาดไม่ได้ครับ หมอเข้มของเรานี่เอง ที่บันดาลให้เจ้าตระกล้าของผมกลับมามีชีวิตชีวาหลังจากที่สลบสไลไปหลายสิบปีครับ ถ้าเพื่อนๆที่ติดตามกระทู้นี้จะจำกันได้ครับว่าเจ้าตระกล้าผมก่อนไปอยู่กับหมอเข้มสภาพเป็นอย่างไร แต่วันที่ไปรับกลับมาเป็นแบบนี้ครับ เยี่ยม

ขอบคุณหมอเข้มอีกครั้งครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ปล. ก่อนวันไปผมไปหาซื้อเซี่ยงชุนมา 2 ขวด กะว่าจะฟากหมอเข้มไปให้หมอใหญ่หน่อยแต่ถึงงานหลังจากเที่ยวชมถ้ำมาทุกอย่างก็ลืมหมดครับ ใจจดจ่ออยู่ที่ค๊อกเทลอย่างเดียวครับ ซัดไปตั้งหลายแก้ว สุดท้ายหิ้วกลับมาโก-ลกอีกจนได้  เศร้า อ๋อย

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #1190 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 11:02:28 AM »

สวัสดีครับคุณพนธ์ลำภู....ยินดีที่รู้จักครับ Grin
ยินดีเช่นกันครับพี่   อาร์ พี จี    ยินดี่ที่ได้รู้จักครับ Smiley
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #1191 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 07:49:02 AM »

แสงจันทร์  แสงจันทร์  แสงจันทร์  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1192 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 08:07:56 AM »

แสงจันทร์  แสงจันทร์  แสงจันทร์  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

นัดเจอกันที่ซอยแสงจันทร์เหรอน้าเล็ก วันไหน เวลาใดละครับ

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #1193 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 08:40:58 AM »

เพิ่งจะล้างเสร็จเมื่อคินครับ ผีเสื้อกระเช้าใหญ่ 500 แรง Grin Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #1194 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 08:42:19 AM »

เอามายั่วพี่พนธ์ลำภูหน่อยคร๊าบ....

NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #1195 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 08:46:45 AM »

ตัวนี้เลยใช้ไหม๊ ท่านจอบหลอยที่จะจัดให้
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #1196 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 08:56:16 AM »

ถูกต้องครับ แต่เดี๋ยวรอผมทดสอบจุดให้เรียบร้อยก่อนครับ (ตัวนี้งานเก่าเก็บน่ะครับ ไม่ใช่ของใหม่)

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #1197 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 08:57:06 AM »

แล้วก็ บาน กันอีกคน Grin Grin

NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1198 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 09:01:33 AM »

ถูกต้องครับ แต่เดี๋ยวรอผมทดสอบจุดให้เรียบร้อยก่อนครับ (ตัวนี้งานเก่าเก็บน่ะครับ ไม่ใช่ของใหม่)
มันยังกิ๊กๆอยู่บ่ ตรวจให้เรียบร้อยเด่อ พร้อมจัดส่งวันไหน
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #1199 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 09:03:57 AM »

แล้วก็ บาน กันอีกคน Grin Grin

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

มันยังกิ๊กๆอยู่บ่ ตรวจให้เรียบร้อยเด่อ พร้อมจัดส่งวันไหน

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
หน้า: 1 ... 77 78 79 [80] 81 82 83 ... 129
  พิมพ์