เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:18:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 344836 ครั้ง)
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #165 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 12:15:18 PM »

Y2K, tomkung, Wrangler 1, ชาตรี และ 0 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Winkหวัดดีครับพี่แพะป่า มาซุ่มดูกะเค้าด้วยหรอครับ อิ อิ พร้อมอาการบานตะเกียง 5555+ แถวแว้งผมว่าน่าจะมีนะครับ ตามบ้านๆ พี่แพะป่าช่วยตามสืบหน่อยตะ เผื่อผมกันนั้น วันก่อนว่าจะไปจีบจากเงาจันทร์มาซักตัวสองตัว เห็นแขวนไว้เยอะ
แต่คงยากอะ แบบเจ้าของชอบเก็บ สงสัยต้องยืมคารมพี่แพะไปช่วยจีบซักหน่อย อิ อิ Grin Grin Grin

หวัดดีเช่นกันครับท่านก๊อง.........แหะ แหะ ของชอบครับของชอบ ที่เงาจันทร์ผมก่าเล็งไว้ ว่าจะว่าจะหลายหนแล้ว 
แต่ก่าไม่หาญเหมือนแหละ..........พลาดไปวันหลังหมดสิทธิ์แปะแม่โป้ง Tongue Tongue :Smiley :Smiley Grin Grin...........ท่านก๊องและครอบครัวสบายดี นะครับ .......................

งั้นนัดเมากันที่นั่นอีกรอบ  ผมยินดีไปเป็นข้ออ้างว่าเพื่อนมาเยี่ยมเยียน พอเมาแล้วหากซัดคารมไม่เป็นผลก็ลงมือขโมยทันที เดี๋ยวผมสตาร์ทรถรอไว้ให้เองครับ Cheesy

เหอ เหอ เหอ เหอ..........ต้องนัดมาทั้งหมดทั้งเพกันแล..........เผื่อว่ายังไหร๊ก่าได้โถกกันทั้วหน้า อะก๊าบบบบบบ   โดนชก โดนชก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก น้ำลายหก

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #166 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 04:51:36 PM »

Y2K, tomkung, Wrangler 1, ชาตรี และ 0 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Winkหวัดดีครับพี่แพะป่า มาซุ่มดูกะเค้าด้วยหรอครับ อิ อิ พร้อมอาการบานตะเกียง 5555+ แถวแว้งผมว่าน่าจะมีนะครับ ตามบ้านๆ พี่แพะป่าช่วยตามสืบหน่อยตะ เผื่อผมกันนั้น วันก่อนว่าจะไปจีบจากเงาจันทร์มาซักตัวสองตัว เห็นแขวนไว้เยอะ
แต่คงยากอะ แบบเจ้าของชอบเก็บ สงสัยต้องยืมคารมพี่แพะไปช่วยจีบซักหน่อย อิ อิ Grin Grin Grin

สวัสดีครับพี่ก๊อง....ดาวเหนือเป็นไงบ้างครับ ทำท่าอิได้เพื่อนแล้วยัง Grin

หวัดดีเช่นกันครับท่านก๊อง.........แหะ แหะ ของชอบครับของชอบ ที่เงาจันทร์ผมก่าเล็งไว้ ว่าจะว่าจะหลายหนแล้ว
แต่ก่าไม่หาญเหมือนแหละ..........พลาดไปวันหลังหมดสิทธิ์แปะแม่โป้ง Tongue Tongue :Smiley :Smiley Grin Grin...........ท่านก๊องและครอบครัวสบายดี นะครับ .......................

สวัสดีครับพี่แพะ....เสือซุ่มตัวจริง Grin

เข้าไปอ่านบทความของคุณหนูเลแล้ว ถ้าได้ตะเกียงมาจริงคงต้องศึกษาดีๆก่อนจุดครับ ขนาดขานั้นแกบอกว่าจุดตอนแรกยังทำโป๊ะแตกไปตั้งสองใบ ไม่ทราบว่ามันจุดยากมั้ยครับพี่ๆ รบกวนขั้นตอนการจุดด้วยครับ

สวัสดีครับ.....ผมก็มือใหม่หัดจุดเหมือนกันครับ

ตอนซื้อคิดว่าตะเกียงน้ำมันก๊าดคงจุดยาก(มาก) แต่พอจุดจริงไม่ยากเลยครับ

ศึกษาการหลักการทำงานสักนิด ทีนี้ก็จุดได้อย่างสบายใจเลยครับ(ไม่ต้องกลัวไฟไหม้บ้าน)

ถ้าตะเกียงสภาพสมบูรณ์ จุดง่ายครับ Grin

งั้นนัดเมากันที่นั่นอีกรอบ  ผมยินดีไปเป็นข้ออ้างว่าเพื่อนมาเยี่ยมเยียน พอเมาแล้วหากซัดคารมไม่เป็นผลก็ลงมือขโมยทันที เดี๋ยวผมสตาร์ทรถรอไว้ให้เองครับ Cheesy

แล้วเอามาส่งที่หัวไทรนะ :Smiley

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
ฅนไฟบิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

ช่างอุต-เทคโนตีนดอย

« ตอบ #167 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 04:58:56 PM »

ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างครับช่วยวิจารณ์หน่อยครับเห็นว่าเดิมๆทุกอย่าง

ผีเสื้อ300แรงครับ

ถิ่นดินแดง  ผลไม้ดก  น้ำตกเจ้าฟ้า  ภูผามีตำนาน  ประตูผ่านสู่ชายแดน
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #168 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 07:27:24 PM »

สวัสดีครับพี่น้อง....ผมรู้สาเหตุของการจุดติดแค่ 5 นาทีของAIDA EXPRESS 1500

ของผมแล้วครับ...คือก่อนจะดับที่ไฟจะติดเป็นระยะคือ...ตรงนมหนูมันจะฉีดพ่นน้ำมัน

ออกมาครับ...เป็นสายเหมือนตอนที่เราลองทดสอบเปิดวาล์วน้ำมันก่อนจุดเลยครับ

ต่อมาผมทดลองพอไฟตะเกียงจะหรี่...ผมก็ใช้อัลกอฮอล์เผาหัว...สักพักนมหนูก็หยุดพ่น

ตะเกียงก็ติดได้อีกประมาณ 5 นาที...ก็พ่นน้ำมันพุ่งขึ้นมาอีกเหมือนเดิมครับ...ต้อง

คอยเผาหัวด้วยอัลกอฮอล์ตลอด....ก็จุดได้เป็นชั่วโมงเหมือนกันครับ

จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #169 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 07:34:46 PM »

ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างครับช่วยวิจารณ์หน่อยครับเห็นว่าเดิมๆทุกอย่าง

ผีเสื้อ300แรงครับ
ส่วนตัว ผมว่า เล่นผีเสื้อ500แรงดีกว่าเยอะครับ
เนื่องจาก ตัว350แรง(ทองเหลือง) เมื่อใช้ได้ระยะหนึ่ง ตัวหม้อจะเป็นตามดครับ ทำให้มีน้ำมันซึมออกมาตามรอยตามดครับ
นี่ถือว่าเป็นจุดอ่อนของผีเสื้อ350แรงครับ
ส่วนตัว500แรง ตัวหม้อจะทนกว่าครับ ไม่เป็นตามดครับ
ข้อมูลนี้ พี่ๆที่เล่นตะเกียงเล่ามาอีกทีน่ะครับ เพราะผมยังไม่เคยสัมผัสตัวผีเสื้อ350แรงครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #170 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 07:39:49 PM »

สวัสดีครับพี่น้อง....ผมรู้สาเหตุของการจุดติดแค่ 5 นาทีของAIDA EXPRESS 1500

ของผมแล้วครับ...คือก่อนจะดับที่ไฟจะติดเป็นระยะคือ...ตรงนมหนูมันจะฉีดพ่นน้ำมัน

ออกมาครับ...เป็นสายเหมือนตอนที่เราลองทดสอบเปิดวาล์วน้ำมันก่อนจุดเลยครับ

ต่อมาผมทดลองพอไฟตะเกียงจะหรี่...ผมก็ใช้อัลกอฮอล์เผาหัว...สักพักนมหนูก็หยุดพ่น

ตะเกียงก็ติดได้อีกประมาณ 5 นาที...ก็พ่นน้ำมันพุ่งขึ้นมาอีกเหมือนเดิมครับ...ต้อง

คอยเผาหัวด้วยอัลกอฮอล์ตลอด....ก็จุดได้เป็นชั่วโมงเหมือนกันครับ
เอ.....สาเหตุเป็นเพราะว่าก่อนจุดเราล่อแอลกอฮอล์น้อยไปรึเปล่าครับพี่ออดี้
ถ้าเราลองล่อซัก2ถ้วย ไม่แน่ใจว่าจะแก้ปัญหานี้ได้มั๊ย
แสดงว่าตัวถังคงไม่รั่วแล้วใช่มั๊ยครับ

ปล.โป๊ะผีเสื้อได้สกรีน made in germany มั๊ยครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #171 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 08:17:44 PM »

เอ.....สาเหตุเป็นเพราะว่าก่อนจุดเราล่อแอลกอฮอล์น้อยไปรึเปล่าครับพี่ออดี้
ถ้าเราลองล่อซัก2ถ้วย ไม่แน่ใจว่าจะแก้ปัญหานี้ได้มั๊ย
แสดงว่าตัวถังคงไม่รั่วแล้วใช่มั๊ยครับ

ปล.โป๊ะผีเสื้อได้สกรีน made in germany มั๊ยครับ

นี่แหละครับ ความสนุก ของการจุดตะเกียงน้ำมันก๊าด อิๆ

ผมขอ บอกกล่าวอีกนิด อาการนี้ คล้ายๆของผม (เกียงผมหัวในชำรุดมาก สนิมกิน และไม่มีหัวนอก) มันก็ติดๆดับ แถมมีไฟลุกขึ้นมาด้วย ใส้ไม่เปล่งแสง คิดๆดู มันน่าจะอุณภูมิ น้ำมันไม่ได้ที่ น้ำมันฉีดเป็นสาย ไม่เป็นฝอยละออง พอเป็นสายน้ำมัน ตะเกียงจะดับหรือไฟลุก พอเป็นละออง ก็จะติดสว่าง ผมเลยตัดแผ่นเหล็ก มาปิดใอความร้อน ทับหัวใน เพื่อกักใอความร้อนให้อยู่ข้างในมากขึ้น อาการแบบนั้นก็หายไปครับ

ลองดูว่าคล้ายกันหรือไม่ หรือมีอาการอย่างไร ก็บอกกล่าวกันมา เพื่อจะได้เป็นวิทยาทาน แก่กันและกัน

ขอให้ตะเกียงสว่างสมดังใจ

ปล.วันนี้ ปลุก เจ้าเปโตรแม็กคืนชีพอีกดวง แต่ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บใว้ เดี๋ยวค่อยมาโชว์ มันยังไม่สมบูรณ์ เท่าที่ควรครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #172 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 08:25:05 PM »

จุดไม่ยากครับ เมื่อรู้ทางมันแล้ว ตะเกียงนมหนูรั่ว ก็จุดได้ครับ (ขออย่าให้รั่วตรงอื่นๆ เช่น ฝาน้ำมัน สูบ วาล์วลม หรือพวกเกลียวต่อต่างๆ มันจะเก็บลมไม่อยู่)

เผาหลักน้ำมัน และใส้ด้วย แอลกอฮอ เต็มถ้วย พอหลักและใส้ร้อนเต็มที่ (ใส้จะขาวๆ เหมือนตอนตะเกียงติดแล้ว และแอลกอฮอ เหลือ 1/4 ก็ปั๊มลมอัดเข้าไปโดยเปิดวาล์วน้ำมันไว้ ตะเกียงก็จะติดได้โดยไม่เลอะ เพราะนมหนูรั่ว ปั้มลมตั้งใว้ก่อนไม่ได้ครับ

ไม่ยากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2007, 09:00:38 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #173 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 08:38:24 PM »

ตัวถังไม่รั่วแล้วครับผม....และโป๊ะผีเสื้อสกรีนคำว่า made in germany ด้วยครับ

o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #174 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 08:56:54 PM »

เร็วๆนี้คงจะได้จุดบ้างละครับ
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #175 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 09:03:18 PM »

เร็วๆนี้คงจะได้จุดบ้างละครับ

อวยพร ให้สว่างใสว เร็วๆครับ และให้จิตใจเบิกบานเช่นแสงตะเกียงครับ อิๆ

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #176 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 09:03:59 PM »

บางที่ สาเหตุที่บางครั้งตะเกียงไม่สว่าง ติดๆดับๆ ก็อาจจะมีสาเหตุเพียงเล็กน้องก็ได้ครับ
เช่น ข้างในคอม้า(หรืองวงช้าง)มีเศษหนากไย้ หรือพวกไข่จิ้งจก(ไข่ขี้เกี้ยม Grin)หรือบางที่ก็เป็นรังต่อรังแตนอยู่ข้างในครับ
ทำให้น้ำมันเดินไม่สะดวก พอน้ำมันเดินไม่สะดวก ก็ไม่สว่าง แล้วก็จะทำให้หลักน้ำมันไม่ร้อนพอ
ทำให้นมหนูฉีดน้ำมันเป็นสาย แทนที่จะเป็นละอองฝอยครับ ตะเกียงเก่าที่ไม่ได้ใช้นานๆจะเจอปัญหานี้ครับ
วิธีทำความสะอาด ผมเอาน้ำฉีดอัดเข้าแรงๆเลยครับ อย่าลืมถอดฝักบัวออกก่อนน่ะครับ

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #177 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 10:49:09 PM »

ได้ผีเสื้อ 500 มาแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาไปซื้อ แอลกอฮอล์ กับ น้ำมันก๊าด เลยย้งไม่ได้ลองจุด ...   Wink

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #178 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 10:49:59 PM »

ขอบคุณครับท่านจอบหลอย....ข้อนี้ผมลืมไปเลยครับ...ยังไม่ได้เอาสายเบรคมอเตอร์ไซค์

ทำปลายบานๆแหย่เข้าไปเลยครับ....แล้วใช้น้ำอัดฉีด.....ผมจะทดลองพรุ่งนี้เย็นครับ

ได้ผลเป็นไงจะมานำเสนอพรุ่งนี้นะครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #179 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 10:56:27 PM »

ได้ผีเสื้อ 500 มาแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาไปซื้อ แอลกอฮอล์ กับ น้ำมันก๊าด เลยย้งไม่ได้ลองจุด ...   Wink

ยินดีด้วยครับพี่....ตอนทดลองจุดให้จุดห่างๆโรงเรียนหน่อยนะครับพี่แพะ...เดี๋ยวเจ้าหน้าที่นึกว่า

เป็นการวางเพลิง Grin Grin Grin

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 129
  พิมพ์