เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:49:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 111 112 113 [114] 115 116 117 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 343499 ครั้ง)
゙❤นุ้งจอย™
สิ่งที่เป็นแต่ไม่ใช่สิ่งที่เห็น
Full Member

คะแนน 67

ปากหนักแต่รักจริง

« ตอบ #1695 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 08:29:59 AM »

เข้ามาแอบๆแล แล้วหยบออกไปอย่างเงียบๆๆๆๆๆ

หลงรัก อิอิ  ยิ้มีเลศนัย แต่เกียงสวยนะนิ  เยี่ยม

สิ่งที่เห็นกับสิ่งที่เป็นมันต่างกัน
Do what you want to do, With what all have, Where you are.
แปลว่า..จงทำในสิ่งที่ใจคุณอยากจะทำด้วยกำลังใจทั้งหมดที่คุณมีภายใต้ขอบเขตที่เป็นสิทธิ์ิของคุณ
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #1696 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 09:01:21 AM »

รบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆหน่อยครับว่า Coleman North Star 5,900.- กระเป๋า 900.-  ซื้อได้มั๊ยครับ  หรือมีที่ไหนหรือมีรุ่นอื่นแนะนำมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ   ไหว้
ราคาก็ประมาณนี้หล่ะครับท่านพี่
แต่.......ตะเกียงโคลแมนรุ่นใหม่ๆ(รวมทั้งรุ่นเก่าด้วย)ที่เขาบอกว่าใช้ได้ทั้งเบนซินขาว,95,91 ผมแนะนำให้ใช้เบนซินขาวเท่านั้นน่ะครับ
เพราะถ้าใช้91,95 จะทำให้ท่อเจนตันเร็วมากๆ ท่อเจนถ้าตันแล้ว จะเอามาขูดเขม่าแบบตะเกียงน้ำมันก๊าดไม่ได้น่ะครับ
ถ้าเป็นผม ผมแนะนำให้เล่นรุ่น200Aครับ ท่อตันก็เอามาแยงได้ ไม่ต้องห่วงครับ
เรื่องความสว่างไม่หนีกันมากครับ
เล่นโคลแมน ต้องมองหาแหล่งเบนซินขาวด้วยน่ะครับ(แพงกว่าน้ำมันก๊าด)
อีกรุ่นก็น่าเล่นน่ะครับ โคลแมน237(น้ำมันก๊าด) ไม่จุกจิกครับ

ปล.ประกาศตามหาน้าแจ๊คด้วยค๊าบ สนิมกินตะเกียงแล้วคร๊าบ.... Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #1697 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 10:38:53 AM »

รบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆหน่อยครับว่า Coleman North Star 5,900.- กระเป๋า 900.-  ซื้อได้มั๊ยครับ  หรือมีที่ไหนหรือมีรุ่นอื่นแนะนำมั๊ยครับ

ราคาก็ประมาณนี้หล่ะครับท่านพี่
แต่.......ตะเกียงโคลแมนรุ่นใหม่ๆ(รวมทั้งรุ่นเก่าด้วย)ที่เขาบอกว่าใช้ได้ทั้งเบนซินขาว,95,91 ผมแนะนำให้ใช้เบนซินขาวเท่านั้นน่ะครับ
เพราะถ้าใช้91,95 จะทำให้ท่อเจนตันเร็วมากๆ ท่อเจนถ้าตันแล้ว จะเอามาขูดเขม่าแบบตะเกียงน้ำมันก๊าดไม่ได้น่ะครับ
ถ้าเป็นผม ผมแนะนำให้เล่นรุ่น200Aครับ ท่อตันก็เอามาแยงได้ ไม่ต้องห่วงครับ
เรื่องความสว่างไม่หนีกันมากครับ
เล่นโคลแมน ต้องมองหาแหล่งเบนซินขาวด้วยน่ะครับ(แพงกว่าน้ำมันก๊าด)
อีกรุ่นก็น่าเล่นน่ะครับ โคลแมน237(น้ำมันก๊าด) ไม่จุกจิกครับ

ปล.ประกาศตามหาน้าแจ๊คด้วยค๊าบ สนิมกินตะเกียงแล้วคร๊าบ.... Grin

ไหว้ สวัสดีครับพี่พรชัย หันมาสนใจตะเกียงด้วยหรือครับ หรือว่ามีโครงการจะออกทริปหรือป่าวครับ  Cheesy

เรื่องราคาว่าตามน้าจอบหลอยครับ ราคาประมาณนั้นละครับ(ของใหม่) แต่เรื่องน้ำมันนี่ไม่ค่อยแน่ใจครับ เพราะผมก็มีอยู่ตัวนึงเอาออกมาใช้งานบ่อยกว่าเพื่อนครับสำหรับตัวนี้ ด้วยว่าจุดง่ายและน้ำมันหาไม่ยาก(สำหรับที่นี่) ผมใช้เบนซิล 97(มาเลย์) ตลอดตั้งแต่ได้มาเลยครับ นี่จะ 2 ปีละที่ได้มา จุดไปประมาณซัก 15-20 ครั้งเห็นจะได้ครับ ยังไม่พบปัญหาใดๆครับ(แต่ถ้ามีคงต้องรบกวนน้าจอบละครับ)  เยี่ยม คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ส่วนที่น้าจอบแนะนำมานั้น รุ่น 200A ผมก็มีอยู่ตัวนึงเหมือนกัน ถ้าพูดถึงแสงสำหรับผมแล้วนอร์ตสตาร์กินขาดครับ

สำหรับความเห็นผมถ้าไม่ใช่ตะเกียงที่คิดไว้สำหรับสะสมคือไว้ใช้งานเพียวๆผมว่าพวกตะเกียงแกสแบบกระป๋องน่าจะสะดวกที่สุดครับ พกง่ายใช้สะดวก ไม่มีปัญหาจุกจิกด้วยครับ  เยี่ยม

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #1698 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 10:44:13 AM »

บ๊ะ น้าบ่าวนี้ตอบดีนิ บู่....รับไปหนึ่งแต้ม

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #1699 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 10:47:43 AM »

อย่าคิดว่าห้องผมไฟใหม้น่ะครับ...555

เพื่อความสะใจครับ...ใกล้ปีใหม่แล้ว

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #1700 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 10:48:27 AM »

เมื่อตะเกียง200แรง(แสงจันทร์)
ท้าชนกับเจ้าพายุกระเช้าใหญ่500แรง
อะไรจะเกิดขึ้น!!!!!!!!

ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #1701 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 10:50:55 AM »

Shocked Shocked Shocked โหหหหหหหหหหหหห....น้าจอบหลอยโดดขึ้นไปเล่นแสงจันทร์ซะแล้ววววววววววววว  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #1702 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 10:52:54 AM »

พูดถึงเรื่องความสว่างนี่ แสงจันทร์200แรง สว่างไม่แพ้เจ้าพายุ500แรงเลยน่ะครับ
หรืออาจจะสว่างกว่าด้วยซ้ำครับ
ผมทึ่งในการออกแบบครับ
เพียงแต่การใช้งานค่อนข้างลำบาก ต้องแขวนอย่างเดียว ตั้งพื้นก็ไม่ได้ Grin
สงสัยไอ้จอบฯได้บานแสงจันทร์แน่เลยครับพี่น้องงงงงงง Grin

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #1703 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 10:55:36 AM »

Shocked Shocked Shocked โหหหหหหหหหหหหห....น้าจอบหลอยโดดขึ้นไปเล่นแสงจันทร์ซะแล้ววววววววววววว  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ผมยังละอ่อนอยู่ครับน้าชายเจษฎ์ ยังห่างชั้นจากพี่ๆมากครับ
ลองให้แต่ละท่านเปิดกรุดูสิครับ...มีเฮ.... Grin

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1704 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 04:39:32 PM »

ไหว้ สวัสดีครับพี่พรชัย หันมาสนใจตะเกียงด้วยหรือครับ หรือว่ามีโครงการจะออกทริปหรือป่าวครับ  Cheesy

เรื่องราคาว่าตามน้าจอบหลอยครับ ราคาประมาณนั้นละครับ(ของใหม่) แต่เรื่องน้ำมันนี่ไม่ค่อยแน่ใจครับ เพราะผมก็มีอยู่ตัวนึงเอาออกมาใช้งานบ่อยกว่าเพื่อนครับสำหรับตัวนี้ ด้วยว่าจุดง่ายและน้ำมันหาไม่ยาก(สำหรับที่นี่) ผมใช้เบนซิล 97(มาเลย์) ตลอดตั้งแต่ได้มาเลยครับ นี่จะ 2 ปีละที่ได้มา จุดไปประมาณซัก 15-20 ครั้งเห็นจะได้ครับ ยังไม่พบปัญหาใดๆครับ(แต่ถ้ามีคงต้องรบกวนน้าจอบละครับ)  เยี่ยม คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ส่วนที่น้าจอบแนะนำมานั้น รุ่น 200A ผมก็มีอยู่ตัวนึงเหมือนกัน ถ้าพูดถึงแสงสำหรับผมแล้วนอร์ตสตาร์กินขาดครับ

สำหรับความเห็นผมถ้าไม่ใช่ตะเกียงที่คิดไว้สำหรับสะสมคือไว้ใช้งานเพียวๆผมว่าพวกตะเกียงแกสแบบกระป๋องน่าจะสะดวกที่สุดครับ พกง่ายใช้สะดวก ไม่มีปัญหาจุกจิกด้วยครับ  เยี่ยม

ขอบคุณทั้งน้าจอบและคุณบัญชามากครับ  เสาร์นี้จะไปแม่ฮ่องสอน เชียงใหม่ครับ  ไปยาว 10 วัน  บางคืนพักเต้นท์ก็เลยอยากได้ไปซักตัวนึงครับ  ผมก็สนใจเรื่องของอุปกรณ์ส่องสว่างเหมือนกันครับ แฟนว่าเห็นไฟฉายเป็นไม่ได้ อิอิ แต่ก็ไม่ได้สะสมไว้มากมายอะไรครับ ตะเกียงนี่ก็มี KOVEA ตัวเล็กๆใช้แก๊สอยู่ตัวนึง  แต่ความสว่างยังไม่สะใจ  อีกตัวก็ตะเกียงหลอดฟลูออร์เรสเซ้นท์ของ OSRAM ไว้ใช้ในเต้นท์หรือตอนไฟบ้านดับ  อีกตัวก็โคมแขวน LED สำหรับแขวนในเต้นท์น่าใช้ดีครับ

ที่จริงก็อยากได้แก๊สด้วยเหตุผลอย่างที่คุณบัญชาว่ามาแหละครับ แต่คนขายบอกว่าถ้าจะเอาสว่างก็ต้องน้ำมัน ผมอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรก แต่อ่านอยู่หลายวันได้แค่ 40 กว่าหน้า ใกล้วันเดินทางต้องตัดสินใจแล้วเลยขอโพสต์ถามเป็นทางลัดเลยดีกว่า  Smiley

เรื่องเบนซินขาวไม่น่ามีปัญหา เพราะผมโตมาจากแถวแม้นศรี สวนมะลิ แต่ก่อนที่บ้านทำงานช่าง พี่ชายให้ไปซื้อเบนซินขาวที่ปั้มเชลล์ สวนมะลิประจำ อ่านกระทู้ตะเกียงก็พูดถึงปั้มนี้ จนสงสัยว่าที่อื่นไม่มีใครขายเบนซินขาวหรือ  รบกวนยืนยันเพิ่มนิดนึงครับว่า

1) ถ้าใช้แต่เบนซินขาวนี่ปัญหาจบใช่มั๊ยครับ จะได้ทำอย่างนี้
2) แหล่งซื้อเบนซินขาวที่อื่นมีที่ไหนบ้างครับ สมมติน้ำมันหมดในต่างจังหวัด แต่ละจังหวัดมีที่หาซื้อได้มั๊ยครับ
3) หากจำเป็นต้องใช้ 91, 95 จริงๆเพื่อแก้ขัด  หลังจากกลับมาแล้ว จะใช้วิธี ถ่าย 91,95 ออก แล้วเติมเบนซินขาวจุดใช้ต่อ จะมีผลในการทำความสะอาดระบบมั๊ยครับ  หรือต้องถอดอะไรออกมาล้างบ้างครับ

ขอบคุณครับ  ไหว้

คุณบัญชาขาดหนังอะไรมั๊ยครับ  Smiley
ชายเจษฎ์
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #1705 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 05:25:47 PM »

ไหว้ พักผ่อนให้สนุกและเดินทางไปและกลับโดยสวัสดิภาพนะครับพี่พรชัย อย่าลืมเก็บภาพมาฝากด้วยนะครับ  Grin

ปล. เรื่องของน้ำมันนี่ผมไม่กล้าตอบเลยครับ เพราะผมเองยังไม่เคยใช้เบนซิลขาวเลยครับ แต่ก็ได้ยินมาบ่อยครั้งที่ว่าถ้ามีเบนซิลขาวให้ใช้เบนซิลขาวดีกว่าครับ  เยี่ยม

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1706 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 05:59:28 PM »

ขอบคุณทั้งน้าจอบและคุณบัญชามากครับ  เสาร์นี้จะไปแม่ฮ่องสอน เชียงใหม่ครับ  ไปยาว 10 วัน  บางคืนพักเต้นท์ก็เลยอยากได้ไปซักตัวนึงครับ  ผมก็สนใจเรื่องของอุปกรณ์ส่องสว่างเหมือนกันครับ แฟนว่าเห็นไฟฉายเป็นไม่ได้ อิอิ แต่ก็ไม่ได้สะสมไว้มากมายอะไรครับ ตะเกียงนี่ก็มี KOVEA ตัวเล็กๆใช้แก๊สอยู่ตัวนึง  แต่ความสว่างยังไม่สะใจ  อีกตัวก็ตะเกียงหลอดฟลูออร์เรสเซ้นท์ของ OSRAM ไว้ใช้ในเต้นท์หรือตอนไฟบ้านดับ  อีกตัวก็โคมแขวน LED สำหรับแขวนในเต้นท์น่าใช้ดีครับ

ที่จริงก็อยากได้แก๊สด้วยเหตุผลอย่างที่คุณบัญชาว่ามาแหละครับ แต่คนขายบอกว่าถ้าจะเอาสว่างก็ต้องน้ำมัน ผมอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรก แต่อ่านอยู่หลายวันได้แค่ 40 กว่าหน้า ใกล้วันเดินทางต้องตัดสินใจแล้วเลยขอโพสต์ถามเป็นทางลัดเลยดีกว่า  Smiley

เรื่องเบนซินขาวไม่น่ามีปัญหา เพราะผมโตมาจากแถวแม้นศรี สวนมะลิ แต่ก่อนที่บ้านทำงานช่าง พี่ชายให้ไปซื้อเบนซินขาวที่ปั้มเชลล์ สวนมะลิประจำ อ่านกระทู้ตะเกียงก็พูดถึงปั้มนี้ จนสงสัยว่าที่อื่นไม่มีใครขายเบนซินขาวหรือ  รบกวนยืนยันเพิ่มนิดนึงครับว่า

1) ถ้าใช้แต่เบนซินขาวนี่ปัญหาจบใช่มั๊ยครับ จะได้ทำอย่างนี้
2) แหล่งซื้อเบนซินขาวที่อื่นมีที่ไหนบ้างครับ สมมติน้ำมันหมดในต่างจังหวัด แต่ละจังหวัดมีที่หาซื้อได้มั๊ยครับ
3) หากจำเป็นต้องใช้ 91, 95 จริงๆเพื่อแก้ขัด  หลังจากกลับมาแล้ว จะใช้วิธี ถ่าย 91,95 ออก แล้วเติมเบนซินขาวจุดใช้ต่อ จะมีผลในการทำความสะอาดระบบมั๊ยครับ  หรือต้องถอดอะไรออกมาล้างบ้างครับ

ขอบคุณครับ  ไหว้

คุณบัญชาขาดหนังอะไรมั๊ยครับ  Smiley

หากจะเอาสว่างสะใจ น้ำมันไม่ผิดหวังครับ แต่จะต้องมีอุปกรณ์ หรือกล่องเก็บเขาเป็นส่วนแยกต่างหาก จะดีทีเดียวครับ ตามประสพการณ์ คือว่า ตัวตะเกียงจะได้ปลอดภัยจากการกระแทก เสียหาย และจำกัดกลิ่นของเขาใว้ที่หนึ่ง เล่นน้ำมันต้องแลกกับกลิ่น ยิ่งน้ำมันก๊าด ยิ่งแรง เบ็นซิล ก็ลดมาหน่อย

หรือหากต้องการสะดวกเพิ่มขึ้น ก็ใช้แก็สปิคนิค(ลูกเล็กสุด 1โล) ประกอบโคมเจ้าพายุ ก็สะดวกยิ่งขึ้น สว่างหายห่วง เช่นกัน แต่มันก็จะไม่ได้รสชาติการจุดตะเกียงอีกแหละ คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1707 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 07:10:24 PM »

...... ตะเกียงที่เห็นทั้งหมดนี้  เคยไปแขวนอยู่ที่บ้านผมเตรียมส่งลงมาให้ท่าน จอบหลอย  ได้ผ่าตัดเล็กเรียบร้อยแล้ว  อยู่ในบ้านได้ไม่ถึงอาทิตย์  ลูกของเจ้าของบ้านมาตามกลับไปหมดเลย  ถามว่าจะเอาเพิ่มอีกเท่าไรก็ไม่ว่า  ขอเอากลับไปก่อน  แต่ตาพ่อบอกว่าวันหลังก่อนนะหัวหน้า  ผมจะแบ่งให้ใหม่  เสียดายจัง  แต่ไม่ใช่ของเรา ...  ไอด้า   ผีเสื้อ  โคลแมน เปโตรแมกซ์  ทั้งนั้นเลย ..... เฮ้อ ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1708 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 07:34:27 PM »

...... ตะเกียงที่เห็นทั้งหมดนี้  เคยไปแขวนอยู่ที่บ้านผมเตรียมส่งลงมาให้ท่าน จอบหลอย  ได้ผ่าตัดเล็กเรียบร้อยแล้ว  อยู่ในบ้านได้ไม่ถึงอาทิตย์  ลูกของเจ้าของบ้านมาตามกลับไปหมดเลย  ถามว่าจะเอาเพิ่มอีกเท่าไรก็ไม่ว่า  ขอเอากลับไปก่อน  แต่ตาพ่อบอกว่าวันหลังก่อนนะหัวหน้า  ผมจะแบ่งให้ใหม่  เสียดายจัง  แต่ไม่ใช่ของเรา ...  ไอด้า   ผีเสื้อ  โคลแมน เปโตรแมกซ์  ทั้งนั้นเลย ..... เฮ้อ ....

บุญมี..........แต่กรรมยังไม่หมด เลยอดแสงสว่างส่องทางชีวิต 55+

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1709 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 07:40:43 PM »

......  ลุงเข้ม .....

.... เดี๋ยวทำบุญแล้ว  จะตามใหม่ก็ยังทันครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: 1 ... 111 112 113 [114] 115 116 117 ... 129
  พิมพ์