เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:11:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 114 115 116 [117] 118 119 120 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 343317 ครั้ง)
srayut
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1740 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:54:51 AM »

สวัสดีครับ ผมชื่อสรายุทธ เพิ่งเคยเข้ามาที่ webboard นี้ ยังไม่รู้จักใครเลย
แต่ผมชอบเจ้าพายุตั้งแต่เด็กแล้วเพราะที่บ้านมีดวงหนึง แต่หลังจากย้ายเข้าเมือง เลิกทำสวนผักที่บางบัวทอง ตะเกียงนั้นก็ทิ้งๆขว้างๆ ไว้ใต้บันไดที่อยุธยา แช่น้ำท่วมมาหลาย สิบปี
จนผมเพิ่งเจอร้านซ่อมที่แม่กลอง สมุทรสงคราม ลุงเขาคิดค่าซ่อมและซื้อของเพิ่มมาจนจุดให้ดูว่าใช้ได้แป๊บนึง เขาคิดผม 2100 บาท (แพงจัง) แต่ไม่รู้ยังไง ยอมจ่ายทั้งน้ำตา
กลับมาใช้ไม่ได้ซะงั้น
จึงรื้อเองเลย พบว่า ตะกรันในหม้อน้ำมัน เยอะมากมายก่ายกอง จึงอยากทราบวิธี กำจัดตะกรันในหม้อน้ำมันครับ เป็นรุ่น petromax 829/500cp เป็นรุ่นที่
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #1741 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 08:42:28 AM »

สวัสดีครับ ผมชื่อสรายุทธ เพิ่งเคยเข้ามาที่ webboard นี้ ยังไม่รู้จักใครเลย
แต่ผมชอบเจ้าพายุตั้งแต่เด็กแล้วเพราะที่บ้านมีดวงหนึง แต่หลังจากย้ายเข้าเมือง เลิกทำสวนผักที่บางบัวทอง ตะเกียงนั้นก็ทิ้งๆขว้างๆ ไว้ใต้บันไดที่อยุธยา แช่น้ำท่วมมาหลาย สิบปี
จนผมเพิ่งเจอร้านซ่อมที่แม่กลอง สมุทรสงคราม ลุงเขาคิดค่าซ่อมและซื้อของเพิ่มมาจนจุดให้ดูว่าใช้ได้แป๊บนึง เขาคิดผม 2100 บาท (แพงจัง) แต่ไม่รู้ยังไง ยอมจ่ายทั้งน้ำตา
จึงรื้อเองเลย พบว่า ตะกรันในหม้อน้ำมัน เยอะมากมายก่ายกอง จึงอยากทราบวิธี กำจัดตะกรันในหม้อน้ำมันครับ เป็นรุ่น petromax 829/500cp เป็นรุ่นที่

zผมเข้ามาถามเรื่อง สนิมในถังน้ำมันครับ ของผม โคแมนสองใส้ ไม่ได้จุดมาประมาณสองปีครับกลับมาดูอีกที สนิมบานเลย ขอบคุณครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #1742 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 12:11:56 AM »

สวัสดีครับพี่สรายุทธ
เงินค่าซ่อม 2,100 เราก็นึกซะว่า เป็นค่าครู,ค่าวิชาครับ
ตะเกียงเจ้าพายุ ในการซ่อมไม่ใช่เรื่องยากเลยครับ ถ้าเข้าใจหลักการทำงานของเขาครับ
ลองค่อยรื้อมาดูเลยครับ แล้วลองทำความเข้าใจดูครับ ว่ามันทำงานยังไงครับ
ส่วนคราบตะกรันในหม้อ ให้พี่เทน้ำมันออกมาให้หมดครับ แล้วใส่ทินเนอร์ลงไปครับ ทิ้งไว้ซักคืนนึงครับ
แล้วเททินเนอร์ออกมาครับ จะเห็นว่าเป็นสีดำๆเหนียวๆเลยครับ(เก็บไว้ล้างตะเกียงอีกได้)
หากรวดเทเข้าไปในหม้อ ใส่น้ำเปล่านิดนึง เขย่าๆๆๆๆๆๆๆๆและก็เขย่าๆๆๆๆๆๆๆ
เทนำออก แล้วใส่น้ำใหม่เข้าไป แล้วเขย่าๆๆๆๆๆๆๆ จนน้ำสะอาดครับ
รับรองภายในแจ่มเลยครับพี่......
ส่วนเรื่องการซ่อม,การจุด,และอะไหล่ ลองศึกษาในกระทู้นี่แหละครับ ลองค้นๆดูน่ะครับ
แต่ถ้าสะดวก โทรคุยกับผมได้ครับ ผมอยู่เชียงรากฯ(บางไทร)นี่เองครับพี่
เรื่องอะไหล่ต่างๆ แวะมาเอาที่ผมได้น่ะครับ  ไม่ต้องไปซื้อครับ แบ่งๆกันครับ
085-4046999 กิ๊บครับ(จอบหลอย)
ไม่ต้องเกรงใจน่ะครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #1743 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 12:17:07 AM »

zผมเข้ามาถามเรื่อง สนิมในถังน้ำมันครับ ของผม โคแมนสองใส้ ไม่ได้จุดมาประมาณสองปีครับกลับมาดูอีกที สนิมบานเลย ขอบคุณครับ
หม้อโคลแมน ส่วนมากจะเป็นเหล็กครับ ทำได้ก็แค่ล้างน้ำมันเอาคราบสนิมออกครับ
ถ้าไปเขย่ากรวด ผมกลัวจะรั่วครับ
ถ้าท่อเจนไม่มีปัญหา(ตัน) ก็น่าจะจุดได้น่ะครับ ที่สำคัญ พยามจุดด้วยเบนซินขาวจะดีกว่าเบนซินธรรมดาครับ
ท่อเจนฯจะได้ไม่ตันไวครับ
ว่าแต่ว่า....ไม่ทราบว่าเป็นโคลแมนรุ่นไหนครับท่านพี่ Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1744 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 05:37:19 AM »

อ่านคำตอบก่อนผู้ถาม
ขอบคุณคัก  รับไป ๓ แต้ม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #1745 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 09:30:08 AM »

เดี๋ยวนี้ผมเปลี่ยนเส้นทาง  มาเล่นตะเกียงแก๊สแล้วครับ  Grin Grin Grin

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1746 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:18:44 AM »

น่าสนใจครับ
เหมือนรถคลาสิค นาน ๆ ไว้ขี่ที
รถใช้งานในชีวิตประจำวันก็อีกคันต่างหาก
        ราคาค่างวด เจ้าตัวเล็ก ๆ มันเป็นยังไงบ้างครับ
รวมถึงรายละเอียดการใช้งานด้วย ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1747 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:23:12 AM »

เมื่อวานกลับบ้าน

โดนน้องฝากมา(ซ่อม)สองลูก ไม่รู้เมื่อไหร่จะเสร็จ อิๆ มีไม่ครบสมบูรณ์

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #1748 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:23:16 AM »

เมื่อวานกลับบ้าน

โดนน้องฝากมา(ซ่อม)สองลูก ไม่รู้เมื่อไหร่จะเสร็จ อิๆ มีไม่ครบสมบูรณ์

อย่าลืมเขียนป้ายชื่อติดไว้กันน่ะ  เดี๋ยวซ่อมนานเกิน  เวลาคืนผิดเจ้าหล่าว ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #1749 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 12:17:44 AM »

สวัสดีครับ
สมาชิกใหม่ครับ ขอร่วมบานตะเกียงด้วยคนนะครับหลังจากไปบานเรื่อง colt อยู่พักนึงครับ เพี่งรู้่่ว่าตัวเองก็ชอบตะเกียงเหมือนกันชอบมากกระทู้นี้ครับ ผมใช้เวลาอ่าน 117 หน้านี่่กินเวลาไป3-4วันแนะครับ อ่านหมดทุกหน้า แต่ยังไม่มีเป็นของตัวเองเลยครับ กำลังเสาะหาอยู่ครับ
หวัดดีพี่ๆน้องๆชาวด้ามขวานกันนะคับ ผมก็คนเลด้ามขวานเหมือนกันครับ แต่่่ว่าไม่ได้อยู่บ้าน มาทำงานอยู่ ตปท.นานแล้ว ถ้าหลบบ้้านวันไหนคงได้แหลงใต้กันมั้งนะครับ

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #1750 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 06:49:48 AM »

สวัสดีครับพี่น้องผู้มุ่งทางสว่างทุกท่านครับ

อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #1751 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 10:25:25 AM »

สวัสดีครับ
สมาชิกใหม่ครับ ขอร่วมบานตะเกียงด้วยคนนะครับหลังจากไปบานเรื่อง colt อยู่พักนึงครับ เพี่งรู้่่ว่าตัวเองก็ชอบตะเกียงเหมือนกันชอบมากกระทู้นี้ครับ ผมใช้เวลาอ่าน 117 หน้านี่่กินเวลาไป3-4วันแนะครับ อ่านหมดทุกหน้า แต่ยังไม่มีเป็นของตัวเองเลยครับ กำลังเสาะหาอยู่ครับ
หวัดดีพี่ๆน้องๆชาวด้ามขวานกันนะคับ ผมก็คนเลด้ามขวานเหมือนกันครับ แต่่่ว่าไม่ได้อยู่บ้าน มาทำงานอยู่ ตปท.นานแล้ว ถ้าหลบบ้้านวันไหนคงได้แหลงใต้กันมั้งนะครับ

สวัสดีครับ Grin....ยินดีที่รู้จักครับ ผมชื่อโจ้อยู่นครฯ ไม่ทราบพี่อยู่ที่ไหนครับ Grin

สวัสดีครับพี่น้องผู้มุ่งทางสว่างทุกท่านครับ

สวัสดีครับ Grin....ไม่ได้คุยกันนานเลย ถึงร้อยแล้วยังครับ คิก คิก

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #1752 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 10:26:42 AM »

เดี๋ยวนี้ผมเปลี่ยนเส้นทาง  มาเล่นตะเกียงแก๊สแล้วครับ  Grin Grin Grin

มีที่ซ้ำๆกันมั่งม้ายอ่ะ..... ยิ้มีเลศนัย

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #1753 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 02:10:14 PM »

สวัสดีครับ Grin....ไม่ได้คุยกันนานเลย ถึงร้อยแล้วยังครับ คิก คิก

ใกล้แล้วครับท่านโจ้.......ขาดอีกเก้าสิบกว่าลูกครบร้อยครับ  คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #1754 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 02:44:18 PM »

ห่างหายไปนาน

มีผีเสื้อ กะรถไฟ รอซ่อมมาสองชาติแล้ว

และก็ เปโตรแม็ก เอามาให้ซ่อม บอกเท่าไหร่ไม่ว่า ขอของแท้ทุกจุด

ผมสรุปราคาของให้ฟัง   พาเกียงไปสูญเลย   คิก คิก
หน้า: 1 ... 114 115 116 [117] 118 119 120 ... 129
  พิมพ์