เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:32:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 344926 ครั้ง)
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 08:38:53 AM »

เรื่องโป๊ะเก่าๆ ผู้อาวุโสหลายท่านแนะนำว่าอย่าล้างน้ำครับ มันจะแตก (อาจจะไม่แตกทันที)
ให้ใช้ผ้าชุบน้ำมันก็าดค่อยๆเช็ดฝุ่นออกก็พอครับ
ส่วนเรื่องไส้แต่ ผมก็เคยเจอครับ โป๊ะไม่แตกครับ(เพราะเป็นโป๊ะซีก)แต่กระจกละลายเลยครับ ผีเสื้อ500แรง
จุดจนไส้ขาดทั้งยวงเลยครับ สงใสสูบลมแรงไปหน่อยครับผม Grin

ผมก็ยืนยันตามท่านครับ เพราะเห็นว่าท่านมีประสบการณ์เยอะ ผมก็ได้แต่ถามไปทั่วละครับ ก็ต้องเอาความรู้มายืนยันในที่นี้แหละ

ขอบคุณครับ
มิกล้าครับพี่  อย่าว่าผมมีประสปการณ์เลยครับ ผมก็เพิ่งเริ่มศึกษาเองครับผม
อาศัยอ่านเองบ้าง ถามอาจารย์บ้าง รุ่นพี่บ้างครับ โดนต้มก็เยอะครับ
ซ่อมตะเกียงดวงดีๆสว่างๆ ให้มันพังคามือ จุดก็ไม่ติด ก็มีครับ Grin Grin
พักหลังตะเกียงเริ่มเยอะ ไม่กล้าเอากลับบ้านครับ(กลัวอะไรก็ไม่รู้ Grin)ต้องซ่อนไว้ที่ทำงานบ้าง ท้ายรถบ้าง ตลกดีครับ Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 09:33:43 AM »

เรื่องโป๊ะเก่าๆ ผู้อาวุโสหลายท่านแนะนำว่าอย่าล้างน้ำครับ มันจะแตก (อาจจะไม่แตกทันที)
ให้ใช้ผ้าชุบน้ำมันก็าดค่อยๆเช็ดฝุ่นออกก็พอครับ
ส่วนเรื่องไส้แต่ ผมก็เคยเจอครับ โป๊ะไม่แตกครับ(เพราะเป็นโป๊ะซีก)แต่กระจกละลายเลยครับ ผีเสื้อ500แรง
จุดจนไส้ขาดทั้งยวงเลยครับ สงใสสูบลมแรงไปหน่อยครับผม Grin

ผมก็ยืนยันตามท่านครับ เพราะเห็นว่าท่านมีประสบการณ์เยอะ ผมก็ได้แต่ถามไปทั่วละครับ ก็ต้องเอาความรู้มายืนยันในที่นี้แหละ

ขอบคุณครับ
มิกล้าครับพี่  อย่าว่าผมมีประสปการณ์เลยครับ ผมก็เพิ่งเริ่มศึกษาเองครับผม
อาศัยอ่านเองบ้าง ถามอาจารย์บ้าง รุ่นพี่บ้างครับ โดนต้มก็เยอะครับ
ซ่อมตะเกียงดวงดีๆสว่างๆ ให้มันพังคามือ จุดก็ไม่ติด ก็มีครับ Grin Grin
พักหลังตะเกียงเริ่มเยอะ ไม่กล้าเอากลับบ้านครับ(กลัวอะไรก็ไม่รู้ Grin)ต้องซ่อนไว้ที่ทำงานบ้าง ท้ายรถบ้าง ตลกดีครับ Grin
555+ นึกภาพออกเลยครับ  นี่ขนาดของผมแว่วๆว่าจะหามาเพิ่มอีกซักดวงสองดวงยังถามเลยครับว่าตกลงนี่จะบ้าตะเกียงอีกใช่มั้ย  โดนชก ตกใจ Grin Grin Grin

ปล. ขอถามหน่อยครับว่าตะเกียงผมจุดแล้วได้ประมาณแค่ชั่วโมง ไฟจะค่อยๆอ่อนแสงลง ผมต้องไปปั๊มลมใหม่ก็จะสว่างขึ้นมาแต่แสงจะไม่เสมอ เหมือนมีอาการไฟตก มันวูบๆ แต่ก็แป็ปๆ ทั้งๆที่เป็นตะเกียงใหม่ อยากทราบว่าอาการแบบนี้มาจากสาเหตูใดครับ ปั๊มลมไม่มากพอหรือว่าผมเติมน้ำมันน้อยไปหน่อย เพราะผมจะเติมไม่เต็มครับ ประมาณน้อยกว่าครึ่งถัง  Huh Huh Huh

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 09:38:37 AM »

ทำไงดีน๊อ............
อยากเห็นแสงเจ้าโคลแมน100ปีจังเยย...... Grin Cheesy

ลงทะเบียนไปแค้มปิ้งกะกลุ่มเสื้อแดงสิครับ รับรอง ประทับ (กระ) จายยยยย

แหม แล้วลุงปูจะลงทะเบียนใว้ก่อนใครเลยหรือเปล่าครับ จะจัดให้ คริๆ

เมื่อวานเพิ่งพาเด็กๆที่ทำงานไปชาร์ตแบตมา ที่วังแว่นแหละลุง ยังสวยเหมือนเดิม ต้นไม้ก็ใหญ่ขึ้น เจ้าของยังใจดีเหมือนเดิม แม่ครัว ยังใจดีมากๆ พร้อมทั้งฝีมือ มิได้ลดหย่อนประสิทฝะฝืภาพเลย จนพนักงานผมไม่อยากกลับ ต้องขู่ว่าตัดโบนัส ถึงยอมกลับ เพื่อไปทำงานรับโบนัส แล้วค่อยกลับมาใหม่

คุยกับพี่เขาแล้วว่าลูกเขือโลก จะจองแบบเหมา ขอให้ไม่รับแขกอื่น เพื่อพวกเราจะได้เฮฮาเต็มที่ และขอให้พี่เขาดับไฟทั้งหมด เพื่อเราจะได้จุดตะเกียง อิๆ

ปล.ประมาณว่าขณะนี้มีตะเกียงอยู่แค่ประมาณ 20 ดวงเองครับ แต่กว่าจะถึงวันงาน น่าจะมีจำนวนเพิ่มขึ้น โดยเฉพาะ ท่าน อาร์ พี จี ยังเดินหน้าชกไม่หยุด คาดว่า น่าจะประมาณ ถึง 30 ลูกครับ ทั้งโชว์ทั้งจุด

ปล.ของ ปล. ลูกใหนไม่ติดเอาทำเป้าปืน คริครี้

Winkน้าเข้มครับ ถ้าปลายเดือนตุลาฯ แฟนผมคงอุ้ยอ้ายเพราะมีเจ้าตัวเล็กสุดอยู่ในท้องประมาณได้ 7 เดือน ไม่ทราบว่าพอจะพาไปร่วมกิจกรรมงานเขือโลกได้บ้างป่าวครับ ที่หมายมีบังกะโลหรือรีสอทร์ให้เช้าหรือป่าวครับ ห่วงเรื่องห้องน้ำห้องท่าครับ เพราะเค้าตื่นมาฉี่เกือบทุกสองชั่วโมง แต่ตัวพ่อมันอยากไปใจจะขาด  น้ำลายหก Grin Grin
อ้างถึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2007, 09:43:00 AM โดย Y2K » บันทึกการเข้า

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 09:54:26 AM »

ขออนุญาตคัดลอกบทความของคุณสุรัช มีเผยแพร่เพื่อเป็นความรู้ครับตะเกียงสว่างดีแต่... ทิ้งไว้ซักครู่แสงจะหรี่ลงๆ

ต้องปั๊มลมเรื่อยๆ ถ้าไม่อัดลมช่วย ไส้จะมีคราบดำหรือดับไปเลย 

อาการอย่างนี้แสดงว่า... ลมในถังต้องรั่วออกได้แต่จะรั่วซึมตรงไหนนั้นเรามีวิธีตรวจสอบง่ายๆ ใส่น้ำมันให้เกือบเต็มถัง สูบลมเขาไปในถังให้มากๆดูที่เข็มเกจย์ด้วย (อุปกรณ์ที่ปิด-เปิดลมหรือน้ำมันต้องอยู่ในตำแหน่งปิดทั้งหมด) เราก็เอียงหรือคว่ำถังดู แล้วคอยสังเกตุว่ามีฟองอากาศดันน้ำมันออกมาทางไหนของถัง ถ้าเราวางถังตรงๆบางทีสังเกตุยากถ้าคำแหน่งรั่วมันอยู่เหนือระดับน้ำมัน เพราะฉนั้นเราจึงเอียงถังให้น้ำมันอยู่ทุกๆส่วนของถัง ถ้ารั่วหรือซึมตรงไหนมันก็จะมีน้ำมันไหลออกมาพร้อมกับมีฟองอากาศปุดออกมาให้เห็นด้วย
เมื่อเราเห็นแล้วก็จัดการซ่อมหรือแก้ไขเสีย รับรองวิธีนี้เจ๋งกว่าการสูบลมเข้าไปในถังเปล่าๆแล้วเอาไปกดในน้ำ ถ้ารั่วน้อยมากเราจะไม่เห็นฟองอากาศปุดออกมาเลย แต่ถ้ามีน้ำมันอยู่ด้วยในถังเราอัดลมเข้าไป น้ำมันต้องซึมให้เห็นแน่นอน

ต้องขอเพิ่มเติมนิดนึง

วิธีสูบลมเข้าไปในถังเปล่าแล้วเอาไปกดน้ำ ก็เป็นวิธีทดสอบเบื้องต้นที่ดีอีกวิธีหนึ่ง แต่เมื่อมาถึงขั้นจุดตะเกียงแล้วปรากฏว่าลมหมดไว ตรงนี้ต้องใช้วิธีที่สองอย่างที่ผมกล่าวไปแล้ว แต่ถ้าจะตรวจเช็คทีเดียวรู้เลยว่ารั่วซึมตรงไหน ผมก็ใช้วิธีใส่น้ำมันแล้วสูบลมนี่แหละชัวร์กว่าครับ ต่อให้อีกหน่อย ถ้าเกิดรั่วที่ถังจะทำอย่างไร ของพวกเยอรมันส่วนมากจะเจอรั่วตรงด้านบน (ตรงที่ใส่น๊อตยึดกระเช้า) ตรงตำแหน่งนี้จะดึงรั้งท่อน้ำมันกับถังตลอดเมื่อเราหิ้วหรือแขวนมัน ตรงนี้ถ้ารั่วเชื่อมไม่ยาก เชื่อมตะกั่วธรรมดาการเชื่อมต้องทำความสะอาดจุดนี้ให้ดีก่อน กระบอกสูบถ้าเกลียวในปลายด้านล่างเสีย (เกลียวที่ใส่ลี้นลมเสีย) ต้องถอดกระบอกสูบ เปลี่ยนโดยการเป่าตะกั่วออกแล้วเปลี่ยนเอาของดีเชื่อมกลับเข้าไปใหม่ ตรงตำแหน่งนี้สำคัญต้องเชื่อมไม่ให้ตะกั่วเลอะและมีตำหนิ ตรงชุดพ่นไฟ ตรงนี้ถ้ารั่วแล้วเชื่อมไม่ให้มีตำหนิ ต้องเป่าความร้อนออกก่อนทำความสะอาด แล้วเชื่อมกลับเข้าไปใหม่ แต่จะยากตรงการวางตำแหน่งองศาการเอียงของชุดพ่นไฟต้องเหมือนเดิม มิฉะนั้นเวลาประกอบกระเช้าเข้าไป รูกระเช้ากับปลายกระบอกพ่นอาจไม่ตรงกัน ส่วนโคนหลักถ้ารั่วต้องเชื่อมให้มีตำหนิน้อยที่สุด ถ้ารั่วที่ตะเข็บก้นถังเราเชื่อมพอกก็มีตำหนิ ถ้าจะไม่ให้เห็นรอยเชื่อมก็ต้องเปลี่ยนก้นถังใหม่ แต่วิธีนี้ทำยากและเสียเวลามากไม่คุ้ม นอกเสียจากว่าตะเกียงดวงนี้เป็นรุ่นหายากๆ อยากให้สมบูรณ์ ตะเกียงตราผีเสื้อ โคลแม็ก หรือของจีน จะเจอรั่วเป็นตามดเสียมาก บางครั้งก็ต้องเชื่อมเพื่อพอให้ใช้งานได้ ตระกูลโป๊ะใหญ่ กระต่าย อี๊ดด้า 214 พวกนี้จะเจอรั่วตรงโคนหลักและตรงโคนเกลียวใส่น๊อตยึดกระเช้า ตะเกียงพวกนี้เราแค่เชื่อมตะกั่วก็ใช้ได้ บางคนเอาไปเชื่อมทองเหลือง ส่วนอื่นที่มีตะกั่วอยู่ละลายหลุดหมดเสียหายทั้งถัง ถ้าจะเชื่อมจุดไหน จุดอื่นๆเราต้องใช้น้ำหล่อหรือโปะด้วยสำลีชุบน้ำไว้ เพื่อกันความร้อนไม่ให้ตะกั่วส่วนอื่นๆละลาย

มีอาการของตะเกียงอีกประเภทหนึ่งคือ ขณะจุดใส้ไม่สว่าง ใส้ไม่ขาว ลมในถังหมดเร็วกว่าปกติ เกจ์ตกเร็ว เราจะเอาไปเช็คแบบข้างต้นยังไงๆก็ไม่เห็นว่ารั่วตรงไหน สรุปว่าเกจ์ และถังน้ำมันไม่รั่วแล้วลมออกไปตรงไหนหมดล่ะ กรณีอย่างนี้ให้ถอดหลักล่างของตะเกียงมาเช็ครอยแตกรอยรั่วบริเวณท่อส่งน้ำมันในถัง ถ้ารั่วเหนือระดับน้ำมันเมื่อไหร่อาการดังกล่าวจะปรากฏให้เห็นทันทีเลย บางคร้งเราใส่น้ำมันเยอะไม่เป็น แต่พอน้ำมันยุบเหลือน้อยเกิดอาการทันที ทั้งนี้ขึ้นอยู่ว่ารั่วที่ตำแหน่งไหนของท่อส่งน้ำมัน เมื่อรอยรั่วอยู่เหนือระดับน้ำมันเมื่อไหร่ ลมในถังก็จะเข้าทางรูรั่วนั้นออกมาทางนมหนูเข้ามาที่ใส้ น้ำมันก็จะขึ้นมาน้อยด้วยลมในถังจืงหมดเร็ว หน้าที่ของลมในถังคือจะไปดันน้ำมันให้ขึ้นไปตามท่อส่งน้ำมันเท่านั้น ถ้าเรารู้ตำแหน่งรั่วแล้วเราก็ทำการไล้ตะกั่วอุดรอยรั่วเสีย เป็นอันว่าใช้ได้เหมือนเดิม ช่างที่ชำนาญจะดูแสงของใส้ตะเกียงเป็นหลัก แล้ววิเคราะห์ได้ถูกต้อง

ผมเคยเขียนไว้บ้างแล้วในกระทู้เรื่องซ่อมเจ้าพายุเป็นก็ซ่อมแสงจันทร์ได้ แต่ที่จะพูดในตอนนี้เป็นเรื่องของหลักตะเกียงอันบน ถ้าดูจากของจริงที่ผ่าให้เห็นเราจะมองภาพออกทันที น้ำมันจะขึ้นตามหลักล่างผ่านมาถึงหลักบนเข้าส่วนโค้งด้านล่างก่อน แล้ววนออกตรงส่วนโค้งด้านบนผ่านนมหนูออกมาเข้าคอม้า ดูจากภาพจะเห็นว่ารูของท่อหลักบนไม่ได้มีขนาดความกว้างเท่ากันหมด รูจะมาตีบแคบตรงเลยรู ของข้อวนอันล่างเล็กน้อยเพื่อให้น้ำมันวิ่งเข้าข้อวนอันล่างก่อน

อธิบายมายืดยาวเลย ย้อนไปคำถามของคุณเขยบางงาที่ว่าจุดแล้วแสงมันกระพริบ(แสงไม่นิ่ง) นี่ก็เป็นสาเหตุหนึ่งของการอุดตันในส่วนโค้งของข้อวน โดยปกติเราจะทำความสะอาดส่วนอื่นๆเป็นอย่างดีแล้วก็ตาม แต่จุดนี้ทำความสะอาดยาก เราเลยไม่ค่อยจะทำกัน

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 10:05:53 AM »

ทำไงดีน๊อ............
อยากเห็นแสงเจ้าโคลแมน100ปีจังเยย...... Grin Cheesy

ลงทะเบียนไปแค้มปิ้งกะกลุ่มเสื้อแดงสิครับ รับรอง ประทับ (กระ) จายยยยย

แหม แล้วลุงปูจะลงทะเบียนใว้ก่อนใครเลยหรือเปล่าครับ จะจัดให้ คริๆ

เมื่อวานเพิ่งพาเด็กๆที่ทำงานไปชาร์ตแบตมา ที่วังแว่นแหละลุง ยังสวยเหมือนเดิม ต้นไม้ก็ใหญ่ขึ้น เจ้าของยังใจดีเหมือนเดิม แม่ครัว ยังใจดีมากๆ พร้อมทั้งฝีมือ มิได้ลดหย่อนประสิทฝะฝืภาพเลย จนพนักงานผมไม่อยากกลับ ต้องขู่ว่าตัดโบนัส ถึงยอมกลับ เพื่อไปทำงานรับโบนัส แล้วค่อยกลับมาใหม่

คุยกับพี่เขาแล้วว่าลูกเขือโลก จะจองแบบเหมา ขอให้ไม่รับแขกอื่น เพื่อพวกเราจะได้เฮฮาเต็มที่ และขอให้พี่เขาดับไฟทั้งหมด เพื่อเราจะได้จุดตะเกียง อิๆ

ปล.ประมาณว่าขณะนี้มีตะเกียงอยู่แค่ประมาณ 20 ดวงเองครับ แต่กว่าจะถึงวันงาน น่าจะมีจำนวนเพิ่มขึ้น โดยเฉพาะ ท่าน อาร์ พี จี ยังเดินหน้าชกไม่หยุด คาดว่า น่าจะประมาณ ถึง 30 ลูกครับ ทั้งโชว์ทั้งจุด

ปล.ของ ปล. ลูกใหนไม่ติดเอาทำเป้าปืน คริครี้

Winkน้าเข้มครับ ถ้าปลายเดือนตุลาฯ แฟนผมคงอุ้ยอ้ายเพราะมีเจ้าตัวเล็กสุดอยู่ในท้องประมาณได้ 7 เดือน ไม่ทราบว่าพอจะพาไปร่วมกิจกรรมงานเขือโลกได้บ้างป่าวครับ ที่หมายมีบังกะโลหรือรีสอทร์ให้เช้าหรือป่าวครับ ห่วงเรื่องห้องน้ำห้องท่าครับ เพราะเค้าตื่นมาฉี่เกือบทุกสองชั่วโมง แต่ตัวพ่อมันอยากไปใจจะขาด  น้ำลายหก Grin Grin
อ้างถึง

ขอตอบแบบเกริ่น ๆ ไว้ก่อนแทนพี่เข้มนะครับ..
ส่วนรายละเอียดจริง ๆ ต้องถามเจ้าตัวดูนะ เห็นว่าพึ่งพาลูกน้องไปพักผ่อนกันที่นี่

โห ใจสู้้ขนาดนั้นเลยเหรอครับ...นับถือครับ นับถือ
ถ้าที่หมายไม่เปลี่ยนแปลงคือวังแว่นรีสอร์ท ห้องน้ำสบายมากครับ
มีห้องอาบน้ำ ห้องบรรเทาทุกข์(แบบนั่งยอง)หลายห้อง สะอาดดีครับ..

หรือจริง ๆ สำหรับคนพิเศษ มีห้องแอร์ให้สองหลัง ได้เข้าพักผ่อนกัน
ความสะดวกสบายต้องถามพี่ชัช หรือป๋าฮิมดูนะครับ เพราะเคยได้เข้าไปพักกัน

และก็มีสปา จากุชชี่ธรรมชาติแบบน้ำไหล ให้บริหารร่างกายเพื่อสุขภาพด้วย
(เป็นลำธาร น้ำตื้น ใสสะอาดครับ)

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 10:12:36 AM »

ขออนุญาตนำบทความของคุณ เขย  บางงา มาเผยแพร่ เพื่อศึกษาหาความรู้ครับการเลือกซื้อตะเกียงดีๆ ทำยังงัย

ก็ซื้อไง ถามได้ ก็ใช่ แล้วจะเลือกซื้ออย่างไรล่ะ ถึงจะได้ของดี เอาเป็นว่าเรามาเสนอแนะกับท่านที่ต้องการมีตะเกียงในดวงใจกันดีกว่า เริ่มล่ะนะ ในความคิดของผม ตะเกียงคือสุดยอดของแสงสว่างในยามมืดมิด (ดีกว่าเทียนไขก็แล้วกัน) แต่มีข้อเสียคือหนัก การที่ท่านจะพกพาไปไหนต้องคิดว่า จะนำพาไปอย่างไรดี เพื่อไม่ให้บุบสลาย ซึ่งตะเกียงบางดวงท่านอาจจะเลือกซื้อมาในราคาแพงแสนแพง หรือถูกจนอยากจะลืมวางไว้ตรงไหนสักแห่งก็เป็นได้ (ถ้าลืมบอกก่อนนะจะไปเอา) ในการเลือกซื้อตะเกียง บางท่านอาจจะมีประสพการณ์ในการเลือกสรรค์ไม่เหมือนกัน ว่าง่าย ๆ ต่างคนต่างมีเทคนิคเป็นของตัวเอง แต่บทความนี้ อาจจะเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่หัดแตะ ยังกล้าๆ กลัวๆ ว่าจะซื้อดีไหมหว่า... เอ้ ..ซื้อไปแล้วจะจุดเป็นไหม คำถามเหล่านี้มักเกิดขึ้นกับทุกคนที่เริ่มเล่นตะเกียงเกือบทุกคน ที่ผมใช้คำว่าเกือบ เพราะอาจจะมีบางคนไม่เป็นเช่นนั้น ประเภทเสือปืนไว ยกตัวอย่างเช่นผมเป็นตน บทสรุปในความไว คือ ได้ของไม่ดีแถมทุเรสอีกต่างหาก ว่าง่าย ๆ ถูกคนขายหลอกมา เพราะเราใจร้อน ที่อยากได้ตะเกียงเสมือนว่า อะไรที่เป็นตะเกียง จุดได้ไม่ได้ข้าไม่รู้ เอาไว้ก่อน อย่างไง อย่างงั้น เข้าเรื่องของเราดีกว่า ถ้าคุณมองหาตะเกียงสักดวงหนึ่ง คุณต้องมองอะไรก่อนเป็นอันดับแรก ถ้ามองแบบใหม่ในความคิดของผม คือ เราจะเล่นตะเกียงแบบไหน แบบน้ำมันก๊าซ หรือเบนซินขาว ขนาดไหนล่ะ 500 cp 350cp ฝั่งอเมริกาหรือยุโรป แต่ถ้าคุณมองแบบนี้มีหวังไม่ได้ตะเกียงกันพอดี เอาแบบนี้ดีกว่า คุณต้องถามตัวเองว่า คุณมีตะเกียงในดวงในแล้วหรือยัง ถ้ามีก็เริ่มดูเลย

1. ตัวถัง คุณมองดูว่าบุบ ถลอก รั่ว มากน้อยเพียงไหน โอกาศที่รั่วคุณไม่รู้หลอกถ้าไม่จุด แต่ถ้าดูอีกแบบคือดูจากคราบน้ำมันที่ตกค้างอยู่เป็นคราบๆ แต่ถ้ามีก็อย่าไปซีเรียส เลย เราสามารถไร้ตะกั่วได้ ที่ตัวถังจะมียี่ห้อระบุอยู่ว่ายี่ห้ออะไร มาจากฝั่งไหนของพื้นโลก รุ่นอะไร ขนาดไหน 500 หรือ 350 อะไรประมาณนั้น ที่สำคัญคุณพยายามดูขอบก้นถังอย่าให้บุบเบี้ยว เพราะรูปทรงเสียไม่สวย

2. กระเช้า ดูว่ามีป้ายติดอยู่หรือเปล่า ป้ายยี่ห้อนี่ล่ะสำคัญ จะถูกจะแพงอยู่ที่ตรงนี้ เวลาเอาไปปล่อยต่อคนอื่นนะครับ ส่วนใหญ่ที่เราเห็นก็ รัตนมาลา เต๊กกี่ ศรีสง่า อะไรประมาณนี้ ดูว่ากระเช้าชำรุดมากไหม เช่น บุบ แตกร้าว อันเนื่องมาจากอายุ โครงเสาอยู่ครบไหม ส่วนใหญ่มี 4 เสา หูกระเช้าชำรุดมากไหม ที่เห็นก็จะมีเกลียวหลวม อันนี้เปลี่ยนใหม่ได้

3. หัวนอก อันนี้สำคัญสุด ๆ บางรุ่นจะมีตีตราเอาไว้เลยว่ายี่ห้ออะไร จากประเทศใดเลย แต่ส่วนใหญ่ที่มาขาย ตามตลาดมือสองทั่วไป ไม่ค่อยตรงรุ่น ของเขา ต้องดูดี ๆ ว่ายี่ห้ออะไร บางที่ตัวถังเยอรมัน แต่หัวจีน ซะอย่างนั้นก็มี แถมคนขายก็บอกว่า ของมันนั่นล่ะ มันมาแบบนี้ ประเภทพหุสูตร แต่ถ้าไม่ซีเรียส ก็เอามาได้ มีผิดกติกาอะไร สำคัญอยู่ที่คุณต่างหาก ว่าจะเอาไปจุดเล่น หรือโชว์ ตอนนี้ก็ดูว่าฝุ่หรือเปล่า เพราะส่วนใหญ่หัวจะชำรุดมาก เพราะโดนไฟแบบตรง ๆ เลย ต่อให้เป็นทองเหลืองก็ผุได้เหมือนกัน

4. อุปกรณ์ต่าง ๆเช่น แป้นปรับแรงดันน้ำมันมีไหมยี่ห้ออะไร ? ตรงกับถังไหม ที่เจอส่วนใหญ่ก็ตรงมั่งไม่ตรงมั่ง ชุดแป้นลูกสุบลม อุปกรณ์ต่าง ๆที่กล่าวมาถ้าไม่มี สามารถหาซื้อได้ แถมได้ของแท้อีกต่างหาก (เก่าเก็บ)

ตัวอย่าง 4 ข้อ ที่ผมกล่าวนั้น เป็นเพียงดูแค่ภายนอกเท่านั้น คุณต้องพิจารณ์เอาเองว่า ตะเกียงดวงนี้เขาตาคุณแล้วหรือยังและอีกอย่าง คุณต้องการเพื่อจุดประสงค์อะไร เพื่อจุดเล่นหรือ อันนี้ไม่ซีเรียสมาก อะไรก็ได้ขอให้จุดได้พอแล้ว เพื่อจุดเล่นและโชว์ อันนี้ซีเรียส ขึ้นมาอีกนิดหนึ่ง คือของและอุปกรณ์ต้องขอบแท้ สวย และจุดโชว์ตามงานได้ ออก Camp ได้เวลาใครขอดูก็ว่ากันเขาได้ว่ายี่ห้ออะไร มาจากไหน อายุเท่าไร ไม่ใช้ยำใหญ่ใส่สาระพัดมาเลย อย่างนี้ก็โชว์ไม่ได้ คุยไม่ออกกันพอดี เพื่อโชว์อย่างเดียว อันนี้ต้องมีเม็ดเงินอยู่ในมือมาก ๆ เพราะราคาตะเกียงดวงหนึ่งอาจจะต้องกระทบกระทัง กันคนที่บ้านก่อนถึงจะได้มา ฉะนั้นถ้าจุดเสียของแย่เลย อันนี้คุณก็ตัดสินใจเอาก็แล้วกัน และตอนนี้เราก็มาดูส่วนต่อไปกันเลย ในเมื่อเราได้ตะเกียงที่ถูกใจแล้ว เราก็ขออนุญาตคนขายของเปิดหัวนอกดูภายในกันให้ชัด ๆ เลย อันดับแรกคุณจะเห็นหัวใน ซึ่งเป็นส่วนประกอบทำให้เกิดไฟ หัวในส่วนใหญ่จะฝุ่ อันนี้คงจุดมามากก็เลยฝุ่นไปตามกาลเวลา หรือเก็บรักษาไม่ดีก็มี แต่ถ้าเจอหัวเยอรมันไม่ฝุ่อันนี้เหมื่อนถูกรางวัลเลยล่ะคุณ จับไว้ก่อนแล้วค่อยว่ากันอีกที่ แต่ถ้าถังบุบยังเยิน แล้วหัวในไม่ฝุ่ คุณก็ลองขอซื้อเขาแต่หัวในดูก็แล้วกัน ลองดูนะ ต่อไปก็เป็นเสาหลักน้ำมัน คุณดูว่าคดงอ และฝุ่หรือ้เปล่า เท่านั้นก็พอ เพราะส่วนใหญ่ไม่ค่อยเสีย มีแต่ตันอย่างเดียวครับอันนี้เป็นการกล่าวแค่ในเห็นภาพคร่าว ๆ เท่านั้น ส่วนถ้าเราจะเจาะลึกอีก คงต้องใช้ภาพประกอบการอธิบาย ถึงจะเห็นภาพ เช่นถ้าเอยว่า ชุดเสาหลักน้ำมัน ก็จะประกอบไปด้วย สะพานส่งน้ำมัน เข็ม นมหนู อะไรอีกเยอะไปหมด ถ้ามีเวลาจะว่ากันไปชุด ๆ เลยดีกว่านะครับ

เนื้อหาที่บอกกล่าวมาข้างต้น เป็นเพียงบทพื้นฐาน ในการตัดสินใจ เลือกตะเกียงเท่านั้น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับชั่วโมงบินของคุณเอง ว่าจะแก่กล้าสักเพียงไหน ส่วนในเรื่องการล้างถังทำความสะอาด คุณหาอ่านในกระทู้เก่า ๆ ได้เจ้าของกระทู้เขียนไว้ละเอียดมาก ๆ เลย กระทู้ที่ 00021 ซ่อมเจ้าพายุเป็นก็ซ่อมแสงจันทร์ได้
ขอบคุณที่ทนอ่าน มาตั้งนาน หวังว่าจะได้สาระไปบ้างนะครับ

ในการสังเกต มีหลายจุด ว่านี้คือตะเกียงอะไร ยี่ห้ออะไร แต่บางที เราอาจเจอคนขายประเภท มักง่ายเข้าว่า แบบว่า อะไรที่เป็นตะเกียงข้าก็ยัดเยี่ยดมาเป็นตัวเดียวก่อน ขายไปก่อนก็แล้วกัน ผมจะเอาประสพการณ์อันน้อยนิดของผมว่ากันเป็นข้อ ๆ เลยดีกว่า

ข้อ 1. เราต้องสังเกตถังน้ำมันก่อนว่ายี่ห้ออะไร สมมุติว่าคุณไซจะเล่น Aida หรือที่เรา ๆ เรียกว่า ตรากวาง กวางก็มีหลายรุ่น ที่นิยมกันสุด ๆ และหาของครบยากมาก ๆ ก็ 214 /500 cp ส่วนPetromax มีสัญลักษณ์ เป็นมังกรบิน แต่บางท่านอาจเรียกว่าม้าน้ำ แต่ผมมองอย่างไรมันก็ไม่เหมือนม้าน้ำสักกะที เอาล่ะเข้าเรื่องของเราดีกว่า ดูถังน้ำมันว่าผุหรือเปล่า บุบมากไหม ถ้ามากมายนักเราก็อย่าไปเอาเลย (ถ้าไม่ชอบ) แต่ถ้าชอบก็เอาจุดเล่นได้นะครับไม่ว่ากัน

ข้อ 2. ดูที่กระเช้า กระเช้าทุกกระเช้าจะมียี่ห้อและรุ่นของเขาบอกอยู่ว่ารุ่นอะไร กี่แรง (CP) ส่วนในข้อนี้เราสามารถตั้งข้อสังเกตได้หลายจุด ว่าอาจจะถูกยำมาหรือเปล่า ถ้าจะให้ผมอธิบายเป็นตัว ๆ (ตะเกียง) สงสัยว่าวันนี้จะไม่จบ ผมจะยกตัวอย่างให้ 1 ข้อ เอา Petromax ก็แล้วกัน Petromax ทำออกมาหลายรุ่น แต่ละรุ่นจะทรงเดียวและขนาดเดียวกันหมด คนขายเขาก็จะยำเอารุ่นนี้มาใส่รุ่นนี้ได้ คนซื้อถ้าไม่มีความรู้ก็ถูกหลอกเอาง่ายๆ ถ้าเป็น Aida ไม่สามารถทำได้ เพราะ ตะเกียงเขาจะทำเป็นรุ่นๆ ไป เขาจะเอากระเช้า 350 cp มาใส่ 500 cp ไม่ได้เพราะขนาดมันไม่ได้ อันนี้ดูง่าย

ข้อ 3. เสาหลักน้ำมัน อันนี้อธิบายยากครับ ต้องมีประสพการณ์จริง ๆ ถึงจะแยกแยะออกครับ เอาเป็นว่าถ้าเป็น เยอรมัน จะมีเหล็กดามกลางอยู่ มีเลียนแบบ ก็มีนะครับอย่างเช่นผีเสื้อรุ่นนึง

ข้อ 4. หัวนอก จะมียี่ห้อตีตราอยู่ครับ อันนี้ไม่ต้องอาศัยประสพการณ์ก็ดูได้

ข้อ 5. หัวใน อันนี้ถ้าฝุ่ จะดูยาก แต่ถ้าไม่ฝู่จะดูง่าย ๆครับ เพราะเขาจุตีตรานูนเป็นภาษาเยอรมันเอาไว้เลย เห็นแบบชัด ๆ ครับ

ข้อ 6. ทั้งนี้ ทั้งนั้น ขึ้นอยู่ประสพการณ์ของตัวเองเท่านี้นครับ และดูรูปประกอบการซื้อ และถามไถ่ผุ้ที่มีประสพการณ์มากกว่าเรา และข้อแนะนำอะไรอีกมากมาย ในเรื่องตะเกียง แต่ถ้าเป็นผมอะไรที่เป็นตะเกียงไม่ว่าจะย่ำมาหรือเปล่า ผมขอแค่จุดติดเวลาไปเที่ยวได้ก็พอ มีความสุขแล้วครับ

***เรียบเรียงจากบทความ คุณเขยบางงา 
ขอบคุณครับ

o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 10:20:35 AM »

ชอบตัวนี้ครับพี่สวยมากเลยครับ ไม่รู้แพงมากมั้ยครับ และสว่างขนาดไหนครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 10:23:40 AM »

ไม่มีตะเกียง แต่เข้ามาอ่าน ขอบคุณมากครับ... Grin

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 11:07:33 AM »

ชอบตัวนี้ครับพี่สวยมากเลยครับ ไม่รู้แพงมากมั้ยครับ และสว่างขนาดไหนครับ
ถ้าผมได้มา คงไม่กล้าจุดครับ เก็บเข้าตู้โชว์อย่างเดียว กลัวมันเก่า Grin

สุวรรณภูมิ
Jr. Member
**

คะแนน 1

SHOOTING FAMILY

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 11:24:06 AM »

เข้ามาหาความรู้จะหาเก็บซะตัว
ขอคำแน่นำด้วยครับที่เล็งไว้จะหามือสองเยอรมัน
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 12:09:26 PM »

ถ้าผมได้มา คงไม่กล้าจุดครับ เก็บเข้าตู้โชว์อย่างเดียว กลัวมันเก่า Grin

เหมือนกันครับ ... เป็นผมก็คงเก็บครับ สวยมากครับ ...  Cheesy

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 01:27:14 PM »

ขอคำแน่นำด้วยครับที่เล็งไว้จะหามือสองเยอรมัน
ไอด้าก็ได้ เปรโตรแม็กก็ดี ครับ หาได้ง่ายครับ ไม่ต้องห่วง

ว่าแต่ว่า คุณพี่จะเก็บแค่ตัวเดียว......จริงๆเหรอครับ   Grin

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 01:37:57 PM »

สถานที่ยังไม่ยืนยันครับ ก็อง เพราะต้องรอดูสิ่งแวดล้อมหลายอย่างครับ ติดตามได้เรื่อยๆครับ ข้อมูลจะออกมาให้ทราบเป็นระยะๆ ว่าจะอย่างไร ที่ใหน เมื่อไหร่ ครับ

ปล.คำตอบ ลุงตุ้มตอบใว้ชัดเจนแล้วครับ หากจะเป็นที่วังแว่น จะจัดให้ครอบครัวของก็อง เป็นลำดับแรกเลย ในการจองห้องพัก ที่มีห้องน้ำในตัว สถานที่ ที่นี้ แม้ไม่อลังการ ใหญ่โต ห้องพักไม่ห้าดาว แต่พื้นที่ และน้ำใจเจ้าของโอ่อ่าครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
สุวรรณภูมิ
Jr. Member
**

คะแนน 1

SHOOTING FAMILY

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 01:53:35 PM »

ไอด้าก็ได้ เปรโตรแม็กก็ดี ครับ หาได้ง่ายครับ ไม่ต้องห่วง

ว่าแต่ว่า คุณพี่จะเก็บแค่ตัวเดียว......จริงๆเหรอครับ Grin
เริ่มต้นก่อนครับถ้าหลงในมนต์เสน่ห์แล้วคงมีเพิ่มขึ้นแน่
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 03:20:01 PM »

เคยใช้เมื่ออายุ ก่อนแปดขวบ  วันนั้นไม่มีผู้ใหญ่อยู่มีแต่แม่กับแม่ใหญ่ เขาเลยใช้ให้จุด ติดไฟครับ แต่ไส้แตก ยังไม่หลุดแต่สว่างไม่เต็มที่ ต้องข้ามเรือไปซื้อพระประแดง ไม่ทราบว่ามีขายอยู่อีกหรือเปล่า แต่ร้านยังอยู่ ทุกวันนี้ เจ้าพายุสองดวงนั้น คนโตกว่าผมยึดไปนานแล้ว ทุกวันนี้ยังมองหา ไปร้านอาหารที่สระบุรีอยู่บนถนนหน้าศาลากลางไปทางถนนบายพาส ทางร้านแขวนไว้ข้างใต้หลังคานับร้อยได้ ไม่ทราบเดี๋ยวนี้โดนกระจายไปหรือยัง วันหลัง ๆ ได้แต่ผ่านไม่ได้แวะเลย Smiley Smiley Smiley Smiley
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 129
  พิมพ์