เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 01:25:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 344385 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #390 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 09:51:47 AM »

ส่วนรัตตรา ซ่อมที่บ้านแหละ อะหลั่ยจะหาได้ง่ายกว่า ทางนี้ ยังไงๆก็อยู่ใกล้อาจารย์ จอบหลอย อยู่แล้ว บุกบ้านอาจารย์เลย คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #391 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 10:06:34 AM »

มนต์เสน่ห์แสงแห่งตะเกียง ทำให้เปลี่ยนแปลงพฤติกรรมคนได้ 55+

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #392 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 10:29:44 AM »

มนต์เสน่ห์แสงแห่งตะเกียง ทำให้เปลี่ยนแปลงพฤติกรรมคนได้ 55+

อิอิ .. ป๋าฮิมก็บานตะเกียงแล้ว ...  Grin Grin Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #393 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 10:54:01 AM »

บานตะเกียงต้อนรับต้นเดือนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
รื้อออกมาแบบหมดไส้

ผมเริ่มจะคิดหนักตอนประกอบกลับแล้วหล่ะครับ Grin Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #394 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 10:59:02 AM »

บานตะเกียงต้อนรับต้นเดือนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
รื้อออกมาแบบหมดไส้

ผมเริ่มจะคิดหนักตอนประกอบกลับแล้วหล่ะครับ Grin Grin

อย่าถล่มตัวครับท่าน อิๆว่าแต่ ชุมนุมตะเกียงตุลา ไม่คิดมาเยี่ยมเยียนลูกศิษย์ลูกหาทางใต้บ้างหรือ 55+

ปล.ประกอบกลับไม่ได้ส่งมาให้ผมครับ แต่..ไม่ส่งคืนน๊ะครับ 55+

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #395 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 11:09:50 AM »

เรียนพี่น้องลูกเขือทั้งหลาย ใครที่คิดว่าจะไปร่วมงาน "ลูกเขือโลก" ช่วยกรุณายืนยัน เข้ามาด้วยครับ ทางหลังบ้านก่อน พร้อมด้วยสมาชิกติดตาม ทั้งเนตนารี ทั้งยุวชนลูกเขือ เผื่อว่าจะได้จัดเตรียม อำนวยความสะดวกให้ได้มากที่สุดครับท่าน ช่วยแจ้งความประสงค์ว่า พักเต้นส์หรือ จองขนำ ครับ จะได้จัดสรรปันส่วน และอื่นๆต่อไปครับ

ปล.จำนวนตะเกียงของลูกเขือแต่ละท่านด้วยครับ เพื่อว่าจะได้ประสานทางเจ้าของสถานที่จัดหาเสาตะเกียงให้พวกเราได้แขวนโชว์กันอย่างสวยงาม กรุณานำไปให้หมดที่ตัวเองมีอยู่น๊ะครับ โอกาศอย่างนี้ไม่ได้มีบ่อยๆ ถ่ายรูปแล้วจะได้ดูสวยงาม หากแม้นว่าตัวโชว์ที่ไม่ต้องการจุด ก็เอาไปโชว์เถอะครับ โชว์ใว้ที่บ้าน ท่านได้เห็นเพียงคนเดียวเท่านั้น ถ้าเอามา พี่น้องชาวบานตะเกียงจะได้ชมของสวยๆงามๆ เพื่อประดับความรู้กันบ้าง ว่าตะเกียงที่มันสมบูรณ์ทุกชิ้นนะ มันหน้าตาเป็นอย่างไร เพื่อจะได้เป็นแนวทางบาน ที่ชัดเจนต่อไป ในภายภาคหน้า 55+

ใครที่ยืนยันเข้ามาแล้ว ก็จะมีหลักฐานอยู่ครับ ขอเป็นทางหลังบ้านก่อนครับ อิๆ จำนวนที่คาดใว้ ยังไม่รวม VIP หรือแขกอื่นที่อาจจะมาร่วมกับพวกเราด้วย ขณะนี้ ประมาณ 40 หนวยแล้วครับ ทั้งเล็กทั้งใหญ่ ถ้าในกลุ่มทั้งหมด ที่เคยๆมาร่วมชุมนุมกันครับ

ด้วยความบานครับ คริๆ

o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #396 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 11:47:06 AM »

Á¹µìàʹèËìáʧáË觵Ðà¡Õ§ ·ÓãËéà»ÅÕè¹á»Å§¾ÄµÔ¡ÃÃÁ¤¹ä´é 55+
ผมสนใจปูในจานมากกว่าครับพี่ น้ำลายหก
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #397 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 01:11:51 PM »

ช่วงนี้ คนป่วยเยอะครับ นี่ก็แจ้งเข้ามาอีกราย อยู่แถวๆถนน แสงจันทร์ คริๆ ยังอุส่าห์จะปลุกฟื้นคืนชีพ

ปล.ยังไงๆเจ้าของไข้ ก่อนนำส่งโรงบาล จุดธูปบอกกล่าวกันเสียบ้างน๊ะครับ หุๆ

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #398 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 05:49:54 PM »

สภาพคนไข้ ที่มาถึง หลังจากตรวจอาการแล้ว ถือว่า ป่วยเล็กน้อย

หน้าตายังผ่องใสอยู่เลยครับ อิๆ

เมื่อตรวจดูอาการ แล้วก็ให้ยาตามอาการครับ พอดีว่าคนไข้สุขภาพดีอยู่แล้ว ก็พลันฟื้นคืนชีพกลับมาอีกครั้ง หลังจากหลับไหล มาเกือบ 20ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2007, 05:54:13 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #399 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 06:47:39 PM »

จุดติดแต่มีปัญหา คือวาวล์กันลม(น้ำมัน)ปิดไม่สนิทมันดันน้ำมันเข้ามาในกระบอกสูบทำให้ปั้มลมไม่เข้า(ปั้มเข้าแต่อย่าหยุดพอหยุด ปั้มอีกไม่ได้)สปริงดันวาวล์ผุผมเอาสปริงปากกาลูกลื่นใส่แทนสปริงอ่อนไปหรือเปล่าไม่ทราบ

โป๊ะซีก ไม่แน่ใจว่าเป็นของเดิม ไม่เนียน

กระต่ายครับผม

ส่วนประกอบ

ร่องรอยการซ่อมแซมสองจุด
ขอคำแนะนำด้วยครับ คาดว่าคงต้องเปลี่ยนวาวล์ปั้มท่านใดมีเหลือหรือจัดหาได้ ขออนุเคราะห์สักชุดนะครับ หลงรัก :-*

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #400 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 07:06:37 PM »

สภาพคนไข้ ที่มาถึง หลังจากตรวจอาการแล้ว ถือว่า ป่วยเล็กน้อย

หน้าตายังผ่องใสอยู่เลยครับ อิๆ

เมื่อตรวจดูอาการ แล้วก็ให้ยาตามอาการครับ พอดีว่าคนไข้สุขภาพดีอยู่แล้ว ก็พลันฟื้นคืนชีพกลับมาอีกครั้ง หลังจากหลับไหล มาเกือบ 20ปี

หมอเข้มสุดยอดครับ ...

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #401 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 07:12:38 PM »

ในกระบอกสูบจะมีลิ้นลมอยู่ครับพี่เริง....ใช้ไขควงปากแฟน..อุ๊ย..ปากแบน Grin

ไขออกมาเปลี่ยนจุกไม้ก็อกก็คงจะไม่มีน้ำมันรั่วเข้ากระบอกสูบแล้วครับ

เปลี่ยนหนังสูบด้วยนะครับพี่...ก่อนจะใส่ลงไปสูบก็นวดด้วนน้ำมันเครื่องก่อนครับ Cheesy

วันนี้บูรณะสมอเรือจีนแดงครับ...ใช้อะหลั่ยผีเสื้อครับ...เข้ากันได้เป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2007, 07:23:05 PM โดย Audy452 » บันทึกการเข้า

A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #402 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 07:46:45 PM »

เขาเรียกว่าคนไข้ได้หมอดี ฟื้นทันทีเลย
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #403 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 08:10:37 PM »

สปริงที่ดันลิ้นมังกร ไม่จำเป็นต้องแข็งครับ เพียงขอให้ดันวาล์วก็อกขึ้นมาปิดได้เท่านั้น ยิ่งสปริงแข็งจะทำให้สูบลมเข้าหนักมือขึ้นกลับ เพราะหลักการตรงนั้น ผู้ออกแบบต้องการปิดกั้นการใหลกลับ เท่านั้นเอง ทั้งลมทั้งน้ำมัน ยิ่งเมื่อตะเกียงมีความดันเพิ่มขึ้น ลิ้นมังกรก็จะยิ่งถูกดันให้แน่นแนบสนิทยิ่งขึ้นครับ ที่สำคัญคือถ้าหาวาล์วก็อกได้อันใหม่ๆยิ่งดีครับ ถ้าเป็นอะไหล่เก่าเก็บ ส่วนมากก็อกจะเสื่อมครับ คือพอโดนน้ำมันโดนแรงอัด ก็จะเปื่อย รั่วอีก ที่สำคัญอีกอันคือแหวนตะกั่วที่รองอยู่ที่ระหว่างเกลียวกะปลายกระบอกสูบ ถ้ามีเปลี่ยน (แหวนตะกั่วทุกอันถ้าถอดแล้วควรเปลี่ยนครับ จ)จะป้องกันการรั่ว ระหว่างข้อต่อต่างๆได้แน่นอน (เหตุ เพราะว่า รอยต่อระหว่างโลหะกับโลหะ ที่ข้อเกลียวต่าง มันเป็นทองเหลือง ห้ามขันแน่นเป๊กแบบเราขันเกลียวเหล็ก น๊ะครับ เพราะทองเหลืองจะอ่อนมาก อาจทำให้ชิ้นส่วนนั้นชำรุดแบบเสียหาย ไปเลย ระวังมากๆสำหรับท่านที่เพิ่งเริ่มต้น ส่วนผู้ที่ชำนาญแล้ว ผมว่าก็คงแน่นแบบเสียหายมาบ้างแล้ว 55+ แล้วห้มเอาแหวนเหล็กมาแทนน๊ะครับ เพราะเหล็กจะแข็งกว่าทองเหลือง ท่านไม่สามารถขันแน่นแบบรอยต่อเเนบสนิทได้ ที่เขาออกแบบใช้ตะกั่วเพราะมันอ่อนกว่าทองเหลือง เมื่อเราขันพอตึงมือ ตะกั่วก็จะแบนแนบกับหน้าสัมผัส ของรอยต่อสองชิ้นนั้นๆ ได้สนิทพอดี)

หรืออาจหาแหวนตะกั่วไม่ได้ แนะนำให้ใช้ยางโอริ่ง ขนาดที่พอดีกับแกน หรือช่องระหว่างที่เราจะป้องกันรั่วครับ และควรบอกคนขายว่าเอาแบบอย่างดีกันน้ำมัน ตัวไม่กี่ตังครับ อะไหล่รถแทรคเตอร์ ทดแทนกันได้ จารย์โจ้แนะมาอีกที อิๆจากจารย์อื่นๆด้วย เป็นทอดๆ

ส่วนก็อกลิ้นมังกร เขาจะขายเป็นชุดอยู่แล้ว ทั้งก็อกและสปริง ถ้าหาไม่ได้ ก็ให้หายางโอริงอีกครับ ขนาดพอดีกับการที่จะอัดเข้าไปที่หัววาล์วก็อกได้หรือหน้าสัมผัส ใหญ่พอที่จะปิดวาล์วกันใหลกลับ ส่วนนั้น ใช้ทดแทนกัน

ปล.ยอดรวมตะเกียง งานลูกเขือโลก ขณะนี้ ประมาณ 37 ลูก แล้วครับ เลข40 ผมว่าได้เห็นครับ ตอนนี้ ขณะนี้ ผมละโมบอยากเห็นเลข 50 แล้วครับพี่น้อง เป็นไปได้ ครับเป็นไปได้ เงินสะพัด คริๆช่วยเศรษฐกิจชาติ 55+ข่าวว่าพอค้าตะเกียงทางเหนือวิ่งฝุ่นตลบ ขนาดฤดูร้อน เพื่อวิ่งหาตะเกียงให้ลูกค้าทางใต้ คริครี้

หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #404 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 08:57:52 PM »

สวัสดีครับลุงเข้ม....ขอบคุณมากครับที่ซ่อม" เจ้าเปโตร" ให้กลับมามีชีวิต...ชีวา....
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 ... 129
  พิมพ์