เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 01:37:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 56 57 58 [59] 60 61 62 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 344496 ครั้ง)
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #870 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 03:57:59 PM »

หลักล่างครับ ไม่มีกรองใดๆทั้งสิ้น
ตัวนี้หลักขึ้นกลางหม้อเลยครับ แลัวหักออกมาด้านข้าง
ตีตราเปรโตรแม็ก เยอรมัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2007, 04:01:04 PM โดย จอบหลอย » บันทึกการเข้า

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #871 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 04:06:54 PM »

ยี๊ อ๋อย ของแถมแบบนี้ผมไม่เอาคืนนะครับน้าเข้ม  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก อันนี้ไม่ทราบของตัวใหนครับน้าเข้ม
อิ อิ คาดว่าเมื่อเจอตัวกันอีกครั้ง นักสู้ทั้งหลายจะสมบูรณ์ถึงขีดสุด  หลงรัก น้ำลายหก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

สรุปว่าทุกตัว มีของแถมมาหมดครับ ชายเจษฎร์ เขาล้างมาเฉพาะข้างนอก เพื่อให้ดูดีเท่านั้น ส่วนข้างใน ได้มาแบบสภาพ เดิมๆครับ ชายเจษฎร์ ดีใจได้เลย ว่าได้ของเดิมๆมา คริๆ

ลุงเล็กครับ เจอหน้าผม ก็บอกว่า พอแล้วๆ พอหันหลังจาก ก็มีมาโชว์ทุกทีเลย สรุปว่า ....คริๆ แบบนี้คงต้องไปอดถ้ำกระบอกแน่เลยครับ

ปล. เศษขี้ตะกรัน มันจะมากหรือน้อย ก็ขึ้นอยู่กับว่า ตะเกียงถูกใช้งานมาขนาดใหน ครับ ใช้งานมามาก ก็มีมาก ใช้มาน้อย ก็มีน้อย สังเกตุว่า เมื่อเราถอดท่อวนออก ที่เข็มส่งนมหนู มีตะกรันเกาะมากหรือไม่ ถ้ามาก แสดงว่า ที่เสาน้ำมัน และท่อวน ก็คงน่าจะมีตะกรันเกาะเยอะ ผมก็ใช้วิธี ที่อาจารย์หลายๆท่านแนะนำมา คือเผาไฟครับ ใช้ไฟแก็ส เผา โดยวางให้ท่อโดนไฟ สม่ำเสมอกัน โดยเผาท่อให้ร้อน จนออกแดงน๊ะครับ สักระยะหนึ่ง ให้แดงโดยทั่วกัน (ช่วงนี้ระวัง อย่าให้หล่น หรืออะไรทับ ท่อและเกลียวจะเสียหายได้ แล้วปิดไฟ รอให้เย็นเอง และไม่สมควรจะไปหยิบจับออกมาจากเตา เพราะอาจเสียรูปทรงได้ ใจเย็นครับ อย่าใจร้อน

เมื่อเย็นแล้ว ผมจะใช้ เหล็กแบนๆ ที่ขนาดพอดีกับรูภายในท่อ ค่อยๆสอดเข้าไป และหมุนเหล็กแบนนั้นให้ค่อยๆขูดขี้ตะกรัน ที่ติดเกาะข้างท่อ ค่อยๆทำ จนแน่ใจว่าหมดแล้ว เทไม่ออก ในท่อวนใช้สลิงเบรคจักยานครับ มันนิ่มพอที่จะใส่เข้าไปได้ ค่อยๆแหย่ๆแบบใจเย็นๆครับ จนแน่ใจว่าออกมาจนมันไม่สามารถออกมาได้แล้ว (หมด) ก็ล้างด้วยน้ำยากัดสนิม หรือน้ำมันก๊าด อีกที เท่านี้ ก็โล่งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วครับ

ตะเกียงเก่า ทุกลูกที่ได้มา สมควรถอดออกมาล้างทุกชิ้นครับ เพราะจะมีตะกรันเกาะ มากน้อย บอกไม่ได้ เพราะไม่เห็น ต้องถอดมาก่อน ยิ่งพวกเปรโตแม็ก จะมีกรองอยู่ที่ ท่อส่งน้ำมันภายในถัง และมักจะเป็นสนิม หรือขี้ตะกรันอุดตันอยู่ บางตัวท่อส่วนนั้นจะแตก หรือร้าว ทำให้ลมรั่วเข้าระบบ ตะเกียงจะไม่สว่างเต็มที่ครับ (ท่อน้ำมันส่วนล่างสุด) ผมเคยทะลวงกรองทิ้ง และถอดเข็มทิ้ง ตะเกียงก็ติดได้ไม่มีปัญหา เพราะหาอะหลั่ยมาซ่อม ไม่ได้)แสดงว่า มันไม่สำคัญเท่าใหร่ แต่ตะเกียงเบ็นซิล สำคัญแน่ครับ

ยิ่งเฉพาะภายในถังน้ำมัน จะมีสนิม ขี้เกลือทองเหลือง เกาะถังเป็นก้อนๆ เพราะน้ำมันก๊าดมักมีน้ำปนเยอะ เวลาเราเติมน้ำมันตะเกียง ระวังอย่าใส่จนกระดกขวด น๊ะครับ ถ้ามีน้ำอยู้เราสังเกตุเห็นได้ น้ำจะเป็นอีกตัว ที่ทำให้เกิดตะกรันเกาะภายในท่อหลักน้ำมัน และสนิมในหม้อน้ำมัน

โอ้ย...มึนขี้เกียจพิมพ์แล้ว

ปล.ของ ปล. อาจารย์เล็ก ถ้าไม่อยากซ่อม ส่งมาให้ผมซ่อมให้ก็ได้ คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #872 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 04:11:17 PM »

รูปลิ้นมังกรของตะเกียงรุ่นเก่าๆบางรุ่นครับ (ต้องมีเครื่องมือถอดครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน)
อันนี้เป็นของเปรโตรแม็กรุ่นเก่า(GE)ครับ

ใอ้ตัวปัญหา ตัวนี้แหละครับ ยังหาวิธีเอาออกไม่ได้ ติดอยู่ที่ ใอ้หัวเเดง ของชายเจษฎร์ โคลแม๊ก 4 ภาษาตัวนั้น กระบอกสูบ ก็กลวงมากๆ (รถสิบล้อเกือบกลับหัวได้เลย คริๆ) ลูกไก่ตัวโล วิ่งเข้าออกได้สะบายมาก 55+ ว่าจะเปรียบเทียบให้ดีกว่านี้ กลัว ไม่ผ่าน RO 55+

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #873 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 04:31:29 PM »

หลักล่างครับ ไม่มีกรองใดๆทั้งสิ้น
ตัวนี้หลักขึ้นกลางหม้อเลยครับ แลัวหักออกมาด้านข้าง
ตีตราเปรโตรแม็ก เยอรมัน

สวัสดีครับคุณ จอบหลอย ......หลักของ cole man 4 ภาษาก็คล้ายๆแบบนี้ครับ
ไม่ทราบว่าเป็น เปโครแมกซ์รุ่นใดครับผม.....ขอบคุณครับ
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #874 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 05:01:44 PM »

ของแถมครับท่านชาย คริๆ พวกนี้จะทำให้อุดตัน และเกาะกินเนื้อโลหะ จนรั่วแบบตามด ซึ่งหารอยรั่วยาก

จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #875 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 05:09:12 PM »

เรียนท่านหรอยครับ
หลักเป็นของเปรโตรแม็กรุ่น 826 ปั๊มรุ่นที่ถังเลยครับ
คล้ายๆกับรุ่นเปรโตรแม็กปัจจุบันครับ  แต่ผมยังซ่อมไม่เสร็จเลยครับ Grin Grin
คาดว่าพรุ่งนี้น่าจะเสร็จ เดี๋ยวผมลงรูปให้ดูครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #876 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 05:25:55 PM »

Smileyท่าน" จอบหลอย"  เอาที่ส่งไป มาลงให้ชมหน่อย  อยากเห็น  Grin หลงรัก
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #877 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 06:06:42 PM »

กลับมาแล้วครับ Grin....วันนี้ได้กวางเหนือมาเสริมทัพอีก3หน่วย....ผมบ้าไปแว๊วววววว  ขำก๊าก  อ๋อย อ๋อย

ได้มาเมื่อคืนครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ

สวัสดีครับพี่เล็ก....บอกแล้วว่ามีแต่คนกันเองตั๊งน้าน Grin Grin

ชายเจษฎร์ครับ ของแถม ที่มาด้วยกับตะเกียง คริๆ

พันนี้แหละที่เขาเรียกว่าช่าง Cool เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2007, 06:25:46 PM โดย อาร์ พี จี. » บันทึกการเข้า

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #878 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 06:58:11 PM »

กลับมาแล้วครับ Grin....วันนี้ได้กวางเหนือมาเสริมทัพอีก3หน่วย....ผมบ้าไปแว๊วววววว  ขำก๊าก  อ๋อย อ๋อย

ขอชมแบบเดิมๆหน่อยครับ แต่เดิมแบบของชายเจษฎร์ ไม่เอาครับ คริๆ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #879 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 07:07:03 PM »

โจ้เจ้าพายุ ...... เข้าสายเลือดซะแล้ว ...... เบื่อเมื่อไหร่ค่อยขอแบ่งสักดวง

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #880 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 07:11:23 PM »

โจ้เจ้าพายุ ...... เข้าสายเลือดซะแล้ว ...... เบื่อเมื่อไหร่ค่อยขอแบ่งสักดวง

รับกลากเกลื้อน ก่อนไหมครับลุงปู เห็นว่ามีอยู่หลายดวง ...  คิก คิก  คิก คิก  คิก คิก

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #881 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 07:13:29 PM »

รับกลากเกลื้อน ก่อนไหมครับลุงปู เห็นว่ามีอยู่หลายดวง ...  คิก คิก  คิก คิก  คิก คิก

................ อ๊ะ จึ๋ยยยยยย .................

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #882 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 07:57:02 PM »

..... แล้วเมื่อไรของเราจะได้เอามาอวดแก้หน้ากับเขาบ้างน้อ ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #883 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 08:45:43 PM »

..... แล้วเมื่อไรของเราจะได้เอามาอวดแก้หน้ากับเขาบ้างน้อ ....

ใกล้หรือยังครับพี่ Grin Grin

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #884 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 09:27:06 PM »

..... โทรถามเขาก็บอกว่ได้แน่ ใจเย็น ..... แต่มันร้อนยังไงไม่รู้  ยิ่งเข้ามาดูของเขาในกระทู้แล้วยิ่งร้อนใหญ่  เจ้าตัวที่เอามาแล้วไม่ได้เรื่องนั้นก็ตั้งตากฝนซะ  ให้ฝนล้างฝุ่นกับสนิมออกซะบ้าง ..... แล้วก็รอ พรุ่งนี้ก่อนจะตามอีกที .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: 1 ... 56 57 58 [59] 60 61 62 ... 129
  พิมพ์