เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 01:36:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 58 59 60 [61] 62 63 64 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 344487 ครั้ง)
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #900 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 11:25:07 AM »

เหอะ....ถ้าใครไว้ใจผม ก็มาได้เลยคร๊าบ..... Grin Grin
มี2อย่างคือ
1.ซ่อมแล้วตะเกียงสว่างสะใจ กลับบ้านไป สบายใจเฉิบ
2. ตะเกียงพังยิ่งกว่าเดิม Grin Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #901 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 11:35:10 AM »

เหอะ....ถ้าใครไว้ใจผม ก็มาได้เลยคร๊าบ..... Grin Grin
มี2อย่างคือ
1.ซ่อมแล้วตะเกียงสว่างสะใจ กลับบ้านไป สบายใจเฉิบ
2. ตะเกียงพังยิ่งกว่าเดิม Grin Grin

ถูกต้องนะครับ....ส่วนใหญ่จะเป็นข้อ 1 นะครับหมอจอบฯ Grin

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #902 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 01:47:52 PM »

เรียนท่านpee308ครับ
ยังไงรบกวนลงรูปเจ้ากระต่ายให้ชมหน่อยน่ะครับ เพราะผมชอบยี่ห้อนี้เป็นพิเศษ Grin
เรื่องเกจ์วัดไม่ขึ้น ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นที่เกจ์เจาะยึดติดกับถังเลยรึเปล่าครับ
ถ้าใช่.....ผมว่าอย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ ขอแต่ตรงจุดนั้นไม่รั่วเป็นพอ เพราะผมก็ซ่อมเกจ์ไม่เป็น Grin Grin
ต้องรอพ่อหมอเข้ม มาฟันธงครับ Grin Grin
เรื่องน้ำมันไม่ขึ้น ไม่ทราบว่าพี่ล้างหม้อเรียบร้อยรึยังครับ รวมไปถึงหลักน้ำมันด้วยน่ะครับ มันอาจจะตันครับ
ลองเผา แล้วทะลวงดูครับ ตามวิธีของพี่เข้ม เบื้องต้นลองตามนี้ก่อนครับ

ผมก็ไม่เคยซ่อมเกจ์ลมครับ แต่ดูหลักการแล้ว เขาใช้แรงดัน เข้าไปดันระบบ อะนาล็อกให้ทำงาน ฉะนั้น เบื้องต้น ถ้าเป็นเกจ์แบบฝังติด เราอย่าพยามไปถอดมันออกมาครับ ปัญหายุ่งยากจะตามมา อาจหาของเปลี่ยนไม่ได้ ถ้าเกิดมันชำรุดขึ้นมา ทำได้แค่เช็ดๆให้สะอาด เกจ์ลมไม่ขึ้นไม่ใช่ปัญหาครับ ปั๊มพอตึง แต่อย่ามาก เพราะตะเกียงน้ำมันก๊าด เมื่อร้อนขึ้น มันก็จะเพิ่มแรงดันขึ้นมาอีก ถ้าอัดแน่นๆ หม้อเก่าๆ อาจแตกได้ เกจ์ลมรั่วซิครับ ปัญหาใหญ่กว่า ส่วนเกจ์ลมที่ถอดออกได้ ถ้าเกจ์ไม่ขึ้น ลองใช้ลวด แหย่ๆรูดูครับ อาจมีอะไรอุดตัน หรือเอาน้ำยาล้างสนิมฉีดทิ้งใว้ดูสักพัก แล้วมาล้างสิ่งสกปรกออก เป่าลมแรงให้สะอาด แล้วทดลองดูว่าใช้ได้หรือไม่ ก็เช่นกัน ถ้ายังไม่ขึ้น และไม่รั่ว ตะเกียงใช้ได้ครับ แต่ถ้าขึ้นแล้วรั่ว ตะเกียงก็ใช้งานไม่ได้ดี อยู่ที่ว่าจะเอาไง จะเปลี่ยนใหม่ หรือใช้อย่างนั้น ก็อยู่ที่เจ้าของ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #903 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 01:48:50 PM »

วันนี้มีนัดแล้วครับ
น้องกวางรอผมอยู่ นอนรอผมประมาณ1เดือนแล้วครับ เพิ่งจะเริ่มทำวันนี้

อาการไม่น่าจะหนักครับ Grin Grin

อืม...เห็นเตียงคนไข้แล้ว โรงบาลเราน่าจะมีการทำ 5 ส.น๊ะครับ ลุงหรอย คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #904 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 01:51:03 PM »

ท่านจอบหลอย   อย่าลืมเก็บให้ผมเด้อ 

ไปปทุมเมื่อไร   จะโทรไปบอกล่วงหน้า

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #905 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 02:49:35 PM »

ไม่มีปัญหาคร๊าบ...ท่านป้อมทอง Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #906 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 03:54:29 PM »

...... อาจารย์หมอทุกท่านครับผม  จากนี้ไปจะมีเด็กนักเรียนเข้ามาแอบเรียนด้วยนะครับ  เริ่มคำถามแบบเด็ก ๆ เลยนะครับ อย่างในภาพนี้ใช้อะไรขัดให้มันขาวหรือครับ  แล้วมีข้อห้ามอะไร (พวกสารเคมี) บ้างล่ะครับอาจารย์ .....
.......... เริ่มใหม่จริง ๆ เลยครับ ....  แต่บ้าไปมากแล้วครับ  วันนี้ไปตามอีก 2 ตัว  แต่ไม่เจอเจ้าของ พบแต่ภรรยาไม่กล้าแม้แต่จะถามเนืองเพราะว่าอยู่บ้านคนเดียวเลยบอกว่าจะมาหาใหม่วันต่อไป กะว่าจะเอามาอวดแล้วเชียวน๊า .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #907 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 04:11:01 PM »

..... แล้วในส่วนที่เป็นเหล็ก  และแม่เหล็กก็ดูดติดอีกทั้งยังเป็นสนิมด้วยแบบนี้จะทำความสะอาดอย่างไร  แล้วก็ใช้น้ำยายี่ห้อหรือว่าสารเคมีตัวไหนล้างหรือครับท่านหมอ .... ไม่ต้องหัวเราะในคำถามของผมนะครับ ...... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #908 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 04:17:34 PM »

วันนี้ สดๆร้อนๆครับ
เธอเป็นม้าน้ำสาวแสนสวย ผิวนวลผ่อง เป็นยองใย Grin Grin

นี่คือชื่อเสียงเรียงนามของเธอครับ

แต่ป้ายบ่งบอกสัญชาติไทยหายไป(เต็กกี่) ทิ้งไว้แค่รอยตาไก่

หลักน้ำมัน,นมหนู ยังเป็นของเดิมๆ

เครื่องในยังสวยปิ๊งอยู่ แถมโป๊ะแท้มา1ใบ

หัวบนยังขาวอยู่

หัวในมีน้องหนิมมากวนใจบ้างนิดหน่อย

น้องใหม่ตัวนี้ ฝากกระซิบบอกพี่ๆชมรมบานตะเกียง ว่า ให้"บาน"กันต่อไป
เพื่อที่จะบรรลุวัตถุประสงค์การ "บาน" ให้การ "บาน"สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี
เอาใจช่วยจ้า Grin

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #909 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 04:29:32 PM »

เรียบพี่แจ๊คครับ
หัวบนที่เป็นทองเหลือง ลองล้างดูน่ะครับ
วิธีที่ผมใช้คือ ใช้เป็ดม่วง ล้างครับ โดยเทน้ำใส่ถังให้ท่วมตะเกียง
จากนั้นก็บีบเป็ดม่วงลงไปประมาณ 3 ปื้ด แล้วก็นั่งรอประมาณ 10 นาที
ลองเอาฟองน้ำล้างจาน หรือสก๊อตไบท์เขียวที่ใช้แล้ว(นุ่มๆ)เช็ดล้างดูครับ ว่าคราบมันหลุดหรือไม่
ถ้าหลุดแล้ว ก็จงรีบล้างให้เหมดเลย ถ้ายังฝังแน่นอยู่ ก็แช่ไปอีกซักพักครับ
แต่อย่าเผลอน่ะครับ ต้องดูเรื่อยๆ ไม่อย่างนั้น นานเกินไปมันจะเป็นสีแดงครับ(นิเกิลลอก)
จากนั้นก็ล้างน้ำผมซักฟอก และน้ำเปล่า แล้วเป่าลมให้แห้งสนิท อย่าให้มีน้ำเกาะครับ
ถ้าตะเกียงผิวยังดี เดิมๆ อยู่แล้ว รับรองว่าแจ่มแน่ๆครับ
แต่ถ้าผิวเดิมมันไม่ดี มันลอก ตกกระ เป็นสนิมเขียว ล้างยังไงก็คงไม่ปิ๊งครับ
ลองดูน่ะครับ
ส่วนตัวถังที่เป็นเหล็ก ผมไม่เคยล้าง ไม่เคยซ่อม จริงๆครับ
รอคุณหมอท่านอื่นน่ะครับ
แต่ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่าพี่ Audy จะเคยซ่อมตัวเหล็กอยู่น่ะครับ ยังไงรอพี่Audy มาช่วยครับ... Grin

อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #910 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 04:31:36 PM »

หนึ่งในสามใบเมื่อตอนเช้าหรือครับ ตกใจ งามมากเลยครับ Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
pee308+รักในหลวง+
สวัสดีครับพี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 101

« ตอบ #911 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 05:21:49 PM »

เรียนท่านpee308ครับ
ยังไงรบกวนลงรูปเจ้ากระต่ายให้ชมหน่อยน่ะครับ เพราะผมชอบยี่ห้อนี้เป็นพิเศษ Grin
เรื่องเกจ์วัดไม่ขึ้น ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นที่เกจ์เจาะยึดติดกับถังเลยรึเปล่าครับ
ถ้าใช่.....ผมว่าอย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ ขอแต่ตรงจุดนั้นไม่รั่วเป็นพอ เพราะผมก็ซ่อมเกจ์ไม่เป็น Grin Grin
ต้องรอพ่อหมอเข้ม มาฟันธงครับ Grin Grin
เรื่องน้ำมันไม่ขึ้น ไม่ทราบว่าพี่ล้างหม้อเรียบร้อยรึยังครับ รวมไปถึงหลักน้ำมันด้วยน่ะครับ มันอาจจะตันครับ
ลองเผา แล้วทะลวงดูครับ ตามวิธีของพี่เข้ม เบื้องต้นลองตามนี้ก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ
- ขออภัยครับดูผิด เป็น น้องกวางรัตรมาลา ครับ  Wink
- กำลังทำการล้างถัง ครับ
- ทำความสะอาดท่อส่งน้ำมัน

ทำตัวให้สบาย อย่าคิดมาก
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #912 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 06:17:38 PM »

หัวบนที่เป็นทองเหลือง ลองล้างดูน่ะครับ
วิธีที่ผมใช้คือ ใช้เป็ดม่วง ล้างครับ โดยเทน้ำใส่ถังให้ท่วมตะเกียง
จากนั้นก็บีบเป็ดม่วงลงไปประมาณ 3 ปื้ด แล้วก็นั่งรอประมาณ 10 นาที
ลองเอาฟองน้ำล้างจาน หรือสก๊อตไบท์เขียวที่ใช้แล้ว(นุ่มๆ)เช็ดล้างดูครับ ว่าคราบมันหลุดหรือไม่
ถ้าหลุดแล้ว ก็จงรีบล้างให้เหมดเลย ถ้ายังฝังแน่นอยู่ ก็แช่ไปอีกซักพักครับ
แต่อย่าเผลอน่ะครับ ต้องดูเรื่อยๆ ไม่อย่างนั้น นานเกินไปมันจะเป็นสีแดงครับ(นิเกิลลอก)
จากนั้นก็ล้างน้ำผมซักฟอก และน้ำเปล่า แล้วเป่าลมให้แห้งสนิท อย่าให้มีน้ำเกาะครับ
ถ้าตะเกียงผิวยังดี เดิมๆ อยู่แล้ว รับรองว่าแจ่มแน่ๆครับ
แต่ถ้าผิวเดิมมันไม่ดี มันลอก ตกกระ เป็นสนิมเขียว ล้างยังไงก็คงไม่ปิ๊งครับ
ส่วนตัวถังที่เป็นเหล็ก ผมไม่เคยล้าง ไม่เคยซ่อม จริงๆครับ
แต่ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่าพี่ Audy จะเคยซ่อมตัวเหล็กอยู่น่ะครับ ยังไงรอพี่Audy มาช่วยครับ... Grin

..... กราบขอบพระคุณท่านพี่จอบหลอย  ที่กรุณาน้อง  แล้วก็กราบเรียนเชิญไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ  ถ้าจะมีคำถามที่ขำ .. ขำ เข้ามาถามอีก  ... อีกนิดครับ  ตัวที่ท่านเอารูปมาลงนี้มันเป็นตะเกียงเก่าหรือครับ  ทำไมมันผ่านเวลามานานขนาดนี้แล้ว  ผมยังคิดว่าเป็นของใหม่เอี่ยมเลยนะครับ  กำลังว่าจะสอบถามราคาอยู่แล้วว่าสักเท่าไร  เผื่อหาไม่ได้จะได้ไปฟาดของใหม่มาอวดพวกอาจารย์ซะให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย ..... ขอบพระคุณนะครับที่ช่วยตอบให้ผม ขอบคุณครับ ....

หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #913 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 08:31:39 PM »

วันนี้มีนัดแล้วครับ
น้องกวางรอผมอยู่ นอนรอผมประมาณ1เดือนแล้วครับ เพิ่งจะเริ่มทำวันนี้

อาการไม่น่าจะหนักครับ Grin Grin

อืม...เห็นเตียงคนไข้แล้ว โรงบาลเราน่าจะมีการทำ 5 ส.น๊ะครับ ลุงหรอย คริๆ

สวัสดีครับ...หมอเข้ม...เห็นด้วยครับ......้สงสัยคนไข้ตรึมแน่ๆ....อิ อิ

..... กราบขอบพระคุณท่านพี่จอบหลอย  ที่กรุณาน้อง  แล้วก็กราบเรียนเชิญไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ  ถ้าจะมีคำถามที่ขำ .. ขำ เข้ามาถามอีก  ... อีกนิดครับ  ตัวที่ท่านเอารูปมาลงนี้มันเป็นตะเกียงเก่าหรือครับ  ทำไมมันผ่านเวลามานานขนาดนี้แล้ว  ผมยังคิดว่าเป็นของใหม่เอี่ยมเลยนะครับ  กำลังว่าจะสอบถามราคาอยู่แล้วว่าสักเท่าไร  เผื่อหาไม่ได้จะได้ไปฟาดของใหม่มาอวดพวกอาจารย์ซะให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย ..... ขอบพระคุณนะครับที่ช่วยตอบให้ผม ขอบคุณครับ ....

สวัสดีครับคุณแจ็ค.....เริ่มเข้าเส้นเลือดแล้ว.....อิ อิ...อีกหน่อยหายใจเข้าก็ตะเกียง
หายใจออกก็ตะเกียงแน่ๆ.....
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #914 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 09:23:57 PM »

สวัสดีครับคุณแจ็ค.....เริ่มเข้าเส้นเลือดแล้ว.....อิ อิ...อีกหน่อยหายใจเข้าก็ตะเกียง
หายใจออกก็ตะเกียงแน่ๆ.....

เหมือนพี่หรอยใช่ไม๊.....อิอิ Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
หน้า: 1 ... 58 59 60 [61] 62 63 64 ... 129
  พิมพ์