เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:22:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 90 91 92 [93] 94 95 96 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 343163 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1380 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 11:35:41 PM »

มาครั้งแรกได้มาตัว เดียวบอกพอ

ใฉนหนอ ที่เห็นมา ไม่เคยมี

ที่สองสามจะรีบตามมาเร็วรี่

ตัวที่สี่ก็เห็น เป็นตัวสวย

ตัวที่ห้าก็อยากได้ เอามาอวย

หกก็สวย เจ็ดก็งามถูกตำรา

เริ่มแก่กล้าในวิชาของตะเกียง

ตัวที่แปดโป๊ะแฉ่งแท้แม่นหนักหนา

หลักงามตามีตัวกวางอย่างที่เห็น

หม้อไม่บุบ ท่อหัวพ่นใอเย็นๆ

หัวในเป็นของเดิมเดิม เคลิ้มตามงาม

อีกหัวนอกบอกว่าเนียบ ผิวเรียบกริบ

ใหม่นิบๆห่อกระดาษ อยู่เลยหนา

ตัวที่เก้าก็ตามมา พอแล้วหนา

มาวันนี้ที่สิบตัว

เริ่มหลักสิบ โธ่อิด้า น้องกวางใหญ่

เจ้ายังไม่มีคู่อยู่เคียงข้าง

เปโตรแม็ก เช้าเล็กๆเอามาวาง

กระต่ายข้าง เจ้าโคลแมนแดนเสรี

สวีเดนก็เป็นเอก

ตัวตอกเลขอยู่ข้างรุ่นใหนนี่

ตะเกียงจีนหลบหลีกไปไกลๆนี่

เร็วๆรี่ น้องอังกฤษ น้องเยอรมัน

แขวนก็แล้วห้อยก็เห็น

ก็มันเป็นความสุขใจหาใหนเหมือน

เพื่อนมาขอ มาแบ่งปัน เพื่อนมาเยือน

นับคล้อยเคลื่อนนี่เกียงกู มีอยู่ครัน

คริๆ..........

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #1381 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 12:38:38 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #1382 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 10:05:18 PM »

ของ solar เคยเห็นแต่ถังทองเหลืองครับ  ถังเหล็กไม่เคยเห็น  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

มีตัวอย่างให้ดูไหมครับ  หรือเว็บอ้างอิงก็ได้

จริง ๆ แล้ว ผมอยากได้แบบยี่ห้อยอดนิยม อะไรเทือกนั้น แต่ขั้นแรก เอาเจ้า SOLAR ให้จุดติดก่อน
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #1383 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 12:28:37 AM »

ของ solar เคยเห็นแต่ถังทองเหลืองครับ  ถังเหล็กไม่เคยเห็น  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

มีตัวอย่างให้ดูไหมครับ  หรือเว็บอ้างอิงก็ได้

จริง ๆ แล้ว ผมอยากได้แบบยี่ห้อยอดนิยม อะไรเทือกนั้น แต่ขั้นแรก เอาเจ้า SOLAR ให้จุดติดก่อน

เริ่ม start แล้ว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
จัดให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2007, 12:32:58 AM โดย lex » บันทึกการเข้า

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #1384 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 12:31:41 PM »

สวัสดีครับ...พี่น้องผู้มุ่งทางสว่าง อิ อิ

วันนี้ว่าจะไปหาตะเกียงมาเพิ่มอีกสัก 1 ลูกครับ...กวางครับ...กวางเท่านั้น

ที่พอจะแก้ความอยากบาน...ให้อยู่หมัดครับ อิ อิ

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #1385 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 12:37:10 PM »

เมื่อวันก่อน เพื่อนจากนราฯ มาเมาด้วย เลยเอาผีเสื้อใหญ่(พอดีมีสอง) แบ่งให้ไปจุดที่นราฯ ขยายขอบเขตความบาน ...  ยิ้มีเลศนัย

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #1386 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 12:57:06 PM »

เมื่อวันก่อน เพื่อนจากนราฯ มาเมาด้วย เลยเอาผีเสื้อใหญ่(พอดีมีสอง) แบ่งให้ไปจุดที่นราฯ ขยายขอบเขตความบาน ...  ยิ้มีเลศนัย

บานตะเกียงของแท้ครับพี่ อิ อิ

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1387 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 02:59:55 PM »

ใจเย็นๆครับท่าน สะสมประสบกามไปเรื่อยๆ อย่าเพิ่งใจร้อน ยุทธจักร มีทั้งดีและเลวฉันท์ใด ตะเกียงก็ฉันท์นั้น คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #1388 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 10:18:28 AM »

สวัสดีครับ.....มะคืนท่านได้จุดตะเกียงท่ามกลางไออุ่นของแสงตะเกียงหรือเปล่า?
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #1389 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 11:47:41 AM »

ขออนุญาตเข้าร่วมกระทู้ครับ

พอดีชอบตะเกียงอยู่เดิมแล้ว   แต่ทราบว่า ราคาสูงมาก ข้างบ้านได้อะไรมาก็ไม่รู้ เห็นบอกว่า ราคาห้าพันไม่ขาย  ตกใจ

ผมเลยเลิกสนใจไปพักหนึ่ง แล้วก็มาเจอชำรุดตัวนึง ของพ่อตา  พอไฟฟ้าเข้าก็เลิกใช้เลย พ่อต่บอก สว่างมาก แต่กินน้ำมันหนัก

สภาพ ซี่แก้วที่เป็นโป๊ะ เหลือครึ่งเดียว ที่เหลือ แตก  เหล็กยึดซี่แก้วสนิมกินขาด  สูบไม่มีที่จับมีแต่ก้าน ไม่มีหัวนอก ไม่มีแฉ่ง และ สกปรก

จะดูยี่ห้อที่ถังน้ำมัน ไม่เห็นเหมือนของชาวบ้านชาวเมืองในเว็บเลย เห็นเขียนไว้ว่า "SOLAR" อย่างเดียว

จะบูรณะมันคุ้มไหมครับเนี่ย ??

ยินดีมากครับ Grin....เรื่องตะเกียงน่าจะซ่อมได้ครับ

ถ้าผ่านมาทางหัวอิฐแวะเอามาส่งไว้ที่บ้านเพื่อนผมก็ได้ครับ(บ้านเพื่อนผมอยู่ทวดทอง)

รายละเอียดเดี๋ยวผมส่งpmไปให้ครับ Grin

มาครั้งแรกได้มาตัว เดียวบอกพอ

ใฉนหนอ ที่เห็นมา ไม่เคยมี

ที่สองสามจะรีบตามมาเร็วรี่

ตัวที่สี่ก็เห็น เป็นตัวสวย

ตัวที่ห้าก็อยากได้ เอามาอวย

หกก็สวย เจ็ดก็งามถูกตำรา

เริ่มแก่กล้าในวิชาของตะเกียง

ตัวที่แปดโป๊ะแฉ่งแท้แม่นหนักหนา

หลักงามตามีตัวกวางอย่างที่เห็น

หม้อไม่บุบ ท่อหัวพ่นใอเย็นๆ

หัวในเป็นของเดิมเดิม เคลิ้มตามงาม

อีกหัวนอกบอกว่าเนียบ ผิวเรียบกริบ

ใหม่นิบๆห่อกระดาษ อยู่เลยหนา

ตัวที่เก้าก็ตามมา พอแล้วหนา

มาวันนี้ที่สิบตัว

เริ่มหลักสิบ โธ่อิด้า น้องกวางใหญ่

เจ้ายังไม่มีคู่อยู่เคียงข้าง

เปโตรแม็ก เช้าเล็กๆเอามาวาง

กระต่ายข้าง เจ้าโคลแมนแดนเสรี

สวีเดนก็เป็นเอก

ตัวตอกเลขอยู่ข้างรุ่นใหนนี่

ตะเกียงจีนหลบหลีกไปไกลๆนี่

เร็วๆรี่ น้องอังกฤษ น้องเยอรมัน

แขวนก็แล้วห้อยก็เห็น

ก็มันเป็นความสุขใจหาใหนเหมือน

เพื่อนมาขอ มาแบ่งปัน เพื่อนมาเยือน

นับคล้อยเคลื่อนนี่เกียงกู มีอยู่ครัน

คริๆ..........

บ๊ะ....ลูกพี่เราฝีมือใช้ได้เหมือนกันนิ Grin

สวัสดีครับ.....มะคืนท่านได้จุดตะเกียงท่ามกลางไออุ่นของแสงตะเกียงหรือเปล่า?

คลาสสิคจริงๆพี่เรา เยี่ยม....น้ำมันหมดหลายวันแระซื้อมาแล้วแต่ยังไม่ได้จุดสงสัยคืนนี้ต้องเอาซะหน่อย Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #1390 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 03:05:39 PM »

เดี๋ยวนี้วันไหนผมอยากจุดตะเกียง  ผมต้องดูเวลาครับ  ถ้าคืนไหนผมไม่ว่าง  ผมจะจุดกลางวันแทน
ได้เห็นแสงเกียงแล้วมันสบายใจ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก 

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1391 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 03:33:08 PM »

เดี๋ยวนี้วันไหนผมอยากจุดตะเกียง  ผมต้องดูเวลาครับ  ถ้าคืนไหนผมไม่ว่าง  ผมจะจุดกลางวันแทน
ได้เห็นแสงเกียงแล้วมันสบายใจ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก 

อืม...จุดเกียงกลางวัน แล้วก็นั่งฟังเสียง "นกหัวจุก" เข้าท่าครับ

เดี๋ยวนี้แม่บ้านคงไม่ดุแล้วน๊ะครับ ทั้งตะเกียงทั้งนกหัวจุก เพราะสามารถทำให้พ่อบ้านอยู่ติดบ้านได้ เพราะ

1.ตะเกียงต้องเอามาจุดข้างนอก

2. นกหัวจุกก็ต้องมาตากแดด

3.เจ้าของต้องนั่งเฝ้า เพราะตะเกียงก็ต้องปั๊มลม นกก็ต้องพ่นน้ำ

ที่สำคัญที่ว่าไม่ไปใหน หรือไปใหนไม่ได้ เพราะถ้าเพลอ ใส้อาจลุก หรือที่สำคัญสุด โดนหิ้วทั้งตะเกียง ทั้งนกทั้งกรงครับ พี่น้อง 55+

แต่เรื่องเข้าเวรฯแทนเพื่อน หรืออะไรแบบนี้ ยังพอหากินได้ อยู่ใช่เปล่าครับ ลุงเล็ก คริครี้

lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #1392 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 03:53:13 PM »

อืม...จุดเกียงกลางวัน แล้วก็นั่งฟังเสียง "นกหัวจุก" เข้าท่าครับ

เดี๋ยวนี้แม่บ้านคงไม่ดุแล้วน๊ะครับ ทั้งตะเกียงทั้งนกหัวจุก เพราะสามารถทำให้พ่อบ้านอยู่ติดบ้านได้ เพราะ

1.ตะเกียงต้องเอามาจุดข้างนอก

2. นกหัวจุกก็ต้องมาตากแดด

3.เจ้าของต้องนั่งเฝ้า เพราะตะเกียงก็ต้องปั๊มลม นกก็ต้องพ่นน้ำ

ที่สำคัญที่ว่าไม่ไปใหน หรือไปใหนไม่ได้ เพราะถ้าเพลอ ใส้อาจลุก หรือที่สำคัญสุด โดนหิ้วทั้งตะเกียง ทั้งนกทั้งกรงครับ พี่น้อง 55+

แต่เรื่องเข้าเวรฯแทนเพื่อน หรืออะไรแบบนี้ ยังพอหากินได้ อยู่ใช่เปล่าครับ ลุงเล็ก คริครี้

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #1393 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 04:02:37 PM »

ที่มาของตราครุฑบนโป๊ะตะเกียง บู่......... Grin Grin

ที่เขาติดตราครุฑ เอาใว้ เพราะมีเรื่องราวอยู่ว่า

ที่เมืองบาดาล ของท่านพญานาค ไฟดับบ่อย เพราะน้ำมันขาดแคลน เนื่องจากมนุษย์ ได้ทำการขุดเจาะ และดูดน้ำมันขึ้นมาใช้เกือบหมดแล้ว

(ยิ่งโดยเฉพาะ "หัวหนอง" ท่านพญานาคบอกว่าให้ระวังตัวใว้ จะมาพาไปเป็นลูกเขย เสียเลย เพราะจะได้ลดคนขุดน้ำมัน ลง หนึ่งคน)

พญานาคเลยขึ้นมาหา พลังงานแสงสว่าง บนเมืองมนุษย์ แล้วค่ำคืนหนึ่ง มาเจอ (แอบเห็น) พวกทีมเสื้อแดงจุดตะเกียงกันอยู่ เห็นความสว่างใสวของตะเกียงจ้าวพายุ เลยชอบใจ จะนำไปใช้บ้าง ที่เมืองบาดาล

ทีนี้ตะเกียงพวกนี้มันมีน้อย เริ่มหายาก โดยเฉพาะรุ่นเก่าๆ มันเริ่มหายไปทีละดวงสองดวง เช่นที่งานขึ้นบ้านใหม่ หัวหมู่ ก็หายไปดวง ดีที่ว่ายังตามกลับมาได้ทัน

แล้วทีนี้สาเหตุแห่งการหาย ของตะเกียงนั้น ท่านวิลสัน ได้สืบทราบมา จากการข่าวลับมาก ว่าตะเกียงหายไปใหนอย่างไร ที่หายๆไปนั้นตะเกียงลงไปอยู่เมืองบาดาลทั้งนั้น

แล้วทีนี้พวกเราก็รู้ๆกันอยู่ว่า นาคนั้นกลัวครุฑ

จึงสรุปได้ว่า ที่มีตราครุฑ ติดอยู่นั้น ก็เพราะไม่ต้องการให้ตะเกีงนั้นโดนพญานาค ขโมยลงบาดาลไป

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1394 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 04:07:27 PM »

แล้วทีนี้พวกเราก็รู้ๆกันอยู่ว่า นาคนั้นกลัวครุฑ
จึงสรุปได้ว่า ที่มีตราครุฑ ติดอยู่นั้น ก็เพราะไม่ต้องการให้ตะเกีงนั้นโดนพญานาค ขโมยลงบาดาลไป

หน้า: 1 ... 90 91 92 [93] 94 95 96 ... 129
  พิมพ์