เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:40:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 105 106 107 [108] 109 110 111 ... 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 344068 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #1605 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 04:47:22 PM »

ถามพี่ จอบหลอย  หน่อยครับ  ผมอยากได้ตะเกียงเจ้าพายุ ตัวใหม่ ควรเริ่มเล่นแบบไหนครับ งบไม่เกิน 3 พัน อยู่ จ.ยะลา ครับ  Grin
ไม่ทราบว่าพี่ต้องการใช้งานภาคสนามหรือสะสมครับ
ถ้าใช้งานแคมปิ้งภาคสนาม ผมแนะนำผีเสื้อกระเช้าใหญ่500แรงครับ เป็นตะเกียงทองเหลืองชุบโครเมี่ยม ทนทานครับ ไม่รั่วง่ายเหมือน300แรง สว่างจ้าสะใจ ราคาตะเกียงดิบๆยังไม่ซ่อม เดินหาตามตลาดนัดไม่ควรเกิน1,200บาทครับ แล้วนำมาซ่อมนิดหน่อย
เลือกสภาพดีๆที่คิดว่าซ่อมได้ครับ ถ้าซื้อตามเวป ราคาก็ประมาณ 2,000 ครับ
หรือจะเล่นของเยอรมัน ก็พวกไอด้า เปรโตรแม็กซ์ครับ ราคาแพงกว่านิดหน่อยครับ

ส่วนถ้าจะเก็บสะสม งบ3,000นี่ จะได้ตะเกียงเยอรมันเงาๆ+โป๊ะแท้ๆเลยครับ
เพียงแต่ณ.เวลานี้ หาของยากมากครับพี่  ที่สำคัญ ราคาในเวปจะแพงกว่าตามตลาดนัดเกือบครึ่งเลยน่ะครับ เพราะมีหลายปัจจัยเข้ามาเกี่ยวข้อง

ผมอยู่ จ. ยะลาครับ ที่สนใจส่วนหนึ่งเพราะเหตุการณ์ครับ เคยเจอดับไฟถล่มเมืองมาแล้วครับ ก็เลยคิดว่าต้องมีเหตุการณ์เหมือนที่สุไหงโกลก ที่พี่ ชายเจษฎ์ 
 เจอมาครับ ถ้ายังงั้น ผมจะลองสั่งตะเกียงจีนตราแรด ตัวแบบนี้ http://thaiblades.com/forums/showthread.php?t=13601  ตามที่ท่าน Pandanus แนะนำดูก่อน เอาให้มีความรู้ความเข้าใจให้มากกว่านี้แล้วค่อยไปเล่นแบบสะสมเหมือนพี่ๆแห่งชมรมตะเกียงบาน  Grin Grin ผมว่าจะลองตามหาซากตามบ้านคนรู้จักในพื้นที่ดูครับ
ปล. มีพี่ท่านใด ใน จ.ยะลา พอจะแนะนำความรู้ด้านนี้ให้ผมบ้างไหมครับ

แฮ่ะ แฮ่ะ....

บานตะเกียงค้าบ.... Grin
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #1606 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 09:21:50 PM »

ถามพี่ จอบหลอย  หน่อยครับ  ผมอยากได้ตะเกียงเจ้าพายุ ตัวใหม่ ควรเริ่มเล่นแบบไหนครับ งบไม่เกิน 3 พัน อยู่ จ.ยะลา ครับ  Grin
ไม่ทราบว่าพี่ต้องการใช้งานภาคสนามหรือสะสมครับ
ถ้าใช้งานแคมปิ้งภาคสนาม ผมแนะนำผีเสื้อกระเช้าใหญ่500แรงครับ เป็นตะเกียงทองเหลืองชุบโครเมี่ยม ทนทานครับ ไม่รั่วง่ายเหมือน300แรง สว่างจ้าสะใจ ราคาตะเกียงดิบๆยังไม่ซ่อม เดินหาตามตลาดนัดไม่ควรเกิน1,200บาทครับ แล้วนำมาซ่อมนิดหน่อย
เลือกสภาพดีๆที่คิดว่าซ่อมได้ครับ ถ้าซื้อตามเวป ราคาก็ประมาณ 2,000 ครับ
หรือจะเล่นของเยอรมัน ก็พวกไอด้า เปรโตรแม็กซ์ครับ ราคาแพงกว่านิดหน่อยครับ

ส่วนถ้าจะเก็บสะสม งบ3,000นี่ จะได้ตะเกียงเยอรมันเงาๆ+โป๊ะแท้ๆเลยครับ
เพียงแต่ณ.เวลานี้ หาของยากมากครับพี่  ที่สำคัญ ราคาในเวปจะแพงกว่าตามตลาดนัดเกือบครึ่งเลยน่ะครับ เพราะมีหลายปัจจัยเข้ามาเกี่ยวข้อง

ผมอยู่ จ. ยะลาครับ ที่สนใจส่วนหนึ่งเพราะเหตุการณ์ครับ เคยเจอดับไฟถล่มเมืองมาแล้วครับ ก็เลยคิดว่าต้องมีเหตุการณ์เหมือนที่สุไหงโกลก ที่พี่ ชายเจษฎ์ 
 เจอมาครับ ถ้ายังงั้น ผมจะลองสั่งตะเกียงจีนตราแรด ตัวแบบนี้ http://thaiblades.com/forums/showthread.php?t=13601  ตามที่ท่าน Pandanus แนะนำดูก่อน เอาให้มีความรู้ความเข้าใจให้มากกว่านี้แล้วค่อยไปเล่นแบบสะสมเหมือนพี่ๆแห่งชมรมตะเกียงบาน  Grin Grin ผมว่าจะลองตามหาซากตามบ้านคนรู้จักในพื้นที่ดูครับ
ปล. มีพี่ท่านใด ใน จ.ยะลา พอจะแนะนำความรู้ด้านนี้ให้ผมบ้างไหมครับ

อ๋อย เข้าใจคนหัวอกเดียวกันเลยครับท่านดีดีที 7 ผมว่ามันต้องมีเหลยเพราะมันได้ใจเสียแล้ว บ้านเดิมผมก็อยู่ยะลาครับ ทุกวันนี้พ่อและแม่ผมก็ยังอยู่ที่ยะลา เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมก็เพิ่งกลับไปครับ เอาไว้วันใหนพอมีเวลาหรือผมกลับไปยะลาคงได้มีโอกาสเสวนากันนะครับ ส่วนเรื่องตะเกียงผมอยากแนะนำตัวนี้ไว้ด้วยครับ

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=8&No=91890

ให้ดูที่ตะเกียงแกสของโคเวีย จุดติดง่ายและเร็ว ใช้สะดวกเหมือนเปิดแกสต้มน้ำเลย ผมมีอยู่สามชุดเป็นพระเอกตัวจริงของงานเลย จุดตั้งไว้ในบ้านทั้งสามตัวสว่างโร่ทั้งบ้าน แต่ให้ตั้งไว้ในที่โล่งหน่อยก็ดีครับเพราะมันจะมีไอความร้อนพอดูเหมือนตะเกียงใหญ่แต่ให้แสงน้อยกว่า แต่ก็ใช้สะดวกและลดปัญหาลงไปได้เยอะครับ ผมจุดตะเกียงแกสทิ้งไว้ตั้งแต่เริ่มค่ำจนถึงเกือบรุ่งสาง(อยู่ยามไปด้วย)ยังไม่มีปัญหาให้เห็นครับ แต่ตะเกียงเจ้าพายุปัญหาจุกจิกมีมากกว่าตั้งไว้นานไม่ได้จุดก็มีปัญหาแล้วครับ ลองดูครับเผื่อเป็นทางเลือกที่ดีอีกทางหนึ่งครับ ท้ายนี้ขอให้ท่านแคล้วคลาดปลอดภัยด้วยนะครับ ตั้งอยู่บนความพร้อมสำหรับทุกสิ่งครับ  Wink Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #1607 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 09:25:49 PM »

Grin ช่วง 3 วันที่ผ่านมาได้ใช้จนสะใจไปเลยครับ พวกเล่นล้มเสาไป 7 ต้น ไปหายไป 3 วัน 3 คืนเต็มๆ จุดซะพิการกับมือไปทีละตัวสองตัว ต้องรีบซ่อมหน่อยครับเที่ยวนี้ ข่าวลือหนาหูว่าพวกติดใจจะเอาเหลย ใครอยากจะใช้ตะเกียงแบบสะใจเชิญได้นะครับ  คิก คิก

เสียดายที่กล้องก็เดี้ยงไปด้วย แบตดันหมดเลยไม่ได้ถ่ายรูปเมืองที่มีแต่ความมืด มองไปยังแต่แสงเกียงสว่างโล่ล้อเป้าให้ดู  เศร้า คิก คิก

แฮ่ะ ๆ ไฟดับแล้ว ใช้เน็ตที่ไหนอยู่ครับ

แล้วลองใช้ตะเกียงเจ้าพายุ หุงข้าวต้มแกงดูบ้างยังครับ  เห็นมีออฟชั่นขายอยู่แถวบางงา

บ้านผม ตั้งกะเอาเกียงเข้าบ้านแล้ว ไฟยังไม่เคยดับที  Grin

Grin ไฟมันเดี้ยงได้เราก็ให้โหม่ทีมงานไปปลุกได้ครับ ทีมงานเรามีเยอะพายปืนทั้งเพนิ แต่เที่ยวนี้ทำงานช้าไป 3 วันเท่านั้นเหละ แถวโน้นม่ายด่ายแรงอกเลยนิมีเกียงแต่ไม่มีโอกาสได้จุด ลองหิ้วมาบ้านผมแลต้าท่านนินจา รับรองจะติดใจ ขนาดเจ้าไข่มาแล้วยังไม่อยากหลบเรินเลย  คิก คิก คิก คิก

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #1608 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:54:22 AM »

ใช้งานจริงๆแบบเอาสะดวกก็ตะเกียงแก็สแบบท่านพี่ชายเจษฎ์ว่าเลยครับ
สดวกจริงๆครับ เพราะสถานการณ์จริงๆ ถ้าไปดับแบบมืดสนิทและต้องการความเร่งด่วน
เจ้าพายุน้ำมันก๊าดจะไม่สดวกครับ เพราะต้องมีการเผาหัวให้ร้อนอีกครับ ไหนจะสูบๆๆๆ
เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน ที่สำคัญไม่ควรจุดในบ้านหรือในห้องครับ เพราะจะมีกลิ่น(หอม Grin)ตลบอบอวล Grin แต่ตะเกียงแก็สไม่น่ามีกลิ่นน่ะครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจ เพราะยังไม่เคยใช้ครับ

ถ้าถ้าเล่นแบบเอาบรรยากาศแบบโรแมนติก คลาสสิก อีโรติก Grin Grin เจ้าพายุเหมาะสมที่สุดจ้า Grin
แล้วเราก็"บาน"กันต่อไป  Grin

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #1609 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 10:11:04 AM »

เพื่อนร่วมงานผมเริ่มบานกันแล้วครับ เมื่อวานก่อน 10 ลูกรวดครับ

HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #1610 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 11:31:08 AM »

เมื่อวานผมได้ผีเสื้อเก่าๆมาตัวนึงครับ
ย้ำว่าเก่าจริงๆ เพิ่งเจอตัวเป็นๆ เสียดายยังโพสรูปไม่ได้ครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #1611 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 09:31:36 PM »

...... วันนี้โทรไปอวดท่านจอบหลอย  7 ตัว  แต่พอกำลังโพสต์อยู่ลูกเจ้าของตะเกียงโทรมาบอกว่าราคาที่เอามาไม่ขาย  พรุ่งนี้นัดให้มาพบกันที่บ้าน  สงสัยจะต้องคืนหรือต้องเพิ่มเงินยังไม่รู้เลยครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1612 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 10:25:20 PM »

...... วันนี้โทรไปอวดท่านจอบหลอย  7 ตัว  แต่พอกำลังโพสต์อยู่ลูกเจ้าของตะเกียงโทรมาบอกว่าราคาที่เอามาไม่ขาย  พรุ่งนี้นัดให้มาพบกันที่บ้าน  สงสัยจะต้องคืนหรือต้องเพิ่มเงินยังไม่รู้เลยครับผม .....

กรรม ของคนจะมีตะเกียง คริๆ แหมน๊ะตาแจ็คน๊ะ ยังจะโทรตามอีก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #1613 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 03:23:27 PM »

กรรม ของคนจะมีตะเกียง คริๆ แหมน๊ะตาแจ็คน๊ะ ยังจะโทรตามอีก

อิ อิ ของพี่แจ็ค.....เข้าลักษณะลาภมิควรได้หรือเปล่าครับ คิก คิก

รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #1614 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 06:38:56 PM »

น้าแจ็ค.....บ้าตะเกียงไปอีกคนแล้ว ของผมยังไม่ได้ซ่อมเลย โชว์ดีกว่า เพราะรำคาญกลิ่นน้ำมันก๊าดครับ.... ขำก๊าก

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1615 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 08:30:57 PM »

น้าแจ็ค.....บ้าตะเกียงไปอีกคนแล้ว ของผมยังไม่ได้ซ่อมเลย โชว์ดีกว่า เพราะรำคาญกลิ่นน้ำมันก๊าดครับ.... ขำก๊าก

เอาลงมาใต้ดิ๊ จะทำให้มันใช้ วิสกี้ เป็นเชื้อเพลิง ทีนี้ท่านคงจะไม่รำคาญกลิ่นแน่เลย คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #1616 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 08:20:57 AM »

ถามแบบโง่ ๆ นิดหนึ่ง 

เบ็นซินขาว  คืออะไร

ปรกติใช้ในกิจการอะไรครับ.. ไหว้
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #1617 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 08:33:39 AM »

ปรกติใช้ในกิจการอะไรครับ.. ไหว้
เอ่อ.....ผมก็ยังไม่รู้เลยครับว่า งานหลักจริงๆนี่ ใช้ทำอะไร
รู้จักแต่ใช้จุดตะเกียง Grin

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1618 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:04:05 AM »

เอ่อ.....ผมก็ยังไม่รู้เลยครับว่า งานหลักจริงๆนี่ ใช้ทำอะไร
รู้จักแต่ใช้จุดตะเกียง Grin

เอาแบบเดาๆ ไปก่อนฯ คอยผู้รู้จริง อีกที

มันก็คงจะเป็น เบ็นซิล บริสุทธิ์ ที่ไม่ได้ผสม อะไรลงไปหรือเปล่า ประมาณนี้ ไม่มีสีอะ อิๆ

The ANT
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1619 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:03:00 AM »

ฝากความคิดถึงไปยังท่าน R.P.G และพี่ Sig228 ด้วยครับ

หน้า: 1 ... 105 106 107 [108] 109 110 111 ... 129
  พิมพ์