เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:34:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 122 123 124 [125] 126 127 128 129
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะเกียงเจ้าพายุ "  (อ่าน 343968 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1860 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 07:11:20 PM »

ร้านขายของเดินป่าครับ
ตะเกียงแค้มปิ้งของเขาก็เวิร์ค  ราคาไม่สูง
ใช้ลุย ๆ ใช้ทิ้งใช้ขว้าง  ไม่ต้องเสียดาย
ลองค้นดูในกูเกิ้ล  พิมพ์ไทยหรืออังกฤษก็ได้ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #1861 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 07:52:14 PM »

ตะเกียงแก๊ส... เตาแก๊ส โคเวียลองดูของนายกรครับ... Grin

http://www.thaifirestorm.com/default.asp

http://www.thaifirestorm.com/wizContent.asp?wizConID=102&txtmMenu_ID=7

อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #1862 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 07:54:44 PM »

มีอยู่สองหน่วย....แต่ดันให้เพื่อนยืมไปแหม็ด Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #1863 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:04:38 PM »

มีหลายเจ้า
ที่นำเข้ามา  แต่ผมก็อุดหนุนเจ้านี้แหละ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #1864 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:08:06 PM »

มีหลายเจ้า
ที่นำเข้ามา  แต่ผมก็อุดหนุนเจ้านี้แหละ ครับ

มีน้าตี๋มือเก่า...
ตาเกิ้น ไทยแลนด์เอ้าท์ดอร์..

แต่ของนายกร สินค้าแกครบวงจรดีครับ...มีซ่อม มีอะไหล่ด้วย..(น้าตี๋มือเก่าก็เช่นกัน..)   Cheesy

อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #1865 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:21:15 PM »

มีหลายเจ้า

มีน้าตี๋มือเก่า...
ตาเกิ้น ไทยแลนด์เอ้าท์ดอร์..

แต่ของนายกร สินค้าแกครบวงจรดีครับ...มีซ่อม มีอะไหล่ด้วย..(น้าตี๋มือเก่าก็เช่นกัน..)   Cheesy

เหมือนลุงตุ้มว่า....ผมใช้บริการนายกรครับ ซื้อมาสองลูกแต่ห่างกันหลายปี Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #1866 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:52:53 PM »

ไหนมือก็เลอะฝุ่นแล้ว เลยรื้อหาโป๊ะที่เก็บไว้ต่างหากมีอยู่4ลูก อีก2ลูกทำไม มันใหญ่จังเลย
2ลูกที่อยู่ใกล้ น่าจะเป็นตะเกียงเจ้าพายุ มีตรา รัตนมาลาทั้งคู่ แต่ลูกซ้ายมีตราครุฑด้วย คิก คิก
ไอ้ลูกบน น่าจะใส่ตะเกียงแก๊ส Grin

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  ลุงตี๋  อ่ะ ฮา
เก็บได้ขนาดนี้  ยายเชื่อแล้ว  "ไม่บร้า ก็สติ ไม่เต็ม"  อ่ะ ฮา

ถึงแม้ว่าของที่เก็บ  มันราคาไม่สูง  แต่เป็นของ "หายาก" อ่ะ ฮา
เพราะเมื่อก่อน  ตะเกียงพวกนี้ ราคาแค่หลักร้อย  ในปี ประมาณ 05 07 อ่ะ ฮา
ปี  สามห้าสามหก  ร้านขายของเก่า  ยกขายทั้งลูก แค่ สามสี่สิบบาท  อ่ะฮา

555555555 แต่ตอนนี้  "หาทำยา"  ยาก  "ชิบ"  เรย อ่ะฮา

มีของเก่าเยอะแยะ อย่างนี้  ถ้าจะเปลี่ยนอาชีพ ทำได้เลยอ่ะ ฮา
เปิด "ผับผับ"  หรือทำ "เกสต์เฮ้าส์ รีสอร์ต"  เอาของพวกนี้มาแต่ง ได้เลยอ่ะ ฮา

พวก "โป๊ะ" ตะเกียงที่มีตรา  ดูสีมัน "ขุ่นๆ"
ยายเชื่อว่าเก็บมา  น่าจะเกิน สามสิบปี อ่ะ ฮา
คราบ "สกปรก" มันติดแน่น  เช็ดล้างไม่ออก อ่ะ ฮา

ถ้าเจอลุงตี๋ เมื่อสามสิบปีก่อน  ยายจะแนะนำวิธีให้ อ่ะ ฮา

5555 สมัยนั้น  ยายแนะนำเพื่อนๆ  ให้เอา "โป๊ะ" พวกนี้ มาตี "ทุบ" ให้แตกละเอียด
แล้วเก็บใส่ "โหล"   อย่าให้โดนอากาศ เวลาเปิดออกมาดู  ยัง "ใส" ปิ๊ง เลย อ่ะ ฮา

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #1867 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:02:30 PM »

อ่านไปหัวเราะไป
กับวิธีการเก็บฯ ของป้า(โน)บรา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เอ ผับ ผับ ๆ ๆ นี่คงไม่ต้องใช้ตะเกียง
ตบแต่งมั๊ง  วันไปเที่ยวงานมอเตอร์โชว์
หาที่พักใกล้ ๆ ไม่ได้  เหนื่อยด้วย
ก็เลยเข้าพักมันที่โรงแรม ผับ ๆ ๆ ๆ นี่หล่ะ(ว๊ะ)
ในห้องเห็นมีแค่ทีวี-ตู้เย็น  ทีวีเปิดปั๊บก็มีแต่ช่อง ผับ ๆ ๆ ๆ ..... ขำก๊าก

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1868 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:53:30 AM »

ไหนมือก็เลอะฝุ่นแล้ว เลยรื้อหาโป๊ะที่เก็บไว้ต่างหากมีอยู่4ลูก อีก2ลูกทำไม มันใหญ่จังเลย
2ลูกที่อยู่ใกล้ น่าจะเป็นตะเกียงเจ้าพายุ มีตรา รัตนมาลาทั้งคู่ แต่ลูกซ้ายมีตราครุฑด้วย คิก คิก
ไอ้ลูกบน น่าจะใส่ตะเกียงแก๊ส Grin

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  ลุงตี๋  อ่ะ ฮา
เก็บได้ขนาดนี้  ยายเชื่อแล้ว  "ไม่บร้า ก็สติ ไม่เต็ม"  อ่ะ ฮา

ถึงแม้ว่าของที่เก็บ  มันราคาไม่สูง  แต่เป็นของ "หายาก" อ่ะ ฮา
เพราะเมื่อก่อน  ตะเกียงพวกนี้ ราคาแค่หลักร้อย  ในปี ประมาณ 05 07 อ่ะ ฮา
ปี  สามห้าสามหก  ร้านขายของเก่า  ยกขายทั้งลูก แค่ สามสี่สิบบาท  อ่ะฮา

555555555 แต่ตอนนี้  "หาทำยา"  ยาก  "ชิบ"  เรย อ่ะฮา

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
   ยาย...ถามจริงๆเถอะ เมาน้ำมันก๊าดหรือเปล่า ที่ว่าปี35-36 ร้านของเก่า ขายตะเกียงยกลูก
แค่สามสี่สิบบาท ผมว่าผมก็เดินมาทั่วทิศ นะ ไม่เคยเจอตะเกียงราคานี้เลย หรือว่าคนขายก็
เมาน้ำมันก๊าดเหมือนกัน คริ คริ คริ.. ขำก๊าก แบร่
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #1869 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:45:04 AM »

ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละครับลุงตี๋

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1870 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 11:01:05 AM »

เข้าไปดูสินค้า ที่เวบไซท์ นายกรมา มีอะไหล่หลายตัว ที่กำลังอยากได้ เช่น
ไส้ตะเกียง ปะเก็นหม้อต้มกาแฟและอื่นๆ เดี๋ยวต้องไปเอาหม้อกาแฟ มาวัด
เส้นผ่าศูนย์กลางก่อน สั่งซื้อครับ เยี่ยม ไหว้
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #1871 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 11:14:13 AM »

หม้อต้มกาแฟ
ผมก็ใช้ของนายกร
ขนาดเล็กสุด  อยู่ในป่า
หรือบนเขา  ก็ยังมีกาแฟ
เอสเปรสโซ่  เกรดพรีเมี่ยม
จากดอยสะเก็ด  หอมกรุ่นชื่นใจ
แนะนำว่าซื้อประเก็นยางมาใส่ตู้เย็น
สำรองไว้ด้วยจะสะดวกดี ครับ

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1872 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 11:37:20 AM »

หามานานแล้วครับ ปะเก็นตัวนี้ พวกเคยบอกให้เอายางในรถมาตัด ผมไม่กล้ากินแน่
กาแฟที่ต้มผ่านยางในรถ แล้วครูหมูซื้อ กาแฟ เขาด้วยเหรอครับ Grin เยี่ยม

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #1873 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 11:46:27 AM »

กาแฟ
ผมซื้อในห้าง ครับ

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #1874 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 11:53:23 AM »

กาแฟ
ผมซื้อในห้าง ครับ
  กาแฟสด ผมไม่เคย ชงทานเองเลยครับ แต่ที่ไร่ ทองผาภูมิ ที่ผมไปเที่ยวบ่อยๆ
พวกชงให้ดื่ม มันแรงดีครับ แต่ดื่มเยอะละก็ เวียนหัวเลยครับ หม้อกาแฟ ก็ใช้แบบ
เดียวกับที่ผมมีอยู่เลยอยากลองชงเอง เผื่อ จะดูดีมีสกุล กับเขามั่ง ขำก๊าก ไหว้
หน้า: 1 ... 122 123 124 [125] 126 127 128 129
  พิมพ์