เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:18:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบลั่นไกไฟฟ้า?  (อ่าน 2703 ครั้ง)
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 12:55:31 AM »

เห็นเวปเพื่อนบ้านเราประกาศขายปืนสั้นมาตรฐานระบบลั่นไกเป็นระบบไฟฟ้าใส่ถ่าน AAA ( http://www.gun.in.th/webboard/index.php?topic=22591.0 )
เลยอยากรบกวนถามพี่ๆผู้รู้ว่า....

1. ระบบลั่นไกนี้มีการทำงานอย่างไรครับ
2 .ความรู้สึกในการเหนี่ยวไกเป็นอย่างไร....จะเหมือนหรือแตกต่างจากระบบที่ใช้เซียร์กับนกปืนอย่างไรบ้าง
3. จะสามารถตั่งน้ำหนักไกได้หรือเปล่า
4. ระบบนี้มีข้อดีข้อด้อยอย่างไรบ้าง
5. มีระบบลั่นไกที่แปลกกว่านี้อีกไหมครับ

ขอบคุณพี่ทุกท่านล่วงหน้าครับ Smiley
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 04:44:40 PM »

ยังไม่มีโอกาสได้ใช้ครับ....ไม่ได้ลองเองจริงจัง ไม่กล้าวิจารณ์ .... รอผู้รู้เหมือนกัน
ในปืนระบบแข่งขันสากล ถ้ารุ่นที่มีให้เลือก ไกไฟฟ้า กับ ไกแมคคานิค ..... ไกแมคคานิคแพงกว่าครับ  Grin

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 06:08:30 PM »

ไม่ค่อยรู้จักเหมือนกันครับเคยจับๆ เล่นๆอยู่นิดหน่อย

เป็นปืนสั้นยิงช้าน่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด Morini 162E นะครับ

ข้อดีคือยิงแห้งได้ตลอด ไม่ต้องกดอะไรน่ะครับ คลิกไปได้เรื่อยๆ

พอใส่กระสุน จะยิงจริงก็กดกระเดื่องซะที

การทำงาน ไกที่นิ้วเป็นสวิทช์ครับ แล้วก็ไปสั่งโซลินอยด์เคาะเซียร์อีกที (จริงเท็จประการใดผมฟังมาอีกทีนะครับ)

ความรู้สึกในการลั่นไกเหมือนกันครับ

ตั้งน้ำหนักไกได้เหมือนไกแมคคานิคส์ครับ

ข้อดี ไม่ทราบครับ แต่ข้อด้อย รู้สึกเจ้าของปืนจะไม่ค่อยมั่นใจในระบบซักเท่าไหร่  Grin

แปลกกว่านี้ มันต้องมีครับ

Grin Grin Grin
TOTO*รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 06:19:28 PM »

ผมใช้ Morini 162ei ปืนสั้นอัดลม ไกไฟฟ้า
ข้อดี คือ นน.ไกสม่ำเสมอกันทุก นัด  เหนี่ยวไกง่าย    ให้ความรู้สึกว่า นน.ไกเบากว่าแบบแมคคานิค
  การตั้งนน.ไก ทำได้ปกติ  ระบบการทำงานใช้ แผงวงจรควบคุม  โดย ใช้ โซลินอยด์ เป็นตัวกระแทก(ปลดเซียร์)
ข้อเสียคือ  แผงวงจร เสียง่าย ไม่เหมาะกับอากาศร้อน ชื้น แบบบ้านเรา  เพราะตอนนี้ ของผมก็เสียอยู่ ยังหาอาหลั่ย เปลี่ยนไม่ได้เลย  ท่านผู้ใดรู้  กรุณาช่วยด้วย ครับ.................
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 07:16:39 PM »

ไกไฟฟ้า มันนิ่มดี  ให้ความรู้สึกเบาสบาย   ยิงแห้งก็สะดวก
แต่ส่วนตัวผมชอบ ธรรมดา นี่แหละ  คลาสสิคดี

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2007, 10:16:00 PM »

ผมใช้ Morini 162ei ปืนสั้นอัดลม ไกไฟฟ้า
ข้อดี คือ นน.ไกสม่ำเสมอกันทุก นัด  เหนี่ยวไกง่าย    ให้ความรู้สึกว่า นน.ไกเบากว่าแบบแมคคานิค
  การตั้งนน.ไก ทำได้ปกติ  ระบบการทำงานใช้ แผงวงจรควบคุม  โดย ใช้ โซลินอยด์ เป็นตัวกระแทก(ปลดเซียร์)
ข้อเสียคือ  แผงวงจร เสียง่าย ไม่เหมาะกับอากาศร้อน ชื้น แบบบ้านเรา  เพราะตอนนี้ ของผมก็เสียอยู่ ยังหาอาหลั่ย เปลี่ยนไม่ได้เลย  ท่านผู้ใดรู้  กรุณาช่วยด้วย ครับ.................

ดูจากรูปของฝรั่งแล้วถ้าจะซ่อมก็ต้องแกะเรซินหรือซิลิโคนแดงๆออกก่อน  ก็คงต้องหาช่างใจเย็นพอควร  และเดาจากอุปกรณ์น่าจะเป็น DC to DC convertor และคงมีวงจร one shot อีกชุด   และเดาอีกแหละว่าอุปกรณ์ที่เสื่อมก็น่าจะเป็น C ตัวดำๆทรงกระบอก   Grin Grin อันนี้ออกตัวว่านั่งเทียนทั้งหมดครับ เห็น SMD แล้วผมหมดความสามารถกับสายตาคนแก่  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 01:36:44 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้และคำแนะนำจากพี่ทุกท่านครับ..Smiley

เท่าที่อ่านดู ระบบนี้บ้านเราน่าจะไม่ค่อยเป็นที่นิยมน่ะครับ....
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 02:38:14 PM »

เห็นแต่ในปืนแข่งขันระบบสากล

ในปืนใช้งานผมไม่เคยเห็นครับ

แต่ผมว่าไม่ว่าบ้านเรา หรือบ้านไหน

ระบบนี้ก็จำกัดอยู่ในวงเดียวเหมือนกันแหละ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 03:57:29 PM »

เรมิงตันก็เคยทำ .308วิน แบบชุดลั่นไกไฟฟ้าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 04:24:29 PM »

เรมิงตันก็เคยทำ .308วิน แบบชุดลั่นไกไฟฟ้าครับ

ปืนแข่ง  หรือปืนปกติพี่ Grin

เรฯ 308 มันก็มีตั้งหลายสิบรุ่น  เอาไว้แข่งก็หลายรุ่น

ป่าวกวนนะจ๊ะ  แต่ไม่รู้จริงๆ หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2007, 04:26:35 PM โดย ไม่ค่อยแม่น » บันทึกการเข้า

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Picket
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 04:51:27 PM »

เคยเรียนวิชาปืนใหญ่ ระบบลั่นไกมี๓แบบ
๑.ไพรเมอร์สับ PERCUSSION PRIMER
      -- ใช้เข็มยิงกระแทกหรือสับ

๒.ไพรเมอร์ไฟฟ้า  ELECTRIC PRIMER
     --  ใช้กระแสไฟฟ้าเป็นต้นกำเหนิดความร้อน

๓.ไพรเมอร์รวม  COMBINATION PRIMER
     --  ใช้เข็มยิงสับหรือกระแสไฟฟ้า

หน้า: [1]
  พิมพ์