เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:44:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอใบอนุญาติซื้อปืน ใบป.3 แต่ละท่านใช้เวลาประมาณกี่วันครับ  (อ่าน 30731 ครั้ง)
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 08:50:57 AM »

ผมอยากทราบการขอใบป.3    เพื่อที่จะซื้อปืน   แต่ละกระบอก  จนถึงวันที่เจ้าหน้าที่อนุมัติ   ใช้เวลารอกันประมาณ นานกี่วันครับ    จะได้ไว้เป็นข้อมูลกะบรรดาท่านที่จะมีปืน  จะได้ทำใจรอไว้ก่อนครับ   จะได้รู้ถึงว่าการขอซื้อปืน  มันล่าช้ากันแค่ไหนครับ Grin Grin Grin
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 09:14:32 AM »

...ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ...เพราะของผมยื่น 25  เม.ย. นัด 30 มิ.ย. ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง...สงสัยจะต้องคอยต่อไป...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 09:19:40 AM »

Cool เดือนหน้า ผมว่าจะยื่นรับโอนจากบุคคลขนาด .45  กลัวจะโดนเหมือนกันกำลังเตรียมเอกสารให้แน่นเข้าไว้ตามแผ่นพับที่เขาแจก ถ้าไม่ได้สั่ง...ครับ Grinผมขอย้ายตัวเองออก ตจว. ครับ Grin Grin Grin

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 10:08:03 AM »

Grin Grin Grin Grin Grin Grin นานครับ นานนนนนนนน Grin Grin Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 10:19:21 AM »

นานครับนานมากผมตั่งแต่ กุมภาพันธ์ยังไม่ได้เลยแต่ตอนนี้ก็ขยันไปตามให้ถี่ๆหน่อย

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 10:34:53 AM »

นานครับนานมากผมตั่งแต่ กุมภาพันธ์ยังไม่ได้เลยแต่ตอนนี้ก็ขยันไปตามให้ถี่ๆหน่อย
พี่ครับ แล้วพี่ถามเจ้าหน้าที่เขาไหมครับ ว่ามันติดขัดตรงไหนครับทำไมนัด วันที่ 18 แล้วยังไม่ได้ ยังงี้ต้องขึ้นไปหาข้างบนให้พี่เขาชี้แจงให้เรารับทราบด้วย ว่าทำไมถึงช้า Winkเป็นผมน่ะพี่ มัน ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 10:56:00 AM »

ผมก็อยากทำครับ................
แต่ติดตรงที่ผมไม่อยากโวยวายมากกลัวการไปขอซื้อครั้งต่อไปจะมีปัญหาครับแล้วอีกอย่างผมไม่อยากให้เป็นเรื่อง พอดีปืนที่จะซื้อยังไม่เข้าก็เลยยังไม่อยากโวยวาย ครับถือว่ารอปืนก็แล้วกัน
แค่เวลาที่ไปตามเรื่องขอให้พนักงานพูดจาดีด้วยผมก็พอใจแล้ว............
บางที่พูดจาสุนัขไม่รับทานเราก็ประชาชนทนได้ก็ทน.....ทนไม่ได้ก็ต้องทน
เพราะเหตุนี้เมื่อก่อนที่เคยซื้อพิมพ์มือที่ร้านเสียค่าขอขนาด 9 ราคา 5,000 บาท ยังรู้ซึกสบายใจกว่า
ผมเคยเจอกัยตัวเองเลยครับ เวลาเราไปตามเรื่องพูดจาเหมื่อนเราจะไม่เงินซื้อปืนซะอย่างนั้น ทั้งๆที่เอกสารผมแน่นมาก(ผมเป็นเจ้าของบริษัทเล็กๆ) แล้วละมีทุกอย่างที่เขาอยากได้ ไม่รู้ว่าเขามองการแต่ตัวหรือเปล่าก็ไม่รู้บางที่ผมขับรถไปเองผมก็แต่งตัวสบายๆไม่ได้สวมสูทผูกไท้( แต่ไม่ได้นุ่งกางเกงขาสันไปนะ ).....
อยากบอกฝากเจ้าหน้าที่ที่พูดกับผมเช่นนั้นถ้าได้ผ่านเข้ามาอ่าน
เสื้อยืดสีดำธรรมดาที่ผมใสไปเป็นเสื้อยืดที่เงินเดือนของคุณทั้งเดือนก็ซื้อไม่ได้ก็แล้วกัน
.........
.........
.........
เห็นร้านปืนเจ้าประจำบอกให้รออีกหน่อยก็ขอผ่านที่ร้านได้ ...........................
....
เห็นมีพี่ๆในเวปบอกว่าให้หาที่หยอดน้ำมันผมก็อยากหยอดให้มันสินเรื่องสินไทยไป....แต่ยังไม่เห็นมีใครให้หยอดเลยจริงๆ........เคยเสนอผู้ที่รับเรื่องเขาก็บอกว่าเขาเป็นแค่คนส่งเรื่องหยอดมาก็ไม่มีประโยชน์........................
เฮอ...55555555555555555
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 11:02:56 AM »

เฉลย
 หัวเราะร่าน้ำตารินเสื้อยืดสีดำธรรมดาที่ผมใสไปเป็นเสื้อยืดที่เงินเดือนของคุณทั้งเดือนก็ซื้อไม่ได้ก็แล้วกัน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ที่มันซื้อไม่ได้เพราะผมซื้อมา 199 ถ้าคุณจะเอาเงินเดือนทั้งเดือนไปซื้อเสื้อตัวละ 199 ผมว่าคุณก็คงซื้อไม่ได้5555555555555555555555
ล้อเล่นนะครับจริงแล้วในตู้เสื้อผ้าบ้านผมไม่มีตัวละ 199ครับ
ต้องขอโทษ จขกท.ด้วยนะครับที่นอกเรื่องไปหน่อยแค่อัดอั้น

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 12:36:37 PM »

ต่างจังหวัด

เอกสารครบ เขียน ใบ ป.1 เสร็จ ยื่นเรื่องให้เจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่รับเรื่อง เขียนเรื่องเสนอ 3-4 บรรทัด ให้เราไปหา ป.ใหญ่ บอก ป.ใหญ่ว่าจะซื้อปืน ป.ใหญ่ดูเอกสารเสร็จ พาเข้าพบนายอำเภอ นายอำเภอถามสองสามประโยค ทำงานอยู่ที่ไหนครับ  อยู่ที่นี่นานหรือยัง จากนั้นก็พยักหน้าให้ ป.ใหญ่ เป็นอันว่าเสร็จ ป.ใหญ่ถือเอกสารเดินออกมาบอกกับเจ้าหน้าที่ ให้ออกใบ ป.3 หากเจ้าหน้าที่ว่างไม่ติดธุระงานอื่น ก็จะทำให้เลย ให้นายทะเบียนเซ็น เรียบร้อยครับ ใช้เวลาประมาณไม่เกิน 2-3 ชั่วโมง  แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ยังไม่ว่างติดทำงานอื่นอยู่ ก็จะนัดให้มาเอาใบ ป.3 ตอนเย็น ๆ ประมาณ 4-5 โมงเย็น ถึงอย่างไรก็ใช้เวลาแล้วไม่เกิน 1 วันสำหรับการออก ป.3  ยกเว้นแต่ว่านายอำเภอไม่อยู่เซ็น ก็อาจจะต้องข้ามวัน   Grin Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
DoubleAlpha
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 01:47:24 PM »

ต่างจังหวัด

เอกสารครบ เขียน ใบ ป.1 เสร็จ ยื่นเรื่องให้เจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่รับเรื่อง เขียนเรื่องเสนอ 3-4 บรรทัด ให้เราไปหา ป.ใหญ่ บอก ป.ใหญ่ว่าจะซื้อปืน ป.ใหญ่ดูเอกสารเสร็จ พาเข้าพบนายอำเภอ นายอำเภอถามสองสามประโยค ทำงานอยู่ที่ไหนครับ  อยู่ที่นี่นานหรือยัง จากนั้นก็พยักหน้าให้ ป.ใหญ่ เป็นอันว่าเสร็จ ป.ใหญ่ถือเอกสารเดินออกมาบอกกับเจ้าหน้าที่ ให้ออกใบ ป.3 หากเจ้าหน้าที่ว่างไม่ติดธุระงานอื่น ก็จะทำให้เลย ให้นายทะเบียนเซ็น เรียบร้อยครับ ใช้เวลาประมาณไม่เกิน 2-3 ชั่วโมง  แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ยังไม่ว่างติดทำงานอื่นอยู่ ก็จะนัดให้มาเอาใบ ป.3 ตอนเย็น ๆ ประมาณ 4-5 โมงเย็น ถึงอย่างไรก็ใช้เวลาแล้วไม่เกิน 1 วันสำหรับการออก ป.3  ยกเว้นแต่ว่านายอำเภอไม่อยู่เซ็น ก็อาจจะต้องข้ามวัน   Grin Grin

ถามท่านออด ผมก็เป็นคนหนึ่งที่อยากย้ายทะเบียนไปอยู่บ้าน ยาย(เชียงใหม่) ย่า (นครปฐม)
ไม่ทราบว่าถ้าผมมีโครงการที่จะขอขนาด 11 ในอนาคตนี่ ต่างจังหวัดจะขอเพื่อการกีฬาได้ไหมครับ แล้วผมจะซื้อหลายกระบอก ไม่ทราบว่าความยากง่ายต่างจากกรุงเทพอย่างไร

โครการในอนาคต (เก็บเงินอยู่ครับ)
1. SigSauer P232 .380
2. SigSauer P228 9mm
3. Beretta 21A .22LR
4. Kimber Custom TLE II (SWAT)

onemore
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 04:47:53 PM »

เท่าที่อ่านดู ท่านที่รอนานมักจะอยู่ใน กทม.นะครับ ของผมอยู่ ตจว.ครับ รอรับได้เลย เหมือนท่าน "ออด" ว่าไว้เลยครับ แต่ตอนตรวจเอกสาร ปลัดบอกว่า ให้ผมจ่ายค่าเขียนเอกสารให้เจ้าหน้าที่สักนิดนึง แล้วปลัดก็เขียนใบปะหน้าเอกสารให้ว่า ครบ+อนุมัติ ผมถือเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่เอง หยอดน้ำมันค่าน้ำหมึกไป 500 บ. ทุกอย่างมันลื่นไปหมดเลยครับ ทั้ง ป.3 ป.4 ฉลุยครับ Cool
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 05:39:10 PM »

ต่างจังหวัด

ถามท่านออด ผมก็เป็นคนหนึ่งที่อยากย้ายทะเบียนไปอยู่บ้าน ยาย(เชียงใหม่) ย่า (นครปฐม)
ไม่ทราบว่าถ้าผมมีโครงการที่จะขอขนาด 11 ในอนาคตนี่ ต่างจังหวัดจะขอเพื่อการกีฬาได้ไหมครับ แล้วผมจะซื้อหลายกระบอก ไม่ทราบว่าความยากง่ายต่างจากกรุงเทพอย่างไร

โครการในอนาคต (เก็บเงินอยู่ครับ)
1. SigSauer P232 .380
2. SigSauer P228 9mm
3. Beretta 21A .22LR
4. Kimber Custom TLE II (SWAT)

ปัจจุบันการขอ ป.3 ขนาด 11 มม. ในต่างจังหวัดส่วนมากจะไม่ให้ (กทม ผมว่าจะขอได้ง่ายกว่ามาก) ยกเว้นเจ้าหน้าที่ทหาร ตำรวจที่ทำหน้าที่ป้องกันและปราบปรามที่มียศเป็นนายทหารหรือตำรวจตั้งแต่ พันตรี, พันตำรวจตรี ขึ้นไปครับ อันนี้ก็เนื่องมาจากคำสั่งที่ไม่ค่อยจะถูกต้องนักที่ออกมาจากกระทรวงมหาดไทย สั้นหนึ่งยาวหนึ่งนั่นแหละครับ  สมัยก่อนก็ไม่ค่อยมีปัญหา แต่ปัจจุบันนายทะเบียนไม่ยอมออกให้เลยสำหรับประชาชน รับโอนแบบซื้อต่อก็ไม่ให้ ยกเว้นว่าโอนแบบมรดกครับ  แต่ก็เห็นมีเหมือนกันครับสำหรับบางอำเภอ ที่นายทะเบียนไม่ซีเรียส  แต่ถ้าเป็นอำเภอเมืองหละก็ยากครับ  ถ้านายทะเบียนท่านใดที่มุมานะในการทำงาน และต้องการตำแหน่งหน้าที่ ที่สูงขึ้น ท่านจะไม่ออกให้ ยกเว้นนายทะเบียนที่อายุมากแล้วไม่ค่อยสนใจเรื่องคำสั่ง ท่านก็จะว่าง่าย 

ที่ผมอยู่เป็นส่วนของอำเภอเมือง นายทะเบียนคนปัจจุบัน ท่านใจไม่ถึงพอ ท่านเลยยังยึดคำสั่งที่ออกมา  มีคนที่รู้จักกันกับผมมาเล่าให้ฟังว่า ไปขอ ป.3 เพื่อซื้อ .45 โดยพาเพื่อนที่รู้จักกับนายทะเบียนเป็นอย่างดี เป็นเขยใหญ่ (นายทะเบียนเป็นเขยเล็ก) ไปพูดด้วย  นายทะเบียนก็ยังไม่ให้เลย แก่บอกว่าเห็นใจแก่เถอะ แก่ไม่กล้าออกให้จริง ๆ เพราะการออกใบอนุญาต ป.4 ปืนทุกชนิดทุกขนาด จะต้องมีการรายงานยอดขึ้นไปให้ท่านผู้ว่าทราบทุกเดือน  นายทะเบียนคนนี้จะขึ้นไปเป็นปลัดจังหวัดในอนาคตอันใกล้นี้ (จุดมุ่งหมายของท่าน) จึงไม่กล้าขัดคำสั่งที่ผู้ว่าสั่งมา ....เฮ้อก็น่าเห็นใจครับ  นี่หละ เป็นเพราะคำสั่งสั้นหนึ่งยาวหนึ่งนั่นแหละทำเหตุแท้ ๆ  แต่ผมเคยไปคุยกับเจ้าหน้าที่ ที่เป็นลูกศิษย์ผม เป็นเจ้าหน้าที่ปกครอง ทำเรื่องเกี่ยวกับอาวุธปืนนี่แหละ เป็นเลขานายทะเบียนอยู่อีกอำเภอหนึ่ง จังหวัดเดียวกัน ก็บอกว่านายอำเภอจะเกษียณแล้ว ท่านไม่ค่อยสนใจคำสั่งนี้หรอก ใครไปขอ มีคุณสมบัติครบ ท่านให้เลย ถามต่อว่าทางอำเภอปกติออก ป.4 เดือนละประมาณกี่ใบ ก็บอกว่าบางเดือนก็ไม่มีคนมาขอ บางเดือนก็ ใบหนึ่ง บางเดือนก็แค่สองใบ ประมาณนี้เอง  แต่ที่อำเภอผมอยู่นี่บางเดือนมี ป.3 ประมาณสี่สิบถึงห้าสิบใบที่ออก...ฮ่า ๆ ปีที่แล้วเจอชาวบ้านมาขอรับโอนปืน ขนาด .32 ออโต้ เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  เข้าไปคุยกับนายทะเบียนแล้ว ท่านยังไม่ให้ ท่านสั่งให้ปลัดไปสอบอยู่ตั้งนานไม่รู้ว่าท่านให้หรือไม่ เพราะชาวบ้านที่มาขอ บอกว่ามีอาชีพเลี้ยงวัว มีวัวอยู่ประมาณเจ็ดสิบกว่าตัว  ปลัดมาบ่นกับผมว่านายอำเภอให้สอบปากคำอยู่  ผมก็บอกว่า ท่านปลัดก็ขับรถไปดูสิว่าแกมีวัวอยู่จริงหรือไม่ถ้ามีก็ควรให้เขาไป...ฮ่า ๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 08:23:58 PM »

ของผมใช้เวลาประมาณ  15  วัน    ส่วนใหญ่นายอำเภอจะติดงานอื่น    แค่ยื่นเรื่องเสร็จแล้ว   ท่านให้รออยู่ที่บ้าน    เสร็จเมื่อไรจะเอาไปให้  ถึงบ้านเลยครับ   ไม่ต้องไปตามเรื่องครับ   Grin Grin Grin
pongsak
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 08:45:39 PM »

เคยเร็วที่สุดคือ ยื่นเช้าวันนี้  ได้ตอนบ่ายของวันรุ่งขึ้น Grin
เคยช้าที่สุดคือ ยื่นวันจันทร์  ได้วันจันทร์ของอีกสัปดาห์หนึ่ง ครับ  Cheesy
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 09:00:32 PM »

ไม่ว่าได้เร็วหรือช้า  ช่วยบอกท้องที่ด้วยก็ดีนะครับ

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์