เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:46:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอใบอนุญาติซื้อปืน ใบป.3 แต่ละท่านใช้เวลาประมาณกี่วันครับ  (อ่าน 30741 ครั้ง)
pongsak
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 09:25:13 PM »

ไม่ว่าได้เร็วหรือช้า ช่วยบอกท้องที่ด้วยก็ดีนะครับ
ที่ว่าได้ช้าหรือเร็วนั้น ในส่วนของผมเองครับ สำหรับผู้อื่นที่ขอผมไม่ทราบว่าช้าหรือเร็วขนาดไหน  ถ้าท่านรับปากว่าให้ก็จะได้ค่อนข้างเร็ว ไม่มีการดองเรื่องครับ  เข้าพบเป็นการส่วนตัว ออดอ้อนสักหน่อยไม่น่าพลาดครับ  ยิ่งเป็นข้าราชการยิ่งเพิ่มความเกรงใจขึ้นอีกระดับหนึ่งครับ Wink
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 10:03:31 PM »

ต่างจังหวัด

เอกสารครบ เขียน ใบ ป.1 เสร็จ ยื่นเรื่องให้เจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่รับเรื่อง เขียนเรื่องเสนอ 3-4 บรรทัด ให้เราไปหา ป.ใหญ่ บอก ป.ใหญ่ว่าจะซื้อปืน ป.ใหญ่ดูเอกสารเสร็จ พาเข้าพบนายอำเภอ นายอำเภอถามสองสามประโยค ทำงานอยู่ที่ไหนครับ  อยู่ที่นี่นานหรือยัง จากนั้นก็พยักหน้าให้ ป.ใหญ่ เป็นอันว่าเสร็จ ป.ใหญ่ถือเอกสารเดินออกมาบอกกับเจ้าหน้าที่ ให้ออกใบ ป.3 หากเจ้าหน้าที่ว่างไม่ติดธุระงานอื่น ก็จะทำให้เลย ให้นายทะเบียนเซ็น เรียบร้อยครับ ใช้เวลาประมาณไม่เกิน 2-3 ชั่วโมง  แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ยังไม่ว่างติดทำงานอื่นอยู่ ก็จะนัดให้มาเอาใบ ป.3 ตอนเย็น ๆ ประมาณ 4-5 โมงเย็น ถึงอย่างไรก็ใช้เวลาแล้วไม่เกิน 1 วันสำหรับการออก ป.3  ยกเว้นแต่ว่านายอำเภอไม่อยู่เซ็น ก็อาจจะต้องข้ามวัน   Grin Grin
......ถูกต้องแล้วคราบบบ....เหมือนกันเด๊ะ.....ขำขำ

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 10:28:43 PM »

เคยเร็วที่สุดคือ ยื่นเช้าวันนี้  ได้ตอนบ่ายของวันรุ่งขึ้น Grin
เคยช้าที่สุดคือ ยื่นวันจันทร์  ได้วันจันทร์ของอีกสัปดาห์หนึ่ง ครับ  Cheesy

...น่าอิจฉาที่สุดเลยครับ ตาผมมันร้อนไปหมดแล้ว... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 10:31:37 PM »

ผมอยู่ต่างจังหวัด ข้าราชการที่เขียนคำร้องนิสัยน่ารักมากเพียงแค่เราพูดเห็นอกเห็นใจกับงานเขาก็ช่วยเขียนเร็วๆพร้อมทั้งรีบยื่นให้นายอำเภอเซ็นซึ่งท่านก็ถามเล็กน้อยพร้อมตักเตือนและบอกว่าโจรที่ไหนมันจะเอาปืนมีทะเบียนไปปล้น(น่าจะให้รางวัลนายอำเภอในดวงใจจริงๆ) ขอขนาด 9มม.ใช้เวลา2ชม.ครับ หลายปีก่อนเคยขอกับนายอำเภอคนก่อนก็น่ารักมากขอ11มม.ถามแค่ประโยคเดียว"มันไม่ใหญ่ไปเหรอคุณ"แล้วก็เซ็นใช้เวลา2-3ชม. เป็นโชคของอำเภอผมครับ( ไม่รีดไถด้วย)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 10:44:48 PM »

.........ด้วยความจริงแล้วนะครับ   การขอใบอนุญาตซื้อปืนนี้   ส่วนใหญ่ผู้ที่ขอจะทราบล่วงหน้าแล้วละครับว่าได้หรือไม่ได้   เพราะส่วนมากจะมีการพูดคุยกันนอกรอบก่อนเสียเป็นส่วนใหญ่  ถ้าท่านนายทะเบียนให้  ไม่เห็นต้องมีอะไรล่าช้าเลยขอรับ   เอกสารก็ไม่เห็นมีอะไรมาก   เติมคำในช่องว่าไม่กี่บรรทัดเอง   ยิ่งถ้ามีงานทำประจำอยู่แล้วก็ยิ่งง่ายใหญ่ในการพิจารณาของนายทะเบียน...........ในทางกลับกันนะขอรับ  ด้วยความเคารพทุกท่าน   ควรติดต่อกับนายทะเบียนด้วยตนเองก่อน (แล้วแต่สะดวก)  แล้วท่านจะทราบว่า   "ได้"  หรือ  "ไม่ได้"  และ  "ง่าย"  หรือ  "ไม่ง่าย" Shocked Shocked หลงรัก หลงรัก

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2005, 11:49:15 PM »

ของผมทั้ง 3 กระบอก ขอได้ภายใน 1-2 วันเหมือนๆ กัน กระบอกแรกนี่จังหวะพอดีนายทะเบียนอยู่ เข้าคุยและได้ ป.3 ภายใน 10 นาที ซึ่งผมจะเขียนใบคำร้องจากที่บ้าน และเตรียมเอกสารให้ครบถ้วน ตรวจแล้วตรวจอีกไม่ให้มีจุดบกพร่อง และจัดไว้อย่างเรียบร้อยเลยครับ
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2005, 09:08:28 AM »

ไม่ว่าได้เร็วหรือช้า  ช่วยบอกท้องที่ด้วยก็ดีนะครับ
ใช่ครับช่วยบอกให้หน่อยครับ จะได้เป็นทางเลือกที่จะย้ายไปครับ Grin
                     Grinที่ กทม. อยู่ไม่ไว้แล้ว นาน เหลือ เกิน ย้ายดีกว่า ไปหาดาบหน้าดีกว่า :Smiley

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
ฤาษีฮาลา
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2005, 09:37:53 AM »

ผมมีอยู่ 9 กระบอก บางกระบอกแค่ไปยื่นเรื่องทิ้งไว้ ไม่ต้องเข้าพบก่อนอีก 2 -3 วันค่อยไปดูว่าท่านนายอำเภออนุญาตหรือไม่ ท่านก็ให้ครับ
wasu
อย่าใช้ปืนคู่กับอารมณ์
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2005, 10:06:01 AM »

ของผมประมาณ 1 อาทิตย์ครับ ถ้านายอำเภอไม่ติดธุระน่าจะวันเดียวครับ
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2005, 10:15:00 AM »

ของผมประมาณ 1 อาทิตย์ครับ ถ้านายอำเภอไม่ติดธุระน่าจะวันเดียวครับ
                                                                                                                                             เห็นไหมครับ   ต่างจังหวัดแค่วันเดียว    ท่านที่อยู่กรุงเทพฯ    สงสัยคงต้องอิจฉาท่านที่อยู่ต่างจังหวัดแล้วครับ Grin Grin Grin
CyberMan
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2005, 10:15:03 AM »

ของผมทั้ง 3 กระบอก ขอได้ภายใน 1-2 วันเหมือนๆ กัน กระบอกแรกนี่จังหวะพอดีนายทะเบียนอยู่ เข้าคุยและได้ ป.3 ภายใน 10 นาที ซึ่งผมจะเขียนใบคำร้องจากที่บ้าน และเตรียมเอกสารให้ครบถ้วน ตรวจแล้วตรวจอีกไม่ให้มีจุดบกพร่อง และจัดไว้อย่างเรียบร้อยเลยครับ

ครับ.. ลืมบอกไปว่าเป็นจังหวัดรอบนอก กทม. (เท่าที่ผมทราบมา จังหวัดต่างๆ แถวนี้รู้สึกจะไม่มีปัญหาทั้งนั้นเลย ใครจะย้ายมาก็รีบๆ นะครับ)   Grin
CyberMan
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2005, 10:18:54 AM »

เห็นไหมครับ   ต่างจังหวัดแค่วันเดียว    ท่านที่อยู่กรุงเทพฯ    สงสัยคงต้องอิจฉาท่านที่อยู่ต่างจังหวัดแล้วครับ Grin Grin Grin

เมื่อก่อนผมก็เคยอิจฉาคนกรุงเทพฯ สุดๆ เลยครับ แต่เดี๋ยวนี้มันกลับกันแล้ว  Grin Grin Grin
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2005, 10:33:52 AM »

ครับ.. ลืมบอกไปว่าเป็นจังหวัดรอบนอก กทม. (เท่าที่ผมทราบมา จังหวัดต่างๆ แถวนี้รู้สึกจะไม่มีปัญหาทั้งนั้นเลย ใครจะย้ายมาก็รีบๆ นะครับ) Grin
                                                                                                                                                    ครับ   ผมเองก็เป็นจังหวัดรอบนอก  กทม.  เหมือนกันครับ
A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2005, 03:41:09 PM »

ของผมเจอท่านนายอำเภอใจดีจริงๆๆครับ  ยื่นหลักฐานแล้วรอรับได้เลย Grin Grin Grin อาจจะเป็นเพราะว่าคำถามที่ท่านถามผม ก็ช่วงนั้นมันมีความจำเป็นต้องใช้จริงๆ ครับ
chatchai run
Jr. Member
**

คะแนน 17

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2005, 03:41:23 PM »

อำเภอเมืองขอนแก่น
  ขอใบป1, ป3
  2ชั่วโมงครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์