เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:36:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอใบอนุญาติซื้อปืน ใบป.3 แต่ละท่านใช้เวลาประมาณกี่วันครับ  (อ่าน 30708 ครั้ง)
เอ อุทัยธานี
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 04:02:36 PM »

ของผม อ.สว่างอารมณ์ จ.อุทัยธานี วันเดียวครับ
Chawanichai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:30:02 AM »

ทำไมที่กรุงเทพถึงได้ขอใบป.3 โคตรยากเลย ผมทำงานธนาคารอยู่และไม่มีญาติเป็นราชการเลย ประวัติก็ไม่มีอะไร
ยังขอยากเลย ในการขอใบป.3 พอเข้าไปกรมการปกครอง วังไชยา นำหลักฐานไปครบ ได้แก่ สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน บ้าน ที่ดิน รถยนต์ คอนโด และบัญชีเงินฝาก ยังไม่ผ่านเจ้าหน้าที่บอกว่าคุณมีราชการระดับสูงเซ็นรับรองความประพฤติหรือยัง ผมบอกไม่มีครับ อย่างงั้นคุณต้องเขียนใบอะไรไม่รู้ให้กับกรมออกใบตรวจสอบประวัติที่โรงพัก
สุดท้ายจนปัญญาเสียเงินดีกว่า เพราะไม่ค่อยมีเวลาเพราะราชการเปิดวันธรรมดา ผมยังงงอยู่เลยว่าทำไมกฎหมายบ้านเมืองเราทำไมต้องมีราชการเซ็นรับรองในเมื่อก่อนซื้อปืนก็ต้องมีการตรวจสอบลายนิ้วมืออยู่แล้ว ผมว่าการเซ็นรับรองความประพฤติของข้าราชการระดับสูง จริงๆ แล้วมันก็เป็นกฎข้อหนึ่งเท่านั้น มันไม่ได้มีความหมายอะไรเลย มันเป็น
เส้นทางทำมาหากินของกลุ่มบุคคลหนึ่งเท่านั้น โหชีวิตจะซื้อปืนสักกระบอก ผ่านขั้นตอนเยอะมากสำหรับชาวบ้าน
ซื้อปืนก็ต้องจองถ้าไม่จองไปซื้อหน้าร้านมันก็แพงเว่อร์ ขอใบ ป.3 เองก็ไม่ได้เพราะไม่รู้จักราชการระดับสูง  สุดท้าย
ต้องใช้เงินครับ สบายใจ ประเทศไทยจงเจริญ
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:29:04 AM »

ผมก็อยากทำครับ................
แต่ติดตรงที่ผมไม่อยากโวยวายมากกลัวการไปขอซื้อครั้งต่อไปจะมีปัญหาครับแล้วอีกอย่างผมไม่อยากให้เป็นเรื่อง พอดีปืนที่จะซื้อยังไม่เข้าก็เลยยังไม่อยากโวยวาย ครับถือว่ารอปืนก็แล้วกัน
แค่เวลาที่ไปตามเรื่องขอให้พนักงานพูดจาดีด้วยผมก็พอใจแล้ว............
บางที่พูดจาสุนัขไม่รับทานเราก็ประชาชนทนได้ก็ทน.....ทนไม่ได้ก็ต้องทน
เพราะเหตุนี้เมื่อก่อนที่เคยซื้อพิมพ์มือที่ร้านเสียค่าขอขนาด 9 ราคา 5,000 บาท ยังรู้ซึกสบายใจกว่า
ผมเคยเจอกัยตัวเองเลยครับ เวลาเราไปตามเรื่องพูดจาเหมื่อนเราจะไม่เงินซื้อปืนซะอย่างนั้น ทั้งๆที่เอกสารผมแน่นมาก(ผมเป็นเจ้าของบริษัทเล็กๆ) แล้วละมีทุกอย่างที่เขาอยากได้ ไม่รู้ว่าเขามองการแต่ตัวหรือเปล่าก็ไม่รู้บางที่ผมขับรถไปเองผมก็แต่งตัวสบายๆไม่ได้สวมสูทผูกไท้( แต่ไม่ได้นุ่งกางเกงขาสันไปนะ ).....
อยากบอกฝากเจ้าหน้าที่ที่พูดกับผมเช่นนั้นถ้าได้ผ่านเข้ามาอ่าน
เสื้อยืดสีดำธรรมดาที่ผมใสไปเป็นเสื้อยืดที่เงินเดือนของคุณทั้งเดือนก็ซื้อไม่ได้ก็แล้วกัน
.........
.........
.........
เห็นร้านปืนเจ้าประจำบอกให้รออีกหน่อยก็ขอผ่านที่ร้านได้ ...........................
....
เห็นมีพี่ๆในเวปบอกว่าให้หาที่หยอดน้ำมันผมก็อยากหยอดให้มันสินเรื่องสินไทยไป....แต่ยังไม่เห็นมีใครให้หยอดเลยจริงๆ........เคยเสนอผู้ที่รับเรื่องเขาก็บอกว่าเขาเป็นแค่คนส่งเรื่องหยอดมาก็ไม่มีประโยชน์........................
เฮอ...55555555555555555
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่ทราบว่าซื้อคราวนี้ขอขนาดอะไรครับ ถึงได้นานมาก
water cool
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:33:22 AM »

ของผม ป.3 11 วัน
Jesada_w
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

อยู่หลังปืน

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:36:32 AM »

ป.3 1 วัน ป.4 5 วัน ครับ
MARK232
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 12:17:55 PM »

เร็วที่สุด สองวัน
กลางๆเดือนนึง

ช้าสุด ยังไม่รู้ ยังไม่ได้แม้กะทั่งเขียน ป1 เพราะ เห็นใจจนท.ขอร้องไม่ให้เขียน เดี๋ยว โดนด่า...พูดไม่รู้เรื่องหรือไง
แต่ยังไงก็ไม่หยุดครับ ตามสิทธิที่มี
pamalat
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 02:42:14 AM »

เท่าที่ทราบบางท่านว่าต่างจังหวัดง่ายบางท่านว่ายาก บางท่านว่ากทมง่ายบางท่านว่ายากบางครั้งว่าทางวังไชยา ก็จะมีผู้มาแก้ต่าง ผมเคยสอบถามบางท่านมีผู้อธิบายว่าส่วนมากผู้ที่แก้ต่างให้เป็นเจ้าหน้าที่ในวังไชยา เพราะเรื่องจริงก็ทราบอยู่ทุกท่านอยู่แล้วว่าถ้าผ่านร้านปืนเสียเงินได้แน่นอนใบ ป3แล้วแต่ราคา มันเป็นความเจ็บปวดของพวกเราท่านๆที่ม่ีความบริสุทธิ์ในการอยากมีอาวุธปืนไว้ใช้ใแล้วแต่โอกาส ของแต่ละท่านจากความจริงที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน ขอบคุณ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 04:03:24 AM »

อาทิตย์เดียว ไม่ขาดไม่เกิน ครับ เล่นเส้นนิดหน่อย ไม่จ่ายใต้โต๊ะ เสียแต่ค่ากาแฟ 8 บาท(แปดบาทถ้วน)  ครับ   Grin
puntakarn
คนนครศรีธรรมราช...รักนายหลวงครับ
Full Member

คะแนน 32

ไม่เอาคนเผาบ้านเผาเมือง...

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 10:18:53 AM »

ของผม 2 วันครับ
jakpea
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 12:12:01 PM »

ขึ้นอยู่ที่นายทะเบียนครับ ผมเคยเจอนโยบาย สั้น 1 ยาว 1 แต่มีพวกก็จบได้เพียงวันเดียว (นโยบายนกมีขนคนมีพวก)
นายทะเบียนคนปัจจุบัน เร็วสุดเยื่นเช้า บ่ายได้ ช้าสุดไม่เกิน 2 สัปดาห์
Yai Carmungwed
(Yai Thai Gold)คนจนเล่นหวย คนรวยเล่นหุ้น ส่วนผมชอบเล่นปืนครับ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 04:01:49 PM »

ของผมวันเดียวครับ  คิก คิก

Yai Carmungwed(Sapankwane )Nakhonpathom-Colt Gold Cup Trophy .45 -357รูเกอร์ SP101- Colt 9ซุปเปอร์-กล็อก19-เรมิงตัน870
neng32
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 07:25:40 PM »

ของผมให้ร้านดำเนินการเรื่องเอกสารให้ เป็นปืนสวัสดิการ
เริ่มตั้งแต่ทำเรื่องจองจนได้รับใบ ป.4 สองเดือนพอดีครับ
ake_007รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 07:42:04 PM »

อาทิตย์เดียว ไม่ขาดไม่เกิน ครับ เล่นเส้นนิดหน่อย ไม่จ่ายใต้โต๊ะ เสียแต่ค่ากาแฟ 8 บาท(แปดบาทถ้วน)  ครับ   Grin
เหมือนกันครับพี่ของผม13วันเพราะไม่เคยมีปืนมาก่อนไปเสียเวลา
ตอนพิมพ์ลายนิ้วมือตรวจสอบประวัติของผมเสียค่าเย็นตาโฟ2ชามครับ หลงรัก หลงรัก
IQ zeroรักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:16:03 AM »

ตอนผมขอปืนสั้น  ท่านนายอำเภอใจดีครับ   ยื่นเรื่องสายๆ ตกบ่ายได้ป.3  รุ่งขึ้นเอาป.3 ไปตัดปืนมาจากอีกอำเภอหนึ่ง(ซื้อปืนต่อจากคนรู้จัก)แล้วเอาปืนมาตรวจ ตกตอนบ่าย ได้ป.4 ครับ   รวมประมาณ 30 ชั่วโมง เสร็จเรื่องสมบูรณ์ ทั้งป.3  ป.4 และปืนครับ  ส่วน ป.3ปืนยาว กระบอกแรก ก็ได้ในวันเดียวเช่นกันครับ แต่ ป.4 ได้ช้า เพราะซื้อปืนจากร้านในกรุงเทพ ต้องรอทางร้านส่งเอกสารตามมาที่บ้า่นประมาณหนึ่งเดือน ถึงได้ป.4ครับ  ตอนนี้ นายอำเถอ เกาะจันทร์ (ชลบุรี) คนเก่า ย้ายไปแล้ว(ขอให้ท่านเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงานนะครับ ท่านเป็นขวัญใจ ของประชาชนเต็มขั้นอย่างผมครับ)ได้ข่าวว่า ท่านย้ายไปอยู่แถว บางละมุงครับ คนใหม่มายังไม่ทราบเหมือนกันว่าจะใจดีหรือไม่
chiba1- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:43:53 AM »

ไหว้ผมใคร่อยากให้พี่ๆ แต่ละท่านช่วยลงรายละเอียดอาชีพหน้าที่การงาน และตำแหน่งท่านด้วยได้ไหมครับ เพราะอ่านๆดูแล้วส่วนมากทำไมมันง่ายจังครับ 
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์