เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:28:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 103 104 105 [106] 107 108 109 ... 645
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวอาวุธปืนมาถ่ายภาพกันเถอะ  (อ่าน 1147115 ครั้ง)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #1575 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 08:44:20 AM »

พี่ๆอ่ะ ชอบเชียร์ 40D จนตอนนี้ผมชักหวั่นๆแล้วง่ะ ตกใจหน้าซีด แต่ทำไมมันแพงจังเน้อ นี่ถ้ามันมีโปรโมชั่น 2 เลนส์ 17-85 ที่ติดตัวมา กับ Tele อีกซักตัวแล้วราคาประมาณนี้ก็คงดีเน้อ กิ๊วก๊าว อ้าว ฝันตอนตื่นอีกแล้ว ตกใจหน้าซีด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2007, 08:46:14 AM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1576 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 02:52:43 PM »

พี่ๆอ่ะ ชอบเชียร์ 40D จนตอนนี้ผมชักหวั่นๆแล้วง่ะ ตกใจหน้าซีด แต่ทำไมมันแพงจังเน้อ นี่ถ้ามันมีโปรโมชั่น 2 เลนส์ 17-85 ที่ติดตัวมา กับ Tele อีกซักตัวแล้วราคาประมาณนี้ก็คงดีเน้อ กิ๊วก๊าว อ้าว ฝันตอนตื่นอีกแล้ว ตกใจหน้าซีด

พี่ส่งไฟล์ 400D vs 40D ที่ถ่ายเทียบกันไปให้แล้วครับ ลองเปิดเทียบกันดูนะครับ  Smiley
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #1577 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 03:09:14 PM »

พี่ส่งไฟล์ 400D vs 40D ที่ถ่ายเทียบกันไปให้แล้วครับ ลองเปิดเทียบกันดูนะครับ  Smiley
ขอบคุณมากครับพี่หมู  ไหว้ เท่าที่ดู ผมว่ามันคล้ายๆกันเลยครับ แยกแยะไม่ค่อยออกเลย อาจเป็นเพราะมัน 10Mega pixel เหมือนกัน ก็เลยจำแนกยากอ่ะครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2007, 03:16:04 PM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1578 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 03:38:26 PM »

ขอบคุณมากครับพี่หมู  ไหว้ เท่าที่ดู ผมว่ามันคล้ายๆกันเลยครับ แยกแยะไม่ค่อยออกเลย อาจเป็นเพราะมัน 10Mega pixel เหมือนกัน ก็เลยจำแนกยากอ่ะครับ Cheesy

เพื่อนท้วงว่า ควรจะวัดกันด้วย RAW file  ไว้ว่างๆจะลองใหม่ครับ   ในทางทฤษฎี  DIGIC III เก่งกว่า DIGIC II ครับ  มันคือส่วนประมวลผลที่ทำหน้าที่ Process ภาพที่ได้จากเซนเซอร์ก่อนบันทึกลง Memory ครับ   ในสมัยเป็นที่เป็นฟิล์ม  แสงที่ผ่านเลนส์มาก็แค่ตกลงบนฟิล์ม  ภาพสองภาพที่ใช้เลนส์ตัวเดียวกันถ่าย(ถ่ายภาพเดียวกัน)  Exposure เดียวกัน  ความแตกต่างจะอยู่"ฟิล์ม"ครับ ว่าใช้ฟิล์มอะไร ผลทางด้านสี ความละเอียดของภาพ  เกรน (หรือ Noise ในกรณีของดิจิตอล) ฯลฯ  อยู่ที่"ฟิล์ม"   แต่พอมาเป็นดิจิตอล  เจ้าภาคประมวลผลตัวนี้ทำหน้าที่แทนฟิล์มแล้วล่ะครับ 

อีกด้านนึง  สมัยฟิล์ม ความเร็วในการได้ภาพอยู่ที่การพัฒนาทางด้านกลศาสตร์ คือ มอเตอร์ไดร์จะลากฟิล์มไปได้เร็วแค่ไหน  ชัตเตอร์จะรีบเปิดแล้วรีบปิดได้เร็วแค่ไหน ฟิล์มจะทนความแรงในการลากดึงของมอเตอร์ไดร์ได้แค่ไหน ฯลฯ   แต่พอมาเป็นดิจิตอล ชัตเตอร์เหมือนเดิม  แต่ที่เหลือไปตกอยู่กับภาระทางอิเลคทรอนิคส์หมดเลยครับ คือ หลังจากชัตเตอร์ปิด  ภาคประมวลผลจะสามารถประมวลผลไฟล์ขนาด 3-4 Mbyte (ในกรณีภาพ 10.1 M pixel อย่าง 400D หรือ 40D นี่นะครับ) จนเสร็จ และบันทึกลง Memery ได้เร็วแค่ไหน  ต้องเสร็จสิ้นขั้นตอนนี้จึงจะเปิดชัตเตอร์ถ่ายภาพต่อไปได้ครับ  ลองดูเวลาเราใช้ PC แค่ Save ภาพๆนึงสิครับ  แต่นี่กล้องมีหน้าที่ไม่ใช่แค่ Save  แต่เป็นการ Process ให้เสร็จแล้ว Save  กล้องตัวเล็กๆตอนนี้เจ้า EOS -1 D Mark III ทำได้เร็วที่สุดในโลกคือ 10 Frame ต่อ วินาทีครับ เก่งจริงๆ สมองมนุษย์ (เค้าใช้ DIGIC III คู่เลยครับ คงคล้ายๆ DUO CORE ใน PC มั้งครับ  แต่ต้องตัวเล็กพอให้ยัดลงไปในบอดี้กล้อง DSLR ได้)

และก็เพราะการเปลี่ยนทิศทางการพัฒนาของกล้องไปในการพึ่งอิเลคทรอนิคส์มากขึ้นอย่างนี้แหละครับที่ทำให้ CANON ผงาดขึ้นมาเป็นอันดับหนึ่งของกล้อง SLR (Digital)     เท่าที่มีข้อมูลอยู่ ปี 1994 ถึง 2001 .... CANON ครองสิทธิบัตรที่จดในสหรัฐฯมากเป็นอันดับ 2 รองจาก IBM อยู่ 5 ปี  และมากเป็นอันดับ 3 รองจาก IBM และ NEC อยู่ 3 ปี ......   Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2007, 03:40:17 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1579 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 10:00:25 PM »

จริงๆแล้วเลือกประโยชน์จากความจำเป็นและการใช้งานดีกว่ามั้ยคะ เพราะถ้าพูดถึง  RAW file  เอ๋ว่าถ่ายเล่นคงไม่มีความจำเป็นต้องไปคิดมาก 400 d  น่าจะให้ได้มากพอค่ะ กับจำนวนเงินที่ต้องไปเพิ่มเกินความจำเป็นต้องถามคนที่จะซื้อแล้วละคะ ว่าเอาไปใช้ประโยชน์อะไรบ้าง  Smiley
ENOLA GAY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1580 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 01:13:47 AM »

ในทางธุรกิจ  หลายครั้งที่ของรุ่นใหม่ดีกว่ารุ่นเก่าไม่มาก  แต่ก็ถูกผู้ผลิตโปรโมทซะสวยหรู  ลองกับตัวในสถานการณ์ที่เราจะใช้จริงแล้วตัดสินใจดีกว่าครับ  หรือบางครั้งมันก็ดีจริงนะ  แต่เราไม่มีโอกาสใช้ ก็ไม่รู้จะซื้อไปทำไม  สมมติมีกล้องรุ่นนึงออกมา  ตัวละสามแสน  รับประกันตกจากที่สูงได้ถึง 10 ม.  โดยไม่เสียหาย   ถามว่าเราจะซื้อใช้มั๊ย   Smiley

จริงๆแล้วเลือกประโยชน์จากความจำเป็นและการใช้งานดีกว่ามั้ยคะ เพราะถ้าพูดถึง  RAW file  เอ๋ว่าถ่ายเล่นคงไม่มีความจำเป็นต้องไปคิดมาก 400 d  น่าจะให้ได้มากพอค่ะ กับจำนวนเงินที่ต้องไปเพิ่มเกินความจำเป็นต้องถามคนที่จะซื้อแล้วละคะ ว่าเอาไปใช้ประโยชน์อะไรบ้าง  Smiley

เห็นด้วยครับ  คุณ VENDY พูดถูกเผงเลย   บาร์ทจำที่พี่พูดถึงภาพขยาย 20x30" ที่ถ่ายจากกล้องคอมแพคท์ 5 ล้านพิกเซิลที่ GGG ได้มั๊ย (น้องโอเห็นภาพนั้นแล้วนะ ถามดูสิแจ่มมะ )  ความหมายคล้ายๆที่คุณ VENDY พูดถึงนี่แหละครับ  พี่เองก็ไม่ใช่ว่าจะเลือก RAW file ทุกครั้งครับ  ที่จริงตั้งแต่ซื้อตัวนี้มาก็ใช้ JPEG มาตลอด เพิ่งลองใช้ RAW ครั้งถ่ายนกนางนวลนี่แหละครับ เสียเวลา Convert ไปตั้งนาน  จนบัดนี้ก็ยังไม่ได้เอารูปไหนมาปรับแต่งเลยครับ  เปลืองพื้นที่เมมโมรี่ด้วย ถ่ายแล้วต้องรีบเอาลงคอมพ์แล้วลบออกจาก Card ไม่งั้นเดี๋ยวจะเกิดอาการฟิล์ม(เมมฯ)หมด  Smiley  น้องบาร์ทถอยกลับมาหา 400D ยังครับ  มาเป็นเพื่อนกันนะ  มีปัญหาจะช่วยทะเลาะกับแคนนอนให้ ฮ่าๆๆ  ถอยๆๆๆๆๆๆ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2007, 01:36:09 AM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #1581 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 04:19:50 AM »

ตั้งเเต่ผมซื้อกล้องมาลองถ่าย RAW ครั้งเดียว เพราะมันต้องเอามาปรับเเต่งเพิ่มอีกหลายขั้นตอนด้วยความขี้เกียจเลยไม่ถ่ายRAWถ่ายเเต่ JPEG อย่างเดียวครับ

ผมว่าเรื่องรุ่นจะใหม่จะเก่ารุ่นจะสูงจะต่ำกว่าเพียงเเค่กระพริบตามันก็ตกรุ่นเเล้ว  ซื้อเเบบว่าพอควรเเก่การใช้งานก็พอเเล้วหละครับ

เอ่อ...เเต่ว่านิคอนเค้าออกรุ่นใหม่ D300 มาเเล้วอยากได้จังเเต่ตังค์ไม่มีอ่ะ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
ENOLA GAY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1582 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 11:41:08 AM »

ตั้งเเต่ผมซื้อกล้องมาลองถ่าย RAW ครั้งเดียว เพราะมันต้องเอามาปรับเเต่งเพิ่มอีกหลายขั้นตอนด้วยความขี้เกียจเลยไม่ถ่ายRAWถ่ายเเต่ JPEG อย่างเดียวครับ

ผมว่าเรื่องรุ่นจะใหม่จะเก่ารุ่นจะสูงจะต่ำกว่าเพียงเเค่กระพริบตามันก็ตกรุ่นเเล้ว  ซื้อเเบบว่าพอควรเเก่การใช้งานก็พอเเล้วหละครับ

เอ่อ...เเต่ว่านิคอนเค้าออกรุ่นใหม่ D300 มาเเล้วอยากได้จังเเต่ตังค์ไม่มีอ่ะ

แสดงว่าคุณ NUM กระพริบตาไปแล้ว ฮ่าๆๆ  Grin  เห็นสเปคแล้วล่ะครับ 12.3 ล้านพิกเซิล  6 เฟรม / วินาที  อัด 40D ติดฝาเลย ฮ่าๆ แต่ราคาก็ไม่เบาจริงๆ  Smiley

ระหว่าง NIKON กับ CANON   โลกใบนี้ขาดยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งไม่ได้เลย  ไม่งั้นไม่แข่งกันมันส์หยดแบบนี้ครับ   Wink 
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #1583 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 12:31:33 PM »

ในทางธุรกิจ  หลายครั้งที่ของรุ่นใหม่ดีกว่ารุ่นเก่าไม่มาก  แต่ก็ถูกผู้ผลิตโปรโมทซะสวยหรู  ลองกับตัวในสถานการณ์ที่เราจะใช้จริงแล้วตัดสินใจดีกว่าครับ  หรือบางครั้งมันก็ดีจริงนะ  แต่เราไม่มีโอกาสใช้ ก็ไม่รู้จะซื้อไปทำไม  สมมติมีกล้องรุ่นนึงออกมา  ตัวละสามแสน  รับประกันตกจากที่สูงได้ถึง 10 ม.  โดยไม่เสียหาย   ถามว่าเราจะซื้อใช้มั๊ย   Smiley
ถ้าระบบและฟังก์ชั่นต่างกันไม่มาก แต่ราคาต่างลิบ...ไม่กล้าซื้อครับ Grin สามแสน ตกจากที่สูงได้ถึง 10 ม. โดยไม่เสียหาย ไม่เอาครับ เพราะผมคงไม่ทำล้องสุดที่รักตกพื้นแน่นอน ยิ้มีเลศนัย

เห็นด้วยครับ  คุณ VENDY พูดถูกเผงเลย   บาร์ทจำที่พี่พูดถึงภาพขยาย 20x30" ที่ถ่ายจากกล้องคอมแพคท์ 5 ล้านพิกเซิลที่ GGG ได้มั๊ย (น้องโอเห็นภาพนั้นแล้วนะ ถามดูสิแจ่มมะ )  ความหมายคล้ายๆที่คุณ VENDY พูดถึงนี่แหละครับ  พี่เองก็ไม่ใช่ว่าจะเลือก RAW file ทุกครั้งครับ  ที่จริงตั้งแต่ซื้อตัวนี้มาก็ใช้ JPEG มาตลอด เพิ่งลองใช้ RAW ครั้งถ่ายนกนางนวลนี่แหละครับ เสียเวลา Convert ไปตั้งนาน  จนบัดนี้ก็ยังไม่ได้เอารูปไหนมาปรับแต่งเลยครับ  เปลืองพื้นที่เมมโมรี่ด้วย ถ่ายแล้วต้องรีบเอาลงคอมพ์แล้วลบออกจาก Card ไม่งั้นเดี๋ยวจะเกิดอาการฟิล์ม(เมมฯ)หมด  Smiley  น้องบาร์ทถอยกลับมาหา 400D ยังครับ  มาเป็นเพื่อนกันนะ  มีปัญหาจะช่วยทะเลาะกับแคนนอนให้ ฮ่าๆๆ  ถอยๆๆๆๆๆๆ  Grin
RAW file ผมเองคงไม่ได้มีโอกาสใช้บ่อยๆ อย่างมากก็ JPG ก็ถมละครับ Smiley ผมว่าจะถอยแค่ 400D ไปก่อน เพราะคุ้มค่าเลนส์อ่ะครับ  Cheesy ฝึกใช้จนคล่อง พอฝีมือพัฒนาและมีงาน มีงบเมื่อไรค่อยเล่น Full frame ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย เยี่ยม

ขอบคุณมากๆครับผม ไหว้

ENOLA GAY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1584 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 03:02:12 PM »

RAW file ผมเองคงไม่ได้มีโอกาสใช้บ่อยๆ อย่างมากก็ JPG ก็ถมละครับ Smiley ผมว่าจะถอยแค่ 400D ไปก่อน เพราะคุ้มค่าเลนส์อ่ะครับ  Cheesy ฝึกใช้จนคล่อง พอฝีมือพัฒนาและมีงาน มีงบเมื่อไรค่อยเล่น Full frame ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย เยี่ยม

เห็นด้วยครับ ในที่สุดก็มีบทสรุปซะทีนะ  แนะนำเพิ่ม ได้ 400D มาแล้วหาลูกประคำไว้ด้วย  เวลาเจอรุ่นใหม่ๆหรือใครมายั่วก็ หลับตานับลูกประคำไปเรื่อยๆ  แล้วจะกลับมารัก 400D ในมือเราได้เอง ฮ่าๆๆ  Grin

เรื่อง RAW file วันนี้ยังไม่ใช่แต่ถ้าวันหน้าจะใช้ก็ไม่ต้องห่วงครับเพราะ 400D ทำได้อยู่แล้ว  บางคนเล่นแล้วหลงก็มีครับ  ที่ละขั้นก็ดีครับ
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #1585 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 03:28:12 PM »

เห็นด้วยครับ ในที่สุดก็มีบทสรุปซะทีนะ  แนะนำเพิ่ม ได้ 400D มาแล้วหาลูกประคำไว้ด้วย  เวลาเจอรุ่นใหม่ๆหรือใครมายั่วก็ หลับตานับลูกประคำไปเรื่อยๆ  แล้วจะกลับมารัก 400D ในมือเราได้เอง ฮ่าๆๆ  Grin

เรื่อง RAW file วันนี้ยังไม่ใช่แต่ถ้าวันหน้าจะใช้ก็ไม่ต้องห่วงครับเพราะ 400D ทำได้อยู่แล้ว  บางคนเล่นแล้วหลงก็มีครับ  ที่ละขั้นก็ดีครับ
ฮี่ๆ ก็อย่างที่บอกครับพี่หมู มีงบแค่นี้ เล่นแค่นี้ให้พอตัวดีกว่า เพราะถ้าเล่น 40D งบผมต้องดับเบิ้ล (เพราะราคามันดับเบิลนี่นา) อ๋อย ผมลองเล่น400D ของเพื่อนดู ในเลนส์ 18-55 ก็ถือว่าโอเคเลยครับ ใช้ไม่ยาก ถ่ายได้แจ่มในระดับหนึ่ง แต่ต้องใช้เวลาฝึกหน่อย เพราะผมลองถ่ายเล่นในโหมด Manual แล้วก็ติด under บ้าง และจากภาพเปรียบเทียบที่พี่ส่งให้ก็แทบไม่แตกต่างอะไรกันเลย จะต่างก็คง Raw file อย่างที่พี่บอกไว้ โอกาสใช้จริงๆก็คงมีไม่มากครับ

ที่ผมคิดอีกอย่างคือ มันให้โปรโมชั่น 2 เลนส์แบบนี้ ได้มาเล่นไปก่อนก็ถือว่าคุณภาพมันดีในระดับหนึ่ง กับราคาที่พอรับไหว อย่างน้อยๆถ้าผมจะเลื่อนขั้น ผมก็มีเลนส์อยู่ในมือแล้ว 2 ไม่จำเป็นต้องซื้อซ้ำอีกครับ Cheesy

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ไหว้

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1586 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 04:35:02 PM »

ฮี่ๆ ก็อย่างที่บอกครับพี่หมู มีงบแค่นี้ เล่นแค่นี้ให้พอตัวดีกว่า เพราะถ้าเล่น 40D งบผมต้องดับเบิ้ล (เพราะราคามันดับเบิลนี่นา) อ๋อย ผมลองเล่น400D ของเพื่อนดู ในเลนส์ 18-55 ก็ถือว่าโอเคเลยครับ ใช้ไม่ยาก ถ่ายได้แจ่มในระดับหนึ่ง แต่ต้องใช้เวลาฝึกหน่อย เพราะผมลองถ่ายเล่นในโหมด Manual แล้วก็ติด under บ้าง และจากภาพเปรียบเทียบที่พี่ส่งให้ก็แทบไม่แตกต่างอะไรกันเลย จะต่างก็คง Raw file อย่างที่พี่บอกไว้ โอกาสใช้จริงๆก็คงมีไม่มากครับ

ที่ผมคิดอีกอย่างคือ มันให้โปรโมชั่น 2 เลนส์แบบนี้ ได้มาเล่นไปก่อนก็ถือว่าคุณภาพมันดีในระดับหนึ่ง กับราคาที่พอรับไหว อย่างน้อยๆถ้าผมจะเลื่อนขั้น ผมก็มีเลนส์อยู่ในมือแล้ว 2 ไม่จำเป็นต้องซื้อซ้ำอีกครับ Cheesy

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ไหว้

ถูกต้องเลยค่ะ เอาเงินที่เหลือไปแต่งตัวให้เจ้า 400 d ดีกว่า เพิ่มเลนส์ดีๆได้อีกถ้าอยากเปลี่ยนกล้องถึงตอนนั้นก็ค่ายเดิมแต่ซื้อแค่ body
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #1587 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 05:22:13 PM »

ภาพนี้ถ่ายตอนไปถือศิลที่วัดหนองรี พระท่านกำลังให้อาหารปลา

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1588 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 05:23:54 PM »

ไม่เห็นปลาเลยค่ะ ลุงบุญ  สวสดีค่ะ   ไหว้
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1589 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 05:25:47 PM »

ไหว้ครับพี่บุญ  นอนรึยังครับ  คิก คิก

ไม่เห็นปลาเลยค่ะ ลุงบุญ  สวสดีค่ะ   ไหว้

ไหว้จ๊ะ น้องเอ๋ที่ love   Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: 1 ... 103 104 105 [106] 107 108 109 ... 645
  พิมพ์