เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:36:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 106 107 108 [109] 110 111 112 ... 645
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวอาวุธปืนมาถ่ายภาพกันเถอะ  (อ่าน 1147040 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1620 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 02:33:16 AM »

จำไว้ๆๆ(ถ้าไม่ลืมซะก่อน)  บู่ บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1621 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 02:41:49 AM »

จำไว้ๆๆ(ถ้าไม่ลืมซะก่อน)  บู่ บู่

Grin   กี่เรื่องแล้วเนี่ยะ ที่พี่เบิ้มให้จำ   คิก คิก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1622 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 02:50:01 AM »

Grin   กี่เรื่องแล้วเนี่ยะ ที่พี่เบิ้มให้จำ   คิก คิก

ช่วงนี้โปรโมชั่น(แกล้งลืม) ทำอะไรก็ไม่โกรธ อิอิ Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #1623 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 05:20:04 AM »

เรารัก   Grin

ฟ้าสวยมากครับ    เจอฟ้าเเบบนี้เเต่ไม่มีกล้องทุกที   เอ่อ...ผมชอบภาพเเต่ผมไม่รักcanonนะครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #1624 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 03:40:41 PM »

ช่วงนี้ต้นไม้ในแคริฟอเนียแถวบ้านผม ใบเริ่มเปลี่ยนสีจากสีเขียว
เป็นสีเหลือง สีส้ม สีแดง เต็มสองข้างทาง บางต้นก้เป็นสีเหลืองทอง

.

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #1625 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:20:27 PM »

ใบไม้สีนี้ดูสวยดีครับ อีกอย่างถนนกว้าง และ รถน้อยดีครับพี่บุญ ...  เยี่ยม

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #1626 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:34:59 PM »

ใบไม้สีนี้ดูสวยดีครับ อีกอย่างถนนกว้าง และ รถน้อยดีครับพี่บุญ ...  เยี่ยม
ที่จริงใบไม้ต้นไม้สีสวยกว่านี้ครับ ตอนที่ผมเอากล้องออกไปถ่ายมันเริ่มจะมืดแล้ว
เลยไม่ค่อยแจ่มเท่าไร ถ้าประมาณสัก3-4โมงเย็นแสงดีๆ ใบไม้โดนแสงแดดจะดูสว่างสวยมาก
เรื่องถนนที่นี้กว่างมากครับ ถนนธรรมดาก็เท่าๆกับถนนใหญ่บ้านเราแล้ว รถจะมีมากช่วงเช้าๆ-เย็นครับ
แต่ก้ไม่มากเหมือนในตัวเมืองแอลเอ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #1627 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:39:19 PM »

Smileyอากาศดีมากเลยครับต้นไม้ก็สีสด...................ถ่ายตอนช่วงกี่โมงครับ
เบิ้ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1628 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:48:36 PM »

ที่จริงใบไม้ต้นไม้สีสวยกว่านี้ครับ ตอนที่ผมเอากล้องออกไปถ่ายมันเริ่มจะมืดแล้ว
เลยไม่ค่อยแจ่มเท่าไร ถ้าประมาณสัก3-4โมงเย็นแสงดีๆ ใบไม้โดนแสงแดดจะดูสว่างสวยมาก
เรื่องถนนที่นี้กว่างมากครับ ถนนธรรมดาก็เท่าๆกับถนนใหญ่บ้านเราแล้ว รถจะมีมากช่วงเช้าๆ-เย็นครับ
แต่ก้ไม่มากเหมือนในตัวเมืองแอลเอ

หนังฮอลิวูดส่วนมากก็ถ่ายที่LA.นะครับ เห็นวิวแบบนี้บ่อยมาก  Grin

Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #1629 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:56:12 PM »

Smileyอากาศดีมากเลยครับต้นไม้ก็สีสด...................ถ่ายตอนช่วงกี่โมงครับ
ตอนนี้ในเมกาปรับเวลาเดินหน้าไป1ชั่วโมง และเป็นหน้าหนาว จะมืดเร็วมากๆ
4โมงกว่าๆเกือบ5โมงก็เริ่มมืดแล้วครับ ที่ผมถ่ายเกือบๆ5โมงเย็นครับ
วันหยุดถ้าอากาศดีๆจะออกไปเดินหามุมสวยๆถ่ายใหม่ แต่ไม่แน่ใจว่าตอนว่างใบไม้ยังจะมีเหลืออยู่หรือเปล่า

คำแสน รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 201

ให้ก่อนเพื่อเป็นผู้รับที่ดี

« ตอบ #1630 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 06:57:20 PM »

ถูกต้องเลยค่ะ เอาเงินที่เหลือไปแต่งตัวให้เจ้า 400 d ดีกว่า เพิ่มเลนส์ดีๆได้อีกถ้าอยากเปลี่ยนกล้องถึงตอนนั้นก็ค่ายเดิมแต่ซื้อแค่ body
พี่เอ๋ครับ เ่อ่อออ คืออยากจะบอกว่า.....

ถ้าซื้อ 400D คราวนี้ก็ไม่มีเหลือจะให้แต่งแล้วค้าบบบ หัวเราะร่าน้ำตาริน 5555 ถึงเล่นแค่นี้ไงครับ ซื้อปุ๊บก็หมดพอดีเลย เพราะถ้าเล่น 40D แล้ว นอกจากเงินไม่พอ ยังอาจต้องรอนาน(รอกว่าเงินจะพอ และรอฝากใครหิ้วมาเพราะที่นี่ราคาแพงกว่าไทยเป็นเท่าตัวอย่างที่เคยบอกไปครับ) หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่อย่างน้อยก็ได้เลนส์2ตัวมาใช้ได้ ถึงจะเปลี่ยนกล้องก็ยังเก็บเลนส์สองตัวนี้ได้ต่อไป ...  18-55 ใช่ถ่ายภาพมุมกว้างทั่วไปเหมาะสมดี ส่วน 75-300 อันนี้ผมยังไม่เคยลองมากมาย เคยลองเล่นที่ร้านแค่ซูมดูระยะแค่นั้นเอง แต่ก็ถือว่าพอประมาณครับ และผมคิดว่า 75-300 น่าจะใช้ได้หลายจุดประสงค์คือ
1.Tele (ถ่ายภาพระยะไกล)
2.Macro (ภาพมาโคร - โคลสอัพ)
3.Portrait (ภาพบุคคล)

ถูกต้องมั้ยครับ รบกวนพี่ๆช่วยอธิบายด้วยครับ Cheesy ขอบคุณครับ ไหว้

สวัสดีพี่บุญด้วยครับ ไหว้ คิดถึงพี่บุญจัง มีโอกาสคงได้เจอกันซักครั้งนะครับ Cheesy

ส่วนตัวผมคิดว่า  อย่ายึดติดกับ  เลนส์ 2 ตัวเลยครับ เลือกตัวกล้องที่ ชอบ ดีกว่า  เลนส์ นะเปลี่ยนง่ายมากๆ กล้องซิครับ เปลี่ยนยากกว่า ครับ คุณ บาร์ท
คิดไว้เลยว่า  ถ้าซื้อ DSLR  รับรอง ไม่มีจบที่เลนส์คิด ที่แถมมากับกล้องหรอกครับ  อีกอย่าง ผมเห็นคนที่มีเลนส์ คิด  18-55 มม. ขายออกมาหลายคนครับ
และที่สำคัญ  ราคาถูกมาก ประมาณ 2 พัน แล้วแต่สภาพครับ  เอาตัวกล้อง ที่ชอบและถนัดมือ ดีกว่าครับ  เรื่องเลนส์  มีมือ 2 มีให้เล่น เยอะมากๆ ราคาก็ไม่แรงมาก
หรือ ชอบแบบ เก่าๆ แบบ  มือหมุน ก็สนุกดีครับ  ผมเล่นอยู่ครับ... เลนส์ เลือก ซื้อเก็บที่หลังได้ครับ...

ที่เขียน มาทั้งหมด  เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ...  แต่ให้เป็น ทางเลือก อีกทาง ครับ...
ตังอย่างภาพจากเลนส์ มือหมุน ตัวนี้ผมได้มาราคา 600 บาทครับ  กล้อง Nikon  D80 ครับ
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #1631 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 07:18:25 PM »

คือว่าถ้าเลือกตัวกล้องที่ชอบ มันก็แพงไปครับพี่คำแสน หัวเราะร่าน้ำตาริน ถามว่าชอบ 400D มั้ย ตอบได้ว่าชอบครับ เพราะมันก็ถ่ายออกมาได้สวย การใช้งานก็ง่ายๆไม่ซับซ้อนมากมาย ขนาดกระทัดรัด ราคาก็สมเหตุสมผลครับ  แล้ว 40D ล่ะ ชอบครับ แต่ราคามันทะลุงบไปมากๆเลย ตั้งเท่าตัวน่ะครับ ก็เลยไม่ตัดสินใจเล่นอ่ะครับ Smiley ผมกะว่าเล่นแค่นี้ไปพลางๆก่อน 400D มันก็ถือว่าพอตัวสำหรับมือฝึกหัดอย่างผมอยู่ พอมีงานมีรายได้ดีเมื่อไร และเบื่อ 400D เมื่อไรก็ค่อยขยับขึ้นไปทีละขั้นดีกว่าครับ Smileyแต่ถ้างบมีถึงรุ่นสูงๆ ไม่แน่ผมอาจเล่นก็ได้ ตอนนี้ผมก็เลยมองแค่รุ่นที่พอดีกับงบดีกว่าครับ Cheesy

คำแสน รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 201

ให้ก่อนเพื่อเป็นผู้รับที่ดี

« ตอบ #1632 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 07:36:45 PM »

ครับผม รับทราบครับ   เหมือนกัน ครับ ผมก็อยากได้ ของแพง ขึ้นไปอีก เหมือนกัน  ก็เอาที่มีงบ และ ที่ชอบ ด้วยแล้วกันครับ...
ตอนผมเลือกซื้อ  ก็ไม่คิืดจะเอารุ่นนี้  พอไปจับถือ เหมาะมือ  จับถือแล้ว ถนัด ก็เลยกัดฟัน เพิ่มงบเอาตัวที่ตัวเองชอบ ทนกิน มาม่า
 ซัก 2-3 เดือน  แต่ แนะนำ นะครับ  รับรอง ไม่จบ บานไปเรื่อย  ทั้งเลนส์ กระเป๋า และแฟลช และ อื่นๆๆๆ       
อย่างไรก็ของให้ คุณบาร์ท มีความสุข กับการถ่ายภาพ  กับ กล้องใหม่ นะครับ...
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #1633 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 08:13:04 PM »

ครับผม รับทราบครับ   เหมือนกัน ครับ ผมก็อยากได้ ของแพง ขึ้นไปอีก เหมือนกัน  ก็เอาที่มีงบ และ ที่ชอบ ด้วยแล้วกันครับ...
ตอนผมเลือกซื้อ  ก็ไม่คิืดจะเอารุ่นนี้  พอไปจับถือ เหมาะมือ  จับถือแล้ว ถนัด ก็เลยกัดฟัน เพิ่มงบเอาตัวที่ตัวเองชอบ ทนกิน มาม่า
 ซัก 2-3 เดือน  แต่ แนะนำ นะครับ  รับรอง ไม่จบ บานไปเรื่อย  ทั้งเลนส์ กระเป๋า และแฟลช และ อื่นๆๆๆ       
อย่างไรก็ของให้ คุณบาร์ท มีความสุข กับการถ่ายภาพ  กับ กล้องใหม่ นะครับ...
แฮ่ๆ ยังไม่ได้ซื้อเลยง่ะครับ มันเป็นโครงการข้ามปีครับ ที่จริงเล็งๆไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่มันแพงเกินไปมากๆ ก็เลยอดใจรอมาเรื่อยๆครับ แต่เรื่องเลนส์ แฟลช มันเป็นโครงการระยะยาวครับ ค่อยๆสะสมไปแบบไม่รีบร้อน Cheesy ขอบคุณมากครับ ไหว้

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1634 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 10:57:13 PM »

ช่วงนี้ต้นไม้ในแคริฟอเนียแถวบ้านผม ใบเริ่มเปลี่ยนสีจากสีเขียว
เป็นสีเหลือง สีส้ม สีแดง เต็มสองข้างทาง บางต้นก้เป็นสีเหลืองทอง

สวยดีจังครับ  ผมคิดว่าเฉพาะฝั่ง East coast ซะอีกที่ใบไม้เปลี่ยนสี เพราะคราวที่ไปสองฝั่งในทริปเดียวกัน  ผมเจอแบบนี้แต่ฝั่ง NJ น่ะครับ  พอมา San Fran กับ LA กลับไม่เห็น แต่คราวโน้นถ้าจำไม่ผิดสงสัยตุลาครับ  หรือว่าฝั่งตะวันออกเปลี่ยนสีก่อนหรือเปล่าครับพี่บุญ

คือว่าถ้าเลือกตัวกล้องที่ชอบ มันก็แพงไปครับพี่คำแสน หัวเราะร่าน้ำตาริน ถามว่าชอบ 400D มั้ย ตอบได้ว่าชอบครับ เพราะมันก็ถ่ายออกมาได้สวย การใช้งานก็ง่ายๆไม่ซับซ้อนมากมาย ขนาดกระทัดรัด ราคาก็สมเหตุสมผลครับ  แล้ว 40D ล่ะ ชอบครับ แต่ราคามันทะลุงบไปมากๆเลย ตั้งเท่าตัวน่ะครับ ก็เลยไม่ตัดสินใจเล่นอ่ะครับ Smiley ผมกะว่าเล่นแค่นี้ไปพลางๆก่อน 400D มันก็ถือว่าพอตัวสำหรับมือฝึกหัดอย่างผมอยู่ พอมีงานมีรายได้ดีเมื่อไร และเบื่อ 400D เมื่อไรก็ค่อยขยับขึ้นไปทีละขั้นดีกว่าครับ Smileyแต่ถ้างบมีถึงรุ่นสูงๆ ไม่แน่ผมอาจเล่นก็ได้ ตอนนี้ผมก็เลยมองแค่รุ่นที่พอดีกับงบดีกว่าครับ Cheesy

บาร์ทอย่าคิดว่ามันเป็นแค่รุ่นสำหรับมือฝึกหัดสิครับ  คิดอย่างนี้ลูกประคำ 10 พวงก็เอาไม่อยู่   Grin   ในมุมมองของผู้ผลิต  ถ้าเค้าออกมา 3 Series  ซีรี่ส์สูงสุด กลาง และ ล่าง  เค้าก็ต้องหาคำนิยามให้ทุกซีรี่ส์  เอาล่ะ รุ่นสูงสุดก็คงหนีไม่พ้นคำว่า "มืออาชีพ"  รุ่นเล็กก็คง "รุ่นสมัครเล่นรุ่น(ฝึกหัด)"  รุ่นกลางก็ "กึ่งมืออาชีพ"  มันก็นิยามกันประมาณนี้แหละครับ  ไม่งั้นจะแบ่งราคาขายให้ สูง กลาง ต่ำกันยังไงล่ะครับ    แต่คนถ่ายต่างหากที่จะเป็นตัวกำหนดว่าภาพนั้นเข้าขั้น มืออาชีพ หรือมือสมัครเล่น(ฝึกหัด)  อย่าหลงกลการตลาดและแรงยุจากโฆษณาหรือคนรอบข้างที่ถือรุ่นสูงกว่าเราครับ  จำในGGGที่เล่าเรื่องเด็กหนุ่มห้อย 5D กับเลนส์ L ยาวปรี๊ดแล้วรูปออกมาไม่ได้เรื่องได้มั๊ยครับ หรือเคยดูหนังที่ Jay Chou แสดงเรื่อง Initial D ได้มั๊ยครับ  เค้าขับ Toyota AE-86 รถส่งเต้าหู้ลงเขา AKINA ชนะเซียนน่ะ  มันก็ไม่ใช่แค่หนังนะ เรื่องทำนองนี้มีมาเยอะแล้วครับ จริงอยู่  อุปกรณ์หรือเครื่องมือก็มีผล แต่ตัวเราเองก็มีผลไม่แพ้กัน เมื่องบเรามีแค่นี้ ก็มุ่งมั่นโฟกัสไปในการพัฒนาตัวเองดีกว่าครับ  ดูจากหลายเดือนที่ผ่านมา ทั้งบาร์ท ทั้งน้องโอ ทั้งพี่บุญ มีแววฉายประกายเจิดจ้ากันทุกคนเลยครับ พูดจริงๆครับ ไม่เชื่อย้อนกลับไปดูรูปที่เคยโพสต์กันเมื่อต้นๆกระทู้(GGG)กับตอนนี้ดูสิครับ เผลอมีสิทธิ์โดนแซงอย่างที่น้องชายพี่แซงพี่ไปแล้วก็เป็นได้  ฮ่าๆๆ

วันนี้ไปตัดผม  เดี๋ยวนี้หลังจากคืนสังเวียน ก็เริ่มจะสังเกตสังกาภาพถ่ายในหนังสือต่างๆมากขึ้น  เจอหนังสือแฟชั่นออกแนวเซ็กซี่ๆนิดๆ  น่าจะหนังสือหัวนอกนะครับ  พลิกๆดูๆ สังเกตเนื้องาน  นางแบบคนแรกก็ดูดี สวยน่ารัก แต่ภาพมันดูขัดๆตายังไงๆอยู่  นั่งนึกก็พอจะติได้ว่า  สีผิวดูราบเรียบไม่ค่อยมีโทน ดูทื่อๆยังไงบอกไม่ถูก แสงก็กระด้างๆ  นึกไปว่า เราหาเรื่องเค้าเปล่าเน้อ  พลิกไปใหม่ เป็นเจอนางแบบอีกคน อันนี้ถ่ายดีแฮะ สีผิวเนียน มีความละเอียดในการแบ่งโทนสีผิวอย่างที่ควรจะเป็น  จะเล่าว่า แม้ในหนังสือระดับที่เราคิดว่า คนถ่ายน่าจะมืออาชีพแล้ว ก็ยังมีหลุดๆมาให้เห็นถมไปครับ  เรื่องแบบนี้ก็คล้ายๆการเข้าทำงาน คนเก่งไม่แน่ว่าจะได้งานดี คนไม่เก่งก็อาจจะไปอยู่ตำแหน่งดีๆตรงนั้นแทนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2007, 11:10:03 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 106 107 108 [109] 110 111 112 ... 645
  พิมพ์