เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:24:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 267 268 269 [270] 271 272 273 ... 645
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวอาวุธปืนมาถ่ายภาพกันเถอะ  (อ่าน 1148021 ครั้ง)
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #4035 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 06:33:01 AM »

ใคร่เอ๋ย น้าเบิ้ม รู้จักไหม  วิทยากรอบรมการใช้ปืนเบื้องต้นที่ทุ่งหว้า ให้กับสมาชิกชมรมกีฬายิงปืนทุ่งหว้า

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #4036 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 07:28:09 AM »

ขอทายว่า..ผู้กำกับครับ...
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #4037 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 09:57:33 PM »

ขอปาดหน้าครับ ไปอัมพวาและดำเนินสะดวกมาตอนต้นเดือนครับ เป็นสถานที่ที่ผมกับแฟนไม่เคยเบื่อเพราะไม่ไกลจากกรุงเทพฯ เดินทางสะดวกสบาย อากาศดี มีมุมถ่ายรูปเยอะ โดยเฉพาะที่ดำเนินสะดวก อีกอย่างผมไม่เคยพอใจกับภาพที่ถ่ายออกมาเลยทำให้ต้องไปบ่อยๆ  Grin Grin Grin ภาพทั้งหมดไม่ได้ process อะไรนอกจากลดขนาดและ Unsharp Mask

ที่พักด้านหน้าติดคลองอัมพวา มีเรือผ่านตลอด ตอนเช้ามีพระมาบิณฑบาต สามารถตักบาตรได้ตรงหน้าที่พักเลยครับ ในความเห็นผมนะ ที่เรียก home stay ที่อัมพวา ราคามันไม่ได้ชาวบ้านเลย แพงพอกับโรงแรมดีๆ ที่ต่างจังหวัดบางแห่งเลย แต่อย่างว่าครับคนไปเรื่อยๆ ราคาเท่านี้ยังมีคนจองยาว เรื่องอะไรจะลดให้เสียโอกาส

สุขใจได้แม้ว่าจะมี noise ครับ จงอยู่กับมันอย่างมีความสุขมิฉะนั้นแล้วจะตามมาด้วยการเสียเงิน

วิถีชีวิตปรับเปลี่ยนไปบ้างตามยุคสมัย

สายประมาณ 8 โมงก็เดินทางไปตลาดน้ำดำเนินสะดวก ห่างกันไม่เกิน 13 กม. หามุมถ่ายรูป พยายามมาหลายครั้งยังไม่ได้ดั่งใจ กระทั่งครั้งนี้ก็ยังไม่ได้อีก ต้องมีอีกรอบและรอบต่อไปอีกเรื่อยๆ

ร่องไปกับเรือพายครับ เจอคุณยายจับไม่ทันจังหวะเสนอสินค้าให้เลยได้มาเท่านี้

ช่วงใกล้เที่ยงออกเส้นทางไปบางคณฑี กลับอัมพวาจะใกล้กว่าเส้นทางหลัก ผ่านไปเยี่ยมอาสนวิหารแม่พระบังเกิด หรือที่ชาวบ้านเรียกว่า "โบสถ์บางนกแขวก" เป็นโบสถ์คริสต์เก่าแก่อายุกว่า 100 ปี ตั้งอยู่ริมฝั่งแม่น้ำแม่กลอง มีทัศนียภาพสวยงาม โดยเฉพาะช่วงเช้าหรือช่วงเย็นจะมีความงามเป็นพิเศษ สภาพแสงภายในซึ่งสวยงามมาก มี Stainglass ประดับ เท่าที่ทราบตัวโบสถ์สร้างมานับร้อยปี ไม่มีการใช้เข็มเป็นฐานราก ตามประวัติสร้างในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว คุณพ่อเปาโล ซัลมอล หรือคุณพ่อ เจ้าอาวาส ได้สร้างโบสถ์หลังปัจจุบันขึ้น โดยได้รับสนับสนุนทั้งจากฝรั่งเศส และคณะมิสซังในปารีสกรุงโรมของประเทศอิตาลี่ รวมทั้งสัตบุรุษในกรุงเทพฯ มีพิธีเปิดอย่างเป็นทางการเมื่อ 11 ก.พ. 2439 ผมถ่ายข้างนอกมาด้วยแต่ฟ้ามันเน่ามาก เลยไม่ขอนำเสนอ

ตอนเข้าไปต้องติดต่อเพื่อเยี่ยมชมแล้วจะมีเจ้าหน้าที่ (ผมไม่มั่นใจว่าท่านเป็นบาทหลวงหรือเปล่านะครับ) คอยให้คำบรรยาย และอธิบายตลอดเวลา

ตกบ่ายไปเยี่ยมสถานที่ผลิตเครื่องเบญจรงค์ครับ งานฝีมือล้วนๆ ไม่สามารถนำรูปในห้องที่ทำงานของการลงลายมาให้ชมได้ครับ แต่ยอมรับว่าแพงแต่คุ้มกับความปราณีตของชิ้นงานมาก

จากนั้นก็ไปที่วัดจุฬามณี ซึ่งไม่ห่างกันเท่าไดนัก ช่วงนี้ฝนพึ่งหยุด ผมเลยไม่ได้ถ่ายภาพอุโบสถ แต่ไปแวะสักการะหลวงพ่อเนื่องที่กุฎิ ท่านมรณะภาพไปแล้วแต่สภาพร่างกายไม่เน่าเปื่อย

บางภาพในนี้ จะเบลอนะครับเพราะผมไม่มีขาตั้งกล้อง และขี้เกียจเพิ่ม ISO

จากนั้นก็ไปเยี่ยมบ้านอนุนักษ์แมวไทย ของกำนันปรีชา

ภาพลุงกำนันครับ ท่านมีความรู้เรื่อง ชำนาญเรื่องแมวไทยทุกสายพันธุ์ โดยปกติจะไม่ขายยกเว้นมีคนมาจอง สนนราคาก็ประมาณ ๖,๐๐๐ บาท ขึ้นไป ผมไม่ได้ถ่ายรูปแมวเท่าไหร่เพราะติดกรง จับภาพลำบาก

จบแล้วครับ Trip นี้ เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้ครับ

แถมให้อีกสองภาพ ชาวต่างชาติพาผมไปเที่ยววัดพระแก้ว เขียนไม่ผิดหรอกครับ ผมไม่เคยไปวัดพระแก้วมาก่อนในชิวิต (ไม่ได้เก็บภาพมา เนื่องจากคนเยอะมาก) และแวะเยี่ยมโรงเก็บเรือในราชพิธี

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #4038 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 02:37:25 AM »

ใคร่เอ๋ย น้าเบิ้ม รู้จักไหม  วิทยากรอบรมการใช้ปืนเบื้องต้นที่ทุ่งหว้า ให้กับสมาชิกชมรมกีฬายิงปืนทุ่งหว้า

หัวหน้าหมู่ผู้อารีย์ครับอาจารย์   Grin 

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #4039 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 02:39:19 AM »

ขอปาดหน้าครับ ไปอัมพวาและดำเนินสะดวกมาตอนต้นเดือนครับ เป็นสถานที่ที่ผมกับแฟนไม่เคยเบื่อเพราะไม่ไกลจากกรุงเทพฯ เดินทางสะดวกสบาย อากาศดี มีมุมถ่ายรูปเยอะ โดยเฉพาะที่ดำเนินสะดวก อีกอย่างผมไม่เคยพอใจกับภาพที่ถ่ายออกมาเลยทำให้ต้องไปบ่อยๆ  Grin Grin Grin ภาพทั้งหมดไม่ได้ process อะไรนอกจากลดขนาดและ Unsharp Mask

ที่พักด้านหน้าติดคลองอัมพวา มีเรือผ่านตลอด ตอนเช้ามีพระมาบิณฑบาต สามารถตักบาตรได้ตรงหน้าที่พักเลยครับ ในความเห็นผมนะ ที่เรียก home stay ที่อัมพวา ราคามันไม่ได้ชาวบ้านเลย แพงพอกับโรงแรมดีๆ ที่ต่างจังหวัดบางแห่งเลย แต่อย่างว่าครับคนไปเรื่อยๆ ราคาเท่านี้ยังมีคนจองยาว เรื่องอะไรจะลดให้เสียโอกาส

รูปสวยมากครับพี่cht. บรรยากาศดีจัง  น่าไปเที่ยวครับ   Grin   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2008, 02:59:54 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #4040 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 01:43:43 PM »

ชอบรูปนี้ค่ะพี่ เยี่ยม

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #4041 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 06:11:01 PM »

รูปสวยมากครับพี่cht. บรรยากาศดีจัง  น่าไปเที่ยวครับ   Grin   เยี่ยม

ขอบคุณครับ ถ้ามีเวลาและอยู่แถว กทม. ก็แวะไปเที่ยวนะครับ อาหารอร่อย ผลไม้เยอะ ส่วนราคาก็ดูกันหน่อย ผมสังเกตในระหว่างที่เรานั่งเรือพายไปในคลอง ร้านต่างๆ ที่ขายริมคลอง ราคารับรองได้ครับคนไทยซื้อไม่ลง แพงกว่าตลาดจตุจักรอีก และเป็นธรรมเนียมของเรือจะพาแวะร้าน ซึ่งราคาบอกขายฝรั่งอีกเช่นเคย ผมว่าเดี๋ยวนี้คนต่างชาติก็รู้นะ ผมไม่เห็นซื้ออะไรเท่าไหร่ ก็ถือว่าเล่าให้ฟังนะครับ

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #4042 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 07:33:58 PM »

รูปสวยมากครับพี่cht. บรรยากาศดีจัง  น่าไปเที่ยวครับ   Grin   เยี่ยม

ขอบคุณครับ ถ้ามีเวลาและอยู่แถว กทม. ก็แวะไปเที่ยวนะครับ อาหารอร่อย ผลไม้เยอะ ส่วนราคาก็ดูกันหน่อย ผมสังเกตในระหว่างที่เรานั่งเรือพายไปในคลอง ร้านต่างๆ ที่ขายริมคลอง ราคารับรองได้ครับคนไทยซื้อไม่ลง แพงกว่าตลาดจตุจักรอีก และเป็นธรรมเนียมของเรือจะพาแวะร้าน ซึ่งราคาบอกขายฝรั่งอีกเช่นเคย ผมว่าเดี๋ยวนี้คนต่างชาติก็รู้นะ ผมไม่เห็นซื้ออะไรเท่าไหร่ ก็ถือว่าเล่าให้ฟังนะครับ

ขอบคุณค่ะพี่ มีโอกาสต้องแวะไปเที่ยวแน่นอนค่ะ  Cheesy

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #4043 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 07:20:45 PM »

เรียนพี่ cht.
ผมชอบรูปกำนันครับ  ถ้าพี่อัด 8 x 10 แล้วใส่ซองส่งให้ท่าน ท่านคงชอบและใส่กรอบตั้งโต๊ะไว้แน่ๆ
เผลอๆคราวหน้าแวะไปหา  ท่านอาจจะเรียกหลานสาวมาให้เป็น model นะพี่นะ  Cheesy

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #4044 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 09:15:47 PM »

ผมชอบรูปกำนันครับ  ถ้าพี่อัด 8 x 10 แล้วใส่ซองส่งให้ท่าน ท่านคงชอบและใส่กรอบตั้งโต๊ะไว้แน่ๆ
เผลอๆคราวหน้าแวะไปหา  ท่านอาจจะเรียกหลานสาวมาให้เป็น model นะพี่นะ  Cheesy

ขอบคุณครับ วันที่ไปผมเห็นลูกสาวท่านครับแต่คิดว่าเพิ่งแต่งงานไปนะเพราะเห็นมีโปสเตอร์ใหญ่เท่าฝาบ้าน เพียงแต่ผมไม่ได้สังเกตข้อความ เห็นในโปสเตอร์ใส่ชุดเจ้าสาว แต่สำหรับภาพ portrait ผมถ่ายสวยใสไม่เป็น ชอบถ่ายภาพนางแบบ นายแบบ แบบในภาพดีกว่า แต่มันยากตรงถ้าเดินเจอกันตามถนนแล้วไม่ต้องโพสต์ท่า มันยากตรงนี้แหละครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับสำหรับคำแนะนำที่ดี ส่งรูปกลับไปให้ลุงกำนันดู แต่ท่านคงสงสัยว่าทำไมไม่ถ่ายแมวตรูฟ่ะ  Grin Grin

แนวนี้อีกรูปครับ ใครชอบหน้ามืดข้างเดียวบ้าง  นายแบบรับเชิญครับ คุณพ่อผมเองระหว่างนั่งคุยกับลุงกำนัน  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2008, 09:20:15 PM โดย cht. » บันทึกการเข้า

Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #4045 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:26:36 AM »

การถ่ายภาพวัสดุที่เคลื่อนไหว

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #4046 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 04:36:17 PM »

ขอบคุณครับ วันที่ไปผมเห็นลูกสาวท่านครับแต่คิดว่าเพิ่งแต่งงานไปนะเพราะเห็นมีโปสเตอร์ใหญ่เท่าฝาบ้าน เพียงแต่ผมไม่ได้สังเกตข้อความ เห็นในโปสเตอร์ใส่ชุดเจ้าสาว แต่สำหรับภาพ portrait ผมถ่ายสวยใสไม่เป็น ชอบถ่ายภาพนางแบบ นายแบบ แบบในภาพดีกว่า แต่มันยากตรงถ้าเดินเจอกันตามถนนแล้วไม่ต้องโพสต์ท่า มันยากตรงนี้แหละครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับสำหรับคำแนะนำที่ดี ส่งรูปกลับไปให้ลุงกำนันดู แต่ท่านคงสงสัยว่าทำไมไม่ถ่ายแมวตรูฟ่ะ  Grin Grin

แนวนี้อีกรูปครับ ใครชอบหน้ามืดข้างเดียวบ้าง  นายแบบรับเชิญครับ คุณพ่อผมเองระหว่างนั่งคุยกับลุงกำนัน  Grin Grin

ถามตัวเองแล้วผมก็ชอบภาพคนแบบหน้ามืดด้านเดียวเหมือนกันครับพี่ cht.
แต่ไปค้นภาพที่ตัวเองถ่ายแล้ว เคยถ่ายแบบนี้น้อยมาก  แบบที่พอโชว์ได้มีรูปนี้รูปเดียว (เคยโพสต์ไว้ทีหนึ่งแล้ว เอากลับมาใช้ใหม่ แฮ่ะ แฮ่ะ) Grin

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4047 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:30:02 PM »

ไม่มีกล้องดี ๆ ใช้ ... ไปบ้านแฟนมา พาลูกไปด้วย ... ถ่ายภาพพอสมควร แต่หาที่อยากเอามาโชว์แทบไม่ได้เลยครับ

ลูกผม ๙ เดือน กับ ตาทวด ยาวทวด

บ้านนี้เขามีอ่างน้ำใหญ่กว่าบ้านเราลูก ... ลุยเลย  ขำก๊าก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4048 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:41:14 PM »

ลูกชายน่ารักมากเลยครับพี่ jakrit
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4049 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 10:15:21 PM »

พี่ a lone wolf ชอบรูปใบหน้าหรือครับ ...

ผมขอนำเสนอ ....

น้อง "ภูมิ" (Phoom)

น้อง "ดีนี่" (DeeNee)

น้อง "ภพ" (Phop)

น้อง "มีนา" (MeNa)

น้อง "ปานะ" (Pana) ... กับคุณยาย

น้อง "นะโม" (NaMo)

รูปเยอะหน่อย เฉพาะหลานตัวน้อย  Grin Grin

ลูกชายน่ารักมากเลยครับพี่ jakrit
ขอบคุณครับ .... เช้าวันวิสาขบูชา ยายเขาเอาไปวัดด้วย ได้ข่าวว่าไปหว่านเสน่ห์ไว้เต็มศาลา  Grin .... ส่วนผมยังนอนอยู่ครับ  เศร้า (เลยไม่มีรูปมาฝาก)

หน้า: 1 ... 267 268 269 [270] 271 272 273 ... 645
  พิมพ์