เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:31:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 114 115 116 [117] 118 119 120 ... 645
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวอาวุธปืนมาถ่ายภาพกันเถอะ  (อ่าน 1147009 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1740 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 02:27:40 PM »

แคนนอนกะนิคอน นี่เหมือนแมนยูกะลิเวอร์พูเลย อิอิ Cheesy Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #1741 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 02:33:23 PM »

ยินดีด้วยครับ น้องบาร์ท  ขอให้เก่งๆสมหวังนะครับ

เรื่อง Under ไม่ต้องห่วงนะครับ  ถ้าเป็นก็ส่งไปให้เค้า Alignment ใหม่ ลง Firmware ใหม่  ลองกดเมนูดู ของพี่ไปอัพมาเป็น 1.1.1 แล้วครับ

EF-S เป็นเลนส์ที่ใช้ได้กับกล้องที่มีเซนเซอร์แบบ APS-C ซึ่งก็คือกล้อง DSLR ของ CANON เกือบทุกรุ่น (รุ่นที่ต้องเอา 1.6 คูณทางยาวโฟกัสของเลนส์เพื่อให้เทียบเท่ากล้องฟิล์ม)  ยกเว้นรุ่นที่เป็น Full Frame ครับ คือ EOS 5D และ EOS 1 Ds Mark III ( ตัวที 21 ล้านพิกเซิลที่เพิ่งออก ) รวมไปถึงรุ่นที่ใช้ฟิล์มทั้งหมดที่ใช้ EF-S ไม่ได้  เพราะเวลาจะเอาเลนส์ใส่เข้าไปมันจะติดส่วนท้ายเลนส์ที่ยื่นยาวออกมานิดนึง  ส่วน EF ใส่ได้กับ SLR, DSLR ทุกตัวครับ

ลองถอดฝาปิดท้ายเลนส์ทั้งสองตัวออก แล้วเอาเลนส์มาเทียบกันจะเห็นครับ
ขอบคุณมากครับพี่หมู ไหว้ เรื่อง Firmware นี่ผมก็ยังไม่มีความรู้มาก แต่พอเข้าใจว่ามันคือซอฟท์แวร์ของกล้องนั่นเอง

ถ้ากล่าวโดยสรุปคือ EF-S เป็นเลนส์ที่ทำมาเพื่อ DSLR โดยเฉพาะใช่มั้ยครับ ส่วน EF จะใช้ได้ทั้ง SLR และ DSLR ใช่มั้ยครับ กิ๊วก๊าว ส่วนเรื่องการคำนวณทางยาวโฟกัส ผมก็ยังไม่รู้เรื่องเหมือนกันครับ ถ้ามีโอกาสได้เจอพี่คงต้องให้พี่สอนทฤษฎีเรื่องกล้องแล้วหล่ะ ยิ้มีเลศนัย ขอบคุณมากครับ ไหว้

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #1742 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 02:34:40 PM »

แคนนอนกะนิคอน นี่เหมือนแมนยูกะลิเวอร์พูเลย อิอิ Cheesy Cheesy
มันเฉื่อนกันไม่เคยลงครับ Grin

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1743 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 03:09:23 PM »

ยินดีด้วยครับ น้องบาร์ท  ขอให้เก่งๆสมหวังนะครับ

เรื่อง Under ไม่ต้องห่วงนะครับ  ถ้าเป็นก็ส่งไปให้เค้า Alignment ใหม่ ลง Firmware ใหม่  ลองกดเมนูดู ของพี่ไปอัพมาเป็น 1.1.1 แล้วครับ

EF-S เป็นเลนส์ที่ใช้ได้กับกล้องที่มีเซนเซอร์แบบ APS-C ซึ่งก็คือกล้อง DSLR ของ CANON เกือบทุกรุ่น (รุ่นที่ต้องเอา 1.6 คูณทางยาวโฟกัสของเลนส์เพื่อให้เทียบเท่ากล้องฟิล์ม)  ยกเว้นรุ่นที่เป็น Full Frame ครับ คือ EOS 5D และ EOS 1 Ds Mark III ( ตัวที 21 ล้านพิกเซิลที่เพิ่งออก ) รวมไปถึงรุ่นที่ใช้ฟิล์มทั้งหมดที่ใช้ EF-S ไม่ได้  เพราะเวลาจะเอาเลนส์ใส่เข้าไปมันจะติดส่วนท้ายเลนส์ที่ยื่นยาวออกมานิดนึง  ส่วน EF ใส่ได้กับ SLR, DSLR ทุกตัวครับ

ลองถอดฝาปิดท้ายเลนส์ทั้งสองตัวออก แล้วเอาเลนส์มาเทียบกันจะเห็นครับ
ขอบคุณมากครับพี่หมู ไหว้ เรื่อง Firmware นี่ผมก็ยังไม่มีความรู้มาก แต่พอเข้าใจว่ามันคือซอฟท์แวร์ของกล้องนั่นเอง

ถ้ากล่าวโดยสรุปคือ EF-S เป็นเลนส์ที่ทำมาเพื่อ DSLR โดยเฉพาะใช่มั้ยครับ ส่วน EF จะใช้ได้ทั้ง SLR และ DSLR ใช่มั้ยครับ กิ๊วก๊าว ส่วนเรื่องการคำนวณทางยาวโฟกัส ผมก็ยังไม่รู้เรื่องเหมือนกันครับ ถ้ามีโอกาสได้เจอพี่คงต้องให้พี่สอนทฤษฎีเรื่องกล้องแล้วหล่ะ ยิ้มีเลศนัย ขอบคุณมากครับ ไหว้

ถ้ากล่าวโดยสรุปคือ EF-S เป็นเลนส์ที่ทำมาเพื่อ DSLR โดยเฉพาะใช่มั้ยครับ

อาจกล่าวได้เช่นนั้นครับ ที่จริงแล้ว ส่วนที่ยื่นออกมาในเลนส์ EF-S นั่น บางคนบอกว่าตัดออกก็ใส่กล้อง Full Frame ได้  หมายความว่าในนั้นเป็นแค่ยาง ไม่มีกลไกอะไร  แต่พี่เดาว่า เค้าทำเพิ่มมาเพื่อช่วยในการกดรับกันกับภายในของบอดี้ให้มีพื้นที่เพิ่มขึ้น ไม่ใช่ให้เลนส์กับบอดี้เกาะเกี่ยวกันด้วยเขี้ยวเท่านั้น แต่มีแป้นรับกันแบบนี้กดรับกัน  หรืออาจะเป็นเหตุผลทางการตลาดที่จะให้คนที่ขยับไปเล่น Full Frame ต้องทิ้งเลนส์ EF-S ไปแล้วซื้อ EF มาเพิ่ม  ส่วนเรื่องความแตกต่างทางด้าน Optic นั้นยังไม่ทราบแน่ชัดครับ ไว้จะสืบถามมาดูครับ  อยากรู้เหมือนกัน  เมื่อกี้เพิ่งคุยกับพี่อารมณ์ดี เห็นว่าบ่ายๆจะแวะเข้าเว็บ  เดี๋ยวพี่เค้าอาจจะมาไขข้อข้องใจให้นะครับ

EF จะใช้ได้ทั้ง SLR และ DSLR ใช่มั้ยครับ

ถูกต้องครับ  เอาให้ชัดกว่านี้ต้องบอกว่า EF ใช้ได้กับทั้ง SLR, DSLR ทุกรุ่น ( เซนเซอร์แบบ APS-C และ DSLR แบบ Full Frame ) และ EF-S ใช้ได้แต่กับ DSLR ที่มีเซนเซอร์ขนาด APS-C เท่านั้นครับ

เรื่อง Firmware นี่ผมก็ยังไม่มีความรู้มาก แต่พอเข้าใจว่ามันคือซอฟท์แวร์ของกล้องนั่นเอง

ถูกต้องเช่นกันครับ คล้ายๆกับ Window ในคอมพ์เราน่ะครับ  แต่มักจะเขียนด้วยภาษาเครื่อง ไม่ใช่ภาษาชั้นสูงอย่าง VB หรือ C  คนจะแก้ไข code เป็นเฉพาะคนของผู้ผลิตเท่านั้นครับ

ส่วนเรื่องตัวคูณทางยาวโฟกัส  บาร์ทจำที่เราเคยคุยกันที่ GGG (อีกแล้ว อิอิ) ได้มั๊ยครับ ทีมาของที่ว่า ในกล้องฟิล์ม ( 35mm. ) ทำไมเค้าถือเอาเลนส์ 50 mm.เป็นเลนส์ Standard เลนส์ที่ทางยาวโฟกัสสั้นกว่านี้ถือเป็น Wide Angle และเลนส์ที่ทางยาวโฟกัสยาวกว่านี้ถือเป็น Telephoto อ่ะ เล่าอีกที เผื่อเพื่อนๆทางนี้ด้วยแล้วกัน    ......  เส้นทะแยงมุมของแผ่นฟิล์มไงครับ ฟิล์ม 135 มีขนาดภาพในฟิล์ม 36 x 24 mm. เส้นทะแยงมุคือ  43 mm. นั่นเป็นที่มาของมัน  ส่วนเซนเซอร์รับแสงกล้อง DSLR ส่วนใหญ่จะเป็นแบบ APS-C  ( Advanced Photo System type C ) ซึ่งใน 400D นั้นมีขนาด 22.2 x  14.8 mm. เส้นทะแยงมุมของมันคำนวณได้  26.68 mm จึงถือว่า เลนส์ Standard ของกล้อง DSLR ที่ใช้เซนเซอร์แบบ APS-C อยู่ที่แถวๆ 27 mm.

ทีนี้ลองเอา 27 ไปคูณ 1.6 ดูสิครับ  มัยเท่ากับ 43 ของฟิล์มเลย   หมายความว่า  ทางยาวโฟกัสของกล้องฟิล์ม 135 ( 35 mm.) หรือกล้อง DSLR แบบ Full Frame คือ 43 mm ( 50 mm. )  ทางยาวโฟกัสของกล้อง DSLR (เซนเซอร์แบบ APS-C) คือ 27 mm. ครับ

ตัวอย่าง:

*เลนส์ 28 mm. เวลาไปใส่ในกล้องฟิล์มจะเป็นเลนส์ Wide Angle แต่พอเอามาใส่กล้อง DSLR (APS-C) จะกลายเป็นเลนส์ Standard (มุมรับภาพแคบลง) มีมุมรับภาพเทียบเท่าการใช้เลนส์ขนาด ( 28 x 1.6 = 44.8 mm. ) ในกล้องฟิล์ม

*เลนส์ 50 mm. เวลาไปใส่ในกล้องฟิล์มจะเป็นเลนส์ Standard แต่พอเอามาใส่กล้อง DSLR (APS-C) จะกลายเป็นเลนส์ Telephoto (มุมรับภาพแคบลง) มีมุมรับภาพเทียบเท่าการใช้เลนส์ขนาด ( 50 x 1.6 = 80 mm. ) ในกล้องฟิล์ม

พอนึกภาพออกมั๊ยครับ

มันเฉื่อนกันไม่เคยลงครับ Grin

ก็อย่าเอาเค้ามาเฉือนกันสิครับ  ต่างคนต่างเอาไปถ่ายรูป  เฉือนกันไปเฉือนกันมากล้องเป็นรอยเปล่าๆ  อิอิ   Grin

NIKON มีจุดเด่นเรื่อง Contrast ของสีสูงครับ  เราจึงเห็นภาพออกมาสีจัดจ้าน  เป็นมาตั้งแต่สมัยกล้องฟิล์มจนถึงกล้อง DSLR  เข้าใจว่าเค้าก็คงตั้งใจจะคงคุณสมบัตินี้ไว้ในกล้อง DSLR ให้เป็นจุดขายต่อเนื่องไปด้วย ..... แล้วแต่คนชอบครับ  ชอบแบบไหน  สะดวกแบบไหน  ก็เลือกกันไป อย่าเอามาเฉือนกันเลยครับ สงสารกล้องน้า  สมัยก่อน เพื่อนรักผมคนนึงใช้ NIKON ผมใช้ CANON ถ้าเราเฉือนกันคงไม่ได้รักกันมาจนทุกวันนี้ แถมกล้องพังกันไปคนละหลายตัวอีกต่างหาก ฮ่าๆๆ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2007, 03:30:29 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #1744 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 03:23:29 PM »

เรื่องเลนส์นี่ซับซ้อนจริงๆแฮะ ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ ผมคงต้องค่อยๆเรียนรู้ไปอีกนานเลย บู่

ว่าแต่ส่วนที่ยื่นมาที่พี่พูดถึงคือตรงไหนเหรอครับ นึกภาพไม่ออกง่ะครับ กิ๊วก๊าว

ขอบคุณมากครับผม ไหว้ ได้ความรู้เพิ่มเติมทุกวันเลย  แต่เรื่องระยะโฟกัสนี่ผมคงต้องใช้เวลาอีกนาน เพราะค่อนข้างซับซ้อนง่ะครับ ตกใจหน้าซีด

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1745 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 03:35:43 PM »

เรื่องเลนส์นี่ซับซ้อนจริงๆแฮะ ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ ผมคงต้องค่อยๆเรียนรู้ไปอีกนานเลย บู่

ว่าแต่ส่วนที่ยื่นมาที่พี่พูดถึงคือตรงไหนเหรอครับ นึกภาพไม่ออกง่ะครับ กิ๊วก๊าว

ขอบคุณมากครับผม ไหว้ ได้ความรู้เพิ่มเติมทุกวันเลย  แต่เรื่องระยะโฟกัสนี่ผมคงต้องใช้เวลาอีกนาน เพราะค่อนข้างซับซ้อนง่ะครับ ตกใจหน้าซีด

เอางี้ บาร์ทเข้าเว็บสายการบินนะ  แล้วจองตั๋วกลับมาเมืองไทย  เดี๋ยวพี่ชี้ให้ดู  เสร็จแล้วเราไปลุยถ่ายรูปกัน ฮ่าๆๆ  Grin  ได้ SLR ใหม่ๆก็งงเป็นธรรมดาครับ สมัยก่อนก็เหมือนกัน เอางี้ (อันนี้ของจริง)  ถอดฝาครอบท้ายเลนส์ (ด้านต่อเข้ากล้อง) ของเลนส์ทั้งสองตัวที่ซื้อมาน่ะครับ  จับมาวางคู่กันให้ขอบเม้าท์(ขอบด้านนอก)เสมอกัน แล้วจะเห็นส่วนที่ว่าขึ้นของ EF-S ยื่นออกไปกว่าของ EF  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2007, 03:40:19 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #1746 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 03:55:18 PM »

เอางี้ บาร์ทเข้าเว็บสายการบินนะ  แล้วจองตั๋วกลับมาเมืองไทย  เดี๋ยวพี่ชี้ให้ดู  เสร็จแล้วเราไปลุยถ่ายรูปกัน ฮ่าๆๆ  Grin  ได้ SLR ใหม่ๆก็งงเป็นธรรมดาครับ สมัยก่อนก็เหมือนกัน เอางี้ (อันนี้ของจริง)  ถอดฝาครอบท้ายเลนส์ (ด้านต่อเข้ากล้อง) ของเลนส์ทั้งสองตัวที่ซื้อมาน่ะครับ  จับมาวางคู่กันให้ขอบเม้าท์(ขอบด้านนอก)เสมอกัน แล้วจะเห็นส่วนที่ว่าขึ้นของ EF-S ยื่นออกไปกว่าของ EF  Wink
555 ขอบคุณมากครับพี่  เลนส์ EF-S มียางหุ้มอยู่ด้วย แต่เลนส์ EF ไม่มีหุ้มครับ เห็นแล้ว Grin

อ้อ ผมเช็ค Firmware เห็นเป็น 1.1.1 แล้วครับ ก็แสดงว่าไม่จำเป็นต้องอัพเกรดแล้วใช่มั้ยครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2007, 04:18:06 PM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #1747 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 04:03:05 PM »

ขอขอบคุณสำหรับคำชมของพี่ๆครับ ไหว้ หลงรัก

ฝีมือผมก็งั้นๆเเหละอาศัยครูพักลักจำเอาครับ   มีเก่งเเละฝีมือกว่าผมอีกเยอะยิ่งเรื่องทฤษฎีนี่ไม่รู้เรื่องเลยถ่ายอย่างเดียวครับ คิก คิก

ณ วันนี้ผมยังต้องเปิดคู่มือกล้องเเล้วปรับอยู่เลยบางที่ไม่ได้จับนานๆมันก็ลืมว่าปุ่มนั้ๆมันใช้ทำอะไร คิก คิก

เลนส์ผมมีเเค่สามตัวเอง  เลนส์คิต18-70mm. 3.5-4.5 , 80-200mm. 2.8 , มาโคร 100mm. 2.8 TOKINA ครับ  เเต่เลนส์เฉพาะกิจเพียบยืมพี่ชายเอาขานั้นบ้ากล้องมายี่สิบปีเเล้วมั๊งครับ   เพราะเลนส์เฉพาะกิจนี่เเหละผมถึงเป็นสาวกนิคอนไงครับ ขำก๊าก

ดีใจกับเสี่ยบาร์ทกับอาวุธชุดใหม่ด้วยครับ   เเต่จะคอยดูว่ากล้องมันจะดูดเลนส์เหมือนปืนดูดปืนรึเปล่าน่าติดตามครับ เยี่ยม

NIKON NEVER DIE........อิ อิ หลงรัก

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #1748 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 04:11:03 PM »

ขอขอบคุณสำหรับคำชมของพี่ๆครับ ไหว้ หลงรัก

ฝีมือผมก็งั้นๆเเหละอาศัยครูพักลักจำเอาครับ   มีเก่งเเละฝีมือกว่าผมอีกเยอะยิ่งเรื่องทฤษฎีนี่ไม่รู้เรื่องเลยถ่ายอย่างเดียวครับ คิก คิก

ณ วันนี้ผมยังต้องเปิดคู่มือกล้องเเล้วปรับอยู่เลยบางที่ไม่ได้จับนานๆมันก็ลืมว่าปุ่มนั้ๆมันใช้ทำอะไร คิก คิก

เลนส์ผมมีเเค่สามตัวเอง  เลนส์คิต18-70mm. 3.5-4.5 , 80-200mm. 2.8 , มาโคร 100mm. 2.8 TOKINA ครับ  เเต่เลนส์เฉพาะกิจเพียบยืมพี่ชายเอาขานั้นบ้ากล้องมายี่สิบปีเเล้วมั๊งครับ   เพราะเลนส์เฉพาะกิจนี่เเหละผมถึงเป็นสาวกนิคอนไงครับ ขำก๊าก

ดีใจกับเสี่ยบาร์ทกับอาวุธชุดใหม่ด้วยครับ   เเต่จะคอยดูว่ากล้องมันจะดูดเลนส์เหมือนปืนดูดปืนรึเปล่าน่าติดตามครับ เยี่ยม

NIKON NEVER DIE........อิ อิ หลงรัก

เย้ ...... นิคอน  สู้โว้ย  .........   อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #1749 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 04:23:19 PM »

ฝีมือผมก็งั้นๆเเหละอาศัยครูพักลักจำเอาครับ   มีเก่งเเละฝีมือกว่าผมอีกเยอะยิ่งเรื่องทฤษฎีนี่ไม่รู้เรื่องเลยถ่ายอย่างเดียวครับ คิก คิก

เลนส์ผมมีเเค่สามตัวเอง  เลนส์คิต18-70mm. 3.5-4.5 , 80-200mm. 2.8 , มาโคร 100mm. 2.8 TOKINA ครับ  เเต่เลนส์เฉพาะกิจเพียบยืมพี่ชายเอาขานั้นบ้ากล้องมายี่สิบปีเเล้วมั๊งครับ   เพราะเลนส์เฉพาะกิจนี่เเหละผมถึงเป็นสาวกนิคอนไงครับ ขำก๊าก

ดีใจกับเสี่ยบาร์ทกับอาวุธชุดใหม่ด้วยครับ   เเต่จะคอยดูว่ากล้องมันจะดูดเลนส์เหมือนปืนดูดปืนรึเปล่าน่าติดตามครับ เยี่ยม

เย้ ...... นิคอน  สู้โว้ย  .........   อิอิอิ
ขอบคุณครับพี่หนุ่ม ไหว้ มันดูดกันได้แน่นอนครับ ผมเชื่อว่าแบบนั้น แต่คงระยะยาว เพราะหมด Too..d หัวเราะร่าน้ำตาริน อยากได้กริ๊ปครับ แต่แพงไปหน่อย หุหุหุ

ENOLA GAY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1750 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 04:39:29 PM »

Grip สี่พันกว่าบาทแพงเอาเรื่อง  พี่ได้ Used มาสองพันนิดๆ  สภาพสวยเหมือนใหม่เลย   บาร์ทลองหา Used ดูดีกว่า เพราะไม่มีกลไกซับซ้อน มองด้วยตาสวย ไม่แตกหักหรือถลอกก็น่าจะใช้ได้เลยครับ ไม่เหมือนตัวกล้องกับเลนส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2007, 04:41:16 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #1751 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 04:53:00 PM »

Grip สี่พันกว่าบาทแพงเอาเรื่อง  พี่ได้ Used มาสองพันนิดๆ  สภาพสวยเหมือนใหม่เลย   บาร์ทลองหา Used ดูดีกว่า เพราะไม่มีกลไกซับซ้อน มองด้วยตาสวย ไม่แตกหักหรือถลอกก็น่าจะใช้ได้เลยครับ ไม่เหมือนตัวกล้องกับเลนส์
น่าสนใจนะครับ มือสองสภาพดี แต่ที่นี่่คงหาลำบาก

ผมเห็นกริ๊ปที่นี่ราคา 2 ร้อนกว่าเหรียญ ก็ประมาณ 6พันกว่าบาทแล้วครับ (มือหนึ่งนะ หัวเราะร่าน้ำตาริน ) มือสองที่นี่คงหายากอยู่เหมือนกันเพราะผมไม่ค่อยรู้แหล่งด้วยครับ

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #1752 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 06:40:01 PM »

1. เห็นรูปของตาหนุ่มถ่านที่บางปูแล้ว...อายวู๊ยยยยย เดี๋ยวขอไปลบภาพของเราก่อนนะ เศร้า

2. ยินดีกะน้องบาร์ทด้วยเน้อ ได้บานแฉ่งเป็นเพื่อนกันแล้ว...อิอิ คิก คิก

3. ปิ๊กถ่ายพอตเทรตสวยดีอ่ะ เจ๊ชอบ หลงรัก

4. ตั้งแต่ได้K10Dมา โอยังงงๆเหมือนกันเลยอ่ะค่ะพี่บุญ หัวเราะร่าน้ำตาริน

5. น้องเอ๋ เมื่อไหร่เราจะหนีไปหาที่ถ่ายรูปกันหล่ะ กล้องซ่อม...ได้ยัง Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #1753 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 06:50:06 PM »

2. ยินดีกะน้องบาร์ทด้วยเน้อ ได้บานแฉ่งเป็นเพื่อนกันแล้ว...อิอิ คิก คิก
ขอบคุณครับเจ๊ บานจริงๆครับ บานไม่หุบแล้ว บู่

Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #1754 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 06:54:59 PM »

40D ผมซื้อบอร์ดี้เปล่าๆมาครับ
แล้วซื้อเลนส์ tamron 17-50 2.8 มาใช้ครับ

ส่วนภาพจาก 300D ตัวเก่าใช้คู่กับ 50mm 1.8 ถ่ายเล่นหนุกหนานครับ

น้องบาร์ธเอ๋ยย...คอยถึงพรุ่งนี้ไหวเหรอจ๊ะ...อิอิ  ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ่ายพอร์ทเทรต สวยดีคุณปิ๊ก  เยี่ยม

ขออภัยเพิ่งกลับมา ย้อนดูซะไกลเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

40D อิจฉา  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
หน้า: 1 ... 114 115 116 [117] 118 119 120 ... 645
  พิมพ์