เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:16:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 251 252 253 [254] 255 256 257 ... 645
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวอาวุธปืนมาถ่ายภาพกันเถอะ  (อ่าน 1148450 ครั้ง)
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #3795 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:03:43 PM »

ไปตากแดดที่กลางเขื่อนศรีนครินทร์ อ.ศรีสวัสดิ์ จ.กาญจบุรี มาครับ หลังสงกรานต์อากาศโดยรวมดีมากๆ (ถ้าอยู่ในร่ม  Grin Grin) แดดแรง อากาศโปร่ง ภาพทั้งหมดย่อทำ USM อย่างเดียวครับ อาทิตย์ขึ้นหน้าแพมัวแต่วัดแสงเจ้านกน้อยเลยไม่รอเลยไปเลย ไม่งั้นคงจะลงตัวมากกว่านี้ ทองแบบย้อมสี White Balance

ไปถ่ายโบสถ์ทำด้วย stainless ทั้งหลังครับ วัดตั้งอยู่กลางเขื่อน จำไม่ได้ว่ามีพระจำวัดกี่รูป เงียบสงบครับ

ตอนเย็นไปดูเพื่อนตกปลากระสูบ แบบ Silhouette ย้อมสีทองจาก White Balance แต่วัดแสงผิดไปหน่อย พระอาทิตย์เลยไม่กลม แอบเอียงนิดๆ เนื่องจากอยู่บนเรือหางยาวครับ

อาทิตย์อัสดง ตามด้วยภาพแสงสุดท้าย

นึกว่าฟ้าจะระเบิดแต่ .....ไม่ แฮะ  เศร้า เลย เก็บภาพน้องตีเบ็ดปลากระสูบแทน

ตอนเช้า กับการเก็บปลาที่ติดตาข่ายอยู่หน้าแพที่พัก

ขอโบเก้สีทองหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2008, 11:10:40 PM โดย cht. » บันทึกการเข้า

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3796 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:15:22 PM »

ภาพถ่ายสวยมากครับคุณcht.  เขื่อนศรีนครินทร์ผมดูสารคดีส่องโลกแล้วชอบมากครับ   หลงรัก

ซักวันต้องไปให้ได้เลยครับ  Wink

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #3797 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:16:00 PM »

เยี่ยม สวยมากค่ะ เยี่ยม

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #3798 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:26:23 PM »

ภาพถ่ายสวยมากครับคุณcht.  เขื่อนศรีนครินทร์ผมดูสารคดีส่องโลกแล้วชอบมากครับ   หลงรัก

ซักวันต้องไปให้ได้เลยครับ  Wink

เยี่ยม สวยมากค่ะ เยี่ยม

ขอบคุณครับ ไปให้ได้นะครับ เดือนหน้าผมว่าจะไปสังขละ ปืนไม่จับตอนนี้หาเรื่องถ่ายรูปอย่างเดียว แถมให้ครับนานๆ post ที

แม่เหมียวแสนสวย เรียบร้อยและแอบอ้วน ที่บ้านครับ อยู่นิ่งๆ เป็นแบบให้ถ่าย

ลูกเหมียวรูปหล่อ อยู่ไม่เป็นสุข Compose หลุดหางไป แต่ช่างมาน

ใบไม้ที่บ้านครับ โดนสายฝนโปรย

ตามด้วยบัวที่บ้าน ขอบคุณครับ

The 1st Law of Gun Safety- The Gun Is Always Loaded!
The 2nd- Never Point A Gun At Something You're Not Prepared To Destroy!
The 3rd - Always Be Sure Of Your Target And What Is Behind It!
The 4th Law of Gun Safety- Keep Your Finger Off Trigger Until Your Sights Are On The Target!
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #3799 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:29:56 PM »

รูปสวยมากเลยค่ะ

โดยเฉพาะรูปดอกบัว ดูสงบนิ่งมาก

ปล. ใครกำลังดูแฟนพันธุ์แท้มั่งคะ วันนี้แฟนกล้องโดยเฉพาะเลย  เยี่ยม

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3800 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:31:22 PM »

สวยงามครับ
ผมก็ชอบภาพ ในลักษณะ ย้อนแสง
แต่ไม่ค่อยมีโอกาส..........

ใช้รูรับแสง กับ ชัตเตอร์ ที่เท่าไหร่ครับ..........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3801 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:31:35 PM »

คุณcht ใช้กล้องยี่ห้ออะไรหรือครับ  ภาพดูธรรมชาติดีจัง Wink

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #3802 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:55:40 PM »

ชมรมคนนอนดึกครับ Today is Friday.  Smiley Smiley

รูปสวยมากเลยค่ะ

โดยเฉพาะรูปดอกบัว ดูสงบนิ่งมาก

ปล. ใครกำลังดูแฟนพันธุ์แท้มั่งคะ วันนี้แฟนกล้องโดยเฉพาะเลย  เยี่ยม
ขอบคุณครับ ดอกบัวที่บ้านก่อนไปเขื่อนครับ กลับมายังไม่ทันเห็นบานเลย ร่วงไปแล้วเสียดาย

สวยงามครับ
ผมก็ชอบภาพ ในลักษณะ ย้อนแสง
แต่ไม่ค่อยมีโอกาส..........

ใช้รูรับแสง กับ ชัตเตอร์ ที่เท่าไหร่ครับ..........
ผมจะใช้รูรับแสงประมาณ 7.1 กะว่า Depth เอาอยู่ ชัตเตอร์ก็แล้วแต่ว่าวัดแสงได้เท่าไหร่ครับ แต่ก็ขึ้นไป 3200 ถึง 4000 ในบางภาพ แต่ด้วยความที่อยู่เรือผมกลัวคุมไม่อยู่ เลยดัน ISO ไป 800 ผลคือ noise มาเป็นเพื่อนพอสมควร อันเนื่องมาจาก technology ของกล้องมันเก่าครับ

คุณcht ใช้กล้องยี่ห้ออะไรหรือครับ  ภาพดูธรรมชาติดีจัง Wink
ผมใช้สองตัวครับ ส่วนตัวใช้ D2H และอีกตัวใช้ D80 ตัวนี้ของภรรยา (ตระกูล Nikon ครับ) รูปดอกบัวใช้ D80 เหมียวบางรูปใช้ D80 (ติด len kit) แต่คุณภาพของกล้องรุ่นนี้ถ่ายทอดสีสัน ดีกว่า D2H พอสมควรครับ และผมไม่นิยมถ่าย RAW แต่เห็นความแตกต่างพอสมควรเลยสำหรับ JPEG

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #3803 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 12:42:54 AM »

สวยทุกภาพครับ เห็นแล้วอยากถ่ายได้แบบนี้บ้าง น้ำลายหก

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #3804 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 03:39:44 AM »

ทดลองหนอน450Dกับเลนส์18-55ครับ
ถ่ายกุหลาบหน้าบ้านตอนบ่ายโมงกว่าๆแดดจัด ตั้งออโตWhite balance

.

ภาพนี้มีร่มเงาจากต้นไม้ข้างบ้านช่วยลดแสง

.

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
cht.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #3805 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 07:23:17 AM »

สวยทุกภาพครับ เห็นแล้วอยากถ่ายได้แบบนี้บ้าง น้ำลายหก

ขอบคุณครับ พี่ลองหามุมที่ฉากหลังไม่รบกวนตัวแบบ บางครั้งแดดแรงไปดูแล้วแสงมันแข็งกระด้าง ต้องพยายามหลบเหลี่ยมมุม หรือไม่ก็หาทางละลายฉากหลังไปเลยถ้าทำได้ครับลองปรับมุมดูครับ หามุมแสงสวยๆ ภาพที่ถ่ายสถานที่เดียวกัน เวลาเดียวกันแต่สื่อความหมาย ความงามต่างกัน ขึ้นอยู่กับมุมมอง วาง Composition ดี (ซึ่งผมก็ยังขาดๆ เกินๆ  เศร้า เศร้า ) กล้องอะไรก็ถ่ายออกมาสวยครับ นึกว่าเราเป็นจิตรกรกำลังวาดภาพด้วยภู่กัน แต่เราใช้แสง (= photography)ในการวาดแทนสีน้ำ สีน้ำมัน ผมจะให้เห็นแสง เงา มี contrast กับตัวแบบ แลกเปลี่ยนความเห็นกันนะครับ  ไหว้ ไหว้

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #3806 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 11:22:19 AM »

ขอบคุณครับ พี่ลองหามุมที่ฉากหลังไม่รบกวนตัวแบบ บางครั้งแดดแรงไปดูแล้วแสงมันแข็งกระด้าง ต้องพยายามหลบเหลี่ยมมุม หรือไม่ก็หาทางละลายฉากหลังไปเลยถ้าทำได้ครับลองปรับมุมดูครับ หามุมแสงสวยๆ ภาพที่ถ่ายสถานที่เดียวกัน เวลาเดียวกันแต่สื่อความหมาย ความงามต่างกัน ขึ้นอยู่กับมุมมอง วาง Composition ดี (ซึ่งผมก็ยังขาดๆ เกินๆ  เศร้า เศร้า ) กล้องอะไรก็ถ่ายออกมาสวยครับ นึกว่าเราเป็นจิตรกรกำลังวาดภาพด้วยภู่กัน แต่เราใช้แสง (= photography)ในการวาดแทนสีน้ำ สีน้ำมัน ผมจะให้เห็นแสง เงา มี contrast กับตัวแบบ แลกเปลี่ยนความเห็นกันนะครับ  ไหว้ ไหว้

ขอบคุณค่ะ สำหรับความรู้ มาแอบอ่านเพื่อเก็บเกี่ยวไปค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #3807 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 11:24:33 AM »

เก็บเอามาฝากครับ.....
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3808 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 11:34:51 AM »

คือว่า.....
ภาพนี้....
ผมไม่อยากหลอกตัวเองครับ
ว่า.... 
ผมคิด.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
เบิ้ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3809 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:07:07 PM »

คือว่า.....
ภาพนี้....
ผมไม่อยากหลอกตัวเองครับ
ว่า.... 
ผมคิด.....

ผมก็คิดเหมือนพี่yodครับ  หลงรัก  คิก คิก

หน้า: 1 ... 251 252 253 [254] 255 256 257 ... 645
  พิมพ์