เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:29:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 538 539 540 [541] 542 543 544 ... 645
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวอาวุธปืนมาถ่ายภาพกันเถอะ  (อ่าน 1145725 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8100 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 08:43:59 AM »

พี่ สมศักดิ์

เอาแตง ที่ไหน มาถ่าย ครับ
  เยี่ยม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8101 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 05:21:53 PM »

ดวงจันทร์วันเพ็ญลอยเด่นอยู่กลางนภา     

พานาฯ FZ 35  โหมด M  -2สต็อบ

สุดยอดเลยครับพี่  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #8102 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 09:17:12 PM »

สวัสดีครับน้าเบิ้ม ผมเป็นหนุ่มแล้วนะ.....หาเมียให้ผมบ้างซิ่..... คิก คิก คิก คิก

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8103 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 05:15:31 PM »

ไหว้ครับพี่รัต 

หมาแพนดี้  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #8104 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 06:15:30 PM »

พี่ สมศักดิ์

เอาแตง ที่ไหน มาถ่าย ครับ
  เยี่ยม

ขอบคุณครับพี่ยอด  ไหว้

ขอบคุณครับพี่เบิ้ม   ไหว้
เบิ้ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8105 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 06:38:46 PM »

กินข้าวกินปลากันก่อนครับ  หลงรัก

ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8106 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 10:19:05 PM »

กินแต่เก๋า

เบื่อแล้ว....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
เบิ้ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8107 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 12:35:57 AM »

กินแต่เก๋า

เบื่อแล้ว....

มีไรก็กินตามมีตามเกิดครับนายห้างยอด แต่จริงๆชอบกระพงแดงที่สุดครับ ไปซื้อกับชาวประมงเรือเล็กครับ สดๆ ขึ้นมาแบบตาใสๆเลย  คิก คิก

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #8108 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 09:40:19 AM »

ได้ของเล่นอันใหม่มา จะไปลองใช้ดูก่อน แล้วค่อยเอามาอวด อิๆ

ปล.ลักเบี้ยเมีย เมียยังไม่รู้ที อิๆๆ

Uploaded with ImageShack.us

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8109 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 09:47:04 AM »

ว๊าว....   B+W ด้วย

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #8110 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 09:50:27 AM »

หุๆ แค่อุปกรณ์น๊ะพี่ลุงยอด แต่ยังใช้ไม่เป็นที ค่อยไปหัดเอาหน้างาน 55+

ปล.พี่ยอดพอมีทริ๊กแนะนำการใช้งานเบื้องต้นมั่งเปล่าครับ พูดจริงๆ น๊ะครับ ผมไม่เคยใช้งานเจ้านี่มาก่อน ผมจะไปตระเวณแถว ปากช่อง หมวกเหล็ก วังน้ำเขียว แถวนั้น แหละครับ ท้องฟ้าน่าจะเปิดโอกาศให้ได้ลองเล่นมั่ง อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8111 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 10:16:55 AM »

Filter CPL จะประกอบไปด้วยวงแหวนสองชั้นประกบติดกัน วงแหวนด้านหน้าเป็นกระจกสีทึบๆจะหมุนได้
มีหน้าที่ในการเงาลดสะท้อนจากวัตถุที่เกิดจากแสงสะท้อนในธรรมชาติทำให้วัตถุต่างๆ ในภาพดูสีสดขึ้นและอิ่มตัวมากขึ้น
และสามารถช่วยให้ท้องฟ้ามีสีเข้มขึ้น ตัวอย่างเช่น แสงสะท้อนของใบไม้ที่โดนแดด หรือเงาสะท้อนของพื้นน้ำในช่วงเวลากลางวัน
แต่ก็ไม่สามารถที่จะลดแสงสะท้อนของ วัตถุที่เป็นกระจกหรือโลหะมันเงาได้หมด

การใช้งานแค่เอาฟิลเตอร์ติดเข้าหน้าเลนส์แล้วหมุนหามุมที่ดูแล้วภาพได้โทนสีอิ่มมากที่สุด หรือไม่ก็ดูแล้วตัดแสงสะท้อนได้มากที่สุด
แต่ก็ต้องรู้จัดมุมของ Polarlize ด้วย โดยมุม Polarlize จะอยู่ในแนวตั้งฉากกับดวงอาทิตย์ หมายถึงเวลาถ่ายภาพดวงอาทิตย์ต้องอยู่ซ้ายมือหรือขวามือเสมอ
และจะตัดแสงสะท้อนได้มากที่สุดเมือกล้องถ่ายอยู่ในมุม 30-40 องศากับพื้นผิว

ในการถ่ายแบบ Wide หรือ มุมกว้างมากๆ อาจทำให้สีของท้องฟ้าเข้มไม่เท่ากัน เนื่องจากมุมกว้างมากๆ จะเกินขอบเขตของแสง Polarlize
ฟิลเตอร์นี้จะลดแสงที่จะเข้าสู่กล้องประมาณ 1/2 ถึง 1 stop สามารถช่วยให้เปิดหน้ากล้องได้นานขึ้น ในกรณีที่ต้องการภาพที่พริ้วไหวของสายน้ำ
แต่ก็อาจไม่ดีเท่า Filter ND ที่ออกแบบมาโดยเฉพาะ

ชื่อเรียกของมันแบบเต็มยศคือ Circular Polarizing Filter เรียกสั้นว่า C-PL หน้าที่หลักๆ ของมันก็คือ
- ตัดแสงสะท้อน เช่น แสงสะท้อนจากผิวน้ำ และวัสดุที่มีพื้นผิวมันประเภทโลหะหรือแก้ว(ได้เล็กน้อย)
- ทำให้ท้องฟ้ามีสีเข้มขึ้น
- เพิ่มความอิ่มตัวของสี (Color Saturation)
- ตัดแสงสะท้อนจากแผ่นกระจกใส ทำให้เห็นสิ่งที่อยู่ในกระจกชัดเจนขึ้น

ไม่ใช่ว่าใส่ฟิลเตอร์ชนิดนี้แล้วจะถ่ายท้องฟ้าทิศทางไหน สีของท้องฟ้าก็จะเข้มขึ้นทุกแห่งนะครับ ต้องรู้วิธีการใช้ของมันด้วยครับ
เอาล่ะผมจะมาแนะนำเทคนิคง่ายๆ ในการใช้เจ้าฟิลเตอร์ C-PL

วิธีใช้ฟิลเตอร์ C-PL ที่ถูกต้องและได้ประสิทธิภาพมากที่สุดนั้น ต้องดูตำแหน่งของดวงอาทิตย์ก่อนแล้วหามุมโพราไรซ์(PL)กล่าวคือ
ต้องตั้งกล้องให้ทำมุม 90 องศา กับดวงอาทิตย์ อาจจะงงๆ นะครับ ง่ายๆ ก็คือ ทำนิ้วหัวแม่มือกับนิ้วชี้ให้เป็นรูปตัว L (แนวตั้ง)
นำนิ้วชี้ชี้ไปที่ดวงอาทิตย์ นิ้วโป้งที่เหลือว่างๆ ชี้ไปทางทิศทางใดนั่นก็คือมุมโพราไรซ์นั่นเองครับ

ถ้าทำตามอย่างที่ผมบอกแล้วรับรองได้เลยครับว่า ท้องฟ้าของคุณจะเข้มขึ้นสมใจอยากอย่างแน่นอนครับ

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #8112 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 10:56:25 AM »

ขอบคุณครับ จะลองแล หุๆๆ ไหว้

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #8113 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 12:32:36 PM »

มือใหม่ขออนุญาตเก็บข้อมูลครับ  ไหว้

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #8114 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 07:48:06 PM »

หุๆ แค่อุปกรณ์น๊ะพี่ลุงยอด แต่ยังใช้ไม่เป็นที ค่อยไปหัดเอาหน้างาน 55+

ปล.พี่ยอดพอมีทริ๊กแนะนำการใช้งานเบื้องต้นมั่งเปล่าครับ พูดจริงๆ น๊ะครับ ผมไม่เคยใช้งานเจ้านี่มาก่อน ผมจะไปตระเวณแถว ปากช่อง หมวกเหล็ก วังน้ำเขียว แถวนั้น แหละครับ ท้องฟ้าน่าจะเปิดโอกาศให้ได้ลองเล่นมั่ง อิๆ

ไม่ต้องทำไรมากลุง เล็งมุมที่ต้องการถ่าย แล้วหมุนเจ้า CPL ให้ท้องฟ้าเข้มตามต้องการ หรือ ตัดแสงสะท้อนจากน้ำ ... ฟ้าเป็นฟ้า เขียวเป็นเขียว

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
หน้า: 1 ... 538 539 540 [541] 542 543 544 ... 645
  พิมพ์