เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:30:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้ 452 CZ มา เเต่มีปัญหาเรื่องการขึ้นลำ, อาการเดิมมาเป็นอีกเเล้วครับ  (อ่าน 3701 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 05:09:52 PM »

เป็นไปได้หรือไม่ว่า ร้านปืนแต่งไก มาให้แล้ว  เพราะต้องการบริการลูกค้า  แต่ลืมตรวจสอบฝีมือช่าง

....ตามล่า...อีตอแหล
TOR158
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 09:38:41 AM »

12 เกลียวของผมก็เป็นครับ ออกมาจากร้านแล้วไปสยป.ตร.ครับบรรจุลูกเรียบร้อยยิงไม่ได้เช่นกันครับ ถามพี่ข้างๆที่ยิง 6 เกลียวอยู่แกบอกว่าน่าจะกลับไปเคลมด่วน ปืนเสียแน่ๆ ถามครูที่อบรม แกว่าให้ไปขอน้ำมันจากครูมวน มาทาให้ทั่วลูกเลื่อนแล้วหยอดตามจุดต่าง ก็ยิงได้ตามปกติแล้วครับ ตอนแรกก็ใจเสียว่ายังไม่ทัน 2 ชม.พังซะแล้ว ปัจจุบันยังยิงมันมากขึ้นครับ
Thai0
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 11:18:17 AM »

ผมยกลูกเลื่อนขึ้นเเล้วถอยกลับก็ไม่หายเว้ยเเต่ถอยสุดเเล้วใส่ลูกใหม่ ส่วนน้ำมันผมหยอดให้ทั่วเเล้วครับ ในบ้างครั้งอาการเดิมก็ยังอยู่
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 12:03:35 PM »

เผลอไปเหนี่ยวไกตอนเปิดลูเลื่อนหรือปล่าวครับ ถ้าเป็นเช่นนั้นเท่ากับเราไปลดนกจึงทำให้ยิงไม่ได้

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 03:05:15 PM »

เป็นได้สองสาเหตุครับ
1. เซียร์ค้าง  สังเกตว่าเข็มง้าง (ดูท้ายเข็ม เมื่อปิดลูกเลื่อนลงจะค้างอยู่ในตำแหน่งพร้อมยิง) แต่เหนี่ยวไกแล้วเข็มไม่วิ่งเข้าจุดชนวน  เกิดจากมีเศษวัสดุ (โลหะหรือทราย) ขัดบริเวณจุดหมุนของเซียร์  เหนี่ยวไกแล้วเซียร์ไม่หลบให้เข็มวิ่ง  แก้โดยถอดรางปืน ถอดลูกเลื่อน เหนี่ยวไกไว้  กดปลายเซียร์ด้านบนจากในห้องลูกเลื่อน หยอดน้ำมัน กดๆ ขยับๆ จนเซียร์คล่องค่อยประกอบทุกอย่างกลับ
ถ้าเป็นอาการนี้ เมื่อขยับก้านลูกเลื่อนระวังปืนลั่นนะครับ เข็มมันง้างอยู่

หรือ

2. ไกค้าง คือหลังจากเหนี่ยวมาแล้วไม่คืนตัวกลับ จึงไม่จับหน้าเซียร์ สังเกตเมื่อปิดลูกเลื่อนเข็มจะเดินหน้ากลับเข้าไปเหมือนลดนก  อาจเกิดจากบางส่วนของรางปืนเบียดข้างไก หรือสลักจุดหมุนไกเคลื่อนหลุด  ลองถอดรางปืนมาดูครับ  ขยับตัวไกให้ดีดกลับด้านหน้าได้เป็นปกติไม่มีอาการติดขัดครับ  ถ้าสลักหลุดก็ใส่กลับให้เข้าที่

ความน่าจะเป็นคืออาการ 1 มากกว่าครับ  ลองตรวจดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2007, 04:18:45 PM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Thai0
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 10:44:23 AM »

ขอขอบคุณอาจาร์ยผณิศวร ครับผมจะลองไปทำดู
Aris
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 11:04:56 AM »

เป็นได้สองสาเหตุครับ
1. เซียร์ค้าง  สังเกตว่าเข็มง้าง (ดูท้ายเข็ม เมื่อปิดลูกเลื่อนลงจะค้างอยู่ในตำแหน่งพร้อมยิง) แต่เหนี่ยวไกแล้วเข็มไม่วิ่งเข้าจุดชนวน  เกิดจากมีเศษวัสดุ (โลหะหรือทราย) ขัดบริเวณจุดหมุนของเซียร์  เหนี่ยวไกแล้วเซียร์ไม่หลบให้เข็มวิ่ง  แก้โดยถอดรางปืน ถอดลูกเลื่อน เหนี่ยวไกไว้  กดปลายเซียร์ด้านบนจากในห้องลูกเลื่อน หยอดน้ำมัน กดๆ ขยับๆ จนเซียร์คล่องค่อยประกอบทุกอย่างกลับ
ถ้าเป็นอาการนี้ เมื่อขยับก้านลูกเลื่อนระวังปืนลั่นนะครับ เข็มมันง้างอยู่

หรือ

2. ไกค้าง คือหลังจากเหนี่ยวมาแล้วไม่คืนตัวกลับ จึงไม่จับหน้าเซียร์ สังเกตเมื่อปิดลูกเลื่อนเข็มจะเดินหน้ากลับเข้าไปเหมือนลดนก  อาจเกิดจากบางส่วนของรางปืนเบียดข้างไก หรือสลักจุดหมุนไกเคลื่อนหลุด  ลองถอดรางปืนมาดูครับ  ขยับตัวไกให้ดีดกลับด้านหน้าได้เป็นปกติไม่มีอาการติดขัดครับ  ถ้าสลักหลุดก็ใส่กลับให้เข้าที่

ความน่าจะเป็นคืออาการ 1 มากกว่าครับ  ลองตรวจดู

เรียนถาม ดร. อยากได้วิธีการถอดประกอบชุดลูกเลื่อน อยากศึกษาชิ้นส่วนภายในสักหน่อย มีภาพประกอบด้วยจะดี
มากครับ อ้อของผม ไกมีระยะฟรีเล็กน้อย ไม่ทราบว่าปรกติหรือเปล่า เพราะตอนใหม่ๆไม่มีระยะฟรี
Thai0
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 11:37:53 AM »

เรียนอาจาร์ยผณิศวร ผมได้ไปทำตามที่อาจาร์ยเเนะนำเเล้ว ยิงไปประมาณ 50 นัดไม่มีอาการติด ขอขอบคุณอาจาร์ยมากครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 11:46:48 AM »

ได้แก้ไข อาการไหน ไปครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Thai0
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 02:12:53 PM »

เรียนคุณ YOD อาการเซียร์ค้าง  ครับ
vivaces
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 02:27:20 PM »

ดีใจด้วยครับที่หายซํกที
Thai0
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 02:30:25 PM »

เรียนอาจาร์ยผนิศวร
เมื่อวันเสาร์18 สค ผมไปซ่อมยิงอีกปรากฎว่าอาการเดิมกลับมาอีก เเต่ครั้งนี้ผมลองหมุนเซฟ ไป4-5 ทีก็สามารยิงได้ ก่อนยิงผมไม่ได้ใส่เซฟปืน อาการเหมือนเซฟปืนค้าง ผมขอรบกวนอาจาร์ช่วยเเนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
โกแกลง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 10:44:09 AM »

ช่วย..ยกครับ..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 10:48:04 AM »

ลองถอดเข็ม มาล้าง กับหยอดน้ำมัน จุดหมุน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ช็อปเปอร์
ขอให้สัญญาว่า.... จะรักและถนุถนอมเธอตลอดไป ...
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 04:06:02 PM »

ลองถอดเข็ม มาล้าง กับหยอดน้ำมัน จุดหมุน
ขออนุญาตเรียนถามสักนิดครับ อาการเหล่านี้ที่เกิดขึ้น ซึ่ง จขกท.บอกว่าเป็นปืนถอยห้างด้วย เกิดจากการยิงแล้วไม่ค่อยได้ล้างทำความสะอาดปืนใช่หรือไม่ครับ 
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์