เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:18:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำไฟฉายหน่อยครับ  (อ่าน 11719 ครั้ง)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 09:38:38 AM »

ถ้ามีระยะเวลาการใช้งานที่ยาวนานกว่านี้ก็จะดีมากๆๆ   ยิ่งสว่างๆๆมันมีความร้อนสูงมากถ้าใช้ไม่ระวังอาจมีอันตรายได้เหมือนกันครับ(กลัวระเบิดเหมือนกัน).....
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 10:35:14 AM »

มาแล้ว....R-500  จากค่าย SCORPION เจ้าของแชมป์หลายสมัย กับผู้ท้าชิง MRV จากค่าย LUMA HUNTER

เปรียบเทียบความเข้มของแสง สีส้มจาก scorpion สีขาวจาก mrv

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 11:13:25 AM »

ถ่านไม่ระเบิด มีแต่หลอดระเบิด

รันทาม ไม่เกิน 1 ชั่วโมง จ่ายกระแสแล้ว ร้อนมาก จับถือ ไม่ได้เลย 

ไม่ใช่อุ่น ๆ  ร้อนนะ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 11:23:34 AM »

แต่ผมคิดว่า เพราะมันสว่าง นี่แหละครับ
ที่จะทำให้เป้าหมาย ตาบอด ชั่วคราว
ด้วยแสงจากไฟฉายจำพวกนี้ จะมีความเข้ม ที่สูง
ส่องโดนตรง ๆ นี่ ตาพร่าได้เลย
ซึ่งเมื่อเราตรวจการณ์เห็นแล้ว แยกได้ว่าเป็นใคร
ก็อยู่ที่เราจะยิงหรือไม่เท่านั้นเอง
ใช้เวลาไม่นานครับ เมื่อเรามองเห็น สมองสั่งการ ลากนิ้ว
เราไม่ได้เปิดสวิสต์ไฟฉายตลอด แบบในหนังหรอกครับ....

เห็นด้วยกับ คุณ yod .  Smiley

เมื่อ ๒-๓ ปีมาแล้ว เราเคยมีการ แลกเปลี่ยนข้อเท็จจริง
จนได้สาระ ตรงตามที่ คุณ yod บอก.   Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2007, 11:28:46 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 11:55:12 AM »

ขนาดไฟฉาย  POLICE ใช้ถ่าน CR 123 A  2ก้อน  หลอดฮาโรเจน 7.2 W   เปิดไฟแบบไม่ต่อเนื่องแป๊ดเดียวพลาสติกใสปิดหน้าโคมไฟยังเลยละลายครับ   แล้วนี่ความแรงตั้ง 14  W  ถ้าโดนเนื้อแบบไม่ได้ตั้งใจสงสัยคงจะพองเหมือนโดนไฟแน่แท้ ตกใจ ตกใจ ตกใจ....ได้ความสว่างความแรงของแสงสะใจดีแท้...ยังไงก็ยังน่ามีไว้ใช้อยู่ดีนะ(ไอ้เรามันเป็นโรคกลัวความมืดซะด้วยซิ) หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
TheDon
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 11:07:16 PM »

เข้ามาเก็บเกี่ยว Smiley
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 07:27:49 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ หัดใช้ของถูกให้ชำนาญไปก่อน สั่งซื้อ Ultrafire WF-502B หลอด CREE มาลองเล่น

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2007, 07:35:19 PM โดย srimalai » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
pongrut
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 09:11:57 PM »

ผมแนะนำ Surefire G2 ครับ 65 lumens ผมใช้อยู่ส่องไปที่ต้นมะพร้าวที่สูงๆที่เกาะหมากระยะห่างออกไปซัก 200 เมตรจากตัวเรา สามารถเห็นลูกมะพร้าวได้เลย ผมลองไปอ่านประสบการณ์ของคนที่เคยใช้ในสถานะการต่างๆแล้วมีประโยชน์มากๆแต่ตอนแรกก็ไม่เชื่อว่ามันจะทำให้เราตาพล่าไปชั่วขณะไอ้เราจะลองก็ไม่กล้า เลยลองง่ายๆครับ ส่องมันลงไปที่ฝามือของตัวเองในที่มืดๆหน่อยเห็นผลเลยครับพอดับมันมองอะไรไม่เห็นเลยครู่หนึ่งแล้วจากนั้นก็ไม่ทำอีกเลยเพราะรู้สึกไม่ดีเหมือนจะอ้วก ลืมไปผมซื้อมาประมาณ1,750 ที่ร้าน www.e-tankstore.com อยู่ที่ central world ชั้น 3 ครับ

SPECIFICATIONS
Max Output: 65/120* lumens
*With optional ultra high-output lamp
Runtime: 60/20* minutes
*With optional ultra high-output lamp
Length: 5.10 inches
Weight: 4.10 ounces
Battery: Two 123A lithiums

http://www.surefire.com/maxexp/main.pl?pgm=co_disp&func=displ&strfnbr=6&prrfnbr=878&sesent=0,0&srch_pid=880&search_id=440697

True Story
http://www.surefire.com/maxexp/main.pl?pgm=co_disp&func=displ&strfnbr=6&sku=G2

any wind is a fair wind if u don't know where u're heading
m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 10:03:41 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ หัดใช้ของถูกให้ชำนาญไปก่อน สั่งซื้อ Ultrafire WF-502B หลอด CREE มาลองเล่น
ตัวนี้ไม่ผิดหวังครับแต่อาทิตย์หน้ามีรุ่นใหม่R-1 ใช้ถ่านcr-123 ก้อนเดียวมีโหมดประหยัดด้วยครับแรงสูงสุด200ลูเมน

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
BREMBO
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 04:11:32 PM »

ตัวนี้ไม่ผิดหวังครับแต่อาทิตย์หน้ามีรุ่นใหม่R-1 ใช้ถ่านcr-123 ก้อนเดียวมีโหมดประหยัดด้วยครับแรงสูงสุด200ลูเมน

รอชมอยู่นะครับ สนใจครับ
umaree
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 11:31:28 PM »

ถ้าผมจะเอาไว้ติดปืนลูกซองออโต  ควรใช้แบบไหนดีครับ ขอบคุณครับ/
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 11:42:27 PM »

ใช้ได้หมดครับ สำหรับไฟฉายยุคใหม่

สกอร์เปี้ยน ก็ดี เล็กดี ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2007, 11:46:42 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 11:05:15 PM »

ขนาดไฟฉาย  POLICE ใช้ถ่าน CR 123 A 2ก้อน หลอดฮาโรเจน 7.2 W   เปิดไฟแบบไม่ต่อเนื่องแป๊ดเดียวพลาสติกใสปิดหน้าโคมไฟยังเลยละลายครับ   แล้วนี่ความแรงตั้ง 14  W  ถ้าโดนเนื้อแบบไม่ได้ตั้งใจสงสัยคงจะพองเหมือนโดนไฟแน่แท้ ตกใจ ตกใจ ตกใจ....ได้ความสว่างความแรงของแสงสะใจดีแท้...ยังไงก็ยังน่ามีไว้ใช้อยู่ดีนะ(ไอ้เรามันเป็นโรคกลัวความมืดซะด้วยซิ) หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ประสบการณ์จริง จาก Ultrafire WF-502B หลอด Xenon 9 volts ครับ
พกอยู่ในซองไนลอนข้างเอว แล้วไปยกของในออฟฟิส คงช่วงลุก-นั่ง
ไปกระแทกโดนสวิทท้ายโดยไม่ได้ตั้งใจ สัก5นาที รู้สึกร้อนมากๆที่เอว
เปิดเสื้อมาตกใจครับไฟฉายเปิดอยู่ ตัวบอดี้อลูมิเนียมร้อนมากครับ
แต่ยังพอจับได้ ส่วนฝาซองนั้น ก็ละลายเป็นรูตามรูปเลยครับ....

b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 11:12:47 PM »

ใช้ได้หมดครับ สำหรับไฟฉายยุคใหม่

สกอร์เปี้ยน ก็ดี เล็กดี ครับ

Streamlight Scorpion ผมก็ใช้อยู่ครับเล็กดี ถนัดมือ แต่ยางหุ้มบอดี้จะขาดและเปื่อยง่ายนะครับ
รุ่นนี้ห้ามใช้ถ่าน ชาร์จก้อนละ 3.7 โวลท์+2นะครับ เพราะหลอดรับได้แค่ 6 โวลท์ครับ
ด้วยความซนของผม ได้ ถ่าน 3.7 โวลท์มาใหม่ 2ก้อน ก็ลองใช้กับScorpionครับ ผลคือขาดกระจุยครับ

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 11:21:02 PM »

ค่าตัวเท่าไหร่ครับตัวนี้ ...
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์