เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:28:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำไฟฉายหน่อยครับ  (อ่าน 11699 ครั้ง)
b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 12:22:49 AM »

ไฟฉายที่ผมเสนอไว้เป็นตัวเลือกตัวแรก
Fenix L2D-CE
ชนิดหลอด: CREE XR-E กำลัง 3 วัตต์ อายุหลอด: 5 หมื่นชั่วโมงหรือ 50 ปี (ใช้งานวันละ 3 ชั่วโมง)
ปรับความสว่าง 6 จังหวะ มี 2 โหมด
ความสว่าง(ลูเมนส์ ): โหมดทั่วไป 9 ลูเมนส์, 40 ลูเมนส์, 80 ลูเมนส์, SOS โหมดเทอร์โบ 135 ลูเมนส์, Strobe
รันไทม์: โหมดทั่วไป 55 ช.ม., 10.5 ช.ม., 4 ช.ม. ตามลำดับ โหมดเทอร์โบ 2.4 ช.ม.
ชนิดแบตตอรี่: AA x 2
ลักษณะสวิทซ์: กดท้าย Clicky
ลักษณะบอดี้: HA III
ชนิดเลนส์: กระจกโค๊ท
ขนาด: 14.7 ซม. x 2.1 ซม.
สี: ดำ
อุปกรณ์ที่ให้: ซองไนล่อน, ยางสวิทซ์ท้าย
รองรับแรงดันไฟฟ้า 1.5-4.0 โวลท์

ข้อดีที่พบจากตัวนี้ คือ ใช้งานได้นานกว่าพวกหลอดXenonครับกว่าถ่านจะหมด
ปรับระดับแสงไฟได้หลายระดับ ตามลักษณะการใช้งานของเรา ทำสีเคลือบบอดี้ได้ดีครับไม่ถลอกง่ายๆ
กันน้ำครับ เพราะ มีโอริง ทุกชิ้นที่สามารถถอดแยกชิ้นได้..ถ่านหาง่ายครับใช้ขนาด AA มีตามท้องตลาด
แต่จะให้แรงต้องเล่นพวกถ่าน อัลคาไลน์ Panasonic Oxyride ครับ ราคาค่าตัวตอนนี้ประมาณ 1900 บาทครับ

ผมซื้อบอดี้ ของ Fenix L1d มาเป็นตัวเสริมครับ ในกรณี ที่ต้องการใช้ถ่าน AA แค่ก้อนเดียว ซื้อมา 480 บาทครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 01:18:00 AM »

Grin ที่ขอแนะนำอีกรุ่นครับ
Ultrafire WF-502B หลอด Xenon 9 volts
Bulb Type: UltraFire UF-G60 High Pressure Xenon Lamp with Reflector
Lens Type: Glass
Body Type: Aluminum
Waterproof: O-Sealed Ring included
Battery Type: 2x CR123A (use UF-G60 bulb) / 1x TR18650 (Use UF-G74 bulb or CREE bulb)
Dimension(mm): 133(L) x 31(D)
Weight(g): 110g
Switch: Tailcap Clickie On/Off
Current: NIL
Working Voltage: NIL

ไฟฉาย600 บาท ,ถ่านชาร์จVR123A 3.7v ก้อนละ100บาท+ 2,แท่นชาร์จเร็วUltrafireแบบคอมโบ 500 บาท,ซองไฟฉายNexttorch 80บาท
ทั้งหมดนี้ ได้มาจาก พี่สมเกียรติ แห่ง PPP SHOP คลองถมเซ็นเตอร์ ครับ Grin

มาทดลองพลังแสงบ้าง โดยใช้คอนโดฯที่อยู่ซอยข้างบ้าน สูงประมาณ 30 ชั้น เป็นเป้าหมาย ภาพนี้ก่อนฉาย

หลังจากส่องไปที่คอนโดฯ จริงๆแล้วสว่างกว่าในรูปมากครับ แต่ด้วยข้อจำกัดของกล้องดิจิตอลทำให้แสงdownมาก

ไฟฉายของผมที่พกอยู่ทุกวันนี้ครับ  Smiley

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 09:27:26 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ หัดใช้ของถูกให้ชำนาญไปก่อน สั่งซื้อ Ultrafire WF-502B หลอด CREE มาลองเล่น
ค่าตัวเท่าไหร่ครับตัวนี้ ...
950 บาท ไม่รวมแบต ครับ แบต VR123A ก้อนละประมาณ 100-150 บาทแล้วแต่ความจุ กี่มิลลิแอมป์

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 11:13:54 AM »

Grin ที่ขอแนะนำอีกรุ่นครับ
Ultrafire WF-502B หลอด Xenon 9 volts
Bulb Type: UltraFire UF-G60 High Pressure Xenon Lamp with Reflector
Lens Type: Glass
Body Type: Aluminum
Waterproof: O-Sealed Ring included
Battery Type: 2x CR123A (use UF-G60 bulb) / 1x TR18650 (Use UF-G74 bulb or CREE bulb)
Dimension(mm): 133(L) x 31(D)
Weight(g): 110g
Switch: Tailcap Clickie On/Off
Current: NIL
Working Voltage: NIL

ไฟฉาย600 บาท ,ถ่านชาร์จVR123A 3.7v ก้อนละ100บาท+ 2,แท่นชาร์จเร็วUltrafireแบบคอมโบ 500 บาท,ซองไฟฉายNexttorch 80บาท
ทั้งหมดนี้ ได้มาจาก พี่สมเกียรติ แห่ง PPP SHOP คลองถมเซ็นเตอร์ ครับ Grin

มาทดลองพลังแสงบ้าง โดยใช้คอนโดฯที่อยู่ซอยข้างบ้าน สูงประมาณ 30 ชั้น เป็นเป้าหมาย ภาพนี้ก่อนฉาย

หลังจากส่องไปที่คอนโดฯ จริงๆแล้วสว่างกว่าในรูปมากครับ แต่ด้วยข้อจำกัดของกล้องดิจิตอลทำให้แสงdownมาก

ไฟฉายของผมที่พกอยู่ทุกวันนี้ครับ  Smiley

เรียนถามคุณ b@ll  ครับ ตัวนี้ สวิทย์เป็นคลิ๊กกี๊ (กดติดกดดับ ) หรือว่าเป็น แบบกดติดปล่อยดับครับ ..... ถ้าเป็นกดติดกดดับ ...... สามารุเปลี่ยนกับสวิทย์ท้ายของโปลิสที่เป็นกดติดปล่อยดับได้หรือเปล่า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 02:47:09 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ หัดใช้ของถูกให้ชำนาญไปก่อน สั่งซื้อ Ultrafire WF-502B หลอด CREE มาลองเล่น
ตัวนี้ไม่ผิดหวังครับแต่อาทิตย์หน้ามีรุ่นใหม่R-1 ใช้ถ่านcr-123 ก้อนเดียวมีโหมดประหยัดด้วยครับแรงสูงสุด200ลูเมน

รอชมอยู่นะครับ สนใจครับ
รูปครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2007, 02:50:31 PM โดย srimalai » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 12:37:50 AM »

ตอบพี่รูเกอร์ ครับ สวิทท้าย ultrafire ตัวนี้ เป็นแบบ กด/ติด    กด/ดับ  ครับ

แต่ถ้าเรา กด / และไฟติดแล้ว ถ้าเรากดสวิทลงไปอีกครึ่งนึงยังไม่ถึงจังหวะ คลิ้ก ที่จะทำให้ไฟดับ

ไฟจะดับ ถ้าเรากดคาไว้ครึ่งนึงนะครับ...ถ้าเราปล่อย ก็จะติด อีกที พออ่านเข้าใจมั้ยครับผม อธิบายไม่เก่งด้วยสิ

ส่วนว่าสามารถนำสวิทของ โพลิส รุ่นกดติดปล่อยดับ ไปใส่แทนได้หรือไม่นั้น อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ คงต้องลองเอามาสับดูครับ

คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 12:50:31 PM »

ตัวนี้ สวิทย์เป็นคลิ๊กกี๊ (กดติดกดดับ ) หรือว่าเป็น แบบกดติดปล่อยดับครับ ..... ถ้าเป็นกดติดกดดับ ...... สามารุเปลี่ยนกับสวิทย์ท้ายของโปลิสที่เป็นกดติดปล่อยดับได้หรือเปล่า 
ไม่ได้ครับ ฝาคนละแบบครับ เกลียวใน กับเกลียวนอก

nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 10:38:03 PM »

รบกวนถามนิดครับ พอดีจะหาไฟฉายไว้ใช้ส่องทางเดินไปมาในไร่ ผมมี inova T3 100 lumens อยู่แล้ว แต่เวลาส่องทางเดินนี่มันจะสว่างจ้าเกินไปจนปวดตา แล้วกินไฟมากด้วย
ว่าจะหาไฟฉาย ของ streamligh แบบที่มี ระดับไฟสองระดับ แบบถ้าต้องการสว่างมาก ก็เลือกโหมดเต็มกำลัง ถ้าส่องทางเดินก็เลือกโหมดประหยัดไฟ 1 TASK-LIGHT® 2AA มีความสว่างสูงสุด 25 lumens 1 watt อยากรบกวนถามว่า 25 lumens นี่สว่างแค่ไหนครับพอที่จะใช้งาน tactical ให้ตาพร่าได้ไหมครับ แต่มีข้อดีที่ใช้ถ่าน AA ประหยัดเงินครับ
http://www.streamlight.com/product/product.aspx?pid=84

รบกวนช่วนแนะนำด้วยนะครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 11:25:31 PM »

Smiley ผมใช้อันนี้อยู่เป็น 2 ระดับไฟ เวลาต้องการให้ไม่สว่างมากก็กดสวิทย์อีกครั้งลดไฟครึ่งหนึ่ง ใช้ถ่าน 3.6V RCR 123A Li-Ion  ใช้ได้นาน

Detailed Description 
The Super brightest, newest Compact LED flashlight ever created

One 6w Super high-flux LED
150 ~180 lumens typical brightness, and Daylight lighting color  similar to HID
CNC Machined aluminum case covered by  knurl area for a sure grip
Water-proof  design allow to use in any weather condition 
Runs on one 3.6V RCR 123A Li-Ion cells
Two Mode brightnees avaiable on push btton switch:  higher power and lower power
Perfect for hiking, camping, and inspection

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 11:50:32 PM »

Smiley ผมใช้อันนี้อยู่เป็น 2 ระดับไฟ เวลาต้องการให้ไม่สว่างมากก็กดสวิทย์อีกครั้งลดไฟครึ่งหนึ่ง ใช้ถ่าน 3.6V RCR 123A Li-Ion  ใช้ได้นาน

Detailed Description 
The Super brightest, newest Compact LED flashlight ever created

One 6w Super high-flux LED
150 ~180 lumens typical brightness, and Daylight lighting color  similar to HID
CNC Machined aluminum case covered by  knurl area for a sure grip
Water-proof  design allow to use in any weather condition 
Runs on one 3.6V RCR 123A Li-Ion cells
Two Mode brightnees avaiable on push btton switch:  higher power and lower power
Perfect for hiking, camping, and inspection

ขอบคุณครับพี่วัฒน์ ไม่ทราบว่าซื้อที่ไหนราคาเท่าไหร่ ผลิตจากที่ไหนครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 11:58:04 PM »

Smiley น่าจะผลิตในจีนนะครับคุณ.ขวัญ แต่งานค่อนข้างมีคุณภาพ ราคาไม่แพงประมาณ 800-900 บาท คลองถม มีครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 01:48:46 PM »

Smiley น่าจะผลิตในจีนนะครับคุณ.ขวัญ แต่งานค่อนข้างมีคุณภาพ ราคาไม่แพงประมาณ 800-900 บาท คลองถม มีครับ

ขอบคุณครับพี่วัฒน์ เพิ่มอีกนิดได้ stream light แล้วครับพี่วัฒน์ Grin

anakin
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 12:50:42 AM »

อีกทางเลือกครับพี่ๆเพราะผมกำลังจะไปสอยมาแล้วสองตัว รบกวนพี่ๆแนะนำด้วยว่าโอเคน่ะครับ(อยากหาเพื่อน)

Super Fire 501B (ใช้หลอด CREE P4)ใช้ถ่านชาร์จ  CR123A 3.6V  2ก้อน อายุหลอด 100,000 ชม. เปิดค้างได้ หลอดไม่ขาด

หลอด CREE เป็นหลอด LED แรงสูงชนิดหนึ่ง มีแสงสีขาว ใช้พลังงาน 3 W ความร้อนไม่สูง อายุการใช้งานหลอด 100,000 ชม. เปิดค้างได้โดยหลอดไม่ขาด จึงเหมาสำหรับการใช้งานทั่วไปจึงนิยมนำมาผลิตเป็นไฟฉายมากที่สุด (ถ้าไม่เทียบกับหลอดจีนนะ) มีขนาดเล็กและให้แสงสว่างมาก โดยแสงจะกระจายหรือพุ่งเป็นลำก็แล้วแต่ผู้ออกแบบโคมสะท้อนแสงในไฟฉายเพื่อให้เหมาะกับลักษณะการใช้งาน
http://www.cree.com/

แสงจาก Super Fire 501B

ขอบคุณข้อมูลจาก http://www.bkkairsoft.com/board/index.php?topic=19131.0
mntt
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:58:31 AM »

สนใจไฟฉาย หาข้อมูล พบบทความที่น่าสนใจ อยากให้ลองอ่านกันดูครับ
ไฟฉายตีกบ ของตาเกิ้น http://www.thailandoutdoor.com/OutdoorGear/FlashLight/flashlight.html
และไฟฉายระเบิดตามข่าว http://www.vmodtech.com/modules.php?name=News&file=article&sid=248
จริงเท็จอย่างไร โปรดพิจารณาเองนะครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์