เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 03:33:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การนำพาอาวุธขึ้นเครื่องบินเพื่อไปราชการต่างจังหวัดต้องทำอย่างไรครับ  (อ่าน 4687 ครั้ง)
ฅนน้ำโขง
อดทนเป็นที่ตั้ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 04:48:13 PM »

การนำพาหรือพกอาวุธปืนขึ้นเครื่องบิน มีหลักเกณฑ์และวิธีการอย่างไรบ้างครับ เนื่องจากต้องเดินท Coolางไปราชการต่างจังหวัด และจำเป็นต้องใช้ในราชการ
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 05:12:53 PM »

นำปืนพร้อม ป.4 ไปแสดงที่สนามบินครับก่อนขึ้นเครื่อง เจ้าหน้าที่จะเก็บไว้ให้
pichet_rit
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 05:25:18 PM »

ก่อน check in พยายามหา counter ที่เกี่ยวกับการที่ผู้โดยสารมีอาวุธปืน(ที่หาดใหญ่ อยู่ทางเข้าหลักเลย) จนท จะขอเอกสาร ป4 แล้วกรอกรายละเอียดให้(จำได้ว่าเป็นแบบฟอร์มของการท่า) แล้วเก็บปืนเราไว้ ส่วนตัวเราก็จะถือเอกสารใบนี้ไป check in อย่าลืมยื่นเอกสารที่ถือมาด้วย หลังจากนั้น ใน bording pass จะ มี tag ว่า มีอาวุธ หลังจากนั้นก็ เข้า gate ปกติ จนถึงปลายทางสามารถไปเอาปืนได้แถวๆ สายพานกระเป๋าครับ
ที่ผมบอกตำแหน่งcounter ไม่ได้เพราะผมเคยใช้บริการนี้จาก หาดใหญ่-ดอนเมืองเท่านั้นครับ
งายกว่าที่คิดมากครับ
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 06:56:25 PM »

ง่ายกว่าที่คิดจริงๆครับ บางที ป.4 ยังไม่ดูเลยครับ แต่มีอยู่ครั้งนึง ใช้เวลาเดินทางบนเครื่อง 1 ชม.20นาที แต่มานั่งรอกระเป๋าปืนที่สุวรรณภูมิ 45 นาที จนท.แจ้งว่าหาไม่เจอ เล่นเอาตกใจหมดครับ
lizard
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 07:08:09 PM »

ไม่ยากครับตามที่ท่านสมาชิกได้ตอบไว้ แต่ผมมีประสบการณ์ที่เป็นบทเรียนไว้ครับ เรื่องมีอยู่ว่านำอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฎหมายขึ้นเครื่องบินเดินทางภายในประเทศครับ ปฎิบัติตามขั้นตอนของการท่าทุกอย่าง ถึงที่หมายปลายทางรับปืน ยังอยู่ในห่อปกติ ถึงบ้านแกะดู กระสุนหายไปสองนัดเสียความรู้สึกมากๆครับถึงแม้ว่าจะเป็นแค่กระสุน สองนัด ข้อแนะนำ ครับ ก่อนที่ จนท.จะเก็บปืนเราลงถุง แนะนำให้ จนท.ตรวจสภาพปืนเราว่าเรียบร้อยหรือไม่เรียบร้อยมีรอยขีดข่วนหรือบุบตรงไหนบ้าง กระสุนมีทั้งหมดกี่นัด ถึงปลายทางแกะห่อดูต่อหน้า จนท.ที่มาคืนปืนครับ เหตุที่เกิดผมไม่รอบคอบตรงนี้เอง ไม่โทษใครครับ ผมไม่รอบคอบเอง
เสรีชน
** มาหาเฮีย **
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 07:39:30 PM »

ที่ผมทำอยู่บ่อยๆ
1.แยกปืน กับซองกระสุนออก จากกัน แล้วใส่กล่องปืน เอาสำเนาใบ ป.4 พับใส่ในกล่องด้วย และถืออีกใบไว้กับตัว
2.ขณะเดินเข้าไป ห้องรอผู้โดยสารขาออก จะมีเจ้าหน้าที่การท่าอากาศยานฯ ตรวจกระเป๋าที่ติดตัวและตรวจค้นตัว ก็บอกเค้าว่าจะเอาปืนขึ้นเครื่อง ก็ยืนกล่องปืนให้เค้า จากนั้นก็เดินผ่านช่อง เพื่อให้ ตรวจค้น
3. จนท. จะพาไปนั่งที่ เคาน์เตอร์ ให้เรากรอกเอกสาร พร้อมยื่นตั๋วเครื่องบินให้เค้าดู
4.เราจะได้ใบรับฝาก 1 ใบ ไว้กับตัว
5.ขึ้นเครื่อง เค้าเล่าว่า ปืนจะถูกเก็บไว้ที่ห้องนักบิน (ถ้ามีผู้เฉลยจะกรุณาอย่างยิ่ง)
6.เครื่องลงพุ๊บ จะสังเกตเห็น แอร์  ว.บอก จนท.ภาคพื้น ให้เดินมาหยิบปืน
7.จากนั้นเราลงจากเครื่อง แอบย่อง ตาม จนท.คนนั้น ไป เค้าจะเดินไปที่เคาน์เตอร์รับปืน
อยู่ใกล้ๆ ที่รับกระเป๋าสัมภาระ
8.แสดงตั๋วเครื่องบิน+บัตร ปชช. 
9.รับปืน พร้อมแง้มดูในกล่อง ว่ายังอยู่ดีมั้ย เมาเครื่องหรือเปล่า
10.เก็บใส่กระเป๋าสัมภาระ พร้อมย่องออก สนามบิน Grin Grin Grin
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 10:03:21 PM »

ที่สนามบินหาดใหญ่รับปืนคืนได้เร็วมากครับ  ขอชมจริงๆ
ตอนนี้ทหารเป็นคนควบคุมและคืนปืนให้ สุภาพมากครับ
TOR158
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 09:15:19 AM »

ของผมไม่เคยเช็ค ป.4 เลยครับ ไปถึงก็เอาปืนให้ จนท.ดำเนินการถึงปลายทางนำเอกสารไปรับได้เลยครับ แต่ของแอร์เอเซียสงสัยเป็นโลว์คอสใส่ถุงพลาสติกครับ จนท.ที่หาดใหญ่มารยาทดีจริงๆครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 09:46:46 AM »

ไม่เคยเจอสนามบินที่ไหนขอดู ป.4 เลยครับ ทั้ง ดอนเมือง ชม. ชร. ภูเก็ต อุดร

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 11:33:13 AM »

ไม่เคยเจอสนามบินที่ไหนขอดู ป.4 เลยครับ ทั้ง ดอนเมือง ชม. ชร. ภูเก็ต อุดร
จุ๊ๆๆอย่าเอ็ดไป Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ฅนน้ำโขง
อดทนเป็นที่ตั้ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 04:08:12 PM »

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับพี่ๆ ทุกๆ ท่านที่เข้ามาให้ความรู้เกี่ยวกับการนำพาหรือพกพาอาวุธขึ้นเครื่อง ได้ความรู้มากเลยครับ จากผู้มีประสบการณ์ เพราะตัวผมเองยังไม่เคยนำอาวุธขึ้นเครื่องเลยครับ...คราวนี้ถ้าไปจริงๆ คงไม่มีปัญหา และความหนักใจอีกต่อไปแล้วครับ
เสรีชน
** มาหาเฮีย **
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 06:28:59 PM »

ผมยึดหลักเกินดีกว่าขาดครับ พก ป.4 ถ่ายย่อขนาดเก็บติดกระเป๋าตังค์  กับถ่ายอีกใบขนาดปกติพับใส่กล่องปืน คงไม่หนักเท่าไหร่ครับ
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 02:10:29 PM »

มีสิทธิเฉพาะข้าราชการไหมครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 03:14:06 PM »

มีสิทธิเฉพาะข้าราชการไหมครับ
ประชาชนธรรมดาไม่มีเส้นก็ได้ครับ Grin

Shot with COOLPIX L4 at 2007-08-10

เอ๋คนสงขลา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 08:04:08 AM »

ถามพี่ๆครับแล้วปืนยังไม่โอนแต่มีใบป4เราสามารถนำขึ้นเครื่องได้ไหมครับ

ไม่เลือกสี ไม่เลือกฝ่าย แต่กูเลือกที่จะจงรัก ภักดีต่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
105Unit#2 P-04
ลูกพระวิษณุ วิทยาลัยเทคนิคยะลา 39
หน้า: [1] 2
  พิมพ์