เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 09:25:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปพ.86 แตกซะแล้ว  (อ่าน 7848 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 04:12:57 AM »

จับสไลด์แล้วดันไปข้างหลังลูกปืนจะถูกคัดออกมาทางช่องคายปลอกจะไม่สามารถยิงได้แน่นอนอย่าให้เขาดันปืนกลับมาได้เพราะจะเป็นการบรรจุกระสุนนัดต่อไปแล้วพร้อมยิงได้
ถ้าเป็นปืนลูกโม่ให้สังเกตุว่าขึ้นนกหรือยังถ้ายังให้รีบคว้าที่ลูกโม่ไว้อย่างเร็วและกำไว้ให้แน่นจะทำให้ไม่สามารถขึ้นนกได้เพราะลูกโม่ไม่หมุน ที่เหลือแล้วแต่สัญชาติญาณครับ
พูดง่ายทำยาก  คนที่ถือปืนคงไม่ยืนเฉยๆให้ทำแบบนั้น  แค่กำไสลด์ไว้ให้อยู่ก็หน้ามืดแล้ว

Grin มีคนสอนผมว่า ถ้ามีคนเอาปืนมาจ่อพุง ให้จับและดันปืนกดพุงเราไว้ให้แรง เพื่อให้สไลด์ถอยหลังเล็กน้อยให้ดิสคอนเนคเตอร์ตัดการทำงานของไก เคยลอง (ไม่ได้ใส่กระสุน) ก็ได้ผลครับ แต่สักพักพุงตรงที่จิ้มเข้าไปนั้นบวม 555 เพราะมันต้องออกแรงเยอะเหมือนกันกว่าสไลด์มันจะถอย และถ้าลงพุงก็ต้องยิ่งออกแรงเยอะกว่า เพราะพุงมันจะนิ่มสไลด์ถอยยาก เลยคิดว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์จริงขอปัดแนวปืนออกนอกตัวเราก่อนดีกว่า ยกเว้นแต่มันจะจำเป็นจริง ๆ Grin

Grin เรื่องลูกโม่นอกจากสังเกตุนกปืนว่าง้างนกไว้แล้วหรือยัง ให้สังเกตุดูด้วยว่าไม่ใช่ปืนแบบไทยประดิษฐ์ เพราะเคยเจอแบบง้างนกได้ทุกเมื่อ (สงสัยชำรุด Grin) Grin

Grin หากปืนขึ้นนกไว้แล้วพิจารณาการจับไปที่บริเวณข้อมือที่ถือปืนแล้วเอานิ้วของเราขวางนกสับไว้นะครับ ผมว่าง่ายกว่า แต่ได้เลือดแน่ ๆ เพราะนกจะงับนิ้วเรา แต่ปืนไม่ลั่น Grin

Grin นี่เป็นประสบการณ์จริง เคยเล่าให้ฟังมาแล้ว แต่จะเล่าให้ฟังใหม่ครับ คือวันนั้นมีลูกค้าอยู่ในอาการเมา (ตอนนั้นยังหุ้นทำผับกับเพื่อน) เอาปืนลูกโม่ออกมาถือ จากที่มองพบว่าปืนมีกระสุนเต็ม (ก็ดูว่ามันเอาปืนมาใส่กระสุนในร้านเลย 555) แต่ไม่ได้ง้างนกสับ ผมจึงแอบเดินไปด้านหลัง แล้วให้เพื่อเบนความสนใจอยู่ด้านหน้า และเมื่อพิจารณาแล้วว่าปากกระบอกปืนหันออกนอกร้านและไม่ได้หันไปหาใคร (โชคดีที่เขานั่งอยู่โต๊ะหลัง ๆ และหันหน้าออกนอกร้าน) จังหวะที่เขาเผลอผมชาร์จเข้าไปโดยใช้มือรูดไปตามท่อนแขนจนถึงปืน โดยใช้ง่ามมือบริเวณหัวแม่มือกับนิ้วชี้ของผมขวางนกสับไว้ อีกจังหวะผมกดปืนลงกับพื้นเพื่อล๊อคโม่ไม่ให้ขยับ ระหว่างนั้นเขาพยายามเหนี่ยวไกหลายครั้ง แต่ก็ไม่สามารถเหนี่ยวได้ เพราะจากครั้งแรกที่ผมใช้ง่ามมือขวางนกสับไว้และครั้งหลังที่ผมกดปืนกับพื้นทำให้โม่ไม่หมุน ผมกดไว้ครู่ใหญ่ผมจึงปลดปืนจากมือเขาได้ แล้วผมก็ปลดโม่เอากระสุนปืนออกจากปืน จากตอนแรกที่เห็นในแสงสลัว ๆ นึกว่าเป็นปืนสมิธ 586 .357 4 นิ้ว แต่ตอนปลดโม่เอากระสุนออก ตอนแรก "ดัน" ปุ่มเพื่อจะปลดโม่ แต่มันดันไม่ไป แถมรู้สึกว่ารูปทรงปุ่มปลดโม่มันแปลก ๆ เลยพลิกปืนมาดู ปรากฏว่าเป็นโคลท์ "ไพธอน" 4 นิ้ว รมดำเดิม ๆ สภาพกิ๊ก ๆ จึงต้อง "ดึง" ปุ่มปลดโม่เอากระสุนออก เสียดายปืนมาก ๆ เพราะถ้าไม่มีรอยถลอกจากที่ผมกดกับพื้นปูนนั่น จากที่เห็นเรียกได้ว่าสภาพเกือบ 100% เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 07:36:55 AM »

NaiMai  ไม่ขอซื้อต่อเลยล่ะครับ

Grin Grin Grin

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 08:23:28 AM »

นาย NaIMai  หายน่าหายตาไปไหนมานานเลยครับ....คิดถึงนะครับ   จริงๆๆนะครับ    ไม่ได้อ่านข้อความดีๆจากนาย  NaiMai  ซะนาน... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 08:39:46 AM »

ถ้าโดนจ่อขนาดนั้นหล่ะก็ ผมจะเอามือข้างขวายกขึ้นเหนือศรีษะ จากนั้นยกมือซ้ายตามมา
แล้วตะโกนดังๆ  ........................................................... .......................................
........................................................... ........................................................
........................................................... ........................................................
........................................................... .......................................................
ยอมแล้วคร๊าบ......อย่ายิงผม Grin
แต่ถ้ารู้แน่ว่าจะโดนหล่ะก็วิ่งให้ไว ไปให้ถึง(ที่ปลอดภัย)  Grin  Grin
แหะ..แหะ...ถ้าผมสู้คนหน่ะ..ผมตายตั้งแต่สามขวบแล้ว Tongue

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2007, 08:42:02 AM โดย big single » บันทึกการเข้า

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 10:08:58 AM »

โอวแตกเหนๆ 
เหนตาแล้ว เสียวครับ
เรื่องตาเนี่ย หลังๆเนี่ยผมเหน ค่าของมันแหละ
หลังจากโดน ไบพัดเครื่องบินเล็ก หัก ไส่ตา หมดไป เป็นหมื่น กว่าจะมองเหน
ตอนนี้ยังไม่เต้ม 100 เลย หมอบอก มองเห็นก็ดีแล้ว

---------
อ่านเรื่องของ คุณNaiMai  ตื่นเต้นดีครับ
ลูกผู้ชายตัวจริงๆ ครับ
ผมเหนปืน ก็ถอย แล้ว แฮ่ๆๆ   อย่างแมนเลยอะ ผม 555

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 02:26:31 PM »

ประทานโทษครับ พังอย่างนี้แล้วเราต้องรับผิดชอบด้วยรึปล่าวครับ อย่างค่าใช้จ่ายซ่อมแซมหรือเปลี่ยนอะหลั่ยชิ้นใหม่นะครับ....อยากทราบ..... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ครูฝึกก็ไม่เห็นว่ากระไรนะครับ   ชำรุดจากการฝึกศึกษา จำหน่ายได้ครับ  แต่ต้องทำรายงานตามขั้นตอนว่ามีของชำรุดครับ

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 07:42:40 PM »

ประทานโทษครับ พังอย่างนี้แล้วเราต้องรับผิดชอบด้วยรึปล่าวครับ อย่างค่าใช้จ่ายซ่อมแซมหรือเปลี่ยนอะหลั่ยชิ้นใหม่นะครับ....อยากทราบ..... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ครูฝึกก็ไม่เห็นว่ากระไรนะครับ ชำรุดจากการฝึกศึกษา จำหน่ายได้ครับ แต่ต้องทำรายงานตามขั้นตอนว่ามีของชำรุดครับ
            กรุณาช่วยติดตามผลว่าถอดอย่างไร  แล้วทำอะไรบ้างต่อไปหรือว่าจำหน่ายทิ้ง จะขอบคุณมาก Smiley Smiley Smiley
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 08:56:45 PM »

นาย NaIMai  หายน่าหายตาไปไหนมานานเลยครับ....คิดถึงนะครับ   จริงๆๆนะครับ    ไม่ได้อ่านข้อความดีๆจากนาย  NaiMai  ซะนาน... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

Grin ขอบคุณครับที่คิดถึง ช่วงนี้นายใหม่ไม่ค่อยสะดวกเข้าเวบครับ เลยได้แค่แวบ ๆ มา Grin

jo1911
สู้ และ ตายอย่างมีเกียรติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 04:56:24 PM »

ปล. มีเรื่องนินทาเล็กน้อย............

ครูฝึกที่นี่ ยังมีความคิดแบบเก่าๆ และสอนผิดๆอยู่เลย

เค้าบอกว่า ถ้ามีคนมาจ่อยิงเรา ให้เรากำลำเลื่อนปืนแน่นๆ มันก็จะยิงไม่ออก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมงี้ งงเลย สอนแบบนี้ได้ไง แสดงว่าครูฝึกไม่รู้ระบบปืนเลย ตราบใดที่นกสับลงไปแล้ว ชนวนถูกจุดระเบิดแล้ว ต่อให้กำสไลด์แน่นยังไง กระสุนก็ยังคงพุ่งออกมาอยู่ดี แล้วมือเรา จะต้านแรงถอยของสไลด์ได้หรือ มือแหกกันพอดี หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมนึกอยู่ในใจ ให้ผมยิง แล้วครูกำมั๊ยล่ะ Grin แต่ไม่กล้าหรอกครับ คิดอยู่ในใจเฉยๆ ไม่อยากมีปัญหาเดี๋ยวทำตัวเด่นแล้วจะเป็นภัย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ก่อนจะวิจารณ์ใคร รู้ให้จริงเสียก่อน ฟังมาไม่หมดแล้วยังอวดรู้ไปตำหนิคนสอนเสียอีก
การกำเลื่อนปืน ให้ดันถอยหลังเพื่อให้เลื่อนปืนกดดิสคอนเน็คเตอร์ ปลดเซียร์ออกจากไกปืน ระบบลั่นไกก็จะไม่ทำงาน
ถูกครับ  อีประการน่าจะเป็นปืนลูกโม่แบบดับเบิ้ลครับ ยิงไม่ได้แน่นอน  แต่ถ้าปืนง้างนกแล้วอย่าไปกำเลยครับหลบดีกว่าครับยังพอมีหวังนะครับ

อยู่ในแถวร่วมรบกับข้า

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 05:27:52 PM »

อ้างถึง
อีประการน่าจะเป็นปืนลูกโม่แบบดับเบิ้ลครับ ยิงไม่ได้แน่นอน  แต่ถ้าปืนง้างนกแล้วอย่าไปกำเลยครับหลบดีกว่าครับยังพอมีหวังนะครับ
ทำไมถึงกำไม่ได้ครับ   
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 05:38:09 PM »

อ้างถึง
อีประการน่าจะเป็นปืนลูกโม่แบบดับเบิ้ลครับ ยิงไม่ได้แน่นอน แต่ถ้าปืนง้างนกแล้วอย่าไปกำเลยครับหลบดีกว่าครับยังพอมีหวังนะครับ

กำโม่แล้ว แต่นกง้าง ก็เหมือนทำให้มันนิ่งสนิท เท่านั้น
แค่เหนี่ยวไก นกก็สับลงไปได้

ต้องกำจับแล้ว  เอานิ้วแม่โป้งวางทาบไปด้วย  พาดไปแบบเต็ม ๆ
ก็ไม่เจ็บตัว  เพราะถึงจะเหนี่ยว นกก็ไม่มีแรงฟาดและไม่เจ็บด้วย
เสร็จแล้วพลิกข้อมือ บิดปืน เอามาเป็นของเราแทน

แต่ถ้าไม่ได้ง้าง และกลไก ไม่ชำรุด ก็พอจะกำ จับไม่ให้โม่หมุนได้ แน่นอน....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 05:56:53 PM »

อ้างถึง
อีประการน่าจะเป็นปืนลูกโม่แบบดับเบิ้ลครับ ยิงไม่ได้แน่นอน แต่ถ้าปืนง้างนกแล้วอย่าไปกำเลยครับหลบดีกว่าครับยังพอมีหวังนะครับ

กำโม่แล้ว แต่นกง้าง ก็เหมือนทำให้มันนิ่งสนิท เท่านั้น

ต้องกำจับแล้ว เอานิ้วแม่โป้งวางทาบไปด้วย พาดไปแบบเต็ม ๆ
ก็ไม่เจ็บตัว เพราะถึงจะเหนี่ยว นกก็ไม่มีแรงฟาดและไม่เจ็บด้วย
เสร็จแล้วพลิกข้อมือ บิดปืน เอามาเป็นของเราแทน

แต่ถ้าไม่ได้ง้าง และกลไก ไม่ชำรุด ก็พอจะกำ จับไม่ให้โม่หมุนได้ แน่นอน....

ครับ  แต่ยังไงก็ต้องจับปืนไว้  จวนตัว จวนตาย  ปากกัดตีนถีบครับ  ถ้าปืนใกล้ตัวจนจับได้  ยังมีโอกาศรอดบ้าง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 06:22:09 PM »

อ้างถึง

ต้องกำจับแล้ว เอานิ้วแม่โป้งวางทาบไปด้วย พาดไปแบบเต็ม ๆ
ก็ไม่เจ็บตัว เพราะถึงจะเหนี่ยว นกก็ไม่มีแรงฟาดและไม่เจ็บด้วย

สิ่งที่ต้องกระทำไปพร้อมกัน ..
ต้องปัดปากกระบอกไปให้พ้นจากร่างกาย พร้อมกันไปด้วยครับ.
มันจะลั่นหรือไม่ ท่านจะได้ปลอดภัยด้วย.

ขอเล่าซ้ำอีกครั้ง.. เหตุการณ์ที่กิดขึ้นจริง กับเพื่อนผม
หลังเกิดเหตุผมยังตีรถ ไปกลับ ๖๐๐ กว่ากม. ขึ้นไปดูคดีด้วยตนเอง.

แต่หัวค่ำ เมื่อ กลางปี ๒๕๒๘-๙..   อายุความขาดไปแล้ว.  ตกใจ
เพื่อนผมนั่งกินสุราไทยแบบพื้น พื้น. ข้างถนน กัน ๒ คน และเหน็บ m ๖๐ ไว้ด้วย.
อีกโต๊ะ เป็นนักเลงเจ้าถิ่น ๔-๕ คน พกมีด .. อาละวาด

จนเหลือโต๊ะ เพื่อน รอเก็บเงิน .. มีแก้ว ขวด โยน แถมมาด้วย ..
จนที่สุดก็เกิดเรื่อง ..  คนที่พกมีด จะเงื้อฟัด เลยโดน ๑ เม็ดลงไปดิ้น  แต่ไม่ตาย
ขณะที่อีกคนใช้ขวดตีเพื่อนผมอีกคน จนล้ม และหันมาเห็น มันทิ้งขวด
มันกระโดดใส่ เพื่อแย่งปืน เอาสองมือจับโม่ไว้แน่น
และก็โดน ๒ เม็ด ตายในขณะมือกำ โม่ m ๖๐ ไว้ แกะไม่ออก.

ที่เหลือกระจัดกระจาย บาดแผลที่ศีรษะ ต้องรีบไปทำแผลที่โรงพยาบาล.. อาศัยเจ้าของร้าน เป็นพยาน
คดีนี้ พนักงานอัยการ ใช้ดุลพินิจ สั่งไม่ฟ้อง เพราะเหตุป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุ ครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2007, 06:27:17 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 06:55:29 PM »

ขอบคุณครับ  พี่ Ro@d
เค้าคงจะกำบนโครงปืนแบบเต็มที่...

ก็มีเรื่องเล่า  สำหรับการวิ่งพลางยิงพลาง
ระหว่างฝ่ายหนึ่งวิ่ง อีกฝ่ายวิ่งไล่หลังยิง
กับอีกฝ่ายหนึ่งวิ่ง  อีกฝ่ายปักหลักเล็งไล่หลัง

อย่างไหน จะเข้าเป้ามากกว่ากันครับ....

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์