เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 03:18:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเอกสเรย์ หน้าสนามบินตรวจได้ขนาดไหนครับ  (อ่าน 2291 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 01:34:03 AM »

พอดีวันนี้ไปสนามบินบริเวณ หน้าสนามบิน เจอเครื่องตรวจวางเต็มไปหมด แถมจอคอมพิวเตอร์อีก3จอ เข้าใจว่าเป็นเครื่องตรวจวัตถุระเบิด อยากทราบว่าเครื่องจำพวกนี้ ตรวจได้ขนาดไหนครับ รวมอาวุธปืนด้วยหรือเปล่า เพราะว่าบางทีเราต้องพาอาวุธปืนโดยสารเครื่องบินไปด้วย กลัวว่าถ้าทางเข้าตรวจได้ขนาดนี้ กลัวว่าจะมีการเข้าใจผิดว่าเราพกปืนเข้าสนามบินหรือเปล่า? เพราะปกติเวลาพาไป เราเข้าถึงด้านใน เราก็จะแจ้งจนท.อยู่ แต่นี่ตรวจรถขณะขับเข้าสนามบินเลย

ขอบคุณครับ Smiley

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 04:20:31 AM »

ตอนกลับเมืองไทยปีที่แล้วที่นาริตะตอนเช็คกระเป๋า  เขาเจอของต้องห้ามคือ  ไฟแชคซิบโป้  เขาเรียกผมไปดูและถาม   ของใหม่หรือเปล่า ต้องการเช็คดู  ถ้าเป็นของใหม่เอี่ยมมีกล่องจะให้ผ่าน  ผมเอาไป5อัน  ในกระเป๋าใบนั้นมีมีดพับอีกหลายเล่ม  เห็นชัดเลยครับทั้งใบมีดและด้าม  มีแมกปืนไปด้วยเห็นภาพขาวดำแต่แจ่มเลยตัวแมกและสปิงภายใน  เหล้าก็เห็นขวดและน้ำชนิดดูก็รู้ว่าเป็นเหล้า  ชัดเจนมากครับ. 

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 04:22:31 AM »

ที่หน้าสนามบินผมว่าคงค้นแบบไม่ละเอียดมากนัก  แต่ยังดีกว่าไม่มี. Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 06:56:59 AM »

เคยเห็นแต่.ก่อนขึ้นเครื่องครับ.หน้าสนามบินมีแต่เจ้าหน้าที่ธรรมดา.. Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
dvc-power
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 10:15:46 AM »

หน้าสนามบินเป็นเขตที่ตรวจวัตถุระเบิดเท่านั้น  หลังจากเข้าไปแล้วยังเป็นพื้นที่ๆอนุญาตให้พกพาอาวุธปืนได้ จนกว่าจะเข้าไปในส่วนประตู้ห้องผู้โดยสารขาออก ต้องผ่านเครื่องตรวจอีกครั้ง ทั้ง ว๊อกทรู แอน์สแกนด์ และ เครื่องเอ็กซเรย์ ซึ่งในส่วนนี้จะห้ามพกพาเข้าไปทุกคนไม่เว้นเจ้าหน้าที่ตำรวจ ทหาร ต้องปลดอาวุธก่อน ปืน มีด ของแหลมมีคม(ที่อาจเป็นอาวุธได้เช่นที่ บีบ สิว) ต้องปลดและฝาก เพราะมีพรบ.ควบคุมเอาไว้ ครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 11:08:49 AM »

หน้าสนามบินเป็นเขตที่ตรวจวัตถุระเบิดเท่านั้น หลังจากเข้าไปแล้วยังเป็นพื้นที่ๆอนุญาตให้พกพาอาวุธปืนได้ จนกว่าจะเข้าไปในส่วนประตู้ห้องผู้โดยสารขาออก ต้องผ่านเครื่องตรวจอีกครั้ง ทั้ง ว๊อกทรู แอน์สแกนด์ และ เครื่องเอ็กซเรย์ ซึ่งในส่วนนี้จะห้ามพกพาเข้าไปทุกคนไม่เว้นเจ้าหน้าที่ตำรวจ ทหาร ต้องปลดอาวุธก่อน ปืน มีด ของแหลมมีคม(ที่อาจเป็นอาวุธได้เช่นที่ บีบ สิว) ต้องปลดและฝาก เพราะมีพรบ.ควบคุมเอาไว้ ครับ

ชัดเจนครับ ไม่ทราบว่าเครื่องจะเอกสเรย์ที่ว่านี้ ที่มีคนนั่งมองจอคอม3จอนั้น  จะมองเห็นปืนในรถเราหรือไม่ครับ

เพราะเคยได้ยินว่าด่านตรวจ บางแห่ง ใช้รถตู้เอกสเรย์ สามารถตรวจอาวุธและวัตถุระเบิดได้เลย แค่รถวิ่งผ่านช้าๆ  Winkขอบคุณครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
1991A1
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 12:57:19 PM »

เเค่ ขับรถผ่านไม่เห็น100% ต้องจอดรถให้สนิท ตรงเส้นที่ จ น ทเตรียมไว้จากนั้น เขาจะขับโมบาย ยูนิต ถอยไปมา เเละสเเกนเเตละจุดอย่างละเอียดเน้นยาเสพติดคับเคยโดนเเล้วตอนไป อ. ปาย จ เเม่ฮ้องสอน ก่อนถึงห้วยน้ำดัง หนาวคับเพราะเอาคิมเบอร์ อีคิป กับ กล๊อก26 ไปด้วยเเต่ไม่เจอคับเลยรอด เส้นทางภาคเหนือจะเจอบ่อยคับ ตั้งเเต่เเพ ร่ กำเเพงเพชร นครสวรรค์ พะยุหคีรี บ้านเรารอประตูเมืองที่ท่าฉัตรชัย เสร็จก็น่าจะมีเพราะ อ บ จ ของบเเล้วเเต่คงจะสุ่มตรวจ ตัวใครตัวมันคับ ตอนนั้นรู้จักใครก็ติดต่อให้ได้หนักจะได้เป็นเบาคนบ้านเราน่าจะคุยกันได้ความสามารถเฉพาะบุคคลคับ ที่สนามบินตอนเข้าไปตรวจ บอม คับ เพราะเวลาไปก็ติดไปตลอด เเต่ตอนเข้าอาคาร โดนเเน่ๆ เพราะเเค่กุญเเจยังร้องเลย ยังไงเเล้วระวังหน่อย เพราะเอาเเน่ไม่ได้ ยื่งช่วงเทศกาลด้วย ไม่มีx ray เเตจะโดนเป่า แอลกอฮอล์เเทน
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 01:46:30 PM »

เเค่ ขับรถผ่านไม่เห็น100% ต้องจอดรถให้สนิท ตรงเส้นที่ จ น ทเตรียมไว้จากนั้น เขาจะขับโมบาย ยูนิต ถอยไปมา เเละสเเกนเเตละจุดอย่างละเอียดเน้นยาเสพติดคับเคยโดนเเล้วตอนไป อ. ปาย จ เเม่ฮ้องสอน ก่อนถึงห้วยน้ำดัง หนาวคับเพราะเอาคิมเบอร์ อีคิป กับ กล๊อก26 ไปด้วยเเต่ไม่เจอคับเลยรอด เส้นทางภาคเหนือจะเจอบ่อยคับ ตั้งเเต่เเพ ร่ กำเเพงเพชร นครสวรรค์ พะยุหคีรี บ้านเรารอประตูเมืองที่ท่าฉัตรชัย เสร็จก็น่าจะมีเพราะ อ บ จ ของบเเล้วเเต่คงจะสุ่มตรวจ ตัวใครตัวมันคับ ตอนนั้นรู้จักใครก็ติดต่อให้ได้หนักจะได้เป็นเบาคนบ้านเราน่าจะคุยกันได้ความสามารถเฉพาะบุคคลคับ ที่สนามบินตอนเข้าไปตรวจ บอม คับ เพราะเวลาไปก็ติดไปตลอด เเต่ตอนเข้าอาคาร โดนเเน่ๆ เพราะเเค่กุญเเจยังร้องเลย ยังไงเเล้วระวังหน่อย เพราะเอาเเน่ไม่ได้ ยื่งช่วงเทศกาลด้วย ไม่มีx ray เเตจะโดนเป่า แอลกอฮอล์เเทน

โชคดีนะครับพี่หลิวที่ไม่เจอ ไม่งั้นคงคุยยาว  Grin

เฮ้อ..เหนื่อยเนอะ เป็นพลเมืองดี  Wink

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 04:44:39 PM »

ตอนกลับเมืองไทยปีที่แล้วที่นาริตะตอนเช็คกระเป๋า เขาเจอของต้องห้ามคือ ไฟแชคซิบโป้ เขาเรียกผมไปดูและถาม ของใหม่หรือเปล่า ต้องการเช็คดู ถ้าเป็นของใหม่เอี่ยมมีกล่องจะให้ผ่าน ผมเอาไป5อัน ในกระเป๋าใบนั้นมีมีดพับอีกหลายเล่ม เห็นชัดเลยครับทั้งใบมีดและด้าม มีแมกปืนไปด้วยเห็นภาพขาวดำแต่แจ่มเลยตัวแมกและสปิงภายใน เหล้าก็เห็นขวดและน้ำชนิดดูก็รู้ว่าเป็นเหล้า ชัดเจนมากครับ.

คือแบบว่า

เกือบโดนค้นแบบแก้ผ้าก็สนามบินนี้แหละครับ ขนาดรองเท้ายังต้องถอดให้เอ็กซเรย์เลยครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

fatman_return
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 12:42:05 PM »

ตอนกลับเมืองไทยปีที่แล้วที่นาริตะตอนเช็คกระเป๋า เขาเจอของต้องห้ามคือ ไฟแชคซิบโป้ เขาเรียกผมไปดูและถาม ของใหม่หรือเปล่า ต้องการเช็คดู ถ้าเป็นของใหม่เอี่ยมมีกล่องจะให้ผ่าน ผมเอาไป5อัน ในกระเป๋าใบนั้นมีมีดพับอีกหลายเล่ม เห็นชัดเลยครับทั้งใบมีดและด้าม มีแมกปืนไปด้วยเห็นภาพขาวดำแต่แจ่มเลยตัวแมกและสปิงภายใน เหล้าก็เห็นขวดและน้ำชนิดดูก็รู้ว่าเป็นเหล้า ชัดเจนมากครับ.

คือแบบว่า

เกือบโดนค้นแบบแก้ผ้าก็สนามบินนี้แหละครับ ขนาดรองเท้ายังต้องถอดให้เอ็กซเรย์เลยครับ

ขอบคุณครับ
เี่ดี่ยวนี้พัฒนาขึ้นมากครับเป็นจอสี..สามารถมองดูได้ว่าสีไหนทำจากวัสดุอะไร..สีระดับไหนความเข้มของวัสดุน่าจะเป็นอะไร
มีการตัดขอบของวัสดุนั้นๆ เพื่อการพิจารณาวัสดุต้องสงสัย (สามารถดูส่วนประกอบวงจรวัตถุระเบิดได้)
แต่ทั้งนี้ทุกอย่างขึ้นกับเจ้าหน้าที่ประจำที่ดูแลครับเครื่องทำแค่บอกจุดที่ต้องสงสัยเท่านั้น...บอกมากไม่ได้ครับเดี่ยวนายเก่า
ตามตัวไปสอบผมสอนได้แต่คนที่ต้องใช้ในสนามบินครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์