เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:21:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 442 443 444 [445] 446 447 448 ... 754
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " ภาพเล่าเรื่อง " จากแจ็ค .... (กระฉ่อนเว็บ) ...  (อ่าน 1432147 ครั้ง)
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #6660 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 07:59:09 AM »

ท้าวยายม่อมดอกแดง  พญารากเดียว

ปู่เจ้าหายใจไม่รู้ขาด (ท้าวยายม่อมป่า,ท้าวยายม่อมดอกแดง)

เป็นไม้พุ่มขนาดย่อมสูงประมาณ 1-3เมตร ลำต้นสีเทาอ่อน ขึ้นเป็นลำตรง
ออกใบเป็นคู่ๆถี่ๆสลับเวียนไปตามลำต้น ใบแคบเล็กเรียวยาวไม่แตกกิ่งก้านแขนงตามยอด
และใบยาวกว่าท้าวยายม่อมดอกขาว ดอกมีขนาดเล็กสีแดงเข้ม เป็นช่อตั้งสูง
ออกดอกระหว่างเดือน ตุลาคม-เดือนพฤศจิกายน

ท้าวยายม่อมป่าเป็นต้นไม้ที่มีรากแก้วเพียงรากเดียวไม่มีรากฝอยหรือรากอื่นใดงอกออกมาอีกเลย
รากนี้จะฝังเป็นแนวดิ่งลึกลงไปในดิน รากใช้ดับพิษงู และถอนพิษไข้

เอาของดีที่สวนมาฝากพี่ๆทุกท่านครับ  ของดีหายากครับ   เยี่ยม เยี่ยม น้ำลายหก

ขอบคุณครับ ลุงสมศักดิ์ ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #6661 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:03:38 AM »

อ้อ  แขนสวยของครูฝุ่นนี่เอง  ขับรถไปเที่ยวภูพานนู่นแน่ะ  สนุกไหมครับ

ขับเก่งมาก นั่งสบาย  ภูพานบรรยากาศดีมาก อากาศกำลังดี สนุกมากเลย ลุงปู  ยิ้มีเลศนัย

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6662 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:08:27 AM »

เยาะเย้ย   อ่านะ  .........   หยบไปกะลุงรูญหรือเนี่ย  เศร้า  ..... กะถามอยู่แล้วเชียวว่าใครถ่ายรูปให้   หัวเราะร่าน้ำตาริน

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6663 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:12:35 AM »

อรุณสวัสดิ์ครับ  ..........   ฟ้าสางที่แดนอาทิตย์อุทัย

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #6664 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:30:15 AM »

อรุณสวัสดิ์วันจันทร์ครับ ไหว้ ลุงรูญ ผู้การแจ็ค พี่แป๋ง พี่Sitthipong พี่dunk ลุงปู ครูฝุ่น น้าแหง น้าPockZA น้าPOK104Gun

น้าก้อง หนูphatcha ♥ รักในหลวง คุณ@นัตตา และสมาชิก อวป ทุกท่านครับ  ไหว้

ขอบคุณน้าPOK104Gun รักในหลวง   ไหว้  ขอบคุณลุงรูญ   ไหว้
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6665 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 03:34:25 PM »

มาเยี่ยมครับ ไหว้

มารอชมพญานาคบนหัวผูการแจ็ค
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #6666 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 04:27:27 PM »

สวัสดีตอนบ่ายแก่ ๆ สมาชิกภาพเล่าเรื่องทุกท่านครับ

ท้องฟ้าแถวบ้านตอนเช้าเมื่อสี่ห้าวันที่ผ่านมาครับ

newfoon
Hero Member

คะแนน 2482

« ตอบ #6667 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:30:29 PM »

อ้อ  แขนสวยของครูฝุ่นนี่เอง  ขับรถไปเที่ยวภูพานนู่นแน่ะ  สนุกไหมครับ

ขับเก่งมาก นั่งสบาย  ภูพานบรรยากาศดีมาก อากาศกำลังดี สนุกมากเลย ลุงปู  ยิ้มีเลศนัย

เยาะเย้ย   อ่านะ  .........   หยบไปกะลุงรูญหรือเนี่ย  เศร้า  ..... กะถามอยู่แล้วเชียวว่าใครถ่ายรูปให้   หัวเราะร่าน้ำตาริน

เห็นแขนสวยๆก็อยากจะแสดงตัวเป็นเจ้าของหรอกนะคะ   คิก คิก  แต่จริงๆแล้ว ขับรถไม่เป็นหรอกค่ะ  คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #6668 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 07:51:48 AM »

เยาะเย้ย   อ่านะ  .........   หยบไปกะลุงรูญหรือเนี่ย  เศร้า  ..... กะถามอยู่แล้วเชียวว่าใครถ่ายรูปให้   หัวเราะร่าน้ำตาริน

เห็นแขนสวยๆก็อยากจะแสดงตัวเป็นเจ้าของหรอกนะคะ   คิก คิก  แต่จริงๆแล้ว ขับรถไม่เป็นหรอกค่ะ  คิก คิก คิก คิก

ลุงปูจองรถ HONDA JAZZ 1คันครับ สำหรับสุภาพสตรีนะครับ  รถกระบะมันใหญ่ไป ขับยากครับ หัดขับให้เกือบเป็นแล้วครับ ลุงปู  ยิ้มีเลศนัย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #6669 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 07:52:41 AM »

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #6670 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:41:55 AM »

อรุณสวัสดิ์วันอังคารครับ ไหว้ลุงรูญ ผู้การแจ็ค พี่แป๋ง พี่Sitthipong พี่dunk ลุงปู ครูฝุ่น น้าแหง น้าPockZA น้าPOK104Gun

น้าก้อง หนูphatcha ♥ รักในหลวง คุณ@นัตตา และสมาชิก อวป ทุกท่านครับ  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #6671 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:44:43 AM »

คาวตอง  คาวทอง  พลูคาว
  “คาวทอง” มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Houttuynia cordata Thunb เป็นพืชสมุนไพรประจำถิ่นที่พบมากในแถบภาคเหนือของไทย และยังพบในบริเวณเทือกเขาหิมาลัย อินเดีย เรื่อยมาจนถึงจีน เวียดนาม ลาว เกาหลี และญี่ปุ่น ซึ่งถือเป็นพืชตระกูลเดียวกับพลู ชอบขึ้นในพื้นที่ชื้นแฉะ มีร่มเงาเล็กน้อยและสภาพอากาศเย็น โดยจะมีลักษณะแตกต่างจากพลู คือ ที่ใต้ใบของพลูคาวจะ มีสีแดงอ่อนไปจนถึงสีแดงเข้ม ชาวบ้านในเขต ภาคเหนือจะเรียกว่า “ผักคาวตอง” เนื่องจากต้นและใบจะมีกลิ่นคาวรุนแรงคล้ายคาวปลา ซึ่งส่วนใหญ่นิยมนำใบมาเป็นผักเคียงใช้บริโภคสดกับอาหารประเภทลาบหรือหลู้ ส่วนจีนจะใช้พลูคาวในตำรับยาหลักนับเป็นสมุนไพรชั้นสูง
ผักคาวทอง
ชื่อ อื่นๆ คาวตอง(ลำปาง,อุดร)คาวทอง(มุกดาหาร,อุตรดิตถ์)ผักก้านตอง(แม่ฮ่องสอน)ผัก เข้าตอง,ผักคาวตอง,ผักคาวปลา(ภาคเหนือ)พลูคาว(ภาคกลาง)
ชื่อวิทยาศาสตร์ Houttuynia cordata Thunb.
วงศ์ SAURURACEAE
ชื่อสามัญ -
ชื่อพ้อง   คาวตอง  พลูคาว
นิเวศวิทยา ถิ่นกำเนิดอินโดจีน,จีน,ประเทศไทยพบตามที่ชื้นแฉะริมน้ำทางภาคเหนือหรือปลูกไว้เป็นยาหรืออาหาร
ออกดอก ฤดูร้อน
ขยายพันธุ์ เมล็ด ปักชำ
ประโยชน์ ยอด,ใบรับประทานสดกับลาบ,ก้อย,ขนมจีนทั้งต้นรสฉุน,ขับปัสสาวะแก้บวบน้ำฝีบวมอักเสบปอดอักเสบ
หลอดลมอักเสบไอบิดผื่นคันโรคติดเชื้อในทางเดินปัสสาวะและริดสีดวงทวาร
ข้อห้าม ห้ามรับประทานมากเกินไปจะทำให้หายใจสั้นและถี่ อาจเป็นอันตรายได้
ลักษณะทางพฤกษศาสตร์ เป็นพืชขนาดเล็กสูง15-50เซนติเมตรลำต้นส่วนที่แตะดินจะมีรากแตกจากข้อใบออกสลับกัน
ตัวใบคล้ายรูปหัวใจฐานใบเว้าเข้ายาว3-8เซนติเมตรกว้าง4-6เซนติเมตรขอบใบเรียบปลายใบแหลมมีจุดโปร่งแสงทั่วทั้งตัว
ใบ และมีขนสั้นๆเล็กน้อยท้องใบมักมีเส้นใบสีม่วงอ่อนก้านใบยาว1-4เซนติเมตรหูใบ เป็นแผ่นยาวบางติดกับก้านใบขอบหูใบมีขนสั้นๆดอกออกเป็นช่อ
ที่ยอดช่อดอกมีดอกย่อยขนาดเล็กจำนวนมากติดกันแน่นเป็นแท่งทรงกระบอกสีขาวออกเหลืองยาวประมาณ2เซนติเมตรและมีกลีบรองช่อดอก4กลีบ
เป็นแผ่นยาวปลายมนสีขาวแต่ละกลีบยาวประมาณ 2เซนติเมตรดอกย่อยมีเกสรตัวผู้3อันมีก้านเกสรตัวเมีย1อันผลกลมรีส่วนบนมีรอยแยก3รอย
ผลอยู่ติดกันแน่นเป็นแท่งทรงกระบอกเมล็ดกลม

POK104Gun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #6672 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:33:26 AM »

สวัสดีท่านสมาชิก ทุกท่านครับ 
 ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #6673 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 06:49:54 AM »

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #6674 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 07:45:05 AM »

อรุณสวัสดิ์วันพุธครับ ไหว้ ลุงรูญ ผู้การแจ็ค พี่แป๋ง พี่Sitthipong พี่dunk ลุงปู ครูฝุ่น น้าแหง น้าPockZA น้าPOK104Gun

น้าก้อง หนูphatcha ♥ รักในหลวง คุณ@นัตตา และสมาชิก อวป ทุกท่านครับ   ไหว้

หน้า: 1 ... 442 443 444 [445] 446 447 448 ... 754
  พิมพ์