เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:30:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป3 ชนิด และ ขนาดเดิม  (อ่าน 2235 ครั้ง)
riv213
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 12:16:39 AM »

เรียนถาม จะขอ ป3 ชนิดและขนาดเดิมที่มี ป4อยู่แล้ว ทางวังไชยาท่านจะให้หรือไม่
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 08:09:43 AM »

ให้ก็มี .....ไม่ให้ก็มี.....
การขอซ้ำชนิดซ้ำขนาดที่กทม. จนท.จะถามเหตุผล หรือให้ผู้ขอฯเขียนบันทึกชี้แจงครับ
ก็ชี้แจงตามข้อเท็จจริง และให้สมเหตุผลที่นายทะเบียนฯจะเห็นสมควรอนุญาตได้สอดคล้อง  Wink

ถ้าให้ก็แล้วไป.....
ถ้าไม่ให้ก็ขอใหม่ครับ Cheesy .....หรือจะอุทธรณ์-ฟ้องเอาตามสิทธิก็ได้ครับ  Smiley

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 08:27:42 AM »

เรียนถาม จะขอ ป3 ชนิดและขนาดเดิมที่มี ป4อยู่แล้ว ทางวังไชยาท่านจะให้หรือไม่

.......... Grin Grin.. จนท. มักให้เราขอเพื่อนการกีฬา ครับ..  Wink Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 10:07:15 AM »

ผมเคยขอ9 ซ้ำ  เพื่อการกีฬา  เรียกไปเขียนบันทึกเพิ่มสองรอบ กว่าจะได้  สี่เดือน  เซงมากครับ แต่ก็ได้มา  หลงรัก หลงรัก

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 10:31:33 AM »

ขอได้ครับ แต่ต้องใช้เป็นขอเพื่อการกีฬาครับ ผมว่าน่าจะได้อยู่นะครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 10:39:58 AM »

ผมพิมพ์คำชี้แจงแนบ ป.1 ไปเลยครับ ทำเป็นรูป จม. เรียนนายทะเบียนอาวุธปืน...ฯ  ขี้เกียจไปเสียเวลาเขียน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 10:59:13 AM »

ผมพิมพ์คำชี้แจงแนบ ป.1 ไปเลยครับ ทำเป็นรูป จม. เรียนนายทะเบียนอาวุธปืน...ฯ ขี้เกียจไปเสียเวลาเขียน

อยากอ่านจัง...ผมเขียนหลายฉบับแล้ว....เผื่อได้มุขใหม่ๆครับ..อิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2007, 11:23:36 AM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:07:52 AM »

ยินดีครับพี่ ผมขอยกมารวมๆ เลยนะครับ

ตามที่ข้าพเจ้าได้ยื่นแบบ ป.๑ ขออนุญาตซื้ออาวุธปืนพกออโตเมติกขนาด ๙ มม. เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ซึ่งเป็นอาวุธปืนขนาดที่ข้าพเจ้าได้ครอบครองอยู่แล้ว นั้น ข้าพเจ้าจึงขอแจ้งข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อประกอบการพิจารณาอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืนดังกล่าวตามประเด็นต่างๆ ดังนี้

๑. ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๕๕ (แก้ไขตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฉบับที่ ๗ พ.ศ. ๒๕๒๒) กำหนดประเภท ชนิด และขนาดของอาวุธปืนที่นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้ แต่ไม่ได้ให้อำนาจกำหนดจำนวนอาวุธปืน และจำนวนอาวุธปืนขนาดต่างๆ ไว้ ซึ่งในปัจจุบันได้มีการออกใบอนุญาตให้แก่ประชาชนทั่วไปที่มีคุณสมบัติครบถ้วนตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ และมีอาวุธปืนซ้ำขนาดอยู่เป็นจำนวนมาก ซึ่งข้อมูลดังกล่าวเป็นข้อมูลของทางราชการที่นายทะเบียนอาวุธปืนฯ เป็นผู้ดูแลรับผิดชอบระบบฐานข้อมูลอยู่แล้ว

๒. ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๙ กำหนดว่า ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน ให้ออกให้แก่บุคคลสำหรับใช้ในการป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน หรือในการกีฬา หรือยิงสัตว์ โดยไม่ได้กำหนดให้ประชาชนต้องแสดงเหตุผลอื่นๆ ในการมีและใช้อาวุธปืน และตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๖ (๒) กำหนดว่าในการขอและการออกใบอนุญาตตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ ให้ออกเป็นกฎกระทรวง

๓. สำหรับความเป็นจริงในการใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินนั้น ประชาชนผู้มีอาวุธปืนมีความจะเป็นต้องมีอาวุธปืนในลักษณะการใช้งานหนึ่งๆ หลายกระบอก เนื่องจากหากเกิดเหตุใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้ว อาวุธปืนกระบอกดังกล่าวจะถูกเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องนำไปตรวจสอบ ประชาชนผู้มีอาวุธปืนจึงต้องใช้อาวุธปืนกระบอกอื่นๆ แทนในลักษณะการใช้งานนั้นๆ

๔. ในปัจจุบันได้มีการพัฒนาแบบ และผลิตอาวุธปืนรุ่นใหม่โดยเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพของอาวุธปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของประชาชน และเป็นอาวุธปืนที่นายทะเบียนสามารถอนุญาตให้ประชาชนมีไว้ใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้ ทั้งนี้อาวุธปืนแต่ละชนิดและแต่ละขนาดจะมีคุณสมบัติที่เหมาะสมที่สุดกับการใช้งานในลักษณะต่างๆ ต่างกันไป เช่น การปฏิบัติราชการลับ การปฏิบัติการตรวจค้นจับกุม การป้องกันชีวิตและทรัพย์สินในเคหะสถาน ฯลฯ เปรียบได้เสมือนกับมีดที่ใช้ประกอบอาหารและมีดที่ใช้ในการอื่นอันมีคุณลักษณะแตกต่างกันออกไป

๕. การที่ข้าพเจ้าได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนบางชนิดบางขนาดอยู่แล้วตามข้อมูลของทางราชการที่นายทะเบียนเป็นผู้ดูแลระบบฐานข้อมูลอยู่นั้น ย่อมเป็นความจริงที่แสดงว่าข้าพเจ้ามีประสบการณ์ในการครองครองและใช้อาวุธปืนได้อย่างปลอดภัยและถูกต้องตามกฎหมายมาโดยตลอด ดังนั้นการที่ข้าพเจ้าดำเนินการตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ ขออนุญาตซื้ออาวุธปืนชนิดและขนาดที่นายทะเบียนสามารถอนุญาตได้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินในครั้งนี้ จึงเป็นการแสดงเจตนาอีกครั้งที่จะใช้สิทธิตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ และรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยโดยสุจริต

๖. อาวุธปืนที่ข้าพเจ้าเจตนาซื้อคือปืนพกกึ่งอัตโนมัติยี่ห้อ กล๊อก รุ่น ๒๖ ซึ่งเป็นอาวุธปืนพกที่มีกลไกการทำงานลักษณะเดียวกับปืนพกกึ่งอัตโนมัติยี่ห้อ กล๊อก รุ่น ๑๘ ที่ข้าพเจ้าครอบครองอยู่แล้ว แต่มีมิติต่างเพียงแค่ลำเลื่อน ลำกล้อง และด้ามสั้นกว่า จึงทำให้สามารถนำมาใช้งานได้สะดวก และสามารถใช้อุปกรณ์บางอย่างร่วมกันได้ เช่น ซองกระสุน เหมาะกับการซื้อหาใช้งานทั้งในราชการและการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:20:15 AM »

ลอกๆ...ว่าแล้วต้องได้มุขใหม่...ขอบคุณครับน้องต๊อก...
ปีนี้จะบอกอจ.ปัณให้เสนอเป็นนิสิตเก่าดีเด่น...สาขาวังไชยา อิๆ   Tongue Tongue

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:23:21 AM »

ขอบพระคุณครับพี่ ผมขอฟรีๆ 2-3 ดริ๊งค์ ที่โต๊ะแล้วกันนะครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:28:32 AM »

อื่ม...ท่าน LE มีกล็อก 18 ด้วยหรือ...

ไม่เห็นเอามาอวดกันมั่งเลย...อิ..อิ..Grin
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:30:59 AM »

จ๊ากซ์ๆๆ

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:32:42 AM »

...สำนวนแบบนี้ สาว ๆ ติดตรึม...Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:33:56 AM »

ขอบพระคุณครับพี่ ผมขอฟรีๆ 2-3 ดริ๊งค์ ที่โต๊ะแล้วกันนะครับ

จะได้มากกว่านั้นครับ....สาวๆรุ่นผมมีหลายคนที่ยังไม่แต่งงาน...มาที่โต๊ะรับรอง....อูยยย...ไม่อยากนึก
บุญของพวกแก(สาวๆรุ่นผมนะ)แล้ว......ได้คู่ก็คราวนี้แหละ

อ้อ....ไอ้ที่แต่งแล้วสามีทิ้งก็มีนะครับ...
มีหลายแบบให้เลือก..อิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2007, 11:36:21 AM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:40:43 AM »

อูยยย ยอมครับ เอ้อ ยอมเมาเฉยๆ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์